ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเกี่ยวกับ "ความเร็วตามกฏหมายกำหนดและการยืดหยุ่นของ จนท ครับ"  (อ่าน 3328 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
    จำได้ว่าเมื่อ 3-4ปีที่แล้วเคยโดน จนท ทางหลวงเรียกเพราะขับรถที่ความเร็ว 115 (เป็นทางหลวง ตจว ที่ไม่ได้มุชุมชนเลย กลางป่าชัดๆ) ผมบอกว่า เคยดูรายการทีวี (คดีเด็ด) ทาง จนท อะลุ่มอะหล่วยให้วิ่งได้ที่ความเร็วไม่เกิน 120 นิครับ โดนตอบกลับมาว่า ไม่มีๆ มาดูหนังสือ เขียนไว้ชัดเจนว่า "กฏหมายกำหนดให้รถวิ่งที่ความเร็วไม่เกิน 90 กม ต่อ ชม" ประมาณนี้ ผมคุยอยู่ 2 รอบจนไม่อยากพูดซ้ำซากมากความ เลยลงมาหาเรื่องช่วย จนท ทำงาน จนโดน จนท ไล่กลับบ้าน แถมไม่ได้จ่ายค่าปรับอีกด้วย (ผมเคยลงเรื่องราวไปแล้วขำๆดี ขออนุญาติไม่เล่าความเดิม)
    พอมาเจอกระทู้จับความเร็วก็กลับมาสงสัยอีกทีว่า การที่กฏกมายกำหนดความเร็ววไว้แล้ว แต่ จนท จะอะลุ่มอะหล่วยให้คือเคสไหนบ้าง และ เราสามารถเอาความอะลุ่มอะหล่วยมาคุยเพื่อเคลียร์กับ จนท ได้หรือเปล่าครับ หรือเป็นดุลยพินิจส่วนตัวของแต่ละท่านอีก เพราะดุลยพินิจของแต่ละท่านมันอาจจะไม่เท่ากันก็เป็นได้ สงสัยจริงๆครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ hutzero

ง่ายๆว่าคดีที่ขึ้นศาล  ผุ้พิพากษาเป็นคนตัดสิน  โดยมองภาพรวม  จะเพิ่มหรือจะลดโทษก็ขึ้นกับดุลพินิจศาล
ตำรวจจราจรก็เหมือนผู้พิพากษาบนถนน  จะกำหนดให้ใครผิดมากผิดน้อยก็ได้ตามกฎหมาย
เพียงแต่ถ้าเป็นคดีบนศาล  ถ้าทำผิดจริงจะได้แค่"ลดโทษ"   แต่ถ้าตำรวจตัดสินจะ"ไม่เอาโทษเลย"ก็ได้ถ้าเค้าไม่คิดจะเอา   

แต่ถ้าคิดจะเอา  คุณผิดกฎ ยังไงก็เสร็จโก๋

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
ดีที่สุดคือเท่าไหนเท่านั้น ไม่ต้องอนุโลมอะไรเลย

ออฟไลน์ JeansZ

เคยโดนยิงส่งไปที่บ้านครับ จำกัด 90 แต่โดนที่ 168 โดนไป 1000
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Nikle_pk

อำนวยความสะดวกได้ด้วยแบงค์ 100 เสมอครับสำหรับผม

ไม่ต้องคุยและอธิบายอะไรให้เสียเวลาครับ เปล่าประโยชน์
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ elite

• Full Member
อำนวยความสะดวกได้ด้วยแบงค์ 100 เสมอครับสำหรับผม

ไม่ต้องคุยและอธิบายอะไรให้เสียเวลาครับ เปล่าประโยชน์
อ่านะ!@#$%^&*

ออฟไลน์ nirvanapoint

• Sr. Member

ตามนั้นเหมือนกันครับ
หุหุ ประเทศไทย  ;D

ออฟไลน์ Valentine

• Jr. Member
  • **
ส่วนมากจะโดนถ่ายรูปมากกว่าครับ..ผมอยู่บ้านนอก ทางไม่ค่อยมีรถ ขับ 120-130 ประจำ
พึ่งโดนมายังไม่ได้ไปจ่ายเลย ขับ 133 ในใบเขียน Speed Limit 80 จะบ้าตาย
ตรงที่โดนทางลงเขาด้วย...ถนนก็โล่งขับเพลินๆยังไงก็ต้อง 100 ขึ้น

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

พับเล็กๆนะครับ  :D :D :D

ออฟไลน์ Ruksadindan

ดีที่สุดคือเท่าไหนเท่านั้น ไม่ต้องอนุโลมอะไรเลย
ฟังดูโหด แต่ก็คงต้องเห็นด้วยล่ะครับ คนไทยมีสำนวนได้คืบจะเอาศอก พอยืดหยุ่นให้หน่อย ทีนี้ ยาว

ออนไลน์ Ponthakorn

• Sr. Member
ผมว่าควรมีการปรับปรุงกฎหมายจราจรใหม่ดีกว่า ไม่อย่างนั้นคุณพี่เขาอยากจะทำอะไรก็ได้ตามใจ
เช่นผมขับ vios 2003 อยู่ติดสติกเกอร์ดำกระโปรงหน้ามา 3 ปี ผ่านด่านทั่วประเทศ ดันมาโดนด่านบางปะหัน คุณพี่เขาบอกว่ารถผมดัดแปลงสภาพในการเปลี่ยนสีรถ
ซึ่งก่อนติดสติกเกอร์ผมถามน้าที่เป็นตำรวจมาก่อน น้าบอกว่าถ้าสีไม่ตรงกับที่แจ้งไม่เกิน 30% ไม่ต้องแจ้ง ตกลงอยู่ที่คุณพี่เขาจะตีความใช่ใหม่ครับ เหนื่อใจจริงครับ

ออฟไลน์ oak7070

• Full Member
เคยโดนข้อหาเปลี่ยนสีเบาะรถหรือเปล่าละครับ  เพื่อนผมใช้จี๊บตากบเบาะสีเเดงวิ่งขึ้นทางด่วนโดนเรียก  แต่ไม่รู้จะตั้งข้อหาอะไรเลยเขียนว่าเปลี่ยนสีเบาะ