ผู้เขียน หัวข้อ: /*-*/กระทู้แสดงความคิดเห็น รีวิว Mazda 2 แบบ NON-Exclusive First Impression/*-*/  (อ่าน 54375 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
เสร็จแล้วนะครับ เชิญได้ที่นี่

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=836:non-exclusive-first-impression-mazda-2-yaris-&catid=63:b-segment-1300-1500-cc&Itemid=74

แสดงความเห็นตามอัธยาศัยครับ

อัพเดทแล้ว!!

บทความ Full Review Mazda 2 โดย Headlightmag.com เชิญที่นี่ครับ
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=842:-mazda-2-&catid=63:b-segment-1300-1500-cc&Itemid=74
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2009, 11:53:02 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ joufo

Re: /*-*/กระทู้แสดงความคิดเห็น รีวิว Mazda 2 แบบ NON-Exclusive First Impression/*-*/
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 23:57:01 »
พึ่งรู้ว่า เป้-อารักษ์ ก็คือ เป้ เสลอ ก็วันนี้แหละครับ

ตกข่าวไป 3 ยุค  :-[

ผมไปดูมา ก็ยอมรับครับว่าน่าใช้
ลองขับแล้วก็โอเคครับ เห็นด้วยกับทุกท่านในนี้เลยครับ

(ตอนลองขับก็ยังมีแว๊บๆ ว่ามันคล้ายๆ กับ เปอร์โย 206 อันนี้ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ เลยนะครับ)

ผมสนใจรุ่นถูกสุด เกียร์ธรรมดามากๆ
ราคาเร้าใจ แถมเปิดตัวมาก็มีโปรฯ แล้ว
(คิดไปคิดมารวมส่วนลดแล้ว ราคารถมันประมาณ 5 แสนนิดหน่อยเท่านั้นเอง)

อีกอย่าง รับรถได้เลยอีกต่างหาก

(พอดีอ่านความเห็นข้างล่างแล้วนึกขึ้นได้)

ส่ิงที่น่าติอย่างร้ายแรงของ มาสด้า 2 คือ ไม่มีที่จับ (ที่เอามือโหน) ด้านหลังนี่แหละครับ
ทำไม ไม่ยอมใส่มาให้หว่า

สำหรับผมขอตั้งหลัก ดูสวิฟ ก่อนครับ
เพราะชอบรูปทรงเป็นการส่วนตัว

(แต่ก็ยอมรับนะครับว่า เกือบควักเงินจองมาสด้า 2 แล้ว)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2009, 00:51:28 โดย joufo »

ออฟไลน์ hong_G

• Sr. Member
  • I aM HoNG
Re: /*-*/กระทู้แสดงความคิดเห็น รีวิว Mazda 2 แบบ NON-Exclusive First Impression/*-*/
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 23:58:45 »
วันนี้ไปลองขับ Mazda2  มาเช่นกันครับ

ความรู้สึกที่ได้ คล้ายๆกับพี่ Jimmy มาก

- เครื่องยนต์ ดูจาก Spec. ทีแรกผมว่ามีแววอืด ขับจริงกลับไม่เป็นอย่างที่คิด ลื่นดี มุดในเมืองได้คล่อง
- พวงมาลัยถือว่าคมดีครับ ดีกว่า Jazz Yaris แน่ แต่ Swift ไม่เคยลองเลยเปรียบไม่ได้
- ช่วงล่าง การบังคับควบคุม เป็นไปตามสไตล์ Mazda ครับ ไม่เสียชื่อ
- เบาะนั่งด้านหลังไม่สบายเท่าที่ควรแต่ก็พอๆกับคู่แข่ง
- การเก็บเสียงถือว่าทำได้ดีครับสำหรับรถในกลุ่มนี้
- ประกอบในประเทศ ราคาอะไหล่ต่างๆ คงถูกพอๆกับเจ้าตลาด อยากให้ Mazda โฆษณาเน้นส่วนนี้บ้างจัง เพื่อลบถาพลบของ Mazda ที่ลูกค้าส่วนใหญ่ขยาด

มีแววได้ออกแรงเชียร์ให้น้องสาว ซื้อ Mazda2 มาอยู่ในบ้าน เร็วๆนี้ สูงมาก!!!

ขอบคุณสำหรับบทความดีๆ ที่มีให้พวกเราอ่านเสมอๆครับ พี่ดูแลสุขภาพด้วยนะครับ

#อยากให้ Mazda มีศูนย์บริการ ที่มากขึ้น เพื่อต่อยอดความสำเร็จไปเรื่อยๆ...เอาใจช่วยครับ (ผมรัก Brand นี้ไปซะแล้วละ)#
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2009, 00:02:53 โดย hong_G »

ออฟไลน์ akkavit

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 00:19:03 »
ชอบภายในมาก   สวยเก๋   สุดๆ

ออฟไลน์ saturday

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 00:33:08 »
อายุใกล้ๆหลักสี่แล้วครับ ยังอยากได้เลยครับ
ขอบคุณมากครับ ตัดสินใจได้ง่ายขึ้นเยอะครับ  :)

ออฟไลน์ TAI ^^

• Faculty of Political Science, TU
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 00:34:11 »
สวยกว่า Yaris มากเลยง่ะ เป็นคู่แข่งที่ดีของ Jazz เลย แม้มันจะแคบกว่า Jazz แต่สปอร์ตกว่าชัดเจนเลยครับ น่าจะเอาใจวัยรุ่นได้มากกว่า รุปทรงออกแนวๆ Yaris

มากกว่า Jazz นะครับ คือโค้งๆ มนๆ แต่สวยกว่ามากๆๆๆ ผมว่างานนี้เหมือนที่พี่จิ้มมี่ตั้งชื่อไว้แน่ๆอ่ะ ผมว่า Yaris จะอยู่ได้ก็เพราะคำว่า TOYOTA เนี่ยแหละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2009, 00:40:34 โดย TAI ^^ »
Beauty is in the eye of the beholder...

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 00:34:42 »
ชอบสีเขียวสวยมาก ภายในออกแบบน่ารักดี

ออฟไลน์ BrownCony

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 00:37:02 »
ยินดีกับฝ่ายการตลาดของมาสด้าที่ทำการตลาดเป็นมืออาชีพสักที

นึกย้อนกลับไปมองมาสด้าสามตอนปี 2005 แม่เจ้า ใครทำการตลาดเนี่ย มือสมัครเล่นจริงๆ

หวังว่าในปีหน้า มาสด้าสองซีดาน และ มาสด้าสามโมเดลเชนจ์ จะทำได้ดีแบบนี้ต่อๆไป ;D

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 00:48:00 »
มือจับหลังคาน่าจะมีมาให้ในแถวหลังด้วยนะ  ::)

เพราะเอาเข้าจริง เวลามีเสื้อสูท ก็คงไม่ไปแขวนไว้ที่ตำแหน่งผู้โดยสารหน้าซ้ายหรอกครับ
บังทัศนะวิสัยกันพอดี

เดี๊ยนเอง

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 01:05:04 »
อะไรก็น่าอ่านไปหมด ยกเว้น
พี่จิมมี่พิมพ์ผิดรึเปล่า ไม่ใช่เรื่องรถนะแต่เรื่องดารา

"ก้อย รัชวิน" นักร้องสาวเสียงใส ผู้เคยเป็นหวานใจของ เป้
มาร่วมเดินอยู่บนเวที ในงานเดียวกันอีกต่างหาก!

เขายังไม่เลิกกันทีนิคะ หรือว่าเดี๊ยนตกข่าวบันเทิงก็ไม่น่าใช่นะ
ว่าแต่เป้มางานสายเหรอหรือว่าเพิ่งตื่นหรือว่าช่างผมจงใจเซตผมให้แบบนั้น มันยุ่งได้อีกคะเป้้ขา
เป้ตัดผมสั้นแล้วดูดีกว่าตอนผมยาวนะแ่ต่วันนี้ไม่ใช่คะ เซตแบบนี้ไม่ผ่านคะ ยังกับเพิ่งมาจากที่ที่มีลมพัดแรงแล้วเข้ามาในงานเลย เพลียกับผมเป้คะ

ออฟไลน์ Lecter the Ripper

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 01:18:51 »
วันนี้เอาน้องสามไปเช็คระยะ เเล้วก็ เเอบนอกใจไปดูน้องสองครับ

เเต่ยังไม่ได้ลองขับ เห็นด้วยกับ หลายๆท่านนะครับ

เเต่อยากจะติอีกหน่อยคือ ท่อไอเสีย ไม่ค่อยสวยเลยครับ อันเล็กๆ เรียวๆ ยาวๆ  (เหมือนกับ...)

ยื่นมา น่าเกลียดๆไปหน่อย น่าจะทําให้เรียบร้อยๆ เห็นหมอพักเบ่อเริ่มด้วย

เเล้วก็ ช่องใส่หนังสือด้านหน้า ผมชอบให้ ปิดเรียบร้อยไปเลยมากกว่า

ส่วนตัวเเล้ว ยีงอยากได้เลยครับ อิอิอิ สีเขียวสวยบาดใจมาก

ออฟไลน์ i-din

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 01:20:24 »
แต่ผมชอบช่องมิกกี้เมาส์นะ ยี่ห้ออื่นๆ มันครือๆ กันหมดอ่ะ อ้อ ผมชอบสีแดงแฮะ แดงสดดี อยากได้จัง มะมีตังค์ง่ะ

ปล ตัวซีดานกลางปีหน้า ราคาเท่ากันใช่ป่าวคับ

ออฟไลน์ Racing Revolution

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 01:45:13 »
ถามk.jimmyทีครับ ว่าทำไม mazda ไม่เปิดตัว sedanเลยต้องรอถึงปีหน้า หรือรุ่น mc ยังไม่ออก แล้วคาดว่าฟีลลิ่งและราคาจะใกล้เคียงกันมั๊ย แล้วคิดว่าการขับขี่ สมรรถนะต่างๆจะใกล้เคียง ford fiesta รึเปล่า เสียดายบ้านเราไม่มีสีน้ำเงิน สวยออก ตกลงปีหน้า new mazda3 จะเปิดตัวรึเปล่า เมื่อไหร่ ทั้ง 4และ5 ประตูเลยรึเปล่า นำเข้าเหมือนเดิมใช่ไหม ใจนึงก็ชอบน้อง 2แต่ใจนึงก็ชอบพี่ 3ใหม่มากกว่า เจ๋งกว่าเยอะ

ออฟไลน์ m35025

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 01:50:02 »
ไปงานเปิดตัวที่ หาดใหญ่ มา สนุกมากครับ ถ้าถามว่าสีไหน สวยสุด ผมให้ สีเขียว ชนะเลิศครับ รองลงมาก็ แดง แล้วก็ เทาใหม่ ( เทาเข้ม มั่ง )

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 02:10:57 »
ถามk.jimmyทีครับ ว่าทำไม mazda ไม่เปิดตัว sedanเลยต้องรอถึงปีหน้า หรือรุ่น mc ยังไม่ออก แล้วคาดว่าฟีลลิ่งและราคาจะใกล้เคียงกันมั๊ย แล้วคิดว่าการขับขี่ สมรรถนะต่างๆจะใกล้เคียง ford fiesta รึเปล่า เสียดายบ้านเราไม่มีสีน้ำเงิน สวยออก ตกลงปีหน้า new mazda3 จะเปิดตัวรึเปล่า เมื่อไหร่ ทั้ง 4และ5 ประตูเลยรึเปล่า นำเข้าเหมือนเดิมใช่ไหม ใจนึงก็ชอบน้อง 2แต่ใจนึงก็ชอบพี่ 3ใหม่มากกว่า เจ๋งกว่าเยอะ

พี่เล่นถามมาเป็นชดๆแบบนี้เลยนะครับ
ใจเย็นก็ได้มั้งครับ

1. เขาคงจะมองแล้วว่า กระแส 5 ประตู น่าจะตอบรับดีกว่า และถ้าปล่อยพร้อมกัน มันจะวุ่นวาย เอาแค่ 5 ประตู นี่ก็ดูท่าทาง
ปวดกบาลแยก หมดพาราไปหลายกล่องแล้วละครับ

2. ไม่ทราบครับ ยังไม่เคยลองขับ Fiesta ไม่เดาให้ครับ

3. ใจเย็นก่อนเถอะครับ

4. ว่ากันว่า จะเอามาขึ้นไลน์ ที่เมืองไทย ครับ ยังไม่ชัวร์  3 ใหม่ นะ ยังอีกห่างไกล

ออฟไลน์ nicsjerry

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 03:26:33 »
MAZDA2 สีเขียววว สวยบาดจัยยย :D

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 04:12:19 »
ขอบตุณครับ

ออฟไลน์ Puyzabra

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 07:23:54 »
เดี๋ยวพอคันนึงระหว่าง2กับswift เอาไรดีเนี่ย
หนักใจ

ออฟไลน์ golfpakorn

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 08:36:30 »
เห็นด้วยว่า Yaris หนักใจแน่ เพราะ ภายในเหมือนกันเดี้ย ยกเว้น Mazda 2 เท option  ให้แบบสะใจ

ส่วน Jazz ลอยตัว ครับ  กว้างกว่าเยอะ

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 08:42:09 »
ผสมสีเขียวมาได้ใจมาก ;D
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ ฮิ ฮิ้วววว!!~~~

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 09:15:20 »
เมื่อวานก็แวะไปดูมาืั้ซีคอน
อย่างเรื่องไฟส่องสว่างในห้องโดยสาร รู้สึกว่าจะมีเพียงแต่เฉพาะไฟอ่านแผนที่ในคู่หน้าเท่านั้น
ไม่พบว่ามีไฟเพดานตรงช่วงกลางหรือช่วงผู้โดยสารด้านหลังมาให้เลย
ตรงนี้ผมว่าน่าจะมีให้ก็ดีนะครับ เวลากลางค่ำกลางคืนเผื่อต้องหาของ จะได้ไม่ต้องมาโดนลูกค้าค่อนขอดทีหลังเอาได้

"ชั้นซื้อรถตั้งหลายแสน กะอีแค่ไฟเพดานทำไมมันไม่ให้ชั้นฟระ!!!" 

เอ.. หรือว่าเขาจะสนับสนุนให้เกิดความสบายเฉพาะที่นั่งด้านหน้า จนลืมที่จะสนใจผู้โดยสารด้านหลังไปน๊อ....   ^^

อิอิ  ติเพื่อก่อนะครับ หากรู้สึกว่ามันเป็นเรื่องเล็กๆที่ไร้สาระเกินไปก็ขออภัยด้วยครับ!!
Master Degree of Science Program in Animal Science
Department of Animal Production Technology
Faculty of Agricultural Technology
King Mongkut’s Institute of Technology Ladkrabang (KMITL)

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 09:34:46 »
รอ ฟิอาสต้าอ้ะ แต่แอบสนใจตัว เกียร์ธรรมดาอยู่  ;D

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ srattha

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 09:35:57 »
รอดูคู่แฝด Ford Fiasta ก่อนนะ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 09:38:50 »
ถ้ารีบเปิดตัว 3ใหม่นะเตรียมยึดตลาดได้เลย
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ gateaux

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 09:45:57 »
เมื่อคืนรอไม่ไหว เลยมาอ่านตอนเช้าแทน  ขำก๊ากเลย พออ่านมาเจอ

"ทำไม ไม่รอทริป ทดลองขับที่เชียงใหม่ ซึ่งผมก็จะต้องบินไปร่วมแจมด้วยอยู่แล้ว
ในวันที่ 19 พฤศจิกายน?

คำตอบก็คือ เราอยากเป็น เว็บแรกในไทย ที่มีรีวิวของรถคันนี้ แบบละเอียด ระดับเบื้องต้น"

เวปแรก อีกแล้วหรอ  ;D ;D ;D  กลับมาอีกแล้ว คำนี้  ;D ;D

เอาจริงๆ ที่สุดแล้ว ผมชอบนะเนี่ย คำนี้  ผมว่ามันเป็นตัวคุณเองดี มุ่งมั่นที่จะทำสิ่งที่ดีสุดเพื่อคนอ่าน ทั้งๆที่ เดินตามน้ำก้อไม่มีใครว่าอะไร  ภูมิใจแทนผู้อ่านทุกคนครับ

ออฟไลน์ kbiome

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 10:50:50 »
รอมานานเลย

ขอบคุณมากๆค่ะ  ;D

ยังงัยจะรอ review หลังทริป อีกครั้งนะคะ

ออฟไลน์ tsmart

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 10:54:58 »
ถามเรื่อง ที่วางแขนคนขับ กับมือจับของผู้โดยสารเบาะหลังที่ไม่มีมาให้ ถ้าทำเพิ่มข้างนอกได้มั๊ย และยุ่งยากมั๊ยครับ
คือมันดูอาจเป็นเรื่องเล็กๆน้อยๆแต่สำหรับคนที่ต้องส่งผ้าร้านซักรีดประจำก็เป็นปัญหาใหญ่นะครับ

ออฟไลน์ MANGKAPOON

• http://www.facebook.com/nutteetoyota
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 10:55:41 »
ก้อดูดีนะ

ออฟไลน์ Lullaby

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 11:20:24 »
ได้มาครอบครองแล้วจ้า สีเทาดำ รุ่น V ไม่อืดอย่างที่คิดแฮะ
เครื่องเสียงใช้ได้ทีเดียว ส่วนเรื่องการซดน้ำมันก็ต้องดูกันต่อไป
  ;D

ออฟไลน์ DENTE

• ชายใจสะออน
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 11:59:56 »
สวยงาม  ราคาไม่แรงมากด้วย

สมรรถนะยอดเยี่ยมเกินตัว  แต่นั่งหลังอึดอัดครับ

ดูแล้วน่าจะไว้สำหรับเด็ก ๆ นั่ง  เบาะหลังแยกพับได้แต่

เนื้อที่ใช้สอยเป็นรอง Jass  แต่ไม่มากนัก

สรุป  น่าให้แม่บ้านไว้ใช้  หรือลูกหลานขับไปเรียนจริง ๆ ครับ
ตังมีไม่มาก  แต่อยากขับรถดีดี