ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปัญหาเสียงแอ๊ดดด จากห้องเครื่องของ accord g8 2.0 ครับ (มีคลิป)  (อ่าน 9381 ครั้ง)

ออฟไลน์ BesT-mrs

• Newbie
  • *
อาการ คือ ตอนเร่งเครื่องตั้งแต่ 1000 รอบขึ้นไปจะมีดัง แอ๊ดดดดดด
ตามคลิปเลยครับ หักพวงมาลัยซ้าย-ขวาก็ดังนะครับ(อยู่ช่วงท้ายของคลิป)

อยากถามพี่ๆเพื่อนๆน้องๆทุกคนครับว่า อาการนี้เกิดจากอะไรได้บ้างครับ

หมายเหตุ
1.เมื่อก่อนเสียงดังแอ๊ด จะดังเฉพาะช่วงเช้า หรือหลังจากสตาร์ทเมื่อดับเครื่องไปนานๆ แล้วก็เงียบไป
   แต่ปัจจุบันดังตลอด และถ้าดับเครื่องแล้วสตาร์ทใหม่เลยจะไม่ดัง จะดังเมื่อสตาร์ททิ้งไว้สักระยะหนึ่ง
2.พึ่งเอาไปเช็คศูนย์ 40000 โล ได้กำชับกับทางศูนย์แล้วว่าให้เช็คสายพานให้เป็นพิเศษให้หน่อย
   ผลการตรวจเช็คออกมาปกติทุกอย่าง

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• Sr. Member
  • เด็กน้อยภูพาน
เสียงเหมือนอะไรที่มันหมุนได้แล้วหลวมอะครับ ไม่หน้าจะใช่สายพานเพราะมันไม่ดังแบบเอี๊ยดอ๊าด

รอท่านอื่นช่วยตอบครับ
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ ceberos

พี่เท่ง มาเยี่ยมเยียน อ๊อดแอ๊ด  ;D

ออฟไลน์ TeslaX

• Hero Member
ตัว 2.0 บล้อค R นี่ปัญหาเยอะจริงๆครับ ใน cr-v ก็เหมือนอาการเดียวกัน

ออฟไลน์ คนกรุง

• Full Member
เสียงเหมือน แท็กซี่เก่าๆหน้าหมูเลย แอ๊ดดด :-\

ออฟไลน์ jbrc

เสียงที่ดัง  น่าจะมาจาก  ลูกรอกดันสายพานครับ

เวลาเร่งเครื่อง   หรือ   เวลา เครื่องยนต์มีโหลด  ลูกรอกตัวนี้   ทั้งสั่น   ทั้งหมุนไปด้วย

และ ที่สำคัญ  ถ้าอยู่ใน fd 1.8 โฉมเก่า  ทำให้มีเสียงดัง  เวลาเข้าเกียร์ D  แล้วพาลให้เจ้าของรถ  นึกว่า เสียง ต๊อกๆ ที่เขาเป็นกันเยาะ  ทำให้ต้องรีบนำรถเข้าศูนย์  เพื่อตรวจสอบว่า  เครื่องยนต์ ต๊อก หรือ เปล่า  บางคัน  ก็มาจากลูกรอกดันสายพาน  เปลี่ยนใหม่  เสียงก็หาย

แต่   เสียงดัง  แอ๊ดๆ นี่  ก็น่าจะลูกรอกเหมือนกันครับ

เคลมฟรี ครับ

ออฟไลน์ book350

ถ้าพวงมาลัยหักแล้วเสียงดังลองเช็คน้ำมันพาวเวอร์ด้วยนะค้าบ  :D
Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
ดัง เอ แอ็ด เหมือนมันขยับได้นิดหน่อย เดาว่าลูกรอกเช่นกันครับ
ไม่มีสายพานมันดังไม่ครับ หรือถอดไม่ได้ครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ jbrc

ถ้าพวงมาลัยหักแล้วเสียงดังลองเช็คน้ำมันพาวเวอร์ด้วยนะค้าบ  :D

รุ่นนี้ 2.0  พวงมาลัยระบบไฟฟ้า  ไม่มีปั้มน้ำมันไฮดรอลิก

แต่ ถ้าเป็นรุ่น 2.4 จึงจะเป็นระบบไฮดรอลิกครับ

ออฟไลน์ karn5811

ถ้าพวงมาลัยหักแล้วเสียงดังลองเช็คน้ำมันพาวเวอร์ด้วยนะค้าบ  :D

รุ่นนี้ 2.0  พวงมาลัยระบบไฟฟ้า  ไม่มีปั้มน้ำมันไฮดรอลิก

แต่ ถ้าเป็นรุ่น 2.4 จึงจะเป็นระบบไฮดรอลิกครับ

G8 พวงมาลัยไม่ใช่พาวเวอร์ไฟฟ้าซักรุ่นเลยหนิครับบบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2013, 21:45:09 โดย karn5811 »

ออฟไลน์ BesT-mrs

• Newbie
  • *
ขอขอบคุณทุกความเห็นครับ  :-*

ออฟไลน์ Rung

- ถ้าเสียงจากเครื่องดัง ศูนย์ภาษีเจริญเครมยางวางแท่นเครื่องให้ผม เสียงเครื่องสั่นหายไปพอสมควร
- ถ้าเสียงเวลาหมุนพวงมาลัยดังอืดๆ ผมเป็นตอนเครื่องยังไม่ร้อน ศูนย์พัทยาลองเคลมเปลี่ยนน้ำมันพาว์เวอร์และล้างระบบ ปรากฎว่าหายครับ
ลองหาวิธีแก้ไขดูนะครับ