ผู้เขียน หัวข้อ: ตรรกะเพี้ยนๆ ของชาว HLM บางคน  (อ่าน 17927 ครั้ง)

ออฟไลน์ aoddy1

• Sr. Member
Re: ตรรกะเพี้ยนๆ ของชาว HLM บางคน
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 01:13:10 »
ตรรกะเพี้ยนๆนี่แหละดีแล้ว บนถนนจะได้มีรถยี่ห้ออื่นๆบ้าง ไม่ใช่แค่ โตโยต้า ฮอนด้า อีซูซุ
ส่วนตัวใช้โตโยต้ามา2คันแล้ว มันก็โอเคระดับนึงชอบสุดราคาขายต่อ แต่ก็มีข้อเสียก็มีอีกบาน
ชอบอีซูซุมากๆแต่พอจะซื้อรถจริงๆไปลองมันทุกยี่ห้อก็กลับซื้อยี่ห้ออื่น ถ้าไม่ได้ลองคงซื้ออีซูซุไปแล้ว

ปล.ตรรกะส่วนตัวตอนนี้ถ้าจะซื้อรถจะซื้อแบรนด์รองๆที่อัดออฟชั่นความปลอดภัยเยอะๆ แต่ขายราคาเท่าเจ้าตลาด
จนกว่าเจ้าตลาดจะอัดออฟชั่นเท่ากันและราคาเท่ากัน จึงจะเริ่มหันกลับไปมองเจ้าตลาด
ราคาขายต่อตกช่างมัน ถ้ายังหายใจอยู่จะซื้ออีกกี่คันก็ได้

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: ตรรกะเพี้ยนๆ ของชาว HLM บางคน
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 02:39:41 »
คุณ InCarus

ผมก็เป็นคนหนึ่ง ที่ จะชอบเข้าไปเตือนสติทุกที เวลามีใคร พูดถึง Ford

คุณอาจเจอเรื่องดี ผมเจอมาแต่เรื่องแย่ๆ

จนทุกวันนี้ ประกาศเลิกแนะนำให็คนรอบข้างซื้อ Ford ไปแล้ว

ล่าสุด พอบอกว่า ผมด่า Chevy เรื่องบริการหลังการขาย

เขาก็เกิดอยากคุยกับผมด้วย  เขากำลังจะทำในสิ่งที่ Ford ไม่ทำแม้แต่จะคิด

อนาคตมันจะชัดเจนในตัวของมันเอง

ยิ่งเคสไฟไหม้เนี่ย....ได้แต่รอให้ใครสักคนถึงตายขึ้นมาเสียก่อน ถึงจะเป็นเรื่องกันจริงๆ หรือไงนะ?

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 03:32:05 »

ท้ายสุดเรื่องของเรื่องคืออะไรรู้ป่ะ
พวกเราบางคนเอาวิญญาณตัวเองไปใส่รถมากไป รถกลายเป็นความภูมิใจทุกอย่าง
เป็นปัจจัยที่พร้อมจะทำให้คุณผูกมิตรหรือสร้างศัตรู กลายเป็นสิ่งที่ทำให้ต้องมานั่งเถียงกับชาวบ้านชาวช่อง
ทุกวี่วัน ท้ายสุดพอมันทำตัวไม่ได้ดังหวังแล้วเป็นไง เมื่อแบรนด์รถค่ายนั้นไม่ทำรถตามที่คุณต้องการ
คุณจะไปภักดีกับใคร เป็นตัวของตัวเองเถอะ อย่าไปเป็นทาสแบรนด์เด่ะ

ตรงใจมากๆเลย คุณแพน ผมคิดว่า หลายคนแสดงความชอบใน แบรนด์ ที่ตนใช้ มากเกินไป  บ้างครั้งมันแสดงออกมาในรูปแบบของ
การดูถูก เล็กๆไปจนถึงด่า รถคนอื่น หรือชมรถแบรนด์ตัวเองจนเกินจริง  จริงๆการเลือกรถของทุกๆ ท่านไม่น่าจะมีใครผิด ใครถูก มันน่าจะเป็นเรื่องของความต้องการ ความชอบ ตรงกันระหว่างรถและคนใช้คนมากกว่า  :) 

ชอบข้อนี้มากครับ ส่วนความเห็นของ จขกท. ผมว่าก็จริงซะส่วนมากเหมือนกัน โดยเฉพาะเรื่องชาบูแบรนด์ที่ตัวเองชอบเกินไปเนี่ย
- CX-5 ออพชั่นจัดเต็ม CR-V เละแน่
- Ford Fusion จัดเต็มออพชั่น  รับรองขายดีเป็นเทน้ำเทท่า
- Toyota เป็นแบรนด์ที่คนหัวโบราณซื้อ ไม่รู้จักลองยี่ห้ออื่น

และอื่นๆอีกมากมาย   แต่ข้อดีของสมาชิกคือ ส่วนมาก ถึงจะออกตัวแรง แต่ก็คุยด้วยเหตุผลรู้เรื่องแหละครับ ส่วนบางเรื่อง ยังไงมันก็เห็นไม่ตรงกัน ก็เข้าใจได้ ไม่ต้องมาเถียงกันเป็นสิบๆหน้า เหมือนหลายๆกระทู้ในพันทิป (แบบว่า 300 ความเห็น หาสาระไม่เจอ)

ออฟไลน์ Mark_UK

• Full Member
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 06:36:10 »
ส่วนอื่นไม่ขอออกความเห็นมากครับเพราะ นานาจิตตัง แต่เรื่องที่ว่ารถต่างประเทศถูกกว่ารถในประเทศไทย ในฐานะคนอยู่ต่างประเทศมาเป็น 10 ปี ต้องขอบอกว่า มีเค้าโครงความเป็นจริงครับ เพราะรถที่ยุโรปมันถูกจริงๆ ยิ่งมือสองยิ่งถูกไปกันใหญ่ ถึงค่าบำรุง รักษา น้ำมัน ที่นี่จะแพงกว่าที่ไทยมาก แต่เมื่อเทียบกับค่าครองชีพอย่างอื่นแล้ว สำหรับคนที่นี่สบายๆครับ เขาถึงได้ออกรถกันเกลื่อน ทำงานไม่ลำบากตรากตรำมากก็ออกรถ
ดีๆใช้กันสบายแฮได้แล้ว

ซึ่งตรงนี้ผมว่าถ้าจะมองกันจริงๆ มันกลายเป็นความจริงที่ว่า คนที่นี่ทำงานหาเงินได้ง่ายและมีกำลังเงินที่จะหาซื้อสิ่งของทั่วเไปซึ่งรวมรถซึ่งคนไทยเห็นว่าเป็นสิ่งของฟุ่มเฟือยและหาซื้อยากเพราะมันแพง รวมอยู่ด้วย มันก็เลยไม่แปลกที่คนไทยจะมองว่ารถที่นี่ถูกและรถที่ไทยแพง เพราะรายได้กับค่าครองชีพและราคาสินค้าที่นี่มันสำพันธ์และเป็นมิตรต่อประชาชนมากกว่าที่ไทยซึ่งรายได้อันน้อยนิดมันช่างไม่สัมพันธ์กับค่าครองชีพและราคาสินค้าอันแสนโหดเมื่อเทียบกับค่าแรงเอาเสียเลย และไม่ใช่แค่รถยนต์เพราะสินค้าอย่างอื่นก็เป็น เช่นโทรศัพท์ ราคาไล่เลี่ยกับไทย แต่คนที่นี่ซื้อได้ง่ายดายเพราะเทียบกับรายได้แล้ว เขารับมือสบาย แต่ที่ไทยโทรศัพท์เค่รื่องละสองสามหมื่น ต้องทำงานกันเป็นเดือน แต่คนที่นี่ทำงานไม่กี่วันก็ได้แล้ว

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 06:58:50 »
คุณ InCarus

ผมก็เป็นคนหนึ่ง ที่ จะชอบเข้าไปเตือนสติทุกที เวลามีใคร พูดถึง Ford

คุณอาจเจอเรื่องดี ผมเจอมาแต่เรื่องแย่ๆ

จนทุกวันนี้ ประกาศเลิกแนะนำให็คนรอบข้างซื้อ Ford ไปแล้ว

ล่าสุด พอบอกว่า ผมด่า Chevy เรื่องบริการหลังการขาย

เขาก็เกิดอยากคุยกับผมด้วย  เขากำลังจะทำในสิ่งที่ Ford ไม่ทำแม้แต่จะคิด

อนาคตมันจะชัดเจนในตัวของมันเอง

ยิ่งเคสไฟไหม้เนี่ย....ได้แต่รอให้ใครสักคนถึงตายขึ้นมาเสียก่อน ถึงจะเป็นเรื่องกันจริงๆ หรือไงนะ?

ตรงข้ามเลยคับ,,, เรื่องร้ายของฟอร์ด ผมอาจจะเจอมาไม่เท่าท่าน J!MMY แต่ก็เจอมาเยอะเหมือนกัน
....หลายครั้ง,,, ที่ผมเอง ก็เป็นคนคอยเบรก คอยแซว คอยกัด กระทู้ฟอร์ด ด้วยคัวเอง
....ในบางกระทู้,,, ที่เห็นว่าสาวก อวยกันเพลิน จนลืมว่าเกียร์ตัวเองเคลมไปแล้วกี่รอบ (ลองสืบประวัติได้)

แต่บางกระทู้,,, เค้าคุยกันมาดีๆ , แล้วมาอคติใส่
....มันก็ต้อง,,, มีสืบประวัติ, อ่านคอมเม้นท์ย้อนหลังกันบ้าง
....แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น,,, ไม่ได้ซีเรียสคับ, ที่เค้าพูดมา เรื่องจริงทั้งนั้น

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 07:31:04 »
ส่วนอื่นไม่ขอออกความเห็นมากครับเพราะ นานาจิตตัง แต่เรื่องที่ว่ารถต่างประเทศถูกกว่ารถในประเทศไทย ในฐานะคนอยู่ต่างประเทศมาเป็น 10 ปี ต้องขอบอกว่า มีเค้าโครงความเป็นจริงครับ เพราะรถที่ยุโรปมันถูกจริงๆ ยิ่งมือสองยิ่งถูกไปกันใหญ่ ถึงค่าบำรุง รักษา น้ำมัน ที่นี่จะแพงกว่าที่ไทยมาก แต่เมื่อเทียบกับค่าครองชีพอย่างอื่นแล้ว สำหรับคนที่นี่สบายๆครับ เขาถึงได้ออกรถกันเกลื่อน ทำงานไม่ลำบากตรากตรำมากก็ออกรถ
ดีๆใช้กันสบายแฮได้แล้ว

ซึ่งตรงนี้ผมว่าถ้าจะมองกันจริงๆ มันกลายเป็นความจริงที่ว่า คนที่นี่ทำงานหาเงินได้ง่ายและมีกำลังเงินที่จะหาซื้อสิ่งของทั่วเไปซึ่งรวมรถซึ่งคนไทยเห็นว่าเป็นสิ่งของฟุ่มเฟือยและหาซื้อยากเพราะมันแพง รวมอยู่ด้วย มันก็เลยไม่แปลกที่คนไทยจะมองว่ารถที่นี่ถูกและรถที่ไทยแพง เพราะรายได้กับค่าครองชีพและราคาสินค้าที่นี่มันสำพันธ์และเป็นมิตรต่อประชาชนมากกว่าที่ไทยซึ่งรายได้อันน้อยนิดมันช่างไม่สัมพันธ์กับค่าครองชีพและราคาสินค้าอันแสนโหดเมื่อเทียบกับค่าแรงเอาเสียเลย และไม่ใช่แค่รถยนต์เพราะสินค้าอย่างอื่นก็เป็น เช่นโทรศัพท์ ราคาไล่เลี่ยกับไทย แต่คนที่นี่ซื้อได้ง่ายดายเพราะเทียบกับรายได้แล้ว เขารับมือสบาย แต่ที่ไทยโทรศัพท์เค่eรื่องละสองสามหมื่น ต้องทำงานกันเป็นเดือน แต่คนที่นี่ทำงานไม่กี่วันก็ได้แล้ว
เพื่อนผมไปอยุ่ ซานฟรานบอกผมว่าคนไทยที่นู้นขับ z4 ส่งข้าวกล่อง - - แต่เขาก็บอกส่วนใหญ่คนเอเชียที่นุ้นจะชอบขับรถเวอร์ๆหน่อย

ออฟไลน์ RL1234

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 09:54:24 »
ข้อพูดแค่ข้อหนึ่ง เรื่องรถมันพูดยากครับ ผมโชคดีได้ใช้รถบริษัท หุกสี่ปีเค้าก็เอารถใหม่มาเปลี่ยนให้ เสียเค้าก็เอารถแทนมาให้ เลยได้ขับรถหลายรุ่นหลายยี่ห้อ เลยพบว่ารถอะไรแรกๆมันก็ดีทั้งนั้นแหละครับ ได้ยางใหม่นุ่มๆ เครื่องเบาๆ เดินเรียบๆ แต่ถ้าจะใช้กันยาวๆก็ต้องคิดให้เหมาะกับการใช้งานและฐานะครัย เพราะมันเป็นภาระมีเสื่อมสภาพต้องซ่อมแซม สีกหรอไปตามการใช้งาน

และนอกจากนั้นผมคิดว่ามันเป็นเรื่องของเวลาในการใช้บวกกับบุญเก่าครับ ไม่เกี่ยวรถตลาดรถไม่ตลาด โดโยต้าเจอแจ็คพอตตั้งแต่ป้ายแดงก็มีให้เห็นเยอะแต่เค้าแก้กันจบ หรือบางรายใช้ฟอร์ดตอนแรกเนี่ยช่วงล่างเทพๆชมไม่ขาดปาก แต่ใช้ไปได้สี่ห้าปี เจอซ่อมไม่จบเข้าไปทีแทบปารถทิ้ง แต่ก็เสียดาย เอาไปขายก็ราคาตกเพราะคนซื้อเค้าก็กดราคาไว้เผื่อซ่อมต่อ ตัดใจขาย ขาดทุนไปร่วมเจ็ดแสนก็บ่น (ตอนแรกบอกว่าซื้อมาใช้ ไม่สนราคาขายต่อ) ล่าสุดเห็นว่าๆปถอยอัลติส ซีเอ็นจี บอกว่าช่วงล่างไม่เอาแล้ว เอาเงินก่อนมีภาระต้องใช้จ่าย

อีกราย ซื้อเชฟแคปติวา ใช้ไปสองปีก็แฮปปี้ แต่พอรถมีปัญหาต้องต่อคิวศูนย์ (ดีๆ)ยาวเหยียด ทุกวันนี้ต้องทนขับจากรถเทพก็กลายเป็นรถเก่ามีปัญหาขับแล้วหงุดหงิด เคยมารับผมไปกินข้าว ผมเลยถามว่ารถเป็นยังๆไงบ้าง มันบอกว่าก็ดีแต่ถ้าซื้อคันหน้า ขอฮอนด้าแล้วกันไม่เอาแล้ว

อีกราย เฟียดต้า ไอ้นี่ด่ารถตลาด มาบ่นกับผมว่า ไม่เข้าใจจ่ายแค่นี้ก็ได้รถดีได้ขับขึ้นเหนือลงใต้ ช่วงล่างเข้าโค้ง 140 (เลยด่ามันไปว่า คราวหน้าเข้าซักแปดสิบเถอะ) เหยียบ 160 ยังนิ่ง แต่มันบอกต้องนั่งสองคนนั่งข้างหลัง อากง อาม่า ด่าตายปวดเข่า ต้องผ่าตัดไม่คุ้ม แต่ล่าสุดเกียร์พังครับ ตอนนี้ยังไม่จบ รถไม่มีขับมาสองเดือนแล้ว

อีกราย บ้านเยื้องตรงข้าม ขับวีออส โฉมแรกยอดนิยมสีทองเดิมๆ เห็นพี่แกใช้มา แปดปีแล้ว เคยแซวว่ารุ่นใหม่สวยนะ ไม่เปลี่ยนเหรอ เค้าบอกว่ามันยังใช้ได้อยู่ ไว้สิบปีต่อประกันชั้นหนึ่งไม่ได้ค่อยเปลี่ยน
เห็นมั้ยครับมันขึ้นอยู่กับเวลาและความต้องการของแต่ละคน บางคนเอารถไว้ทำมาหากินเก็บเงินก็ไม่อยากไปเจ็บตัวกับมันเยอะ ขับเข้าโค้งหกสิบก็ได้ ขับช้าหน่อยก็ได้ ช่วงล่างห่วยยังไงแปดสิบก็นิ่งหมดแหละ แต่บางคนตังค์เหลือ อยากได้สัมผัสใหม่ในการขับขี่แบบรถยุโรป (ร้อยละเก้าสิบผมว่าไม่เคยขับ) ก็จัดไป แต่ทุกอย่างมันมีเหตุผลของมันครับ ไม่ใช่ตรรกะหรอกครับแล้วแต่ว่าเค้าเคยเจออะไรมา

ออฟไลน์ lif_oil

• **
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 10:22:27 »
ข้อพูดแค่ข้อหนึ่ง เรื่องรถมันพูดยากครับ ผมโชคดีได้ใช้รถบริษัท หุกสี่ปีเค้าก็เอารถใหม่มาเปลี่ยนให้ เสียเค้าก็เอารถแทนมาให้ เลยได้ขับรถหลายรุ่นหลายยี่ห้อ เลยพบว่ารถอะไรแรกๆมันก็ดีทั้งนั้นแหละครับ ได้ยางใหม่นุ่มๆ เครื่องเบาๆ เดินเรียบๆ แต่ถ้าจะใช้กันยาวๆก็ต้องคิดให้เหมาะกับการใช้งานและฐานะครัย เพราะมันเป็นภาระมีเสื่อมสภาพต้องซ่อมแซม สีกหรอไปตามการใช้งาน

และนอกจากนั้นผมคิดว่ามันเป็นเรื่องของเวลาในการใช้บวกกับบุญเก่าครับ ไม่เกี่ยวรถตลาดรถไม่ตลาด โดโยต้าเจอแจ็คพอตตั้งแต่ป้ายแดงก็มีให้เห็นเยอะแต่เค้าแก้กันจบ หรือบางรายใช้ฟอร์ดตอนแรกเนี่ยช่วงล่างเทพๆชมไม่ขาดปาก แต่ใช้ไปได้สี่ห้าปี เจอซ่อมไม่จบเข้าไปทีแทบปารถทิ้ง แต่ก็เสียดาย เอาไปขายก็ราคาตกเพราะคนซื้อเค้าก็กดราคาไว้เผื่อซ่อมต่อ ตัดใจขาย ขาดทุนไปร่วมเจ็ดแสนก็บ่น (ตอนแรกบอกว่าซื้อมาใช้ ไม่สนราคาขายต่อ) ล่าสุดเห็นว่าๆปถอยอัลติส ซีเอ็นจี บอกว่าช่วงล่างไม่เอาแล้ว เอาเงินก่อนมีภาระต้องใช้จ่าย

อีกราย ซื้อเชฟแคปติวา ใช้ไปสองปีก็แฮปปี้ แต่พอรถมีปัญหาต้องต่อคิวศูนย์ (ดีๆ)ยาวเหยียด ทุกวันนี้ต้องทนขับจากรถเทพก็กลายเป็นรถเก่ามีปัญหาขับแล้วหงุดหงิด เคยมารับผมไปกินข้าว ผมเลยถามว่ารถเป็นยังๆไงบ้าง มันบอกว่าก็ดีแต่ถ้าซื้อคันหน้า ขอฮอนด้าแล้วกันไม่เอาแล้ว

อีกราย เฟียดต้า ไอ้นี่ด่ารถตลาด มาบ่นกับผมว่า ไม่เข้าใจจ่ายแค่นี้ก็ได้รถดีได้ขับขึ้นเหนือลงใต้ ช่วงล่างเข้าโค้ง 140 (เลยด่ามันไปว่า คราวหน้าเข้าซักแปดสิบเถอะ) เหยียบ 160 ยังนิ่ง แต่มันบอกต้องนั่งสองคนนั่งข้างหลัง อากง อาม่า ด่าตายปวดเข่า ต้องผ่าตัดไม่คุ้ม แต่ล่าสุดเกียร์พังครับ ตอนนี้ยังไม่จบ รถไม่มีขับมาสองเดือนแล้ว

อีกราย บ้านเยื้องตรงข้าม ขับวีออส โฉมแรกยอดนิยมสีทองเดิมๆ เห็นพี่แกใช้มา แปดปีแล้ว เคยแซวว่ารุ่นใหม่สวยนะ ไม่เปลี่ยนเหรอ เค้าบอกว่ามันยังใช้ได้อยู่ ไว้สิบปีต่อประกันชั้นหนึ่งไม่ได้ค่อยเปลี่ยน
เห็นมั้ยครับมันขึ้นอยู่กับเวลาและความต้องการของแต่ละคน บางคนเอารถไว้ทำมาหากินเก็บเงินก็ไม่อยากไปเจ็บตัวกับมันเยอะ ขับเข้าโค้งหกสิบก็ได้ ขับช้าหน่อยก็ได้ ช่วงล่างห่วยยังไงแปดสิบก็นิ่งหมดแหละ แต่บางคนตังค์เหลือ อยากได้สัมผัสใหม่ในการขับขี่แบบรถยุโรป (ร้อยละเก้าสิบผมว่าไม่เคยขับ) ก็จัดไป แต่ทุกอย่างมันมีเหตุผลของมันครับ ไม่ใช่ตรรกะหรอกครับแล้วแต่ว่าเค้าเคยเจออะไรมา

ถูกใจมากครับ ;D ปล.บ้านผมไม่ใช้เจ้าตลาดเป็นหลักน่ะ รอลุ้นอยู่ว่า4-5ปีผ่านไปจะเป็นไงบ้าง แต่ก็ไม่ได้ซื้อฟอร์ดกับเชฟน่ะ เพราะหาข้อมูลในเนตแล้วม่ายไหวเลยไปลุ้นยี่ห้ออื่นเอา ;D ;D

ออฟไลน์ WTF

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 14:31:04 »
1. อย่าง toyota ผมก็ว่ามันคือรถตลาดๆจริงๆ คนขับที่รู้จักหลายคนก็ซื้อเพราะมันคือ toyota เพราะเชื่อมั่นใน brand มันว่าไม่จุกจิก แต่ที่ผมซื้อใช้ (Toyota และ Honda) ก็เพราะว่ามันหาโชว์รูมง่าย อะไหล่เยอะ ไอ้แบบที่จะเข้า service ทีต้องขับรถไปไกลมากๆ อันนั้นผมเบื่อมากครับ แต่ผมก็มีเหมือนกัน จะเปลี่ยนน้ำมันเครื่องทีต้องลาหยุดงานกันเลยทีเดียว เพราะแค่ขับไปโชว์รูมก็เป็นชั่วโมงละ

2. รถแปลก มันก็เท่ห์ดี อันนี้ผมว่าจริงนะ ไม่ต้องพูดถึงรถหรูๆแพงมากๆนะ อันนั้นเท่ห์อยู่แล้ว แต่พูดถึงรถราคาจับต้องได้เช่นพวก porche 911 รุ่นเก่าๆ mini รุ่น classic  แต่บางรุ่นนะ อย่างพวก evo, imprezza พูดตรงๆ เจ้าของรถหลายคนจะนึกว่าตัวเองเท่ห์มาก  รถกรูแรง ขับ4 ท่อดัง เจอพวกเดียวกันบางทีหันไปยิ้มให้ด้วย 555 แต่คนไม่ค่อยรู้เรื่องรถจะนึกว่ามันเห่ยมาก นึกว่าเอา lancer มาแต่งซิ่ง อย่างสปอยหลังสูงๆ คนไม่ชอบแต่งรถก็จะขำกันมาก (ขออภัยสาวก แต่พูดจากคนรอบข้างที่ผมรู้จักนะ) แต่ส่วนตัวผมก็ชอบนะ evo อ่ะ  แต่ไำม่ถึงกะอยากได้

3. อันนี้ไม่จริงเสมอไป หลายประเทศ รถถูก ค่าดูแลรถก็ไม่ได้แพงครับ ค่าจอดก็ไม่เห็นต้องเสีย แล้วผมว่ารถถูก แล้วค่าดูแลแพง ดีกว่า รถแพงแล้วค่าดูแลถูกนะ เพราะอย่างน้อยรถถูก จะได้เอาเงินมาซื้อประกันอะไรให้มันดีๆ ไม่ใช้ซื้อรถราคามันแพงเงินหมดเลยไม่ทำประกันซะงั้น พอชนใครก็ขับหนีไป แต่อีกหลายประเทศค่าดูแลแพงจริงๆครับ เคยขับรถเช่าในประเทศนึงไปซื้อของกินในห้าง ไปจอดรถไม่ถึงชั่วโมงนึง ขับออกมา เจอค่าจอดไป ~500 บาท เงิบเลย

4. ไม่รู้ อ่านเฉพาะรถที่สนใจเท่านั้นอยู่แล้ว

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 15:32:38 »
กันฝน กันน้ำ กันแดด ถูกแพง ถึงที่หมาย ใช้ได้แล้วครับ

ปล. ผมไม่ชอบ การลดต้นทุน ผิวสัมผัส ของ โตโยต้าครับซื้อรถเหมือนเลือกไม่ได้
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 16:43:27 »
จขกท. คุณเป็นหนึ่งในกลุ่มดังต่อไปนี้หรือเปล่าครับ
1. หุ้นส่วนบริษัทโตโยต้า
2. พนักงานโตโยต้า
3. ตัวแทนจำหน่ายโตโยต้ารวมถึงเซลล์และพนักงานศูนย์บริการ
4. ผู้ผลิตอะไหล่ส่งให้โตโยต้า
5. ผู้ที่ได้รับผลประโยชน์อย่างใดอย่างหนึ่งหรือทางใดทางหนึ่งจากโตโยต้า
ถ้าคุณตอบว่าใช่ในข้อหนึ่งข้อใด คุณไม่แปลกที่จะมองคนเหล่านั้นว่าเพี้ยนๆ  แต่ถ้าคุณตอนว่าไม่ใช่ ผมว่าคุณกำลังเล่นผิดบทบาทแล้วละครับ เพราะคุณคือผู้บริโภค100%และไม่มคส่วนได้เสียกับโตโยต้า  ถ้าบทบาทนี้คุณไม่น่าจะร้อนตัวเลย เพราะคนอื่นๆที่อยู่ในข้อ1-5 เค้าน่าจะร้อนตัวมากกว่าคุณเยอะ ลองตรองดูนะครับ

ออฟไลน์ beermix

• **
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 18:27:54 »
ผมขอตอบแบบ ไม่สังเกตุ และไม่สงสัยในตัว จขกท น่ะครับ (เห็นสมัคร User มาใหม่ก็เปิดประเด็นนี้เลย เกรงว่าคนที่เข้ามาตอบจะไม่ค่อยปลื้มเท่าไหร่ ดูจากห้วข้อที่คุณตั้ง)

ขอตอบเป็นข้อๆๆ น่ะครับ

1. เพราะ รถตลาดใครๆ ก็แนะนำแล้วบอกต่อไงครับ ประวัติเสียน้อยกว่า พวกยี่ห้ออื่นๆ  ปัญหาไม่จุกจิก หรือ ถ้ามีปัญหาก็แก้ได้โดยเรื่องไม่บานปลายเหมือน ยี่ห้ออื่นๆ
เวลามือใหม่ หรือ ใครๆ มาถามก็จะบอกรถพวกนี้ เพราะถ้าบอกว่า รุ่นที่มีปัญหาดี  เวลาเค้าเจอปัญหาพวกเค้าก็มาแหกเอาสิครับ

2. ก็ใช่ครับ เพราะเค้ากล้าที่จะซื้อ ถ้าเรากล้าที่จะซื้อ เราก็จะได้ความแปลกใหม่ ได้ความที่ไม่เหมือนใคร อันนนี้ขึ้นอยู๋กับความชอบ ของแต่ละคน
(กล้าซ์้อของแปลก ก็แลกกับสายตาคนมองว่าแปลก จริงปะครับ ?)

3. บางทีความอยากได้ ความอยากซื้อ ความที่เราอยากจะใช้ ก็อาจจะทำให้คนเราคอมเม้น แต่เรื่องเดิมๆ แม้แต่รู้ทั้งรู้ว่าเหตุผลคืออะไรก็ตาม ...

4. คืออันนี้คือความน่าเชื่อถือ ของพี่จิมมี่ครับ บางทีเราเห็นรีวิว เราเกิดไม่แน่ใจในตัวเอง แต่พี่จิมมี่เทสแบบเป็นกลางครับ เราต้องดูตัวเราว่าเราพอใจในรถที่เราซื้อแล้วหรือไม่ เราถึงซื้อ เราชอบเราซื้อ แต่ถ้าซื้อมาแล้วเจอรีวิวเข้าไป ก็มีไม่แน่ใจบ้าง อันนี้เป็นเรื่องปกติครับ  (สรุปถ้าชอบรุ่นไหนก็ซื้อเลยครับ)

สรุป
เว็ปบอร์ด HLM คุณสามารถมาหาข้อมูล มาหาความรู้ได้ครับ แต่ทั้งนี้คุณก็อย่าเชื่อ 100% เอาใจคุณชอบ เอาใจคุณรัก เอาข้อมูล เอาคอมเม้นต์ โดยรวมมาเปรียบเทียบ
แล้ว พิจารณาครับว่า กลุ่มคนเหล่านั้น เป็นกลุ่มคนที่คอมเมนต์ แบบไหน เช่น ถ้าบางคนสรรเสริญ T H เจ้าตลาด แต่เกลียด และด่า กลุ่มรถพวก F C ตลอดเวลา
เราต้องมองครับว่าเค้าเกลียดเพราะอะไร  แล้วเหตุผลเหล่านั้นเรารับได้หรือเปล่า  เงินของเรา ความคิิดของเราครับ ไม่มีใครบังคับเราได้

** คอมเม้นอาจจะงงๆ มึนๆ ไปนิดครับ ต้องขออภัย

ออฟไลน์ kimhalua

• Full Member
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 21:33:55 »
เอาง่ายๆ คือความคิดแต่ล่ะคนไม่เหมือนกัน สำหรับผม ผมชอบรถที่ตลาดไม่นิยม เพราะ บางที ไปจอดรถในห้าง กว่าจะเจอรถตัวเองก้น่ะ ต้องเข้าใจ
ส่วนเพื่อนผมชอบ โตโยต้า ฮอนด้า เพราะสบายใจ ยังอยู่วัยเรียนกันอยู่ไม่อยากยุ้งยากกับเรื่อพวกนี้ เพราะบางทีเทคโนโลยีใหม่ๆ ก้ไม่ใช่คำตอบของคนทุกคน แบบผม ผมชอบรถเทคโนโลยีเย่อะๆ เพราะชอบเล่นของพวกนี้ แค่นั้นเอง ไม่ได้มองว่า โตโยต้ามันล้าหลังเลย เพราะที่บ้านผมเขาก้ใช้กันอยู่

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 02:44:15 »
จขกท. คุณเป็นหนึ่งในกลุ่มดังต่อไปนี้หรือเปล่าครับ
3. ตัวแทนจำหน่ายโตโยต้ารวมถึงเซลล์และพนักงานศูนย์บริการ
5. ผู้ที่ได้รับผลประโยชน์อย่างใดอย่างหนึ่งหรือทางใดทางหนึ่งจากโตโยต้า
ถ้าคุณตอบว่าใช่ในข้อหนึ่งข้อใด คุณไม่แปลกที่จะมองคนเหล่านั้นว่าเพี้ยนๆ  แต่ถ้าคุณตอนว่าไม่ใช่ ผมว่าคุณกำลังเล่นผิดบทบาทแล้วละครับ เพราะคุณคือผู้บริโภค100%และไม่มคส่วนได้เสียกับโตโยต้า  ถ้าบทบาทนี้คุณไม่น่าจะร้อนตัวเลย เพราะคนอื่นๆที่อยู่ในข้อ1-5 เค้าน่าจะร้อนตัวมากกว่าคุณเยอะ ลองตรองดูนะครับ

ผมไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับ Toyota
แต่ผมกลับเห็นด้วย กับเจ้าของกระทู้

แล้วแบบนี้ ผมควรจะพิจารณาตรองดูไหมครับ?

แสดงความเห็นหนะ มองแต่ตัวเนื้อหากันก่อนครับ อย่าเพิ่งไปมองตัวบุคคลกันแต่แรกแล้วตั้งแง่เลยในครั้งแรก

รอดูไปก่อน ค่อยๆเก็บข้อมูลไป ยังไม่สาย อย่าเพิ่งออกตัวล้อฟรี ครับ ไม่เหมาะสมนะครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 03:59:57 »
ผมเคยเป็นคนที่เกลียดเจ้าตลาดไปหมดทุกอย่างครับ

ไล่ตั้งแต่ Honda, Benz, Intel (CPU นะครับ 55)

เมื่อก่อนผมขับ Mitsubishi Galant และคอมผมทุกเครื่อง ต้อง AMD เท่านั้น

แต่สุดท้าย ตอนนี้ผมขับ Toyota และผมก็แนะนำให้น้องซื้อ City (ส่วนนึงจาก review ที่นี่)

เหตุผลง่ายมากครับ

"คุณจะมีความสุข ได้สินค้าที่เหมาะสมกับตัวคุณจริงๆ ได้อย่างไร หากอคติยังบังตาอยู่?"

ผมไม่ได้ซื้อ Vios เพราะ มันเป็น Toyota ผมซื้อ เพราะตอนนั้นผมอยากได้รถที่ติดแก๊สได้ง่าย

ผมให้น้องซื้อ City ถึงผมจะเคยพูดว่า Honda กระป๋องๆ ทุกวัน เพราะตัวรถมันถูกใจผม ก็เท่านั้นละครับ

JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 06:31:30 »

ผมไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับ Toyota
แต่ผมกลับเห็นด้วย กับเจ้าของกระทู้

แล้วแบบนี้ ผมควรจะพิจารณาตรองดูไหมครับ?

แสดงความเห็นหนะ มองแต่ตัวเนื้อหากันก่อนครับ อย่าเพิ่งไปมองตัวบุคคลกันแต่แรกแล้วตั้งแง่เลยในครั้งแรก

รอดูไปก่อน ค่อยๆเก็บข้อมูลไป ยังไม่สาย อย่าเพิ่งออกตัวล้อฟรี ครับ ไม่เหมาะสมนะครับ

ผมเห็นด้วยกับคุณ J!MMY นะครับ
ถึงผมจะใช้ Nissan
แต่ผมก็เข้าใจความรู้สึกของเจ้าของกระทู้นะครับ ประมาณว่า
"เฮ้ย ผมใช้รถเจ้าตลาด แล้ว ผมโง่นักหรือ"
มันไม่ใช่อ่ะ
มันไม่จำเป็นต้องมีส่วนได้ส่วนเสียเลยครับ
บางครั้งบางความคิดเห็นมันก็แรงนะ (จากเวปข่าว "เอก วีโก้" เป็นตัวอย่างที่ดีเลย 555+ อ่านแล้วคลายเครียด ^^ )

เอาเป็นว่า
ปัจจัยในการซื้อรถ ของทุกคน มันไม่เหมือนกันครับ ดังนั้น ใครใคร่ซื้อ ก็ซื้อไปเถอะ วิจารณญาณและหาข้อมูลเยอะๆก่อนลงเงินให้ดีๆ ก็เท่านั้นเองครับ

----------------------------------------------------------------------
(นอกเรื่อง)
ถ้าผมมีเงินพอจะออก คันที่2 3 หรือ 4 ผมก็จะออกรถ ประมาณนี้
ลำดับรถ
รถคันแรก D-Seg พ่อแม่นั่งสบาย
คันที่ 2   รถ 9-11 ที่นั่ง  พาครอบครัวใหญ่ไปเที่ยว
คันที่ 3 Eco car ช่วงล่างเจ๋งๆ ขับเองในเมือง (อยากได้ K-Car 600ccอ่ะ)
คันที่ 4 ขอรถ 2 ประตูเท่านั้น (ขอเท่ส์เถอะ)
คันที่ 5 รถภรรยา ไม่เกิน 7 ที่นั่งใช้ในเมืองเท่านั้น

แต่มันก็ได้แค่ในฝัน เพราะเงินมันหายากครับ ค่าเทอม ค่านมลูกอีก สารพัดปัญหาการใช้เงิน
มาบ่นความฝันตัวเองอีกละ 555+