ผู้เขียน หัวข้อ: ตรรกะเพี้ยนๆ ของชาว HLM บางคน  (อ่าน 17935 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: ตรรกะเพี้ยนๆ ของชาว HLM บางคน
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 15:21:54 »
ข้อ 1 คงเข้าใจผิดจริงๆ เพราะยังไง TOYOTA ก็มาเป็นอันดับ 1 ครับ

ข้อสองแล้วแต่คน หลงตัวเอง ข่มเหงคนอื่น มีทุกที่

ข้อสาม ขายถูก กับค่าใช้จ่ายตามมาทีหลัง มันต่างกัน

ข้อสี่ไม่มีอาการนี้

ออฟไลน์ golf8023

Re: ตรรกะเพี้ยนๆ ของชาว HLM บางคน
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 15:23:42 »
เห็นด้วยทุกข้อเลยครับ
แต่มันเป็นทัศคติเฉพาะบุคคล ส่วนน้อยนะครับที่คิดแบบนี้
ส่วนบางคนที่ซื้อรถไปขับแล้วทำไมยังทวงรีวิวจากคุณจิมมี่อยู่นั่น
ตามความเข้าใจของผม ซื้อไปแล้วคิดว่าขับดีนะ แต่อาจมีข้อสงสัยบางอย่างเลยรอดูรีวิว หรือ ซื้อไปไม่เคยลองเหยียบแบบสุดๆเลยรอคุณจิมมี่ทดสอบให้ดูดีกว่าจะเอาไปลองเอง
พอดูรีวิวแล้ว เออ รถเรานี่แรงไม่เบานะ คุณจิมมี่ชื่นชมซะขนาดนั้น โอเคสบายใจ ใช้รถตัวเองอย่างมั่นใจขึ้น ประมาณนี้  ;D

DoNg

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 15:24:56 »
ตอบคุณ Nuay Pual R.

ด้วยความจริงใจในการตั้งกระทู้
ไม่ได้ตั้งเพื่อหาเรื่อง

ไอ่ที่พิมพิ์มา ถ้าจะให้อ้อมค้อม
มันก็ไม่เกิดอะไรขึ้น ก็กลายเป็นคำหวานๆ
อวยๆ กันไป แล้วก็จบ

ในเมื่อเว๊ปเป็นกลาง และ ต้องการให้ความรู้อย่างเป็นกลางเรื่องรถ

มันควรจะแก้ตรงที่พวกมีความเห็นเอียงๆ แล้วมา Comment พาดพิงกลุ่มผู้ใช้คนอื่น

กระทู้ไม่ได้ต้องการความบานปลาย แต่ให้อ่านเพื่อคิด

หากจะเป็นกลาง มันควรปรับจากอะไรที่มันเอียงๆ ก่อน

ถ้าหากทางคุณว่าผมดูดิบ หยาบ ผมขออภัยครับ

ออฟไลน์ Ohio

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 15:28:12 »
เห็นด้วยนะครับ แต่คิดเยอะปวดหัวครับ
มนุษย์ มีหลายประเภท
มีความสุขกับรถที่เราเลือกก็พอแล้วครับ  ;D

ออฟไลน์ Marverick

• Full Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 15:42:36 »
ผมเห็นด้วยกับจขกท.ครับ
เคยอ่านเจอคนบางคนโพสแล้วทำให้รู้สึกว่าชอบดูถูกคนอื่น
ชอบโชว์ว่าเหนือ เหมือนรู้เยอะ ใช้ภาษาก้าวร้าว
...แต่มันเป็นเฉพาะบางคน
...ก็มันคนนี่นา...ช่างมันเหอะ
...อย่าไปเก็บมาใส่ใจ ระวังเป็นมะเร็งในอารมณ์นะเออ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 15:45:15 »
ตอบแบบตรงไปตรงมานะครับ ให้ความเห็นกับแต่ละประเด็น ดังนี้

1. ทำไมชอบคิดว่า พวกใช้รถโตโยต้าหรือรถตลาด เป็นพวกไม่รู้เรื่องรถ เป็นพวกอนุรักษ์นิยม
    เป็นคนไม่ได้เล่นเน็ต เป็นกลุ่มคนบ้านนอก รถแท๊กซี่ เป็นคนแก่มีเงิน คิดอะไรไม่ออกก็ใช้โตโยต้า
    คือคำเหล่านี้ได้ยินบ่อยมากจากหลายๆ คนในเว๊ปนี้ ผมเห็นคนรู้เรื่องรถเยอะแยะ
    เค้าก็ใช้โตโยต้าหรือรถตลาดกันนะ

นอกจากในบอร์ดนี้แล้ว ชีวิตจริงก็เยอะมากครับ คิดอะไรไม่ออกก็ใช้โตโยต้า
แต่มองในมุมกลับกัน สำหรับคนที่ไม่ได้ demand อะไรมากจากรถคันนึง และซื้อรถมาเพื่อใช้
แบบยาวนาน 10 ปี..ผมก็รู้สึกว่าผมคิดออกแค่ Toyota กับแบรนด์ญี่ปุ่นอีกไม่กี่แบรนด์ครับ

อนุรักษ์นิยม..อืมอันนี้มันพูดยากนะ ผมมองว่าแค่เป็นความคิดในการเลือกรถที่มันเหมาะกับตัวเอง
รวมถึงไม่รู้เรื่องรถนี่ก็ใช่ ถ้าคุณไม่รู้เรื่อง(ไม่ได้แปลว่าโง่ คนเราหัวเดียวจะรู้ทุกเรื่องคงไม่ได้)
คุณก็คงอยากใช้รถที่มันจะมีปัญหาต่างๆน้อยที่สุด และเสียงส่วนมากในสังคมมักบอกว่า
Toyota ปัญหาน้อยที่สุด ทั้งที่สำหรับรถบางคัน อาจจะจริง หรืออาจจะไม่จริงก็ได้

คนกับรถบางทีมันขึ้นอยู่ว่าเราไปเจอใคร มันเป็นเรื่องของ "คน" เราไปวิจารณ์ที่ระดับคน
ซึ่งมันไม่เกี่ยวกับรถเลย ถ้าบอกว่าคนที่ซื้อโตโยต้าไม่รู้เรื่องรถ มันก็มีคนอีกมากที่ใช้โตโยต้า
ถ้าผมบอกว่าพูนทองทำ Vios เล็กๆม้าทะลุ 400ตัวลงพื้นคาไดโน่ตัวเดียวกับที่ผมใช้ ก็ต้องมีคนบอกว่า
นั่นเป็นคนส่วนน้อย แล้วไง?

2. คนที่ใช้รถแปลกๆ ไม่ใช่รถตลาด เป็นคนฉลาด แหวกแนว เท่ห์ บลาๆๆๆ
    ยิ่งใช้รถเหมือนที่ตัวเองขับนี่แบบว่า เฮ้ย เรามันชนกลุ่มเทพ

ถ้าเขาเลือกรถมาแล้วมันตอบโจทย์เขาได้ดีกว่ารถตลาด เขาก็ฉลาดครับ แต่ฉลาดในบ้านเขา
ซึ่งถ้าคนอื่นคิดจะซื้อรถเหมือนเขาโดยที่ความอดทน ความชอบ ความต้องการต่างกัน อันนี้สิไม่ฉลาด
สำคัญที่สุดคือฉลาดแล้วแบ่งความฉลาดนี่โอเค แต่ฉลาดแล้วนอกจากจะไม่"แบ่ง"แล้วยัง"เบ่ง"นี่สิ ไม่เวิร์ค

3. พวกที่คิดว่ารถเมืองไทยขายแพง แต่เมืองนอกถูกเป็นขี้ เปรียบเทียบกันอยู่นั่นแหละ
    กับราคารถไทย กะ รถต่างประเทศ คือ ถ้าเป็นมีความรู้เรื่องรถกัน ทำไมไม่ศึกษาดูว่า
    ค่าโสหุ้ยหลังจากการมีรถของคนในต่างประเทศมันหนักแค่ไหน ไทยนีหนักแค่ค่าออกรถ
    แต่ค่าต่างๆ หลังจากการการซื้อถือว่าดีกว่าที่อื่นอีกเยอะ แล้วถ้ารถเรามันถูกกว่านี้
    คิดว่ามันไม่เต็มพรืดบนท้องถนนเหรอ ที่ว่ารถแพงๆๆๆๆ พี่ไทยยังออกมากันให้รึ่ม

เป็นทีมเดียวกับ ทำไมรถรุ่นนั้นรุ่นนี้ไม่ขายในไทย ทำไมรถบ้านเราไม่มีไอ้นั่นไอ้นี่
แต่ถามดีๆไม่ได้ ต้องออกตัวด่าก่อน แล้วพอมีคนอธิบายค่อย อ๋อๆ เนียนๆเงียบๆไป

4. อันนี้แค่ขำๆ คือแบบ บางคนซื้อรถไปแล้ว ใช้รถไปแล้ว เหยียบรถกระจายไปแล้ว
    แต่เห็นทวงรีวิวคุณจิมมี่กันยิกๆ คือแค่อยากรู้ว่าคุณใช้รถคันนั้นทุกวัน คุณไม่มั่นใจ
    ว่ามันจะเป็นเหมือนรถที่คุณจิมมี่เค้าลองขับเหรอ แค่งงๆ ปนขำๆ

อันนี้ผมเคยบอกคนทวงเล่นๆว่า ลองรีวิวรถตัวเองให้ดูขำขำๆบ้างสิ มี 2-3 คนที่ทำ
เฉลี่ยแล้ว 1 ปีมีรถเข้ามามากกว่า 50 คัน พูดง่ายๆคือทุกๆสัปดาห์จะต้องขับ จับ และถ่ายรูป
หาข้อมูล และเขียน ผมทำของรถผมเองผมยังทำภายใน 1 สัปดาห์ไม่ได้เลย

บางคนผมบอกว่าไม่ต้องรอรีวิวหรอก อยากรู้อะไรถามมาสิ จะตอบให้ จะได้ไม่ต้องรอรีวิวกัน
ก็บอกว่าอยากดูเป็นรีวิวมากกว่า เอ้า แล้วจะเอาไงดีวะเนี่ย กลุ้มใจแทนจิมมี่

อย่าใช้รีวิวจิมมี่เป็นเครื่องมือยืนยันว่าตัวเองคิดถูกเลยครับ ผมรู้ว่าบางคนซื้อรถมาแล้ว
รู้แล้วว่ารถดี แต่อยากให้รีวิวเขียนแล้วออกมาดี เพราะทำให้ตัวเองรู้สึกว่าแหมเลือกรถมาได้ถูกแล้วกูเอ้ย
ซึ่งอันที่จริง..ไม่จำเป็นเลย คุณซื้อมาแล้วพบว่าคุณมีความสุขกับมัน และยินดีที่จะผ่อนชำระมันไปเรื่อยๆ
อันนั้นผมว่าคุณเลือกเสื้อผ้าที่เข้ากับตัวคุณเอง คุณใส่แล้วชอบ ภรรยาชม เพื่อนชอบ มันควรสบายใจได้
ไม่ต้องให้ผู้ชายในชุดดำโผล่มารีวิวว่ารถคันนั้น ดี หรือ ไม่ดี

ท้ายสุดเรื่องของเรื่องคืออะไรรู้ป่ะ
พวกเราบางคนเอาวิญญาณตัวเองไปใส่รถมากไป รถกลายเป็นความภูมิใจทุกอย่าง
เป็นปัจจัยที่พร้อมจะทำให้คุณผูกมิตรหรือสร้างศัตรู กลายเป็นสิ่งที่ทำให้ต้องมานั่งเถียงกับชาวบ้านชาวช่อง
ทุกวี่วัน ท้ายสุดพอมันทำตัวไม่ได้ดังหวังแล้วเป็นไง เมื่อแบรนด์รถค่ายนั้นไม่ทำรถตามที่คุณต้องการ
คุณจะไปภักดีกับใคร เป็นตัวของตัวเองเถอะ อย่าไปเป็นทาสแบรนด์เด่ะ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ artzzz001

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 15:50:50 »
เห็นด้วยกับข้อ 4. ครับ ส่วนข้ออื่นๆขอไม่พูดถึงครับ(ไม่ใช่ไม่เห็นด้วย แต่เห็นด้วยไม่100%)

รถเราใช้อยู่ทุกวันย่อมรู้อยู่แล้วว่ามีจุดเด่นจุดด้อยอะไร
ผมว่าคนอ่าน รีวิว ต้องการข้อมูลสำคัญๆจริงๆ ไม่กี่อย่างหรอกครับ
1.อัตตรา เร่ง <<< อันนี้พอออกรถมาแล้วจะมีหรอที่ไม่ลองเหยียบดูซักที (แต่ลองจับเวลาหรือไม่อีกเรื่องหนึ่ง)
2.อัตราสิ้นเปลือง <<< อันนี้ผมเห็นคนที่ออกรถมาก่อน รีวิว พี่จิมมี่ มาโพสเรื่องอัตราสิ้นเปลืองกันแล้วก็มี ว่าทำไมมันกินเยอะจัง กินจุจัง ต่างนาๆ
3.ตารางเปรียบเทียบกับรุ่นอื่น <<< อันนี้ผมว่าเป็นสิ่งหนึ่งที่เจ้าของรถที่ออกรถก่อนพี่จิมมี่รีวิว ต้องการทราบนะ ว่าตัวเองคิดถูกหรือคิดผิด ที่ออกรถมา
4.อุปกรณ์/ความสะดวกสะบายในตัวรถ <<< อันนี้ซื้อรถมาก็น่าจะลองทุกอย่างแล้วมั้งครับ

ในเมื่อรู้ทุกอย่างแล้วจะเร่งรีบอยากอ่านทำไม
ผมว่ารีวิวพี่จิมมี่ ให้ประโยชน์ 100% แก่คนที่จะซื้อรถรุ่นนั้นๆมากกว่าครับ

ออฟไลน์ Marverick

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 15:53:09 »
ข้อ4 เป็นการเรียกหาความมั่นใจจากคนที่เค้าเหล่านั้นเชื่อถือครับ
ขับเองคงมั่นใจระดับหนึ่งแต่ถ้าคนที่เค้าเชื่อใจมาบอกอีกนิด ยืนยันอีกหน่อย คงทำให้สบายใจอีกเป็นกองเลย

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 15:57:15 »
1- โตโยต้า เค้าศึกษาการตลาดของประเทศไทยแล้วออกโปรดักที่ตอบโจทย์ประเทศไทย ไม่ได้ตอบโจทย์ของ HLM ก็ย่อมไม่ถูกใจเป็นธรรมดา

2 - คนอื่นคิดไงไม่รู้ แต่ถ้าเป็นผม ใช้อะไรที่มันแปลกกว่าคนอื่น แล้วมีคนใช้ตามนี่ ผมกลับคิดว่า ไอนี่มันใช้ตามทำไม คือมีอะไรที่คนอื่นไม่มีมันเจ๋งกว่าอีก

3 - เพราะมีคนคิดอย่างนี้ไงถึงเกิดไอ คดี 8000 กว่าคัน

4 - พี่จิมมี่ก็บอกไว้เสมอว่าอย่าเชื่อจนกว่าจะไปลองขับเอง รีวิวเป็นแค่แนวทาง บางทีจะจ่ายเงินเป็นล้าน เชื่อแค่รีวิวไม่กี่หน้าแค่เนี้ยนะ ทีเสื้อตัวละ 300 ลองแล้วลองอีก

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 16:04:23 »
ความเห็นแต่ละคน มันคงไม่เหมือนกันหมดหรอกครับ
ผมคิดว่า สมาชิก HLM มีวิจารณญาณพอที่จะรับสิ่งดีๆ ละสิ่งไม่ดี

โดยส่วนตัว ผมไม่ชอบโตโยต้า เพราะ ราคากับอ๊อฟชั่น มันแพงไป

จะให้ผมเลือกรถที่ชอบเช่น มาสด้า กับฟอร์ด ผมก็ไม่ชอบเรื่องงานบริการ

จะให้แนวเลย เลือก รถจากกรุงเทพ เช่น ออดี้ สโกด้า ผมก็ไม่มีปัญญาไป

ดังนั้น ผมคิดว่า แต่ละคนมีปัจจัยในการเจอรถแต่ละยี่ห้อไม่เหมือนกันครับ

อย่าไปคิดมากเลยครับ สมาชิกในที่นี้ ยังไม่เป็ฯแบบ "เอก วีโก้" ในเวปข่าว ก็ดีแล้วครับ  ;D ;D ;D

เรื่องรีวิว ผมก็เข้าใจคนอ่านนะ
1. คนซื้อแล้ว ก็อยากอ่านเพื่อเปรียบเทียบมุมมองระหว่างผู้เขียน กับความเห็นส่วนตัว (ถึงแม้จะใช้รถมาเป็นปีแล้วก็ตาม) เพราะจนตอนผมซื้อรถ ผมก็ยังกลับไปอ่าน เพื่อเปรียบเทียบกับมุมมองของคุณ J!MMY อยู่ดี  เช่น เรื่อง เครื่องเสียง Teana ผมว่า มันฟังก็โอเค ไม่ต้องไปทำอะไรกับมันมาก เพราะผมแค่ฟัง ให้มันอยู่เป็นเพื่อน ก็แค่นั้น เครื่องเสียง ดีหรือไม่ ผมแยกไม่ออกครับ ^^
2. คนที่ยังไม่ซื้อ ก็อยากอ่านเพื่อประกอบการตัดสินใจ เช่น ตัวผมเอง ผมอ่านรีวิว Teana เสร็จ ผมก็เก็บเงินไปเรื่อยๆ จนมาออกรถได้เมื่อ เมษายน 2012 (2-3 ปีนะครับ หลังจากอ่าน แล้วมาซื้อ -- ถึงแม้ ตอนนั้น แคมรี่ เพิ่งเปิดตัวก็ตาม)
แต่ถ้า ผมได้ดูรีวิวแคมรี่ ยูทูปก่อนนะ ผมคงได้ซื้อ แคมรี่แทน Teana แน่ๆเลย 555+

สุดท้าย เชื่อเถอะว่า สมาชิก HLM มีเกรียนน้อยครับ ถ้าเทียบกับที่อื่น สมาชิกที่ดีๆ ก็มาตอบคำถาม สมาชิกที่เก็บประสบการณ์ก็เอาแต่อ่าน(กลุ่มนี้เยอะมากนะ) ^^ ถ้ารวมกันแล้ว เกรียนมันอาจจะไม่ถึง 10% ก็ได้ครับ 555+

ส่วนเรื่อง ความเด่นดัง มันเป็นธรรมชาติของมนุษย์ ที่อยากได้รับคำชม หรือสายตาที่ชมเชย เช่น ผู้ชายเวลามีแฟนสวย เวลาเพื่อนๆมาแซว มันก็อดภูมิใจไม่ได้หรอกครับ หรือเช่น เด็กเวลาทำอะไรเสร็จ เอาไปให้พ่อแม่ดู แล้วได้รับคำชม เด็กก็ภูมิใจ
ส่วนใครใส่แม็กซ์มาสวยๆ มีคนผ่านไปมา หันดูจนเหลียวหลัง ผมว่า มันก็น่าภูมิใจนะ
ดังนั้นผมว่า มันเป็นธรรมดามากๆครับ สำหรับใครมีรถแปลก รถเจ๋ง ก็อยากอวดอยากโชว์ทั้งนั้นแหละ

ส่วนเรื่องภาษีในเมืองไทย -- อันนี้จะยาว ข้ามไปเถอะ เด๋วเข้าการเมืองอีก 555+

ออฟไลน์ น้องน้ำหวาน

• ไม่ไหวจะพูด
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 16:12:22 »
-..- บางครั้งตรรกะบางอย่าง มันพอเป้นอ้างอิงหรือพอศึกษาได้ค่ะ แต่ในความเป็นถ้าคงไม่รู้จะมองว่า ป่วงหมดค่ะ ซื้อรถทียังเรื่องมาก -..-

ตราบใด เรื่องรสนิยม ของคนไทย (โดยส่วนใหญ่) ยังคงหลงเหลืออยู่ ก็ยังคงต้องทนๆกันไป

ขนาดบางคนอยากได้รถประหยัดๆ ทุกวันนี้ยัง เกร็งง่าม ประคองขับยิ่งกว่า ถีบสามล้ออีกนะคะ งุงิส์
มาดีตอบดี มาเกรียน แม่จะเอาให้เนียนกว่าถอนขน

ช่วงนี้ หวานเบื่อ ข้าวโพดอบ....... กินแล้วคิดฟันค่ะ

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 16:13:10 »
ถ้าอ่านดีๆ ทั้ง 4 ข้อผมก็เห็นด้วยกับ จขกท  แต่คิดว่าถ้าใช้ข้อความที่สละสลวยและค่อยๆ เฉือนนิ่มๆหล่ะก็  รับรองอ่านมันส์กว่านี้เยอะเลยครับกระทู้นี้!!!

แต่ไม่ได้ว่าเขียนไม่ดีนะครับ  แค่เกรงว่าบางท่านอ่านแล้วอาจจะเกิดอารมณ์ ทำให้บานปลาย (ปลายบาน) ก็อาจเป็นได้ง่าย  ฮ่า
阿蘇山

ออฟไลน์ Yeahyeahs

• Sr. Member
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 16:17:07 »
กระทู้นี้ตลกดี คือกะจะตอบว่า เห็นด้วย แต่อย่ายาวเลย เดี๋ยวบานปลาย

ก่อนจะพิมพ์ตอบดันไปเห็นความเห็นพี่จิมมี่ก่อน

เลยไม่กล้าตอบเลย เดี๋ยวโดนหาวาลอกคอมเม้น :D

ออฟไลน์ grev

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 16:18:42 »
ใช่แต่ไม่ทั้งหมด
เห็นมีกระทู้โหวตทีไร
เจ้าตลาดนอนมาทุกที

ออฟไลน์ fluk

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 16:26:48 »
กระทู้มันมีหลายเเบบนะ อย่างที่ตั้งนี่ก็เเนว บ่น+ถามเเบบมีคําตอบอยู่เเล้ว

ที่คุณคิดอย่างนั่นก็เพราะว่า คุณเห็นการตอบของสมาชิกหลายท่านเเนะนํา+เตือน+เชียร์ตามที่เค้าเห็นว่าดี

ส่วนคุณจะเอาไปคิดต่อให้เครียดกันทําไม

ผมบอกเลยนะ ผมไม่ใช้รถเจ้าตลาด เพราะผมลองขับมันก็ดีกว่าเจ้าตลาดจิง

เเต่คันต่อไปผม เนื่องด้วยสภาพครอบครัว ผมกลับมองรถเจ้าตลาดก่อนเลย เพราะผมมีภาระมากขึ้นเเละ
ไม่ได้ขับเร็วมากนัก

ผมคิดว่าเว็บนี้เค้าพูดกันด้วยเหตุผล คุณก็เอาไปเครียดต่อเอง อย่าคิดมากเลย

ออฟไลน์ bump_F10_525d

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 16:29:33 »
อย่ายึดติดกับอะไรก็ตามครับทุกอย่างมีบวกมีลบ

DoNg

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 16:37:40 »
ลองไปอ่าน Comment อีก 2 กระทู้ก่อนหน้านี้ครับ
ตัวอย่างมีให้เห็นจะจะ  :P

ออฟไลน์ mypop

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 16:49:09 »
เรื่้องรีวิว พี่จิมมี่ผมว่า  อ่านเอามันส์ครับ ผมอ่านทุกยี่ห้อ ที่พี่เค้ารีวิว ถึงแม้ซื้อมาแล้ว ขัุบมาแล้ว หลายปี ก็เ้ข้าไปอ่านนะครับ

ออฟไลน์ WS.

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 17:39:06 »

ท้ายสุดเรื่องของเรื่องคืออะไรรู้ป่ะ
พวกเราบางคนเอาวิญญาณตัวเองไปใส่รถมากไป รถกลายเป็นความภูมิใจทุกอย่าง
เป็นปัจจัยที่พร้อมจะทำให้คุณผูกมิตรหรือสร้างศัตรู กลายเป็นสิ่งที่ทำให้ต้องมานั่งเถียงกับชาวบ้านชาวช่อง
ทุกวี่วัน ท้ายสุดพอมันทำตัวไม่ได้ดังหวังแล้วเป็นไง เมื่อแบรนด์รถค่ายนั้นไม่ทำรถตามที่คุณต้องการ
คุณจะไปภักดีกับใคร เป็นตัวของตัวเองเถอะ อย่าไปเป็นทาสแบรนด์เด่ะ

ตรงใจมากๆเลย คุณแพน ผมคิดว่า หลายคนแสดงความชอบใน แบรนด์ ที่ตนใช้ มากเกินไป  บ้างครั้งมันแสดงออกมาในรูปแบบของ
การดูถูก เล็กๆไปจนถึงด่า รถคนอื่น หรือชมรถแบรนด์ตัวเองจนเกินจริง  จริงๆการเลือกรถของทุกๆ ท่านไม่น่าจะมีใครผิด ใครถูก มันน่าจะเป็นเรื่องของความต้องการ ความชอบ ตรงกันระหว่างรถและคนใช้คนมากกว่า  :) 

keanetona

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 17:43:45 »
1. ผมก็ใช้รถตลาด แต่ก็เปิดใจให้รถยี่ห้อแปลกๆ ขอแค่ศูนย์ตั้งใจบริการ จักรยานผมก็ยี่ห้อตลาดๆ แต่มือถือและกล้องที่ผมใช้ยี่ห้อไม่ตลาด (แต่ก่อนหน้านี้เคยใช้รถยี่ห้อตลาด รุ่นตลาด แต่สีไม่ตลาด ยังโดนค่อนแคะเสียไม่มีดี)

2. งดออกความเห็น แต่อาจเป็นความชอบส่วนตัวของผู้ซื้อ

3. อย่างน้อย ค่าข้าว ค่าหมอ บ้านเราก็ถูกกว่าเมืองนอก เอาเป็นว่าตอนนี้มีทัวร์หาหมอกับทัวร์ทำฟันมาลงที่เมืองไทยละกัน ตอนหมอฟันที่เป็นเพื่อนกันลงมาเรียนต่อในกรุงเทพยังรับทรัพย์ไปอื้อ

4. บางทีเขาอาจอยากรู้ว่าเฮียจิมจะมีความรู้สึกกับรถรุ่นนั้นๆเหมือนกับเขาไหม

ออฟไลน์ Zahnarzt

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 18:08:17 »
ต้องใช้ วิจารณญานในการรับข่าวสารครับ ในโลกออนไลท์ มีทั้งข้อมูลเท็จ ข้อมูลบิดเบือน ข้อมูลใส่สีตีไข่ ข้อมูลที่จริงและดีก็มีเยอะแยะครับ ต้องเลือกบริโภคและตัดสินบนพื้นฐานบนความจริง ด้วยครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 18:10:13 »
ใช่แต่ไม่ทั้งหมดการมีความเห็นแต่ต่างไม่ได้แสดงว่าเพี้ยนนะ

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 19:08:15 »
ผมว่าเพราะรถตลาดสามารถหาคําตอบได้จาก review ที่อื่น
ที่นี่พยายามเชียรรถนอกสายตาเพื่อให้ความรู้กับคนที่ยังไม่เคยใช้
เช่น Volvo Mazda Ford หรือ แม้แต่ Audi แต่เท่าที่ผ่ามมาทุกคนก็เคารพการตัดสินใจของคนอื่น

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 19:25:46 »
ไม่ขอแสดงความคิดเห็นครับเพราะว่าการเลีอกรถสักคันมันต้องเลีอกว่าเราชอบอะไรโดยทีไม่ต้องเปนรถทีไม่ต้องรถเจ้าตลาดก็ได้ครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 19:54:54 »
ข้อ 2 ยอมรับครับ....

ผมนี่ล่ะครับ รู้สึกดี เทห์ แนว โคตรหล่อ....อะไรอื่นๆ อีกมากมาย....ทุกครั้งที่อยู่หลังพวงมาลัย Citroen ครับ

และ...จะรู้สึก เท่ห์กว่าเดิม ทุกครั้งที่สตาด GS ด้วยวิธีการควงหน้าเครื่องครับ

จะรู้สึกดีสุดๆ เมื่อเห็นรถที่ไปโหลดเตี้ยมา...ข้ามหลังเต๋าแบบคลานไป แต่ผม ยกไฮโดรลิคขึ้นแล้วผ่านยาว

ความรู้สึกนั้น มันมาจาก รถทั้งคันที่ผม และ เพื่อนๆ ผมสร้างขึ้นด้วยมือตัวเอง ศึกษาเอง..ซ่อมเอง....ถึงแม้ว่า มันจะตีราคาได้แค่ 40 000 กว่าๆ แต่ผมอยากบอกว่า มันเท่ห์มา (น่าเสียดายที่ผมขายไปแล้ว....และคนที่ไปดูแลต่อ...เหมือนจะขับแล้วเทห์กว่าผมอีก...
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 20:32:58 »
ผมใช้โตโยต้าอยู่ จะบอกว่าไม่มีความรู้เรื่องรถก็คงไม่ใช้ รู้บ้าง ทำงานเกี่ยวกับรถโดยตรงทุกวัน
เข้าใจในหลายๆเรื่องที่ถามหรือคุยกัน บางทีทะเลาะกัน แต่ก็พูดมากไม่ได้
ผมก็ไม่ได้เชียร์โตโยต้า ค่อนข้างไม่ชอบด้วยซ้ำ เพราะรู้ในเหตุผลหลายๆอย่าง
ที่ไม่เป็นผลบวกกับเรา.
แต่จริงๆก็ต้องดูเป็นรุ่นๆไป บางรุ่นดี บางรุ่นแย่ ก็ว่ากันไปตามจริง แย่จะบอกว่าดีได้ยังไง
ขายได้เยอะก็ไม่ได้มีผลต่อผมโดยตรง :)

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 20:34:27 »
โลกนี้ ไม่มีไม่ขัดแย้ง  กับประเด็นนี้ ผมเฉยๆครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 21:07:12 »
ขอแสดงความคิดเห็นในข้อ.4 ครับ

ผมซื้อ Trailblazer ก่อนที่คุณ Jimmy จะทำ Review ออกมา และรวมถึง  BT50Pro ด้วย ที่ผมก็ซื้อมาขับก่อนที่ Review จะออก

แต่ผมก็ยังทวง ถามว่าทำไม ...... ??

เพราะผม ไม่ใช่คนที่จะซื้อรถ แต่ต้องรออ่าน Review หรือ ถามคนโน้นคนนี้ ... ผมชอบผมซื้อ ผมขับแล้ว OK ผมจ่าย ไม่ถามใคร ว่าดีไหม ระยะยาวจะเป็นไง

แต่ที่ทวงในบางทีคือ อยากรู้ ว่าคุณ Jimmy ขับแล้วบรรยายออกมานั้น มันตรงกับความรู้สึกของเราหรือเปล่า ในฐานะคนที่ชอบขับรถเหมือนกัน

ตัวอย่าง Trailblazer นั่นก็ตัวอย่างนึงที่คุณ Jimmy เขียน Review ออกมาแล้วไม่ตรงกับความรู้สึกผมในหลายข้อ แต่ก็ไม่ได้โต้แย้งอะไร เพราะอาจจะเป็นที่รถ หรือการบรรยายความรู้สึกออกมาไม่ตรงกันก็ได้

ดังนั้น การที่ซื้อมาขับก่อน แต่รออ่านนั้น ก็แค่ต้องการเปรียบเทียบความรู้สึกครับ แค่นั้น

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 21:47:20 »
แพนตอบได้ตรงประเด็นที่สุด ชอบคำว่า ชายชุดดำ 5 5 5

อย่าไปยึดติด รถมันก็แค่วัตถุ ที่พาเราจาก จุด A ไปจุด B แค่นั้นเอง แค่คันไหนจะไวช้า มันก็ถึงๆเหมือนกันหล่ะ
และอย่าไปยึดติดว่า รถคันนี้จะอยู่กับเราไปชั่วนิรันดร มันก็ไม่ใช่

In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ lif_oil

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 00:22:09 »
เกิดมาเกือบ30ปี เมื่อก่อนนู้น...รถคันแรกที่บ้านกระบะมิตซู โตโยต้าae100(ยังใช้อยู่) ฮอนด้าซีวิคfd(พึ่งขายไป) ตัวผมซื้อมาสด้า3 มา6เดือน ที่บ้านกำลังจะรับรถVolvo s60 อีกไม่กี่วัน สรุป บ้านผมเพี้ยนรึเปล่าที่ไม่ซื้อรถตลาดในช่วงนี้.........
จขกท. หนักแน่นในข้อมูลที่ตัวท่านหามาเถอะครับ ใครติใครชมรถที่เราชอบหรือไม่ชอบก็แค่ฟังเป็นข้อมูลแล้วไปวิเคราะห์ต่อว่ามันจริงเท็จแค่ไหน.....
แต่ถ้าใครพูดอะไรไม่เข้าหูก็ ทนบ้าง หูทวนลมบ้างน่ะครับ