ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามช่วงล่าง Civic FD ครับ  (อ่าน 28564 ครั้ง)

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

• Hero Member
สอบถามช่วงล่าง Civic FD ครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 16:11:38 »
รบกวนความเห็นเพื่อนๆสมาชิกหน่อยครับ

civic fd ปี 2009 ตอนนี้รถกำลังจะเข้าปีที่ 5 เลขไมค์ประมาณ 90000 โล
ช่วงล่างเดิมๆ ตอนนี้สภาพแย่มากครับ (เพิ่งเปลี่ยนสปริงเดิมศูนย์ไปเมื่อปลายปี 55)
ตอนนี้โช็คน่าจะตายแล้ว ขนาดถนนขรุขระเล็กน้อยยังสะเทือนมากกกกกกก

ตอนนี้กำลังจะนำไปติดแก้สlpg ถังแคปซูล(กำลังตัดสินใจระหว่าง 48 ลิตร กับ 58 ลิตร คิดว่า นน คงไม่ต่างกันมาก)
จึงอยากให้เพื่อนๆช่วยแนะนำ หน่อยครับว่า
1. โช็คอัพ ที่ราคาไม่แรงแต่ขอสมรรถนะดีกว่าเบิกศูนย์หน่อยครับ ใช้กับสปริงเดิมนะครับ
(ของศูนย์รวมค่าติดตั้งประมาณหมื่นห้า --")

2.มีเพื่อนแนะนำ kayaba new sr แต่เหมือนกับต้องใช้กะสปริงโหลด ไม่รุ้ว่าใช้กับสปริงเดิมจะดีหรือป่าว
มีใครเคยใช้กับโจทย์นี้ขอควมเห็นหน่อยครับ
3.ถ้าท้ายห้อยมีในคลับแนะนำให้ใช้สปริงแดงคุณทด ซึ่งถ้าเป็นสปริงตัวนี้ เพื่อนๆช่วยแนะนำโช็คด้วยครับ

ขอบคุณครับ

เพิ่มเติมนะครับ งบไม่เกิน 15000 เต็มที่ 20000 ครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ Valentine

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามช่วงล่าง Civic FD ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 17:36:23 »
เป็นผมจัด tein ss มือสอง

แต่ 90000 เองไปไวจังครับ ของผม 200000 แล้วยังดีอยู่เลย  :)

ออฟไลน์ ll3enz

• Newbie
  • *
Re: สอบถามช่วงล่าง Civic FD ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 17:44:36 »
เฉพาะโช็ค civic fd มีตัวเลือกน้อยครับ
ถ้าติดแก๊ส kayaba new sr + สปริงแดงเลยครับ น่าจะเกินงบหน่อย แต่คิดว่าจบครับ
หรือจะลอง  kayaba new sr กับสปริงเดิมก่อนก็ได้ครับ
รถสะเทือน ลองเช็คยางรองแท่นเครื่องก่อนนะครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 20:21:12 »
เป็นผมจัด tein ss มือสอง

แต่ 90000 เองไปไวจังครับ ของผม 200000 แล้วยังดีอยู่เลย  :)
คือญาติซื้อมือสองมา
สภาพรถรถแต่งมาใช้งานโหดมาก
พอตอนขายก็ใส่ของเดิมในสภาพที่ ยกตัวอย่าง ยางขอบ15 ดอกยางเยอะแต่สภาพใช้ไม่ได้แล้ว
เหมือนถอดเก็บไว้ครับ
ส่วนโช้คก็เหมือนเอาของเดิมมือสองมาใส่คืน
เฮ้อ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 20:23:53 »
เฉพาะโช็ค civic fd มีตัวเลือกน้อยครับ
ถ้าติดแก๊ส kayaba new sr + สปริงแดงเลยครับ น่าจะเกินงบหน่อย แต่คิดว่าจบครับ
หรือจะลอง  kayaba new sr กับสปริงเดิมก่อนก็ได้ครับ
รถสะเทือน ลองเช็คยางรองแท่นเครื่องก่อนนะครับ
kayaba new sr มันเหมาะกับสปริงแต่งมากกว่าหรือเปล่าครับ
ส่วนใช้กับสปริงแดงผมก็เล็งมือสองไว้เหมือนกันครับ งบน้อย

แล้วยางรองแท่นเครื่องนี่เพิ่งเคลมไปเมื่อกลางปีที่แล้วครับ
ว่าแต่มันมีกี่ตัวเอ่ย
ส่วนที่ว่าสะเทือนนี่หมายถึงตอนตกหลุมหรือทางขรุขระอะครับ
จอดรอบเดินเบาปกติครับ

ออฟไลน์ Emission-Tester

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 21:17:13 »
ลองไปซ่อมและปรับปรุงของเดิมดูก่อนครับ

search ร้าน พรเทพโช๊คอัพ (อุดมสุข) ใน google ดูครับ
เน้นฮอนด้าเกือบทุกรุ่น

รถผมก็วิ่งมา 80,000 โล

อยากเอาโช๊คไปอัดน้ำมันใหม่ เหมือนกันครับ
ราคาไม่แรงด้วยครับ

Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ ll3enz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 21:39:31 »
kayaba new sr มันเหมาะกับสปริงแต่งมากกว่าหรือเปล่าครับ
ส่วนใช้กับสปริงแดงผมก็เล็งมือสองไว้เหมือนกันครับ งบน้อย

แล้วยางรองแท่นเครื่องนี่เพิ่งเคลมไปเมื่อกลางปีที่แล้วครับ
ว่าแต่มันมีกี่ตัวเอ่ย
ส่วนที่ว่าสะเทือนนี่หมายถึงตอนตกหลุมหรือทางขรุขระอะครับ
จอดรอบเดินเบาปกติครับ
kayaba new sr ผมเคยอ่านในคลับ ก็มีคนใส่กับสปริงเดิมนะครับ
แต่ถ้าติดแก๊ส สปริงเดิมท้ายน่าจะห้อยครับ

ยางรองแท่นเครื่องถ้าเพิ่งเคลมไป ก็คงไม่ใช่สาเหตุที่รถสะเทือนครับ
พอดีผมเคยใช้จนยางรองแท่นเครื่องแทบไม่มีระยะห่าง ผลคือ รถโคตรสะเทือนเลยครับ

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 23:27:47 »
ยางรองแท่นเครื่องลองเช็ค ดูนะ ครับว่าวิ่งทางไม่เรียบมันจะกระเทือนหน่อย  รถพี่ผม พี่เดียวกันเลย 2009  วิ่งไป 90000 เหมือนกันเพิ่งไปเคลมยางแท่นเครื่องมาครับ