ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ว่า ออกกฏหมายบังคับให้ติดกล้อง DVR จะดีไม๊ครับ  (อ่าน 6285 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
ไม่ต้องเถียงหรือทะเลาะกันว่าใครผิด ประกันเคลียร์ได้ง่าย ตำรวจทำงานไวขึ้น คนขับเองก็ต้องปรับวินัยการขับให้ดีด้วย ผมเห็นแต่ข้อดีนะครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ MystogaN

Re: พี่ว่า ออกกฏหมายบังคับให้ติดกล้อง DVR จะดีไม๊ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 01:06:57 »
อยากติดมาก แต่ราคามันแบบ แกว่งมาก หาจุดยืนไม่ได้ กลัวโดนหลอก บ้างก็ 500 บ้างก็ 5000  :P

ออฟไลน์ Fly to dream

Re: พี่ว่า ออกกฏหมายบังคับให้ติดกล้อง DVR จะดีไม๊ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 01:21:09 »
ทำยาก แค่ให้คาดเข็มขัดนี่ยังไม่ได้เลยประเทศไทย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 01:23:28 »
อันนี้ผมว่าแล้วแต่คนมองน่ะครับ
บางคนก็มองว่าไม่จำเป็น  เหมือนประกันแหละครับ บางคนก็ทำชั้น 1 2 3 บางคนไม่ทำ

DVR เดี๋ยวนี้ถูกๆเยอะแยะ ไม่ต้องไปติดเลิศเลออะไร แค่ใช้บันทึกภาพ ผมว่าควรมีครับ

แต่บางคน เข้าใจว่ามันแพง 4-5พัน ก็ไม่ซื้อ  ซึ่งเป็นผม เจออันละสี่ห้าพัน ผมก็ไม่ติดเหมือนกันครับ

WINKUNG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 01:29:03 »
ถ้าเป็นอุปกรณ์มาตรฐาน ติดมากับรถก็คงจะดี  ;D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 01:36:46 »
ตำรวจจราจรบางหน่วยงานคงไม่อยากให้ติดนะผมว่า 55
แต่ผู้ใช้รถอย่างเราๆท่านๆ ติดเหอะ มีแต่ประโยชน์จริงๆ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 07:04:59 »
ทำยาก แค่ให้คาดเข็มขัดนี่ยังไม่ได้เลยประเทศไทย

คาดหรือไม่คาด,,, มันอยู่ที่คนครับ, แต่อย่างน้อย รถทุกคัน ก็ต้องมีเข็มขัดนิรภัย
....Datsun 720 ที่บ้าน,,, ยังต้องไปหามาติดเพิ่มเลย, รุ่นนี้ตอนซื้อใหม่ๆ กระจกมองข้างยังไม่มีมาให้เลย

ถ้าบังคับให้ติดกล้อง,,, รถทุกคัน ก็จะมีกล้องเหมือนกัน, แต่จะเปิดใช้หรือป่าว มันก็อีกเรื่อง  :-\

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 07:08:11 »
บังคับติดกล้องผู้ใช้รถส่วนบุคคล บังคับติดกล่อง GPS แจ้งลักษณะการขับขี่ของรถสาธาราณะ แค่นี้ก็ช่วยได้เยอะแล้ว

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 07:54:38 »
ติดเองแบบปัจจุบันก็ดีแล้ว  มันคืออุปกรณ์ไว้ปกป้องตนเองหรือช่วยสาธารณะ ไม่ใช่อุปกรณ์เพื่อเพิ่มความปลอดภัย
ผมยังเห็นว่าถุงลมนิรภัยด้านข้าง  หรือระบบ Electronic Stability Control (ESC) ยังน่าบังคับใช้มากกว่าอีก
ถ้ารถรุ่นไหนมีจะลดภาษีให้ เป็นต้น 

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 07:58:10 »
บังคับติดกล้องผู้ใช้รถส่วนบุคคล บังคับติดกล่อง GPS แจ้งลักษณะการขับขี่ของรถสาธาราณะ แค่นี้ก็ช่วยได้เยอะแล้ว

ระบบนี้ใช้อยู่ในรถตู้สาธารณะปัจจุบัน   แต่ผมไม่ค่อยเห็นความแตกต่าง  
รถตู้ป้ายเหลืองหลายคันยังคงขับกันเร็วเกิน 90 อยู่ดี     แต่มีหลายคันขับตามกฎนะ  แต่ดันวิ่ง 90 แต่แช่ขวานี่สิ เพียบ!!

ออฟไลน์ dorakun

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 08:02:58 »
ผมเชื่อว่าถ้าออกกฏหมายมาจริงๆ มีคนเยอะแยะแน่นอนที่ไม่เห็นด้วย
ผมยกตัวอย่าง ผู้ชายบางท่านอาจจะไม่เห็นด้วยถึงขั้นต่อต้านอย่างแรง
ด้วยเหตุผลว่า...มันจะกลายเป็นหลักฐานชิ้นสำคัญได้ว่าเมื่อคืนแอบหนีไปเที่ยวที่ไหนมา 555

อันนี้ผมล่อเล่นนะครับ...แต่เชื่อผมเถอะครับของแบบนี้มันเหมือนดาบสองคม
ถ้าใช้ในทางที่ดี...มันก็ดี แต่ถ้าใช้ในทางที่ไม่ดีมันก็อันตรายได้เหมือนกัน
จริงๆยังมีอีกหลายเหตุผลแต่ผมขอไม่พูดดีกว่า...เดี๋ยวจะกลายเป็นว่าชี้โพรงให้กระรอก

ปล.ตัวผมเองก็อยากติดนะครับ...แต่ยังไม่ติดด้วยเหตุผลว่า อันที่ราคาถูกมันก็ไม่ชัดเท่าไหร่
เวลาซูมดูเลขทะเบียนมันยากที่จะเห็น....ส่วนอันที่แพงหน่อยอันนี้ดีจริงครับแต่ยังสู้ราคาไม่ไหว
ไว้รอให้ราคาถูกกว่านี้อีกซะหน่อยผมก็จะติดเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ zenten

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 08:32:06 »
ออกกฎหมาย ให้ติดตั้งมาจากโรงงานประกอบไปเลย แล้วไม่มี option ปิด
ใครไปแอบปิด หรือไม่มีข้อมูล จับ ปรับ ประมาณนั้น

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 08:52:18 »
รถตู้รถเมล์รถบรรทุก  รถป้ายเหลือง รถสาธารณะทั้งหลายแหล่ ควรออกกฏหมายให้ติดได้แล้วครับ
阿蘇山

ออฟไลน์ r0okiEz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 09:24:14 »
ควรเริ่มจากรถสาธารณะก่อน ติดตั้งมาจากโรงงานเลยให้เสร็จสับ จะได้รู้ว่าใครขับดีขับแย่
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 09:29:18 »
ผมมีSurveillance Camera ในรถนะครับ แต่ก็ติดบ้างไม่ติดบ้าง เอาตรงๆคือบางที่รู้สึกมัน รถกระจกบังลมหน้าจริงๆครับ เอาง่ายๆนะครับ ไหนจะตัวดูดติดกระจก

ไหนจะตัวกล้อง สายชาร์ต ไหนจะ ตัวดูดกระจกของGPS ไหนจะตัวGPS ยังไม่รวม ป้ายต่อภาษี ประกันภัย พรบ อ่ายังไม่หมด รถผม แม่สั่งให้ห้อย พู่ของหลวงพ่อ

แคล้วคลาดปลอดภัยอีก 1ชิ้น ลองนับๆดูครับ กระจกบังลมหน้าผม เหลือแค่ไหน ถ้าเป็นรถซิ่งจะมีเกจ์ ลูกแฝด4 แฝด5ตั้งลงไปอีก ไม่รวมเกจ์ ตัวพ่อ ตัวแม่อีกอย่าง

ละ1-2ตัว แต่เอาจริงๆติดไว้หนะดีครับ ผมเห็นด้วย แต่งคงจะต้องปิดเวลาเลี้ยวรถไปบางที่ครับ เดี๋ยวกลายเป็นวางสนุ้กตัวเองไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2013, 09:30:55 โดย popdemonic »

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 09:56:15 »
บริษัทรถยนต์น่าติดมาให้กับรถเลยจะดีมาก ตัดงบติดไฟตัดหมอกออกแล้วเอามาติดกล้องยังดีกว่าเลย

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 10:02:00 »
ไม่ต้องบังคับเป็นกฎหมายดีกว่าครับ ทำแบบที่สิงคโปร์ คือรถคันไหนมีกล้อง ลดเบี้ยประกันให้เลย
คนเลยติดกันเกืองทั้งเกาะ ;D

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 10:06:33 »
ออกกฎหมาย ให้ติดตั้งมาจากโรงงานประกอบไปเลย แล้วไม่มี option ปิด
ใครไปแอบปิด หรือไม่มีข้อมูล จับ ปรับ ประมาณนั้น

เห็นด้วยเลยครับ ทำให้นึกถึงมอ'ไซต์เปิดไฟหน้าเลย ปกติแล้วของพวกนี้ใช้ปกติ ไม่มีเหตุมันคืออุปกรณ์ธรรมดาชิ้นนึงเท่านั้น แต่ถ้าหากมีเหตุให้ใช้ เช่น อุบัติเหตุ คันหน้ารถเสีย ฯลฯ มันจะกลายเป็นหลักฐานมัดคนผิดทันที ส่วนที่เกรงว่าจะผิดวัตถุประสงค์ ผมว่า หากไม่ไปทำผิด ทำเสีย ก็ไม่ต้องระวังครับ แต่ข้อดีมันมีมากมาย

ผมเคยไปเปิดดูคลิป vdo ติดรถของต่างประเทศทำให้รู้ว่าอุบัติเหตุเขาก็เกิดบ่อย เกิดง่ายมากๆ บางเคส ผมเองยังวินิฉัยผิดเลยในบางเคส(ดูแล้วเดาผิดก่อนดูจบ)

หากบังคับติดเราจะได้ของดีๆที่ราคาถูกลง เพราะ supplier จะขายได้จำนวนมากขึ้นครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 10:15:21 »
ผมมีSurveillance Camera ในรถนะครับ แต่ก็ติดบ้างไม่ติดบ้าง เอาตรงๆคือบางที่รู้สึกมัน รถกระจกบังลมหน้าจริงๆครับ เอาง่ายๆนะครับ ไหนจะตัวดูดติดกระจก

ไหนจะตัวกล้อง สายชาร์ต ไหนจะ ตัวดูดกระจกของGPS ไหนจะตัวGPS ยังไม่รวม ป้ายต่อภาษี ประกันภัย พรบ อ่ายังไม่หมด รถผม แม่สั่งให้ห้อย พู่ของหลวงพ่อ

แคล้วคลาดปลอดภัยอีก 1ชิ้น ลองนับๆดูครับ กระจกบังลมหน้าผม เหลือแค่ไหน ถ้าเป็นรถซิ่งจะมีเกจ์ ลูกแฝด4 แฝด5ตั้งลงไปอีก ไม่รวมเกจ์ ตัวพ่อ ตัวแม่อีกอย่าง

ละ1-2ตัว แต่เอาจริงๆติดไว้หนะดีครับ ผมเห็นด้วย แต่งคงจะต้องปิดเวลาเลี้ยวรถไปบางที่ครับ เดี๋ยวกลายเป็นวางสนุ้กตัวเองไปครับ

เห็นด้วยเลยครับพี่ โดยเฉพาะบรรทัดสุดท้าย

หลักฐานชิ้นดีเลยแหละ  :D :D :D

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 12:55:30 »
ของถูกก็มีครับ ผมใช้ตัว1450บาท
คุณภาพก็สมราคาครับ ตั้งเวลาได้บันทึกครั้งละ10นาทีตัวเครื่องรับแมมได้32กิ้ก
คุณภาพของภาพที่เราบันทึกชัดดีครับแต่ทนไหมนั้นผมไม่รู้พึ่งเอามาติดรถได้7วัน
เอามาเปิดดูในคอมภาพก็ชัดดี ขนาดความชัดก็เห็นว่า1080 ประมาณนี้ครับถึงไหมผมไม่รู้นะแต่เอามาเปิดดูมันก็เห็นชัดเลยละ
ตอนกลางคืนถ้าแสงน้อยๆมองไม่เห็นครับ
ถ้ามีแสงไฟตามถนนช่วยก็พอรับได้. อย่างว่าละราคามันแค่พันกว่าบาทเอง
ส่วนตัวเอาไว้เวลาออกต่างจังหวัด พี่ที่ชอบโดดขวางรถผมเวลาวิ่งมาเร็วๆ ;D ผมตกใจเบรคตัวโก่งทุกที
มีก็ดีครับเวลาฉุกเฉินเครียง่ายวันนี้ก็โดนกระบะปาดหน้าหลักฐานชัดเจน ;D

ออฟไลน์ tada

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 15:10:38 »
ถ้าออกเป็นกฎหมาย ค่ายรถน่าจะทำให้มันติดมาเลยครับ ตอนนี้เกะกะมาก
อันตรายด้วยเวลาเกิดอุบัติเหตุมันจะหลุดมาทิ่มหัวท่านได้ อย่างใน focus
หรือ Volvo รุ่นใหม่ ๆ ตรง sensor ใต้กระจกมองหลังอันเบอเริ่ม
ติดกล้องมาอีกตัวเดียวมันจะยากนักหรืองัยก้อไม่รู้ ยังไม่เห็นค่ายไหนทำ
หรือมีแล้วผมไม่แน่ใจ

ออฟไลน์ kati348

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 15:32:43 »
ถ้าอยากติดก็ไม่ได้แพงอะไรมากมาย ตอนนี้มีให้เลือกเยอะแยะครับ ราคาตั้งแต่ร้อยถึงหมื่น คุณภาพก็ตามราคา

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 16:45:29 »
ตำรวจน่ะแหละไม่อยากให้ติด เดี๋ยวออกข้อหามั่วไม่ได้ จริงมะ

ผมยังใช้xperia S ถ่ายอยู่เลยไม่มีงบ แต่น่าจะมีติดมากับรถเลยเนอะ แบบเอาไว้หลังกระจกมองหลังจะได้ไม่บังมุมเราด้วยแล้วภาพมาออกที่คอนโซลน่าจะดี

ออฟไลน์ eight

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 20:09:25 »
ไม่ดีครับ กลับบ้านมาเมียขอตรวจกล้องจะวุ่นวายเอา ทีนี้ไปไหนหมดทางแถเลยครับ

จริงๆเคยคิดจะติดครับ แต่พอมาคิดเรื่องนี้แล้วไม่เอาดีกว่า  ;D

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 21:36:58 »
ไม่ดีครับ กลับบ้านมาเมียขอตรวจกล้องจะวุ่นวายเอา ทีนี้ไปไหนหมดทางแถเลยครับ

จริงๆเคยคิดจะติดครับ แต่พอมาคิดเรื่องนี้แล้วไม่เอาดีกว่า  ;D

คุณ eight ตอบแบบนี้ถ้าผบทบ.มาอ่านทู้นี้ เดี๋ยวโดนลากเข้าห้องสอบสวนนะครับ  :D  :D  :D

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 21:47:02 »
ของถูกก็มีครับ ผมใช้ตัว1450บาท
คุณภาพก็สมราคาครับ ตั้งเวลาได้บันทึกครั้งละ10นาทีตัวเครื่องรับแมมได้32กิ้ก
คุณภาพของภาพที่เราบันทึกชัดดีครับแต่ทนไหมนั้นผมไม่รู้พึ่งเอามาติดรถได้7วัน
เอามาเปิดดูในคอมภาพก็ชัดดี ขนาดความชัดก็เห็นว่า1080 ประมาณนี้ครับถึงไหมผมไม่รู้นะแต่เอามาเปิดดูมันก็เห็นชัดเลยละ
ตอนกลางคืนถ้าแสงน้อยๆมองไม่เห็นครับ
ถ้ามีแสงไฟตามถนนช่วยก็พอรับได้. อย่างว่าละราคามันแค่พันกว่าบาทเอง
ส่วนตัวเอาไว้เวลาออกต่างจังหวัด พี่ที่ชอบโดดขวางรถผมเวลาวิ่งมาเร็วๆ ;D ผมตกใจเบรคตัวโก่งทุกที
มีก็ดีครับเวลาฉุกเฉินเครียง่ายวันนี้ก็โดนกระบะปาดหน้าหลักฐานชัดเจน ;D
1080 เป็นแค่ขนาดภาพครับ แต่มันไม่ใช่ Full HD จริงๆ เพราะกล้องรุ่นนั้น เซนเซอร์แค่ 0.3ล้านครับ
กล้องที่จะถ่าย 1080 แล้วเห็นชัดได้ จะเป็นพวกเซนเซอร์ 1.3ล้าน ขึ้นไปครับ (มาตรฐานกล้องดีๆจะอยู่ 1.3-3 ล้านครับ)

ออฟไลน์ art_duron

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 22:01:32 »
สนับสนุนครับเพราะเกิดเหตุอะไรขึ้นคุยกันด้วยภาพดีกว่า
เหมือนเหตุการณ์เมื่อไม่นานนี้ที่มอเตอร์ไซต์จะกลับรถแล้ววิ่งตัดหน้า vios แล้วไปชนรถเขา
แล้วตัวเองล้มแล้ว vigo มาเหยียบคน ลองนึกดูถ้า vigo คันนั้นไม่มีกล้องอะไรจะเกิดขึ้น

อย่างของผมก็ประยุกต์ใช้กล้องถ่ายรูปถูกๆ แทน (มีรีวิวลงในเว็บนี้ด้วยครับ)
ซึ่งผมว่าในราคาเท่ากันกับกล้องติดรถแท้ คุณภาพของภาพทั้งกลางวันกลางคืนของกล้องถ่ายรูปน่าจะดีกว่าหน่อย
แต่ก็ต้องแลกมากด้วยการใช้งานที่ยุ่งยากนิดหน่อย
แต่ก็อย่างว่านะครับ กล้องติดรถคุณภาพก็ตามราคา
ถูกๆ ดูภาพกลางวันก็โอเคอยู่
แต่กลางคืน noise กระจาย ภาพกระตุกกระจุย มัวกระฉูด
เป็นผมตัวต่อไปในอนาคตที่เอามาแทนกล้องถ่านรูปที่ใช้อยู่
จะยอมลงทุนดีกว่าเต็มที่รวมทั้งชุดแบบสุดงบซักหมื่นบาท ภาพจะได้ดีๆ ทั้งกลางวันกลางคืน
เพราะถ้าเกิดอะไรขึ้นมันค่าใช้จ่านมันเกินหมื่นแน่ๆ ไหนจะเสียเวลาเสียสุขภาพจิตในการโต้เถียงอีก

ออฟไลน์ Jinda Ananta

• Newbie
  • *
เห็นด้วยครับ ตอนนี้ผมขับ Mu-X อยู่ ชอบตรงที่มันมีกล้องหน้าฝังอยู่ในตัวกระจกมาให้ด้วยเลย
รู้สึกปลอดภัยขึ้นเยอะ ตั้งแต่ได้รับรถที่ออกจากศูนย์ ขับรถไปก็รู้สึกมั่นใจขึ้นว่าไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้น เรามีกล้องคอยบันทึกภาพไว้เป็นหลักฐานตลอดเวลา
จริงๆ ทุกค่ายรถยนต์ ควรมีกล้องติดรถยนต์ติดมาให้เลยได้แล้ว ยิ่งถ้าเป็นแบบรุ่นที่ติดใน Mu-X ยิ่งดีครับ รู้สึกมันไม่เกะกะดีครับ ชอบๆๆ