ผู้เขียน หัวข้อ: ประกาศกฎกระทรวง งดจดทะเบียนรถประกอบ  (อ่าน 5942 ครั้ง)

ออฟไลน์ Valentine

• Jr. Member
  • **
ประกาศกฎกระทรวง งดจดทะเบียนรถประกอบ
« เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 12:32:01 »
จากข่าว
http://www.mcot.net/site/content?id=51b199a7150ba0ba6800033e

ท่านคิดว่าจะมีผลอย่างไรกับตลาดรถบ้านเราบ้างครับ
.
.
.
แต่มันทำให้ควาฝันของเด็กน้อยคนนี้สลายเหมือนกันนะครับ

ออฟไลน์ PJ"

• Hero Member
  • Fake Forester
Re: ประกาศกฎกระทรวง งดจดทะเบียนรถประกอบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 12:38:28 »
จำได้ว่างดจดทะเบียนมาหลายปีแล้วไม่ใช่หรอครับ

ออฟไลน์ artzzz001

• Full Member
Re: ประกาศกฎกระทรวง งดจดทะเบียนรถประกอบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 12:41:42 »
งดตั้งนานแล้วครับ แต่เรื่องมันเพิ่งมาฉาวตอนนี้

แต่กฏที่ตั้งมาตั้งนาน เพิ่งจะมาเอามาใช้ตอนนี้ รึเปล่าก็ไม่รู้นะ  ::)

ออฟไลน์ Valentine

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 12:46:03 »
จำได้ว่างดจดทะเบียนมาหลายปีแล้วไม่ใช่หรอครับ

ใช้ครับตอนนั้นผมก็เห็นออกข่าวใหญ่โต เพื่อนผมที่เล่นBIGBIKE ออกมาโวยวายกันใหญ่แล้วเรื่อง...ก็เงียบหายไป

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 12:50:14 »
ถ้าจำไม่ผิด ยกเลิกไม่ให้จดมาตั้งแต่ต้นปี 55 แล้ว ครับ

หลังจากนั้นก็ไม่ค่อยมีรถจดประกอบนำเข้ามาแล้ว

แต่ยังมีลักลอบเข้ามาบ้าง แล้วบางจังหวัดก็ยังจดได้อยู่

จนมีเรื่องไฟไหม้ Super Car 6 คัน เรื่องเลยแดงขึ้นมา

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 12:53:22 »
งานนี้น่าจะมีการงัดกันเองในหมู่แวดวงสีเทาซะแล้ว  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ คนกรุง

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 13:15:50 »
มีอีกอย่างคือ นำเข้าทั้งคันแต่ก็เลี่ยงภาษี แล้วจะทำอย่างไร

ออฟไลน์ bleem

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 14:24:03 »
มีอีกอย่างคือ นำเข้าทั้งคันแต่ก็เลี่ยงภาษี แล้วจะทำอย่างไร

แบบนี้จด 32 ครับ แต่ได้เฉพาะรถใหม่ หรือ รุ่นใหม่  รถเก่า ผ่านยาก เพราะต้องตรวจสมอ ซึ่ง มันยาก กว่าจะผ่าน  และจ่ายภาษี หลังอาน ราคา ที่ได้ อาจใกล้เคียง

กับของศูนย์ มักใช้ จดรถที่ไม่มีในไทย หรือ สั่งออฟชันพิเศษ ซึ่งเกรย์ส่วนใหญ่ใช้วิธีนี้ครับ ก็ต้องระวัง หากเสียภาษีไม่ครบ หรือสวมป้ายทะเบียนคันอื่น 

เรื่องมันยาว ซื้อของแท้ดีกว่า ไม่เครียด  ขับใน กทม อาจไม่โดน แต่ออกต่างจังหวัด ก็ต้องระวังกันให้ดีครับ เจอทางหลวงตั้งด่าน เค้าขอดูเอกสาร ต้องมีให้ครบนะ

ครับเรื่องอาจจะยาวถึงขั้นขอตรวจสอบรถ หากท่านบารมีไม่ถึงก็อย่าเล่นเลยครับ

ออฟไลน์ Blackforlife

• FAST IS GOOD
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 15:16:05 »

แบบนี้จด 32 ครับ แต่ได้เฉพาะรถใหม่ หรือ รุ่นใหม่  รถเก่า ผ่านยาก เพราะต้องตรวจสมอ ซึ่ง มันยาก กว่าจะผ่าน  และจ่ายภาษี หลังอาน ราคา ที่ได้ อาจใกล้เคียง

กับของศูนย์ มักใช้ จดรถที่ไม่มีในไทย หรือ สั่งออฟชันพิเศษ ซึ่งเกรย์ส่วนใหญ่ใช้วิธีนี้ครับ ก็ต้องระวัง หากเสียภาษีไม่ครบ หรือสวมป้ายทะเบียนคันอื่น 

เรื่องมันยาว ซื้อของแท้ดีกว่า ไม่เครียด  ขับใน กทม อาจไม่โดน แต่ออกต่างจังหวัด ก็ต้องระวังกันให้ดีครับ เจอทางหลวงตั้งด่าน เค้าขอดูเอกสาร ต้องมีให้ครบนะ

ครับเรื่องอาจจะยาวถึงขั้นขอตรวจสอบรถ หากท่านบารมีไม่ถึงก็อย่าเล่นเลยครับ

ไม่ใช่แล้วครับ

1. รถจดแบบ 32 ได้ก็ต่อเมื่อเป็นรถใหม่นำเข้าใหม่เท่านั้นนะครับ รถเก่ามือสองเอามาจดแบบ 32 ไม่ได้ เพราะกฎหมายห้ามนำเข้ารถเก่ามือสอง ถ้าจะเอารถเก่ามือสองจากต่างประเทศเข้ามาใช้ต้องทำเป็นรถจดประกอบเท่านั้นนะครับ บางคนเอารถเก่ามือสองสภาพใหม่เข้ามาทั้งคันแล้วแจ้งว่าเป็นรถใหม่นำเข้าจดแบบ 32 แบบนี้ผิดกฎหมายครับ ศุลกากรจับ ปรับ ยึดรถ แล้วนำมาประมูล

2. เรื่องมันไม่ยาวครับ เรื่องมันสั้นๆแต่มันหลายขั้นตอนเท่านั้นเอง ซึ่งขั้นตอนต่างๆรัฐเป็นผู้กำหนดอยู่แล้ว มีกฎระเบียบให้ปฏิบัติตาม เราก็ทำกฎระเบียบไปก็เท่านั้น ไม่จำเป็นต้องมีบารมีอะไรหรอกครับ ประชาชนทุกคนในประเทศนี้มีสิทธิ์ที่จะใช้ได้เท่ากันครับ

3. รถจดประกอบกลับมาเป็นประเด็นอีกครั้งเพราะเรื่องรถไฟไหม้ ซึ่งรถที่ไฟไหม้ผิดจริงเพราะทำผิดระเบียบผิดกฎหมายในการจดประกอบรถครับ "ผิดกฏหมายในการจดประกอบ" ไม่ใช่ว่า "รถจดประกอบจะผิดกฎหมายนะครับ"   

N/A  

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 18:59:33 »
แถวบ้านผมยังมีจดอยู่เลย อู่ที่นำรถเข้ามาประกอบเอง
ก็ยังนำเข้ามาประกอบขายอยู่เรื่อยๆครับ ขับรถผ่านทุกวัน
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 08:26:42 »
แถวบ้านผมมีอยู่หลังนึงสงสัยขนหนีไปซ่อนแล้วหลังจากมีข่าวยึดรถ เป็นLamboghini Murcielago สีขาวกับBenz W221 สีดำ วิ่งป้ายแดงมาเป็นปีๆ เดาว่าคงจะเป็นรถที่เข้ามาแบบแปลกๆครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ peterpat

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2013, 00:55:53 »
ประเทศเราไม่อนุญาตให้นำรถมือ 2 เข้ามาใช้ในราชอณาจักรตั้งนานแล้วครับ ยกเว้นกรณีนักเรียนนอกนำรถที่ซื้อไว้ใช้งานขณะเรียนกลับเข้ามาใช้ครับ
แต่เมื่อก่อนมีช่องว่างให้สามารถนำอะไหล่รถเก่าจากเมืองนอกเข้ามาประกอบเป็นรถในเมืองไทยแล้วแจ้งขอจดทะเบียนได้ครับ (จึงเรียกว่ารถจดประกอบ)
แต่แล้วก็มีคนใช้ช่วงว่างนี้หาผลประโยชน์ใส่ตัวครับ นำรถคันเดิมถอดยาง หรืออะไล่บางชิ้นออกแล้วนำเข้ามาในราชอณาจักรโดยแจ้งเป็นอะไหล่
แล้วนำมาประกอบเพื่อเลี่ยงภาษีรถนำเข้าที่ค่อนข้างสูง ประกอบกับยัดเงินเจ้าหน้าที่หรือใช้อำนาจอื่นเพื่อผ่านขั้นตอนตรวจสอบต่างๆ

มีเพื่อนพ่อของเพื่อนอีกทีนึงเคยทำครับ เมื่อก่อนจะออกกฎหมายครับ ซึ่งรถจะถูกกว่าท้องตลาดเยอะครับ CLK คันละประมาณ 2 ล้าน Mini 1 ล้าน (โดยประมาณ)
แถมตอนส่งของมาในคอนเทนเนอร์ก็ยังยัดไส้อะไหล่มาในตัวรถเพื่อมาขายอีกเพียงเลยครับ (ทั้งหมดนี้เพื่อนคนนี้เล่าให้ฟังครับ)

แต่ง ณ ตอนนี้ทำไม่ได้แล้วครับ ใครทำผิดกฎหมายครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2013, 10:05:56 »
โลกเปลี่ยน รูปแบบการทำมา หากินก็เปลี่ยนตาม

คนนึงไป คนใหม่มา

สัจธรรม