ผู้เขียน หัวข้อ: โฆษณา Ford Fiesta : เกียร์กระตุก = ขับมันส์???  (อ่าน 19492 ครั้ง)

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
Re: โฆษณา Ford Fiesta : เกียร์กระตุก = ขับมันส์???
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 18:29:43 »
มันพ่อง ฮ่าๆๆๆๆ คิดได้ไงเนี่ย :o

ออฟไลน์ vigger

• Full Member
Re: โฆษณา Ford Fiesta : เกียร์กระตุก = ขับมันส์???
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 18:30:47 »
อ่านตรง "เฟียสต้าซดน้ำมันป่าว" อยากจะตะโกนแทนคำตอบนั้นว่า "ขับในเมืองโคตรแดก".

ออฟไลน์ jose

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 18:57:52 »
มันเป็นการขจัดข้อโต้แย้งจากลูกค้าครับ

สิ่งที่อยู่ในกรอบสี่เหลี่ยมมันเป็นข้อโต้แย้งจากลูกค้าไม่ใช่คำตอบ

น่าจะสื่อออกมาแนวว่าอย่าไปเชื่อถ้าไม่ได้ลองด้วยตัวเอง  ::)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2013, 19:11:21 โดย jose »

ออฟไลน์ r0okiEz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 19:17:29 »

เป็นการโฆษณาที่ตรงไปตรงมาดีนะครับ กล้าระบุสิ่งที่ผู้ใช้ติติงมาใช้เป็นการโฆษณา

แต่เมื่อผมอ่านแว๊บแรก ความคิดแรกที่ผุดขึ้นมาคือ ( ไม่อยากซื้อรถคุณมา เพื่อเป็น QC ให้คุณอะ )  :'(
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 19:24:02 »
"คิดได้เนอะ"

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 19:30:58 »
เหมือนบูมเมอร์แรง (ฟร์อด)ขว้างไปยิ่งแรง ยิ่งกลับมาหา(ฟร์อด)เร็ว  ;D ;D
จะบอกว่าให้มาใช้ถึงจะรู้
เพราะคนใช้นี่ไงละ ถึงได้รู้  ;D ;D

ปล.ผมจะโดนว่าไหมหนอ พอมีกระทู้ฟร์อดต้องมีผมทุกที  ::) ::)

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 20:06:56 »
เบิ็ดคำสิเว่า,,,

ออฟไลน์ WhatIsUp

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 20:26:18 »
ผมว่าในกรอบทุกกรอบ เค้าน่าจะหมายถึงคำพูดจากหลายคน
บ้างก็บอกว่าดี บ้างก็บอกว่าแย่
ประเด็นสำคัญคือฟอร์ดต้องการเชิญชวนให้มาลองกับตัวเอง
งี้ป่าวครับ... แต่ผมไม่กล้าลอง5555555

ออฟไลน์ Joe NG

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 21:58:14 »

อ่านแล้ว 

เหมือนกับเป็นการยอมรับเรื่องปัญหา   และต้องการจะสื่อว่า  " ก็แล้วจะทำไม"

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 22:06:49 »
อ่านแล้วขึ้น คิดแคมเปญนี้มาได้ไง ลูกค้าไม่สนุกด้วยนะครับ เจอ Defect เกียร์แบบนี้
งั้นผมขอเล่นมั่ง ขอเพิ่มคำพูดในโฆษณาเข้าไปอีกว่า

ข้อความแรก
"ได้ข่าวว่าบริการหลังการขายแย่"

ข้อความที่ตอบกลับ
"อ้าว..ไม่รู้เหรอ ค่ายนี้ซื้อรถไม่แถมศูนย์"

แล้วก็มีเครื่องหมายกด Like  :P
สวัสดีทุกๆคนครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 22:08:06 »
ยังมีใครจำได้ไหมครับ

"มัลติลิงก์บีม ทำให้ล้อตั้งฉากกับพื้นอยู่ตลอดเวลา" ......

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 22:16:37 »
เอาฝ่ายการตลาดไปทิ้งคอห่านแล้วกดลงชักโครกท่าจะดี  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ NOTTO

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 01:49:29 »
จากผู้ใช้งานจริง ตอนนี้ทางฟอร์ดเค้าน่าจะแก้ปัญหากระตุกได้แล้วครับ

ก่อนหน้านี้ผมได้นำรถเข้าเพื่อเช็คระยะ แจ้งว่ารถมีอาการกระตุก และซิล

เกียร์น่าจะรั่ว สรุปคือ ยกรถขึ้นเช็ค ซิลเกียร์รั่ว ซิลเพลาขับรั่ว เลย

สั่งนัดคิวทิ้งรถ 1 อาทิตย์ พอรับรถกลับมาช่างได้แจ้งว่า ซิลเกียร์พร้อมชุดครัซล์

ได้สั่งมาจากบริษัทผู้ผลิตเจ้าใหม่ ซึ่งไม่ใช่บริษัทเดิมผลิต พร้อมทั้ง Learning เกียร์

ให้ใหม่ ตอนนี้อาการกระตุกยังไม่เจอเลยครับ ผมก็เลยสงสัยว่าไอ้อาการที่กระตุกๆ

นี่มันมาจากเกียร์จริงๆหรือหรือมันมาจากชุดครัซล์กันแน่ แต่ตอนนี้รู้สึกว่ารถมีกำลัง

มากขึ้นครับ เหยียบกด เท่าไหร่ตอบสนองไว ทันใจเลยครับ ยิ่งโดยเฉพาะเกียร์ถอย

จากเมื่อก่อนต้องกดคันเร่งเพื่อให้มีแรงถอยขึ้นเนินเล็กๆ แต่ตอนนี้ไม่ต้องกดเลยครับ

ปล. ผมไม่ได้มาอวย Ford หรือชื่นชมน่ะครับ แค่มาแจ้งข่าวให้ทราบครับ ว่ามีชุดครัซล์มาใหม่

รอดูซักเดือนครับ เดี๋ยวอาการเดิมก็เริ่มกลับมา มันดีขึ้นเนื่องจากเปลี่ยนอะไหล่ รวมถึง learning ใหม่ แล้วจังหวะเกียร์มันจะเลวร้ายลงตามการใช้งานจริง
ผมไม่ได้เข้า headlightmag มานานมาก เกือบปีแล้วนะ หลังจากขายเจ้าเฟี๊ยสต้าไป ไม่น่าเชื่อว่ากลับมาวันแรกยังเจอกระทู้เกียร์ตุกอยู่เลย

ออฟไลน์ phatsawi

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 07:27:26 »
ถ้าทำ ads แล้วต้องให้คนมานั่งตีความกันอย่างลึกซึ้งแบบนี้ ผมถือว่าการสื่อสารทางการตลาดของ ford ห่วยครับ
เหมือนตอนเอาหุ่นมายืนร้องไห้...แล้วทำให้สงสัยว่ามันคืออะไร ไม่เข้าใจในทันที...
การตลาดของ ford ตอนนี้ที่จำเป็นต้องทำ คือสร้างความเชื่อมั่นให้สินค้าตัวเอง สร้างการยอมรับใน brand โดยออกมาการันตีบนหน้าหนังสือพิมพ์ไปเลยว่าใช้ ford แล้วได้รับการดูแลอย่างไร ... รถมันดีขนาดใหน โรงงานได้มาตรฐานขนาดใหน...ทำได้ป่าว

ออฟไลน์ aoddy1

• Sr. Member
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 09:17:34 »
ดูโฆษณาของฟอร์ดแล้วต้องใช้มันสมองเยอะขึ้นจริงๆไม่รู้จะสื่อถึงอะไร ถ้าเป็นB-secผมก็ซื้อเจ้าเฟียสต้านี่แหละ ตอนนี้ลังเลอย่างเดียวกลัวซื้อเสร็จเครื่องอีโค่บูทมา รถลองขับมาหมดแล้วชอบเจ้านี้แหละ

ออฟไลน์ Louis

• **
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 21:58:35 »
จากผู้ใช้งานจริง ตอนนี้ทางฟอร์ดเค้าน่าจะแก้ปัญหากระตุกได้แล้วครับ

ก่อนหน้านี้ผมได้นำรถเข้าเพื่อเช็คระยะ แจ้งว่ารถมีอาการกระตุก และซิล

เกียร์น่าจะรั่ว สรุปคือ ยกรถขึ้นเช็ค ซิลเกียร์รั่ว ซิลเพลาขับรั่ว เลย

สั่งนัดคิวทิ้งรถ 1 อาทิตย์ พอรับรถกลับมาช่างได้แจ้งว่า ซิลเกียร์พร้อมชุดครัซล์

ได้สั่งมาจากบริษัทผู้ผลิตเจ้าใหม่ ซึ่งไม่ใช่บริษัทเดิมผลิต พร้อมทั้ง Learning เกียร์

ให้ใหม่ ตอนนี้อาการกระตุกยังไม่เจอเลยครับ ผมก็เลยสงสัยว่าไอ้อาการที่กระตุกๆ

นี่มันมาจากเกียร์จริงๆหรือหรือมันมาจากชุดครัซล์กันแน่ แต่ตอนนี้รู้สึกว่ารถมีกำลัง

มากขึ้นครับ เหยียบกด เท่าไหร่ตอบสนองไว ทันใจเลยครับ ยิ่งโดยเฉพาะเกียร์ถอย

จากเมื่อก่อนต้องกดคันเร่งเพื่อให้มีแรงถอยขึ้นเนินเล็กๆ แต่ตอนนี้ไม่ต้องกดเลยครับ

ปล. ผมไม่ได้มาอวย Ford หรือชื่นชมน่ะครับ แค่มาแจ้งข่าวให้ทราบครับ ว่ามีชุดครัซล์มาใหม่

อาการเดียวกันเลย เดี๋ยวต้องลองเคลมชุดครัชดู เพราะถอยไม่มีแรง มีรอยซึมของน้ำมันเกียร์ แต่ไม่ค่อยกระตุกนะ  ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2013, 12:07:23 »
อ่านแล้วขึ้น คิดแคมเปญนี้มาได้ไง ลูกค้าไม่สนุกด้วยนะครับ เจอ Defect เกียร์แบบนี้
งั้นผมขอเล่นมั่ง ขอเพิ่มคำพูดในโฆษณาเข้าไปอีกว่า

ข้อความแรก
"ได้ข่าวว่าบริการหลังการขายแย่"

ข้อความที่ตอบกลับ
"อ้าว..ไม่รู้เหรอ ค่ายนี้ซื้อรถไม่แถมศูนย์"

แล้วก็มีเครื่องหมายกด Like  :P

5555 ชอบครับ  ;D

ออฟไลน์ Thuvachit

• **
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2013, 13:04:42 »
ขอตอบหน่อยละกันนะครับ ปกติผมจะอ่าน HLM อย่างเดียว ไม่ได้สมัครสมาชิก ครั้งนี้ตั้งใจสมัครเพื่อตอบ

ผมเห็นโฆษณาของ FORD ทีไร มักจะเบือนหน้าหนีทุกครั้งไปครับ ถึงคนที่คิดจะซื้อ เมื่อดูโฆษณาของ FORD แล้วกันนะครับ

ผมไปดับกลางอากาศ เวลาแซง, U-turn บนถนนมิตรภาพ ที่รถเยอะและวิ่งเร็วมาก เป็นปัญหาเรื้อรังที่แก้ไปหลายเดือนก็ไม่หาย
clip นี้ ผมเลียบเข้าข้างทาง เข้าเกียร์ P ตั้งกล้องถ่ายมาได้

จากผู้ใช้ FORD ตัวจริง ที่รอยตายมาได้
ตอนนี้ขายทิ้งไปแล้วครับ คันแรกและคันสุดท้ายสำหรับ FORD

ใครจะ share ช่วย share ด้วยนะครับ เพราะผม low tech

ออฟไลน์ Bossa

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 12:13:58 »

ผมได้ทำมาเหมือนคุณเลยครับ ขับดีมาก หลังจากที่ทำมา แต่ ช่างของฟอร์ดไม่เก่งครับ Learning เกียร์ ไม่เนียนรถกินน้ำมัน ปัจจุบัน เคลมเกียร์รอบสองเนื่องจากซีลเกียร์ รั่วครับ -*-

ออฟไลน์ Pathompong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 13:20:07 »
ผมไม่ชอบการพยายาม ทำให้เรื่องเกียร์กระตุกกลายเป็นเรื่องปกติ แทนที่การอธิบาย
ที่บ้านผมมี ทั้ง Fiesta 1.6 กับ New Focus 2.0 อาการก็มีกระตุกพอๆกันครับ แต่จะเจอมากสุดที่ Fiesta
เพราะ แฟนใช้ขับรถไปรับส่งลูก ขับๆจอด หนักๆเข้าก็จะจับถอดแบตจนจะกลายเป็นเรื่องปกติในบ้าน
ช่วงหลังๆ จับลงแบตลูกใหญ่ กับลงสายกราว์วาย ก็พอช่วยให้เบาๆได้เยอะเหมือนกัน

เมื่อ 2 อาทิตย์ก่อน ลองเอามาขับลงมาทำงานที่กรุงเทพ ขับยาวๆ มาผ่อนช่วงรถติดก่อนถึงมอเตอร์เวย์ ขาเข้า
รถก็มีอาการสั่น ไปไล่อ่านในบอร์ดหลายๆ ที่ก็บอกว่าปัญหามาหลายจุด ไปให้ศูนย์เช็คก็ไม่แน่ใจ
เลยขอคุยกับผู้จัดการ ขอลงบันทึกอาการ และส่งเรื่องเข้าสำนักงานใหญ่ไว้ก่อน
ผู้จัดการ เห็นด้วยเลยทำการ Reset เกียร์ใหม่ ก็เหมือนเดิมครับ ถอดแบต อาการก็หายไปยาวเลย
ก็ต้องดูกันต่อไปครับ แต่รู้สึกว่า การติดต่อขอเปลี่ยนเคลมก็เริ่มจะง่ายขึ่น แต่รอนาน

ส่วน Focus ผมใช้ขับยาวยังไม่เคยเจอปัญหาอะไร แต่ผู้จัดการ ก็บอกว่าหากมีอาการเกิดให้รีบบอก
เค้ากลัวจะเสียชื่อศูนย์ ในด้านงานบริการ ก็ต้องดูกันต่อไปครับ ของผมก็ลุ้นว่าอย่าให้เกิดขึ้นเลย

Fiesta ไมล์ 30,000+ อายุ 1 ปี 5 เดือน ส่วน Focus ไมล์ 50,000+ อายุ 9 เดือนครับ