ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่า ct200h ตอนนี้ตอนนี้ยังมีเสน่ห์น่าสนใจ อยู่มั้ยครับ  (อ่าน 6365 ครั้ง)

ออฟไลน์ Oatsenal

• Sr. Member
แล้วตอนนี้มือ1 มีส่วนลดอะไรบ้างมั้ยครับ
ค่าซ่อมบำรุง เมื่อเทียบกับ Toyota ต่างกันมากมั้ยครับ

หรือราคาประมาณนี้หนีไปตัวอื่นคุ้มกว่า
แล้วมีแพลน minor หรือmodel change ช่วงไหนอะครับ

ปล. ที่มองlexus เพราะสนเรื่องจุกจิก และค่าซ่อมบำรุงอ่าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2013, 14:54:02 โดย Oatsenal »

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ถ้าไม่เน้น 5 ประตุ   camry hybrid

ออฟไลน์ reyeshenry

ผมว่าเป็นรถสวย ดูหรู หรา  และน่าสนใจนะครับ แต่ติดที่ว่า ราคาแพงกว่า รุ่นรุ่นเดียวกัน  ในยี่ห้อเดียวกัน

แถมอ๊อฟชั่น  เป็นรองด้วย      แต่ถ้าจะวัดความหรู  ผมว่าภายในหรูจริงๆ   สมราคา  Lexus แหละครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
มองรุ่นย่อยไหนไว้ละครับ
ถ้าเป็นตัวล่างๆ ราคา2ล้านต้นๆ ผมว่าคุ้มนะ
หน้าตาแทบไม่ต่างกับตัวแพงเลย ออพชั่นก็มีพอใช้ ไม่น่าเกลียด
ในเรื่องของ interior quality เนี่ย Camry เทียบไม่ติดจริงๆ
ยังไง Lexus ก็คือ Lexus
ส่วนตัวแพง Sunroof Navi ผมว่าแพงไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2013, 15:25:16 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ dht_tubes

ความหรูหรา ก็ต้องตามรสนิยมครับ ของเค้ามาเต็มอยู่แล้ว

เรื่องซ่อมบำรุง ตอนนี้มันเปลี่ยนไปจากเดิมอยู่เรื่องนึงครับว่า Lexus นั้นแยกขาดด้านการบริการ after service กันชัดเจน กับโตโยต้าแล้ว

ดังนั้นอะไหล่ที่เคยเบิกได้ทางช่องทางโตโยต้า จะยากขึ้น หรือไม่ได้เลย
ซึ่งก็จะทำให้ต้องเจอราคาที่หนัก ในกรณีที่ต้องเบิกแท้ เพราะเท่าที่ทราบมาอะไหล่หลายตัวที่ถ้าเบิกกับ Lexus แล้วไปเทียบกับโตโยต้า ในกรณีที่เทียบแทนกันได้นี่ แพงกว่าเยอะ

คือทางเลือกน้อยหล่ะครับว่ากันง่ายๆ ถ้ากังวลเรื่องนี้ ก็ลองหาข้อมูลเพิ่มดูครับ ผิดถูกอย่างไรขออภัยก่อนเลย เพราะผมก็ชอบ Lexus เหมือนกัน แต่สู้ราคาไม่ไหว

ออฟไลน์ Oatsenal

มองรุ่นย่อยไหนไว้ละครับ
ถ้าเป็นตัวล่างๆ ราคา2ล้านต้นๆ ผมว่าคุ้มนะ
หน้าตาแทบไม่ต่างกับตัวแพงเลย ออพชั่นก็มีพอใช้ ไม่น่าเกลียด
ในเรื่องของ interior quality เนี่ย Camry เทียบไม่ติดจริงๆ
ยังไง Lexus ก็คือ Lexus
ส่วนตัวแพง Sunroof Navi ผมว่าแพงไป

ตัว F sport ครับ
ผมว่าถ้าไม่จัดโปรลด หรืออะไรเลย

สงสัยa180 น่าสนใจกว่าแล้วมั้งเนี่ยยยย

ออฟไลน์ Niceguy_C

ตอบในฐานะคนใช้นะครับ

ใช้ตัว F Sport อยู่ เพราะถ้าเอาตัวท็อป ราคานั้นไป 320D คุ้มกว่า(ตังค์ไม่ถึงด้วย T_T)

ปัญหาจุกจิก ไม่เจอครับ ใช้เยอะด้วย ยังไม่ 2 ปี วิ่งไป หกหมื่นโลแล้ว(ออกต่างจังหวัดบ่อย)

ส่วนการกินน้ำมัน วิ่งในเมืองราวๆ 19-20 กิโล ต่อลิตร

อะไหล่ ยังเบิกจากโตโยต้าอยู่ครับ กล่องอะไหล่ยังแปะตราโตโยต้ามาเลย และเวลาเบิกอะไหล่ ศูนย์ก็ต้องเบิกจากโตโยต้าครับ

แล้วก็ เอาน้ำมันเครื่องไปเองได้ด้วย

เทียบกับ A180 แล้ว CT200h ใหญ่กว่านะครับ และวัสดุ ดีกว่าด้วย

แล้วก็สำคัญคือ จัดอีเวนท์ทีไร กินฟรีทุกทีเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2013, 15:50:43 โดย Niceguy_C »

ออฟไลน์ artzzz001

• Full Member
ภายในหรูดีนะครับชอบ

แต่ภายก็ ok นะ ไม่น่าเกลียด แล้วก็ไม่ หรู ประมาณว่าอยู่ตรงกลางที่ยอมรับได้

ผมว่าผมก็ไม่ได้เป็นคนบ้านนอกนะ แต่ว่าเชื่อไหม ผมยังไม่เคยเห็นวิ่งตัวเป็นๆเลย CT200h เนี่ย

ออฟไลน์ SitdownstrikE

ภายในหรูดีนะครับชอบ

แต่ภายก็ ok นะ ไม่น่าเกลียด แล้วก็ไม่ หรู ประมาณว่าอยู่ตรงกลางที่ยอมรับได้

ผมว่าผมก็ไม่ได้เป็นคนบ้านนอกนะ แต่ว่าเชื่อไหม ผมยังไม่เคยเห็นวิ่งตัวเป็นๆเลย CT200h เนี่ย

เมื่อสองปีก่อน ผมมีสัมมนา ที่โรงแรมเรเนสซอง เพลินจิต  เจอ CT200h เรียงกันเป็นตับเลย

เหมือนว่า พี่จิมมี่จะไปที่นั่นด้วย แต่ผมไม่เจอพี่จิมแฮะ เพราะสัมมนาอยู่ข้างบน แล้วมองลงไป

อยากลงไปขับมาก สีสันบาดตาสุดๆ อิอิ

ออฟไลน์ Maxboost

• Jr. Member
  • **
ส่วนตัวเลยนะครับผมชอบ CT200h ครับ
อันนี้ขอตอบในฐานะที่เคยใช้ GTI, CT200h, และ Prius ครับ

ผมว่ามันตอบโจทย์สำหรับคนกรุงเทพฯ หลายๆ คนที่มีลักษณะการใช้รถในเมืองเป็นหลักซะส่วนใหญ่

ดีไซน์ภายนอกนั้นผมว่าหาสปริงโหลด + ล้อ 18 หรือ 19 จะทำให้รถคันนี้สวยขึ้นมากๆ
การขับขี่ก็อย่าไปคาดหวังอะไรกับพวกมาลัย (เพราะมันเป็นไฟฟ้าทำให้ Feedback หรือ Feeling ต่างๆ ถูกกรองออกไปหมด) แต่กระนั้น Lexus ก็ยังปรับตั้ง Damping Rate มาได้ลงตัวทีเดียว Firm แต่ไม่กระด้างเท่าไหร่ แล้วยิ่งถ้าเลือกตัว F-Sport แล้วยังมี Lateral Damper จาก Yamaha มาให้อีกด้วย เพราะฉะนั้นทางโค้งผมว่ามันสนุกนะ
ความแรงนั้น อย่าไปหวัง แต่มันก็ไม่ได้ขี้เหร่อะไร ต้องคอยเตือนตัวเองว่ามันเป็น Hybrid แล้วขับแบบ Hybrid แล้วคุณจะโอเคกับอัตราส่วนของความสนุกต่ออัตราการกินน้ำมัน
ภายใน สวย หรู สมราคา Lexus อยู่แล้ว วัสดุกินขาดเมื่อเทียบกับเพื่อนๆ (GTI, A-Class, Prius)
การบริการก็ดีสมฐานะรถ Lexus ส่วนอะไหล่ผมก็ไม่เห็นว่ามันจะแพงอะไรนะครับ เบิก TP-CAP ที่บ้านโพธิ์เหมือนปกติ

ส่วนตัวเสียดายที่รีบขายไป เพราะลึกๆ ผมกว่าผมอยากเก็บ CT200h ไว้แทน Prius ด้วยเหตุผลของเส้นสายตัวรถ การตบแต่งภายใน และ ช่วงล่าง
ส่วนเมื่อเทียบกับ GTI นั้น พวกความแรง ความหนึบ เสียงเร้าใจ มันจะรู้สึกเหนื่อยเวลารถติด เบื่อๆ แล้วยิ่งเวลารถขับกันช้าๆ คุณอาจหงุดหงิดได้เพราะรู้สึกว่ากำลัง (ของรถ) มันถูกอัดอั้นไว้ อีกอย่างค่าน้ำมันอ่วมครับ

ช่วงนี้เห็นว่าขายยาก ผมว่าลองต่อแรงๆ ไปเลยครับ น่าจะเห็นส่วนลดสักแสน +/- (มั้งนะครับ ไม่รู้ตอนนี้ยังได้ป่าว)
แนะนำตัว F-Sport ครับ (เพราะ GPS แบบ Built-In ยังไงๆ ผมว่าใช้ในไทยไม่ค่อยเวิร์ค) แล้วลองไปหาล้อ F-Sport Trident 18 นิ้วมาใส่ดู

ออฟไลน์ beebird

เห็นด้วยกับคุณ Maxboost ครับ ... อาจจะได้ภาพลักษณ์สวยงาม วัสดุที่มีคุณภาพหน่อย ศูนย์บริการเหนือกว่าเจ้าอื่นๆมาก แต่โดยภาพรวมถ้าเรื่องค่าน้ำมันไม่ใช่ปัญหาใหญ่ ผมว่าดูตัวอื่นก็ไม่เลวครับ ด้วยความที่รถออกมาระยะนึงแล้ว ขึ้นกับว่าวันๆใช้รถกี่มากน้อยน่ะครับ แล้วก็มีระยะทางให้ขับสนุกๆ มากแค่ไหนครับ เป็นผมอาจจะมอง A250 / CLA / F30 ครับ

ออฟไลน์ BIGP

ส่วนตัวเลยนะครับผมชอบ CT200h ครับ
อันนี้ขอตอบในฐานะที่เคยใช้ GTI, CT200h, และ Prius ครับ

ผมว่ามันตอบโจทย์สำหรับคนกรุงเทพฯ หลายๆ คนที่มีลักษณะการใช้รถในเมืองเป็นหลักซะส่วนใหญ่

ดีไซน์ภายนอกนั้นผมว่าหาสปริงโหลด + ล้อ 18 หรือ 19 จะทำให้รถคันนี้สวยขึ้นมากๆ
การขับขี่ก็อย่าไปคาดหวังอะไรกับพวกมาลัย (เพราะมันเป็นไฟฟ้าทำให้ Feedback หรือ Feeling ต่างๆ ถูกกรองออกไปหมด) แต่กระนั้น Lexus ก็ยังปรับตั้ง Damping Rate มาได้ลงตัวทีเดียว Firm แต่ไม่กระด้างเท่าไหร่ แล้วยิ่งถ้าเลือกตัว F-Sport แล้วยังมี Lateral Damper จาก Yamaha มาให้อีกด้วย เพราะฉะนั้นทางโค้งผมว่ามันสนุกนะ
ความแรงนั้น อย่าไปหวัง แต่มันก็ไม่ได้ขี้เหร่อะไร ต้องคอยเตือนตัวเองว่ามันเป็น Hybrid แล้วขับแบบ Hybrid แล้วคุณจะโอเคกับอัตราส่วนของความสนุกต่ออัตราการกินน้ำมัน
ภายใน สวย หรู สมราคา Lexus อยู่แล้ว วัสดุกินขาดเมื่อเทียบกับเพื่อนๆ (GTI, A-Class, Prius)
การบริการก็ดีสมฐานะรถ Lexus ส่วนอะไหล่ผมก็ไม่เห็นว่ามันจะแพงอะไรนะครับ เบิก TP-CAP ที่บ้านโพธิ์เหมือนปกติ

ส่วนตัวเสียดายที่รีบขายไป เพราะลึกๆ ผมกว่าผมอยากเก็บ CT200h ไว้แทน Prius ด้วยเหตุผลของเส้นสายตัวรถ การตบแต่งภายใน และ ช่วงล่าง
ส่วนเมื่อเทียบกับ GTI นั้น พวกความแรง ความหนึบ เสียงเร้าใจ มันจะรู้สึกเหนื่อยเวลารถติด เบื่อๆ แล้วยิ่งเวลารถขับกันช้าๆ คุณอาจหงุดหงิดได้เพราะรู้สึกว่ากำลัง (ของรถ) มันถูกอัดอั้นไว้ อีกอย่างค่าน้ำมันอ่วมครับ

ช่วงนี้เห็นว่าขายยาก ผมว่าลองต่อแรงๆ ไปเลยครับ น่าจะเห็นส่วนลดสักแสน +/- (มั้งนะครับ ไม่รู้ตอนนี้ยังได้ป่าว)
แนะนำตัว F-Sport ครับ (เพราะ GPS แบบ Built-In ยังไงๆ ผมว่าใช้ในไทยไม่ค่อยเวิร์ค) แล้วลองไปหาล้อ F-Sport Trident 18 นิ้วมาใส่ดู

ขอบคุณครับ ข้อมูลดีมาก ถ้าเหลือซัก 1.8-1.9 น่าซื้อมากๆ ผมว่ามันไม่เกร่อดี ขนาดเมื่อเช้าเจอ Golf GTI 2คัน ตอนบ่ายเจออีกคัน รู้สึกเกร่อทันที ขำๆนะครับ

ออฟไลน์ Lertvarit

ขอเข้ามาเสริมเรื่องการบริการครับ

ผมว่า lexus นี่บริการสุดยอดมากกกกกกกกกกกก

เมื่อ 2 ปีที่แล้วเคยเข้าไปลอง IS250 เซลล์บริการดีสุดๆ พูดจาดี บอกจะเอามาให้ลองที่หมู่บ้านด้วย แต่ผมอยู่แถวนั้นเลยเข้าไปศูนย์เอง

ที่ศูนย์มีชาอังกฤษ อาหารเช้า อาหารเที่ยงให้ทาน ( อร่อยมาก )

พนักงานพูดจาดีทุกคน ลองเสร็จก็ให้บัตรสปาฟรีมาด้วย

แต่สุดท้ายก็ไปออก 320d เพราะ IS ไม่ตอบโจทย์เรื่องความประหยัด ( แพงไปหน่อยด้วย )

เรื่องการบริการพูดได้เลยว่า bimmer แพ้กระจุยครับ
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ WRD79

ผมว่ามันก็ถือว่ายังสวยอยู่เลยนะครับ ตอบโจทย์การขับขี่ในเมืองได้ค่อนข้างดีในเรื่องของความประหยัด
Mercedes Benz E220 W124
BMW X1 E84
HONDA HRV
HONDA Civic FK

ออฟไลน์ Ruksadindan

CT น่าสนใจ และไม่เหมือนใครด้วยครับ เหมาะที่จะซื้อ

ออฟไลน์ joufo

ผมเคยได้ใช้งานช่วงสั้นๆ (ก็หนึ่งวันครึ่งได้  :P )
ผมชอบนะครับ
แต่ผมติดอย่างเดียวคือ มันมีกลิ่นโตโยต้าเยอะไปนิดนึง (ไม่ได้ว่าไม่ดีนะครับ)
เช่น ก้านไฟเลี้ยว ฯลฯ
ผมว่าน่าจะออกแบบสำหรับใช้กับ Lexus มากกว่า ที่จะใช้ร่วมกับ Toyota หนะครับ (ไหนๆ ก็แตกแบรนด์มาแล้วน่าจะลงทุนอีกนิด)

บางครั้ง ก็มีอารมณ์แว๊บมาในหัวเหมือนกันว่า มันคือ Prius ในรูปแบบ พรีเมี่ยม (ซึ่งผมว่านี่คือข้อดีนะครับ คือเอาข้อดีของ พรีอุส มาอัพเกรดให้เป็นรถพรีเมี่ยม)

ส่วนเรื่องอื่น ก็ตามท่านอื่นบอกครับ

สำหรับ Lexus ผมชอบศูนย์บริการ
เพราะว่า มันคือเอาข้อดีของศูนย์โตโยต้า มาอัพเกรดให้เป็นแบบพรีเมี่ยม
ซึ่งผมว่า เจ๋งมาก
และสำหรับการใช้งานของผม ที่ใช้รถเยอะมากๆๆๆๆ แล้ว Lexus เป็นรถที่ไว้ใจได้
เหมือนกับที่ไว้ใจ Altis ให้เป็นรถที่เอาไว้วิ่งใช้งานแบบหายห่วงได้หนะครับ

ตอนนี้เห็นมีโปรดอกเบี้ย 0% อยู่
แถมคุยดีๆ ราคาก็อาจจะลดได้ ผมว่า ก็น่าสนใจอยู่ครับ

เรื่องมีเสน่ห์อยู่มั๊ย ผมว่าแล้วแต่รสนิยมแล้วหละครับ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
ผมเทียวไปเทียวมารุ่นนี้อยู่หลายรอบครับ ชอบที่ขนาดเหมาะสำหรับเมืองและการประหยัดแต่สุดท้ายก็ไม่ได้ซื้อ

แต่ถ้าเป็นผมตอนนี้ถ้าจะเอาขอไปมือ2รถศูนย์ครับ ประกันยังมี ถูกกว่าเยอะ รถปีใหม่ๆมีให้เลือก ลองดูๆแนวทางนี้ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ยังสวย และ ดูดีครับ

ส่วนตัวคิดว่า F sport แพงไปจริงๆ

ก็อย่างว่าแหละ ค่ายนี้ ตั้งราคาไม่สนโลกเลย อยากซื้อก็ซื้อ

ถ้าเอาตัวล่างๆก็เวิร์คครับ ถ้างบถึงจัดท็อปไปเลย

ออฟไลน์ jan_e39

CT200H  งามมากมากครับ ผมว่ามือสองปีใหม่ๆ ยังมีประกันแบบไม่จำกัดระยะทางนี่โอเคเลยครับ 

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
ส่วนตัวผมคิดว่ามันเหมือน mazda 3 มากเลย
ใช้เครื่องพรีอุสอีก ทำใจกับราคาที่ขายไม่ได้จริงๆ
แต่คงแล้วแต่คนชอบ

ออฟไลน์ mypop

การออกแบบ ท้งภายใน (วัสดุดีมาก) และภายนอก ผมยกให้เป็นเบอร์ 1 ใน Segment นี้ครับ

ออฟไลน์ zeb80

ใช้เครื่องเดียวกับ prius โดยไม่ได้ทำอะไรเลย มันเลยทำให้ผมรับราคาไม่ได้ แหะๆ