ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยเลือกรถให้หน่อยครับ  (อ่าน 2596 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tae-rx

• Jr. Member
  • **
รบกวนช่วยเลือกรถให้หน่อยครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 20:09:49 »
รบกวนช่วยเลือกรถ (ที่จะขายออกไป) ให้หน่อยครับ ผมเองมี Plan จะซื้อรถใหม่ให้แฟนใช้แทนรถเก่าเนื่องจากอยากได้รถใหญ่ขึ้นหน่อยและตอนนี้เจ้าตัวเล็กก็เริ่มโตแล้ว แฟนใช้ Vios ปี '03 รุ่น E ติด gas มาแล้ว ไมล์ประมาณแสนกว่า สภาพเดิมๆ คันนี้วิ่งเยอะ ส่วนอีกคันผมใช้เอง Soluna ท้ายหยดน้ำ ปี '02  รุ่น G  ไม่ติด gas คันนี้วิ่งน้อยมาก ไมล์ประมาณ แปดหมื่นกว่า สภาพค่อนข้างใหม่เนื่องจากจอดซะส่วนใหญ่

แต่ต้องขายออกไปคันนึง เพื่อใช้เป็นเงินดาวน์สำหรับซื้อคันใหม่ แต่คิดไม่ตกว่าจะขายคันไหนดี ไปถามที่เต๊นท์กับทางชัวร์ให้ราคาก็น่าใจหาย ทั้งสองคันราคาต่างกันหลายหมื่นอยู่ รบกวนขอคำแนะนำว่าจะขายคันไหนดีครับ ใจจริงๆ แล้วอยากเก็บ Vios ไว้เนื่องจากติด gas แล้ว เครื่องก็ยังดีอยู่ อัตราเร่งดีกว่า ภายในนั่งสบายกว่า แต่เป็นปกติสำหรับรถวิ่งแสนกว่า ช่วงล่างอาจจะไม่แน่นเหมือนอีกคันนึง เริ่มมีซ่อมมีเปลี่ยนเป็นระยะๆ เกรงว่าถ้าเอาคัน Vios ไว้จะต้องซ่อมตลอด

ถามเพิ่มนิดนึงครับว่าราคาทั้งสองคันนี้น่าจะได้ประมาณเท่าไหร่

** ข้อมูลเพิ่มเติมครับ ราคาที่เต็นท์ตีให้ทั้งสองคันนี้ห่างกันประมาณ 6-7 หมื่นครับ คิดหนักเลยทีเดียว

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2013, 21:07:42 โดย Tae-rx »

ออฟไลน์ M Performance

• Sr. Member
Re: รบกวนช่วยเลือกรถให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 20:33:04 »
เคสนี้ผมว่าขาย Soluna ตามที่คุณคิดไว้นั่นแหละครับ

ช่วงล่าง Vios น่าจะทำได้นะครับ

รถต่างกันแค่ปีเดียวเอง แถมติดแก๊สมาแล้วด้วย
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ Emission-Tester

Re: รบกวนช่วยเลือกรถให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 21:09:42 »
ขาย Soluna ครับ

vios ราคาซ่อมบำรุงรักษาช่วงล่าง คงไม่แรง อะไหล่แท้ เทียบ มีให้เลือก จบได้ไม่ยาก
vios รุ่นปี 02 นี้ ถ้าผมจำไม่ผิด ติดแก๊สวิ่งทนดีมากๆ
Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ puo

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 22:23:19 »
ขายโซลูน่าครับ เพราะอย่างน้อย วิออส ก็เป็นรุ่นที่ใหม่กว่า รูปโฉม โนมพรรณ ก็สวยกว่า  อะไหล่ของวิออส ก็ยังมีมากกว่าโซลูน่าครับ ;)

ออฟไลน์ artzzz001

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 23:24:07 »
ขาย Soluna อีกแรงครับ อะไหล่ vios ถูก+เยอะ ตั้งแต่หัวกันชนยันปลายท่อแสตนเลส!

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 23:44:26 »
ขาย Soluna น่าจะดีกว่าครับ เก็บวีออสดีกว่าแน่นอน เพราะโดยรวมดีกว่าเยอะครับ โดยเฉพาะสมรรถนะ

นอกจากว่า ส่วนต่างราคาขายมีผลมากๆ แต่ผมคิดว่า คงไม่ขนาดนั้นจริงมั้ยครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 11:06:18 »
ขายโซลูน่าอีกหนึ่งเสียงครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 11:27:31 »
ขายโซลูน่าอีกเสียงครับ ถ้ามั่นใจว่ารถคุณดีก็ขายเองครับน่าจะได้เพิ่มจากเต้นท์อีกหน่อยตอนนี้ราคากลางตัวนี้อยู่ที่ 250,000 ส่วนวีออสได้ 290,000 แต่ติดแก๊สแล้ววิ่งเยอะอีกก็เหลือราวๆ 250,00 - 270,000 สรุปแล้วยังไงปล่อยโซลูน่าดีกว่าครับ

ไม่ทราบว่าเต้นท์ตีให้เท่าไหร่ครับ ผมไม่ค่อยรู้ราคาเต้นท์ที่เค้าตีรถเก๋ง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ tada

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 11:47:11 »
ขายคันเก่าไปเถอะครับ ราคามันจะเจ็บตัวมากขึ้นเรื่อย ๆ จะยิ่งทำใจลำบากเข้าไปใหญ่ กัดฟันนิดนึงเพื่อชีวิตที่ดีกว่า

ออฟไลน์ Devill_PRO

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 12:59:29 »
คันไหนขายได้ราคาสูง ขายคันนั้น ซื้อคันใหม่ ผ่อนสบาย
จะเอาคันใหม่ให้แฟนใช้อยู่แล้ว เก็บคันเล็กๆ ไว้ใช้คนเดียว
คันที่ค่าบำรุงรักษาต่ำ

เป็นผมเก็บ Soluna ขาย Vios เพราะผมมี Soluna ปี 97 ติดแก๊ส วิ่งไป 3 แสนกว่า
เคยซ่อมหนัก ๆ ไม่เกิน 5 พัน นอกนั้น 4-5 เดือนเปลี่ยนน้ำมันเครื่องที เครื่องไม่เคย O/H
ไม่เคยซ่อมเกียร์ ทุกวันนี้เอาให้พ่อตาใช้วิ่งไปส่งหลาน
เป็นรถที่ทนทานมากๆ ค่าบำรุงรักษาต่ำ อะไหล่หาง่าย ราคาถูกมากๆ
เก็บไว้ใช้ได้อีกหลายปี ส่วน Vios ราคาจะตกลงเรื่อยๆ แต่ Soluna มันไม่ตกแล้วครับ
เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ จากประสบการณ์ที่ใช้

ออฟไลน์ r0okiEz

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 14:44:33 »
ขาย soluna อีกเสียงครับ

วีออส เริ่มเสีย แต่ผมว่ามันซ่อมแล้วน่าจะจบนะ   และถ้าเลือกเก็บ soluna ไว้ ค่าน้ำมันก็จะไม่ประหยัดเท่าแก็ส

และถ้าคุณนำไปติดแก็ส อาจจะมีปัญหาเหมือนวีออส หรือมากกว่าก็เป็นได้(แถมไม่รู้ว่าจะซ่อมจบไหม)  ;D
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ