ผู้เขียน หัวข้อ: ยาง michelin primacy 3st  (อ่าน 14869 ครั้ง)

ออฟไลน์ RL1234

• Jr. Member
  • **
ยาง michelin primacy 3st
« เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 09:24:23 »
พอดีกำลังจะเอารถศรีภรรยาไปเปลี่ยนยางรับหน้าฝน ของเดิมที่ใช้อยู่ตราสะพานหิน ER33 เข้าระยะห้าหมื่นแล้ว ดอกเหลือสี่มิล เสียงดังพอควรและมีตึงตังเยอะกว่าเดิมมาก โทรไปถามร้านยางถามหา Primacy LC ที่เค้าว่านุ่มเงียบกัน ร้านบอกว่าของหมด มีแต่ตัวใหม่ เห็นว่าใส่ติดรถมากับ accord G9 ราคาไม่แรงมากเมื่เทียบกับ GR90 แต่ยังไม่แน่ใจเรื่องความนุ่มเงียบ ไม่นู้เหมือนตัว LC รึเปล่า รบกวนเพื่อนๆพี่ในบอร์ดช่วยกรุณาแนะนำหน่อยได้มั้ยครับว่าเป็นยังไง

แฟนใช้แคมรี่ไฮบริดขับไม่เร็วแต่เน้นนุ่มเงียบครับ

ออฟไลน์ Exeter

• **
Re: ยาง michelin primacy 3st
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 11:08:45 »
ตัวนี้ผมใช้อยู่ ติดรถมากับ g9 ครับ ตอนแรกๆก็รู้สึกนุ่มดี แต่ตอนนี้รู้สึกว่ากระด้างขึ้นมาก แถมเลี้ยวทีไร จะหักมากหักน้อยก็ร้องเอี๊ยดอ๊าดดังมากตลอดเลยครับ ส่วนตัวชอบ toyo c1s มากกว่าครับ

ปล. ใช้มาเดือนครึ่ง 5000km เองครับ

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 11:11:53 »
ตัวนี้ผมใช้อยู่ ติดรถมากับ g9 ครับ ตอนแรกๆก็รู้สึกนุ่มดี แต่ตอนนี้รู้สึกว่ากระด้างขึ้นมาก แถมเลี้ยวทีไร จะหักมากหักน้อยก็ร้องเอี๊ยดอ๊าดดังมากตลอดเลยครับ ส่วนตัวชอบ toyo c1s มากกว่าครับ

ปล. ใช้มาเดือนครึ่ง 5000km เองครับ

ไอ้ย่ะ ไหนเปลี่ยนแล้วแต่แย่กว่าเดิม ดีนะที่ยังไม่เอามาถามก่อน toyo c1s นี่นุ่มเงียบรึเปล่าครับ เส้นละประมาณเท่าไหร่ครับ

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 11:15:55 »
c1s ตอนผมเปลี่ยนมาใหม่ๆ รู้สึกได้เลยว่ามันนุ่ม+เงียบมากครับ วิ่งเร็วๆนิ่งมาก เส้นละเท่าไรนี่ผมจำไม่ได้แล้วครับ แต่ไม่แพงมากครับ

ออฟไลน์ keamglad

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 11:24:25 »

ไอ้ย่ะ ไหนเปลี่ยนแล้วแต่แย่กว่าเดิม ดีนะที่ยังไม่เอามาถามก่อน toyo c1s นี่นุ่มเงียบรึเปล่าครับ เส้นละประมาณเท่าไหร่ครับ
ตอนผมเปลี่ยางก็เลือก c1s กะ primacy เหมือนกัน  แต่เช็คกี่ร้านๆ ราคาห่างกันเยอะมากกกกกกกกกกก  (ขอบ 15) ตอนนั้นรู้สึก primacy จะ 2900 ส่วน toyo c1s จะ 3600

ตอนนี้อาจจะถูกลงแล้วมั้ง

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 11:26:22 »

ตอนผมเปลี่ยางก็เลือก c1s กะ primacy เหมือนกัน  แต่เช็คกี่ร้านๆ ราคาห่างกันเยอะมากกกกกกกกกกก  (ขอบ 15) ตอนนั้นรู้สึก primacy จะ 2900 ส่วน toyo c1s จะ 3600

ตอนนี้อาจจะถูกลงแล้วมั้ง

แล้ว Primacy LC ที่เปลี่ยนมาเป็นยังไงบ้างครับ ถ้าดีจิงๆ ผมคงต้องไปเสาะหาร้านที่มีของแล้วล่ะ

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 11:29:22 »

5000 กิโลเมตร มันร้องแล้วเหรอครับ แย่ไปหรือเปล่าครับ หรือปกติของรุ่นนี้ครับ
 :-\ :-\ :-\

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 11:40:55 »
นั่นสิครับ ผมล่ะไม่เข้าใจ ตอนแรกนึกว่าเสียงคันอื่น พอเปิดกระจกเท่านั้นล่ะของเราชัวร์  :-\

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 14:15:16 »
ของรถที่บ้านก็ดังครับ
Camry 2.4Q  03
ไม่ต้อง5000โลหรอก ติดมาใหม่ๆเลย
เหยียบเร่งเครื่องตอนกำลังออกจากยูเทิร์น เสียงดังสนั่นหวั่นไหว
เล่นโค้งที่ความเร็วสูงๆก็หึ่งเหมือนกัน
แต่เรื่องนุ่มเงียบนี่ใช้ได้ครับ คงเหมาะไว้ใส่รถวิ่งชิล
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ dusitmon123

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 14:33:52 »
LC ก็ดังครับ ผมเคยใส่กับ Camry 03 เหมือนกัน

แต่ตัวใหม่จะรีดน้ำดีขึ้น แล้วก็ย้วยน้อยลงครับ

แต่ด้วยตัวยางมันค่อนข้างนิ่ม เวลาเจอแรงบิดเยอะๆ หรือเข้าโค้งหนักๆ ยางบิดตัวมาก มันก็จะร้องง่ายครับ

ถ้าเอาดีแบบโดยรวม ไปมอง Pilot Sport 3 ดีกว่า ติด G9 ตัวท้อปสุดขอบ 18 มา

ออฟไลน์ swan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 20:31:58 »
ลองดู TOYO T1sport ไหมครับ ผมเพิ่งเปลี่ยนมา รับรองนุ่ม หนึบแน่ๆ ส่วนราคาคงต้องลองสอบถามกับทางร้านดู

วิธีการที่จะรักษาสภาพยางให้ใช้งานได้ยาวๆ โดยไม่ให้มีเสียงดังก่อนเวลาอันควร

- หมั่นสลับยางและถ่วงล้อใหม่ทุกๆ 10,000 กิโล จะช่วยให้การสึกของหน้ายางมีความสม่ำเสมอกัน ช่วยลดเสียงได้ดี
- รักษาแรงดันลมยางให้อยู่ในเกณฑ์ที่เหมาะสมอยู่ตลอดเวลา ถ้าเป็นไปได้ควรใช้แรงดันลมให้คงที่เท่าเดิมตลอดอายุการใช้งาน เพราะแรงดันลมที่ต่างกัน การสึกหรอของหน้ายางจะต่างกัน
- หมั่นตรวจเช็คศูนย์ล้อให้อยู่ในค่าที่ถูกต้องอยู่เสมอ

เพียงเท่านี้คุณก็จะสามารถใช้ยางชุดนั้นๆได้ยาวนานคุ้มค่าครับ

ปล. ผมเคยใช้ยางได้ถึง 80,000 กิโล โดยทำตามวิธีข้างต้นใน CIVIC FD โดยที่เสียงดังเพิ่มขึ้นไม่มากเมื่อเทียบกับยางใหม่ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2013, 20:35:24 โดย swan »

ออฟไลน์ Nickuk1

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2013, 02:13:11 »

ของผมติดรถมากับg9เหมือนกัน ออกรถปลายมีนา ใช้มาพันกว่าโล ร้องสนั่นทุกวันที่ขับวนขึ้นตึกจอดรถ

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2013, 09:13:58 »
เพิ่งเข้าร้านยางไปดูมา ดอกยางไม่ค่อยสวยเลย คนขายบอก มันเป็นยางสูตรใหม่ มาแทนLC เห็นว่าโฆษณาว่าระยะเบรกสั้นกว่าlc และจะเกาะกว่า แต่ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนน ยังไม่เคยใช้และกะจะไม่ลองด้วยเพราะแลดูดอกยางมาคล้ายกับxm2 จัง xm2 นั้นพอมีอายุหน่อยๆ เลี้ยวกลับรถไม่ร้องครับ แต่ฟรีทิ้งเลย :P