ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงเครื่องยนต์ วีออส ดังขนาดนี้เลยเหรอครับ  (อ่าน 17118 ครั้ง)

ออฟไลน์ sriracha

• Full Member
    • alex auto shop
ตามคลิปเลยครับ

เสียงจากอะไรครับ ยังกะรถไถนาเลย
หาจอตรงรุ่น จอแอนดรอย หรือจะขับ all new civic ไม่งั้นก็ ปลั๊กปลดล็อกจอ ที่รถทุกคันควรมี

ออฟไลน์ aoddy1

• Sr. Member
Re: เสียงเครื่องยนต์ วีออส ดังขนาดนี้เลยเหรอครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 00:32:00 »
เอาเข้าศูนย์ที่ซื้อดีกว่าครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

• Hero Member
Re: เสียงเครื่องยนต์ วีออส ดังขนาดนี้เลยเหรอครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 00:48:13 »
เสียงวาล์วเตะลูกถ้วยครับ จริงๆก็ดังคล้ายๆแบบนี้ล่ะครับ

แต่นี่ค่อนข้างดังเสียงผิดปกติไปหน่อยครับ ลองเข้าศูนย์เช็คดูครับ

ออฟไลน์ toonnazaone

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 00:50:08 »
เหมือนเสียงแขกนะครับ

ออฟไลน์ sriracha

• alex auto shop
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 01:01:22 »
น้องเขาบอกว่า เข้าไปแล้วรอบหนึ่ง ตอนเช็ค 1000 โล ช่างศูนย์บอกว่า ตั้งองศาฉีดน้ำมันให้ใหม่แล้ว ไม่ดังอยู่คืนเดียววันที่เข้้าศูนย์ ตอนเช้ามาก็ดังอีก

ฟังเสียงแล้วน่าจะเกิดจากวาวล์ใช่ไหมครับ แล้วทำไมศูนย์บอกว่าตั้งองศาหัวฉีดใหม่ เป็นตอนเช้าๆที่เครื่องเย็นๆครับ
หาจอตรงรุ่น จอแอนดรอย หรือจะขับ all new civic ไม่งั้นก็ ปลั๊กปลดล็อกจอ ที่รถทุกคันควรมี

ออฟไลน์ zr120

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 08:43:06 »
หลับตาฟัง   ดังเหมือนรถอีแต๋นเลย

ออฟไลน์ toonnazaone

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 09:06:57 »
น้องเขาบอกว่า เข้าไปแล้วรอบหนึ่ง ตอนเช็ค 1000 โล ช่างศูนย์บอกว่า ตั้งองศาฉีดน้ำมันให้ใหม่แล้ว ไม่ดังอยู่คืนเดียววันที่เข้้าศูนย์ ตอนเช้ามาก็ดังอีก

ฟังเสียงแล้วน่าจะเกิดจากวาวล์ใช่ไหมครับ แล้วทำไมศูนย์บอกว่าตั้งองศาหัวฉีดใหม่ เป็นตอนเช้าๆที่เครื่องเย็นๆครับ

เป็นแค่ตอนเครื่องเย็นใช้ไหมครับ พอขับไปพอเครื่อนร้อนแล้วไม่ไปใชไหม ถ้าใช้ก็เป็นอาการเดียวกันbt50proผมเลย เป็นเสียงแขก เกิดจากตอนเครื่องเย็นแล้วองศาการจ่ายน้ำมันไม่หมอกสม ต้องแก้ที่ecuอัพpcmใหม่ ไม่งันดับเครื่องแล้วติดใหม่ก็เป็นเหมือนเดิม

ออฟไลน์ Thor.1

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 09:18:00 »

เป็นแค่ตอนเครื่องเย็นใช้ไหมครับ พอขับไปพอเครื่อนร้อนแล้วไม่ไปใชไหม ถ้าใช้ก็เป็นอาการเดียวกันbt50proผมเลย เป็นเสียงแขก เกิดจากตอนเครื่องเย็นแล้วองศาการจ่ายน้ำมันไม่หมอกสม ต้องแก้ที่ecuอัพpcmใหม่ ไม่งันดับเครื่องแล้วติดใหม่ก็เป็นเหมือนเดิม

เครื่องดีเซลตอนเครื่องเย็นอาจเป็นได้ครับ  จ่ายน้ำมันผิดจังหวะมันจะดังเหมือนเขกแบบนั้น

หรือแต่งเครื่องมาเยอะ+ดันราง+ปรับองศาจ่ายน้ำมัน รถดีเซลบางคันดังยิ่งกว่าในคลิปนี้มาก

แต่เครื่องเบนซินไม่ว่าจะเย็นแค่ไหนก็ต้องไม่ดังเท่านี้

ท่านจขกท. ลองให้เจ้าของรถฟังอีกทีครับ ว่าดังจากข้างบน(ฟังข้างบนตามคลิป)

หรือดังจากข้างล่าง(นอนฟังใต้เครื่อง)

ถ้าดังจากข้างบนก็คงเป็นพวกชุดวาล์วต่างๆ  (แต่ก็ไม่ควรดังเหมือนในคลิป ) เครื่องร้อนแล้วควรเงียบ

ถ้าดังจากข้างล่างคงมีเฮ........คิดว่าชาฟท์(แบร์ริ่ง) ก้านสูบ-ข้อเหวี่ยงละลาย...........ยาวชัยเลยครับ
:P

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 09:26:33 »
ไม่ได้ดังตลอด คงไม่ใช่ชิ้นส่วนพวกข้อเหวี่ยง หรือเพลาลูกเบี้ยวครับ

ส่วนจะดังอะไรนั้นคงต้องดูตัวเป็น ๆ กัน ดีกว่า รถอยู่ในประกัน เข้าศูนย์ก่อนครับ

ออฟไลน์ noobs

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 09:49:29 »
ดังแบบนี้ผิดปรกติมากครับ มันดังมาก..ต็อกๆๆ น้องๆ เครื่องคูโบต้า เลย

คงต้องหาทางออกกับศูนย์ TOYOTA แล้วละครับ ว่าแต่มันดังตั้งแต่วันแรกที่ออกจากศูนย์เลยไหม

หรือเพิ่งเริ่มมีอาการ..

ขอให้มีทางออกที่ดี แก้ปัญหาจบครับ

ออฟไลน์ r0okiEz

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 10:37:02 »
เข้าศูนย์เช็คอีกรอบเถอะครับ มันต้องมีอะไรผิดปกติแน่นอน แบบนี้สตาร์ทรถทีตื่นกันทั้งซอย  ;D
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ wannachat

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 11:39:05 »
ผม vios mt 2011

เสียงแบบนี้ ผมเริ่มดังตั้งแต่ประมาณ 4000 โล  แต่ดังเบากว่านี้(ดังแบบนี้ แบบพอได้ยินอยู่) (ดังเบาๆถือว่าปกติ เพราะวีออสมีเสียงแบบนี้กัน)

แต่แบบนี้ดังเกินไป ผิดปกติแน่นอน ต้องเปลี่ยนอะไหล่ใหม่แน่ๆตามโพสบนๆแหละ วาล์วเขก

วีออสเราปรับวาล์วเขาว่าไม่มีนะ เพราะเครื่องยนต์เรามันระบบปรับองศาวาล์วอัตโนมัติตามรอบ(สงสัยช่างปรับตั้งค่าทางเครื่องมือเข้า ecu)

ออฟไลน์ nodano

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 11:42:00 »
เข้าศูนย์เช็คดูค่ะ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 15:00:12 »
อยู่ใน warranty ก็เอาเข้า 0 ดูอีกทีดีกว่าครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 15:28:36 »
1NZ ในวีออส ลูกเบี้ยวจะเตะวาล์วผ่านลูกถ้วยครับ ถ้าลูกถ้วยสึกมาก วาล์วจะยัน

ซึ่งถ้าใช้น้ำมันเบนซิน หรือ แก๊สโซฮอล์อย่างเดียว ก็แทบไม่ต้องเช็คอะไรเลยตลอดอายุเครื่องครับ ทำนองเดียวกับเครื่อง ZZ-FE ของอัลติส ถ้าใช้น้ำมันเบนซิน หรือ แก๊สโซฮอล์อย่างเดียว ก็ไม่ต้องห่วงอะไรอีก

ยกเว้นใช้แก๊ส ก็ต้องดูระยะห่างวาล์วกันบ่อยๆ

เสียงแบบนี้ไม่น่าใช่ตั้งองศาหัวฉีด แน่ๆ ต้องเปลื่ยนศูนย์ดูครับ

ออฟไลน์ dunghill

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 17:37:14 »
อ้าว ไม่ได้ปกติหรือครับ รถอาที่บ้านก็เป็น ปี 2012 รุ่น G ปิดฝากระโปรงยังได้ยิน
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 18:42:47 »
รถแฟนผมรุ่นปี 2012 ไม่แก้ส
เสียงเงียบกว่านี้ครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ karn5811

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 20:57:46 »
เสียงเครื่อง วีออส ก็โทนเสียงแบบนี้แหละครับบ แต่จะไม่ดังเท่านี้

เอาใช่ช่วยสุดๆครับบบ

รถผก็เคลมยอยพวงมาลัยไปแล้ว พวกมาลัยก็ยัง ดังกึกๆอยู่บางทีที่เลี้ยวรถ แถมหนักกว่าเดิมนิดหน่อย

แต่ผมรับได้เลยปล่อยผ่านๆไปครับ รถเหลือประกันอีกเกือบๆ1 ปี

เอาเข้าศูนอีกก็ กลัวปวดหัวอีก 555

ออฟไลน์ Moshimaru

• **
    • new altis
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 22:18:55 »
โอ้ โห เสียงอลังการงานสร้างมากๆ รีบเข้าศูนย์เถอะครับ เสียงแบบนี้ไม่ดีเลย หายไวๆนะครับ

ออฟไลน์ ทาโก๊ะยากิ

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 23:52:34 »
เสียงดังขนาดนี้ไม่ปกติเเล้ว รถยังอยู่ในระยะรับประกันตอนนี้ต้องเข้าศูนย์อย่างเดียว เเต่เสียงดังเหมือนวาล์วเขกเลยอะ

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2013, 20:53:11 »
ของผมตัว 2012 เพิ่งวิ่งไป 6 พันกว่าโล ก็เป็นเสียงเดียวกันเป๊ะเลยครับ ผมว่าปกติมากๆ