ผู้เขียน หัวข้อ: เวลานั่งเบาะหลังรัดเข็มขัดนิรภัยกันรึเปล่าครับ  (อ่าน 5877 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mongrun

• Newbie
  • *
คือผมมาคิดๆว่าเวลาเราจะซื้อรถเนี่ย เราดู option เรื่องความปลอดภัยเป็นหลัก
แต่ในชีวิตประจำวันเนี่ย คนรอบตัวผม รวมถึงผมด้วย ก็ไม่ได้รัดเข็มขัดเวลานั่งเบาะหลังเลย
แต่เวลาขับกับนั่งเบาะหน้าก็รัดนะครับ ในกฎหมายเค้าบังคับคนนั่งหลังต้องรัดด้วยรึเปล่าครับ
เลยอยากทราบว่าคนอื่นๆเป็นเหมือนผมรึเปล่า ว่านั่งหลังแล้วไม่รัดเนี่ย

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
ผมก็เป็นแบบคุณครับ ไม่ชอบรัด คือ ไม่อยู่ในใจเลยครับ พอไปอยู่ต่างแดนหลายปี ตอนนั้นไปที่ไปรษณีย์ แม่ส่งพัศดุมาให้ ไปกัน 4 คน ผมนั่งหลัง แล้วรถเกิดอุบัติเหตุ รุนแรงขนาดที่ผมจำไม่ได้ ว่ามันชนยังไง รู้สึกอีกที ก็อยู่ในโรงพยาบาลแบบงงๆ จำอะไรไม่ได้ ลืมตามาก็เห็นเพื่อน แม่เพื่อนและญาติๆอยู่รอบเตียง พยายามเรียกชื่อผม ถามว่าผมเป็นไงบ้าง ตอนนั้นยังงงว่า เค้ามาล้อมรอบเตียงเราทำไมกันเยอะขนาดนี้ และนั่นคือครั้งแรก ที่ผมรู้จักคำว่า "สลบ" การสลบ มันเป็นแบบนี้นี้เอง ทุกอย่างเหมือนฝันแล้วตื่นมา มันเหมือนภาพสโลโมชั่น แล้วเห็นแสงสีขาวอะไรสักอย่าง มองไม่ชัด

ที่เล่ามา จะสื่อว่า คาดเถอะครับ เพราะคุณไม่รู้เลยว่า อะไรจะเกิดขึ้นในอนาคต เมื่อไหร่คุณจะประสบอุบัติเหตุ การคาดเข็มขัด บางทีมันไม่ได้ช่วยให้คุณรอดเสมอไป แต่มันเป็นการผ่อนหนักให้เป็นเบา หลังจากนั้นมา ก่อนรถจะถูกสตาร์ตขึ้น สิ่งแรกที่ผมนึกถึงคือ เข็มขัดนิรภัย

"คาดเถอะครับ เพื่อคนที่คุณรัก"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2013, 21:57:21 โดย Wayfarer-R »

ออฟไลน์ csamabat

• Sr. Member
ถ้าหลานๆ เด็กๆนั่งผมจะสั่งให้คาดเข็มขัดกันหมดครับ แม้กระทั้งแถว 3 ผมเอง นั่งหลังก็คาด  แต่ถ้าผู้ใหญ่มานั่ง ก็ไม่รู้จะบอกยังไง บอกแล้วเขาบอก อึดอัด...
เลยมาฝึกเอาที่เด็กๆครับ

ตัวอย่างไม่คาดเข็มขัด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2013, 21:49:19 โดย csamabat »
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ SP

ผมเป็นโรคจิตครับ ขึ้นรถถ้าไม่คาดเข็มขัดมันจะเหมือนขาดอะไรบางอย่างไป รู้สึกไม่ปลอดภัยมากๆ

ออฟไลน์ gorilla

นั่งหลังผมก็คาดครับ  นั่ง Taxi ผมยังคาดเลย(ถ้ามี)

ใครไม่คาดก็ตามสบายครับผม ไม่ห่วงตัวเองแล้วใครจะห่วงครับ

ออฟไลน์ Pluem_411

เดี๊ยวนี้ผมคาดตลอดเลยทั้งนั่งหน้านั่งหลัง พอไม่คาดแล้วมันรู้สึกหวิวๆยังไงไม่รู้
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ Freekick042

ไอ้คันแรกมีเข็มขัดหลังผมดันต้องเป็นคนขับน่ะสิเลยไม่รู้ว่าถ้าไปนั่งแล้วจะคาดมั้ย
แต่เบาะหน้าติดนิสัยยังไงก็ต้องคาดไม่งั้นจะเหวอๆ

ออฟไลน์ Ruksadindan

คุณจะไม่คาดเข็มขัดของคุณก็แล้วไป ผมคาดเข็มขัดของตัวเองก็พอแล้ว

เลยมาฝึกเอาที่เด็กๆครับ

ชอบตรงนี้แหละ

ผมเป็นโรคจิตครับ ขึ้นรถถ้าไม่คาดเข็มขัดมันจะเหมือนขาดอะไรบางอย่างไป รู้สึกไม่ปลอดภัยมากๆ
คุณคงเป็นโรคจิตที่บอกว่าตัวเองโรคจิต เพราะอาการนี้เรียกว่า safety concern ดีครับ

ออฟไลน์ Parinceo

เพิ่งมาคาดปี 2 ปีนี้แหละครับ

พยายามเตือนคนอื่นด้วยครับ กลัวตาย

ออฟไลน์ r0okiEz

ผมขึ้นปุบคาดปับเลย คาดก่อนสตาร์ทรถอีก ฝึกตั้งแต่ตอนหัดขับรถจนติดเป็นนิสัยละ สอนน้องขับรถผมก็หัดให้คาดเข็มขัด ก็เชื่อฟังคาดตามตลอด

แต่แม่ผมซิ ไม่ยอมคาดเลย คะยั้นคะยอยังไงก็ไม่คาดเพราะท่านบอกว่าอึดอัด ชอบนั่งหลังตรงกลางแล้วไม่คาดเข็มขัด(อันตราย2เท่าเลย) ผมเลยบอกให้นั่ง

หลังคนขับแล้วคาดเข็มขัดนิรภัย  จนถึงตอนนี้ยอมนั่งหลังคนขับแต่เข็มขัดก็ไม่คาดเหมือนเดิม ไม่รู้จะทำยังไงจนปัญญาละ ก็เลยขับช้าๆเวลาท่านนั่งไปด้วย

:'( :'( :'(

อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ BG

• Jr. Member
  • **
Re: เวลานั่งเบาะหลังรัดเข็มขัดนิรภัยกันรึเปล่าครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2013, 23:23:37 »
เคสคนนึงที่รู้จัก นั่ง s-class กันมา 4 คน คนขับรถหลับใน ลงข้างทาง
ปรากฏว่า 2 คนหน้าแทบไม่เป็นอะไรเลย ในขณะที่ด้านหลัง สามีกระดูกหักทั้งตัว นอนรพ.เดือนกว่า ส่วนภรรยาเสียชีวิต

จริงๆ ถ้าคนนั่งหลังคาดเข็มขัดด้วย ก็คงไม่เป็นไร น่าเสียดายมากเลยครับ
และมีอีกหลายเคสนะครับ ที่คนขับรถรอด แต่ผู้บริหารเสียชีวิต หรืออาการหนัก เป็นเพราะเข็มขัดนิรภัยทั้งนั้น

สรุปว่า คาดกันเถอะ !

ออฟไลน์ 0%

Re: เวลานั่งเบาะหลังรัดเข็มขัดนิรภัยกันรึเปล่าครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2013, 01:09:34 »
เป็นคนขับรถเร็วมาก แต่เวลานั่งรถคนอื่น ขับบ้านๆ แต่เสียวมาก เลยคาดไว้ก่อน

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2013, 01:11:38 »
นั่งหน้าคาดตลอดครับ
นั่งหลัง ถ้าขับในเมืองความเร็วต่ำไม่คาด แต่ถ้าขับบนทางด่วนหรือใช้ความเร็วสูงๆ ก็คาด

ออฟไลน์ aA

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2013, 01:41:46 »
ด้านหน้าผมคาดตลอด

ด้านหลังไม่คาดโดยนิสัย แต่เคยคาดครั้งหนึ่ง เพราะคนขับซิ่งมาก กลัวตาย  :D

ออฟไลน์ Mark_UK

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2013, 07:26:51 »
ถ้าผมขึ้นรถ ผมต้องคาดและถ้าในรถเป็นญาติและคนสนิททั้งหมด ผมจะบังคับให้ทุกคนในรถคาดให้หมด เพราะเข็มขัดช่วยได้เยอะจริงๆ
และผมก็ชินกับการคาดเข็มขัดจนติดเป็นนิสัยเพราะอยู่เมืองนอกมานาน ที่นี่เคร่งครัดมากครับ

ป.ล. แม้แต่นั่งรถทัวร์ผมยังเลือก VIP หรืออะไรก็ได้ที่ดูปลอดภัยและมีเข็มขัดที่คาดช่วงเอวเหมือนในเครื่องบินอ่ะคับ
และแอบเซ็งกับรถตู้และแทกซี่เมืองไทยที่ชอบเอาเข็มขัดเบาะหลังไปซุกไว้ใต้เบาะ ผมเลยเลือกนั่งหน้าแทน

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2013, 11:25:24 »
เพื่อนผมรู้หน้าทีครับ เบาะคู่หน้า คาด

เบาะคู่หลัง ถ้าไม่คาด ลองผมโฉบไปมาสองสามที

"มันจะคว้ามาคาดกันเองครับ 555"

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2013, 13:37:44 »
เบาะหลังนั่งไม่เคยคาดครับ

แต่เบาะหน้าคาดประจำ มันชิน

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2013, 14:03:24 »
คาดครับ

ตอนนี้ผมก็คาดคัดทุกคนที่นั่งเบาะหลังให้คาดเข็มขัดด้วย

ปล. วีดีโอหลอนมาก อย่างกับ Final Destination
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ art_duron

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2013, 22:06:28 »
ผมก็จะคาดทั้งนั่งหน้าหรือหลังตลอดครับ อุ่นใจปลอดภัยกว่าเยอะ

ออฟไลน์ Minny

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 11:06:58 »
ตอนไปนั่งรถแฟน ปกตินั่งข้างคนขับเลย คาดค่ะ แฟนจะบอกให้คาดเสมอ แต่ถ้าวันไหนที่แฟนพาแม่ยายไปด้วย แม่ยายจะนั่งหน้า ส่วนเราต้องมานั่งหลัง ไม่คาดค่ะ

ส่วนของเรา รถกระบะ ส่วนใหญ่คาดก่อนขับ ยกเว้นถ้าไปไม่ไกลบางทีจะไม่คาด ส่วนเบาะหลังใครมานั่งก็ไม่คาดค่ะเพราะมันเป็นแคป ไม่มีเข็มขัด แต่ปัจจุบันถอดชุดเบาะหลังออกไปแล้ว
ก็แค่ผู้หญิงตัวเล็กๆ
I'm waiting for you, Ford Ecosport Ecoboost!

ออฟไลน์ zeb80

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 19:41:10 »
ไม่คาดด้านหลังเป็นอันตรายไม่เฉพาะกับตัวคนนั่งเอง แต่กับตัวคนนั่งข้างหน้าด้วย เวลาเกิดรถชนข้างหน้าตัวสามารถกระแทกเบาะหน้าจนพับลงไปได้เลยครับ
เหมือนคุณกฤษณะนักข่าวที่นั่งรถเข็น แกนั่งหน้าคาดเข็มขัดแต่คนนั่งหลังไม่คาดรถชนเบาะมันพับลงมาทำให้กระดูกสันหลังเค้าเสียหายพิการเลยครับ

คาดเถอะครับ