ผู้เขียน หัวข้อ: เกือบกลับบ้านดึกเพราะ แตร  (อ่าน 6165 ครั้ง)

ออฟไลน์ basboths

• Sr. Member
เกือบกลับบ้านดึกเพราะ แตร
« เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 22:04:43 »
ผมงงงวยอยู่นิสๆหลักจากกดแตรลงไปสองครั้งแล้วมันเงียบฉี่ อ้าวเชี่ย ไม่ได้ใช้รถ1วันเมิงแตรเสียเลยหรอ ปกติผมก็ไมค่อยบีบแตรหรอกครับ นอกจากโดนปาดตรงทางลงลอยฟ้าแบบกระชั้นชิด(มากๆ) หรือแค่เตือนคันที่เข้ามาใกล้เราเกินไป 1 ที

วันนี้ผมโดนแอดคอดเบียนเข้ามาเกือบจะสอยผมผมก็บีบแตรไป 2 ที แล้วมันเงียบ ป๊าดดดดดด เกือบชน เบรคหัวทิ่ม ซึ่งผมก็ไม่เข้าใจเขาว่า จะเข้าซ้ายแล้วทำไมไม่ชิดซ้ายตามตูมาละจะมาเบียดเพื่ออะไร แต่ก็นะครับคนเราไม่เหมือนกัน

แต่ผมข้องใจตรงที่ว่า ปาเจโร่ 2012 2.4 lpg ถ้าเอาไปเข้า0 เขาจะโทษว่า แตรไม่ดังเพราะติดตั้งแก็สรึป่าวครับเพราะมันไปยุ่งกับระบบไฟฟ้ารึป่าว เท่าที่ผมทราบ 0 จะแจ้งไม่ว่าอะไรเสียก็จะมาลงที่ตูไปติดแก็สมา - -* ซึ้งผมก็เข้าใจ0ว่า มันไปยุ่งกับระบบเขาจริงๆ

คือผมอยากถามว่ามันเป็นเพราะอะไรได้บ้างครับไอ่แตรไม่ดังเนี่ย

ออฟไลน์ jAk`CS

Re: เกือบกลับบ้านดึกเพราะ แตร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 22:12:54 »
ผมเคยเป็นครับช่วงหน้าฝนแบบนี้ เหมือนความชื้นและก็ละอองน้ำมันไปมีผลต่อการทำงานของแตร

บางครั้งจอดตากฝนไว้ทั้งวัน พอขับไปสักพักกดแตร เสียงเปลี่ยนไปยังกับรถคนละคัน
(ปกติใช้ Hella แดง เสียงจะดังกังวาล แต่ตอนมันเพี้ยนนี้เหมือนแตรรถJazzที่เคยหลุดจำนองมาขับเล่นอยู่เลย ดังปี๊น!!! เหมือนรถขายไอติม)

พอกลับมาจอดรุ่งเช้าก็หายดี แต่ช่วงตอนหน้าร้อนปกติดีทุกอย่าง ยัง งงๆอยู่เหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2013, 22:14:47 โดย jAk`CS »
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 22:30:27 »
แตรอาจจะพังเพราะฝนหรือเปล่าหว่า  ผมว่าน่าจะเคลมได้นะครับ

จะมาอ้างติดแก๊สแล้วแตรพังก็ทุเรศเกิน >_<

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 22:50:05 »
งั้นพรุ่งนี้ผมจะไปลองของที่ 0 แถวๆ บางใหญ่ซิตี้ครับ พรุ่งเช้ายังคิดอยู่เลยว่าจะขับรถยังไงดีนะเพราะเบียดกัน นรกแตก ประมาฯ เดอะฟาสทุกภาคมารวมกันในความเร็วไม่เกิน 30 ก.ม./ช.ม.

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 00:14:12 »
ผมเคยเป็นครับช่วงหน้าฝนแบบนี้ เหมือนความชื้นและก็ละอองน้ำมันไปมีผลต่อการทำงานของแตร

บางครั้งจอดตากฝนไว้ทั้งวัน พอขับไปสักพักกดแตร เสียงเปลี่ยนไปยังกับรถคนละคัน
(ปกติใช้ Hella แดง เสียงจะดังกังวาล แต่ตอนมันเพี้ยนนี้เหมือนแตรรถJazzที่เคยหลุดจำนองมาขับเล่นอยู่เลย ดังปี๊น!!! เหมือนรถขายไอติม)

พอกลับมาจอดรุ่งเช้าก็หายดี แต่ช่วงตอนหน้าร้อนปกติดีทุกอย่าง ยัง งงๆอยู่เหมือนกัน
ให้เขาหันลงครับ คันเก่าเคยใช้ ล้างรถทีเสียงเปลี่ยน หันลงแล้วดังเหมือนเดิม

ออฟไลน์ B@S!C

• Full Member
  • สมาชิกใหม่ครับ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 03:21:25 »
ของผมก็เคยแบบว่า ฝนตก จอดอยู่ดีๆ(ไม่ติดเครื่อง) แตรดังเอง ดังลั่น ที่สำคัญไม่ได้อยู่ที่บ้านด้วย เซ็งสุดๆ ต้องคลำหาแตรแล้วดึงสายไฟออกให้หมด  ท่ามกลางสายตาผู้คน  :-X

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 06:42:10 »
ผิดกับผม  รถผมที่ซื้อมาทุกคัน..ไม่มีแตร...ไม่มีไฟฉุกเฉิน...ไม่มีสตอปไฟสูง......(พูดเล่นครับ)  ขับรถประมาณสี่สิบปี  ใช้อุปกรณ์เหล่านี้ไม่ถึงสี่สิบครั้ง เท่าที่จำได้ รถที่ประจำการอยู่ปัจจุบันก็ไม่เคยใช้ครับ..

กลัวเขาไม่พอใจ อาศัยหลบเอาเอง สบายใจกว่า   จน ผบ. ออกปาก รถอะไรไม่มีแตร...

ออฟไลน์ YoungJet

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 07:55:22 »
ฟิวส์ขาดหรือเปล่า?
ไปดูที่กล่องฟิวส์หรือยัง?
2010 Honda Jazz
2009 Toyota Corolla Altis 1.6G
2001 Nissan Cefiro (sold)
1996 Peugeot 306 SR (sold)
1994 Honda Civic 3D (sold)
1993 Mitsubishi Lancer GLX (sold)
1984 Mitsubishi Colt Mirage (sold)

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 09:33:53 »
แตรเีสียเพราะติดแก็ส ถ้าไปทำร้านไม่ดีพอ น่าจะเกี่ยวถ้ายุ่งกับระบบไฟแล้วรวน ฟิวส์ขาด เดินระบบไฟไม่ดี
เพราะหลายคันติดมา ไฟรวน วิทยุรวน ไฟหน้า ไฟท้ายขาด ก็มีให้เห็นตลอด

ผมใช้รถที่ติดแก็สและไม่ติดแก็ส เห็นความต่างชัดเจนของระบบไฟ ต้องละเอียดหน่อยครับ
จะว่าไม่เกี่ยวก็ไม่ถูกนักนะครับ

ออฟไลน์ eamesBot

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 10:06:01 »
อาจจะเป็นที่ฟิวส์หรือป่าวครับ
ผมเคยรื้อพวงมาลัยเปลี่ยนเอง แล้วทราบว่า รถญี่ปุ่นหลายๆ รุ่น ฟิวส์แตรใช้ตัวเดียวกับไฟเบรคท้ายครับ
เคยอ่านเจอว่า ในกรณีที่เบรคกระทันหัน ไฟเบรคติดแล้วกดแตร อาจทำให้ฟิวส์ตัวนี้ขาดได้ครับ ลองเช็ดดูนะครับ ไฟเบรคยังติดอยู่หรือป่าว  ;D
เรื่องแก๊สไม่เกี่ยวแน่นอนครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 10:27:25 »
เช็คฟิวส์ครับ ถ้าไม่ขาดก้มไปเช็คข้อต่อที่แตรรถ บางคันมันจะหลุด
ถ้าหาไม่เจอก็จะมีอีกที่คือปุ่มกดที่พวงมาลัยซึ่งถ้าเป็นที่ตัวนี้
แนะว่าไป0รถดีกว่า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 11:12:19 »
ถ้าจะอ้างติดแก๊สมาก็คงเกินไปมั้ง

แต่ก็ไม่แน่ อาจจะมีอะไรที่เกี่ยวเนื่องกัน

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 11:39:16 »
ต่อไฟตรงเข้าแตรเลยครับ ไม่ดังแตรพัง ดังฟิวขาด
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 16:04:33 »
เคยเอา neon ลุยน้ำที่หน้าสมบัติบุรี บางใหญ่ (ฝนตกหนักท่วมกันชนหน้า ช่วงออกจากประตูสมบัติ)

ผล น้ำวนเข้าไปขังในก้นหอย แตรบอด ร้อง อี๊บ แทน

ถอดกันชน แล้วเอาน้ำเทออกมา ใช้ได้ดังเดิม

ออฟไลน์ r0okiEz

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 17:07:47 »
กลับบ้านดึก ยังดีกว่ากลับบ้านเก่านะครับ แตรไม่ดังนี้ เหมือนคนเป็นใบ้เลย :-X

ลองแงะกันชนหน้าดูครับ อาจจะเป็นที่ฟิวส์ หรือไม่ก็อาจจะมีอะไรหลวม  ;D
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 08:04:14 »
งงหนักครับ เมื่อวานนี้ลองแะฟิวออกมา อ้าวไม่ขาดนี่หว่า แล้วใส่กลับเข้าไป อ้าวดังได้ไงวะ สรุปคิดว่า หลวม (08.35) และตอนเย็นออกไปวิ่งที่สวนสาธราณะ ลองบีบดู อ้าวนิ่ง ลองถอดใส่ใหม่ ขยับๆ ก็ไม่ดัง - -* อะไรของมันวะเนี่ย มึงนี่ อาตร์ตัวพ่อจริงๆ

ผมว่าคงจะเข้า0วันนี้ละครับ     

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 19:27:40 »
อะัพเดทครับ ผมเข้า0มาแล้ว สรุป เขาบอกว่าไฟมัน ช็อด ตรงที่เรากดแตรครับ เลยต้องเปรี่ยนไอ่ตรงที่เรากดใหม่ รอ3วัน ผมยังไม่ได้ถามเลยว่าจะเสียตังรึป่าวเนี่ย - -*