ผู้เขียน หัวข้อ: ีวิธีไหนปลดล๊อกความเร็วสูงสุดเครื่อง Hybrid ได้บ้าง  (อ่าน 5203 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
พึ่งได้ดูคลิปแคมรี่ของพี่จิมมี่ เห็นเข็มความเร็วขึ้นก็น่าประทับใจ แต่ปัญหาคือความเร็วสูงสุดผมว่าน้อยไปหน่อย จริงๆถ้าปลดล๊อคน่าจะไหลได้ถึง 230 ทีนี้เลยสงสัยว่าให้ศูนย์ปลดให้คงไม่ได้แน่ๆ มีข้างนอกที่ไหนที่ลองทำแล้วสำเร็จบ้างครับ แล้วเวลาเข้าศูนย์จะตรวจเจอไหม เอาแค่ความเร็วอย่างเดียว แรงม้าพอแล้วไม่ต้องจูนต่อ

ออฟไลน์ AMG GT

คิดว่า  น่าจะปลดล๊อก ได้นะครับ  แบบ  จะมีผลกับ แบตเตอรี่ และ มอเตอร์ครับ ที่เค้าล๊อกเร็วมา ก็เพราะประการ ฉะนี้แล ;D

ออฟไลน์ Coat145

• Sr. Member
อยากทำครับๆๆ  ใครมีที่ทำมั้งไไหมเอ้ยๆๆๆ
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

เรื่องแบตไม่น่าห่วงเพราะมีประกัน 10 ปี ติดปัญหาอยู่นิดเดียว ต้องไม่ให้ศูนย์ตรวจเจอเท่านั้น

ถ้ามีแบบ plug and play นี่มันจะกลายเป็นไอเท็มสุดยอดทันที

ออฟไลน์ CookiE

เรื่องแบตไม่น่าห่วงเพราะมีประกัน 10 ปี ติดปัญหาอยู่นิดเดียว ต้องไม่ให้ศูนย์ตรวจเจอเท่านั้น

ถ้ามีแบบ plug and play นี่มันจะกลายเป็นไอเท็มสุดยอดทันที
เดี๋ยวนี้จิ้มคอมพ์ก็ขึ้นมารึเปล่าครับว่าความเร็วแต่ละช่วงที่ขับเท่าไหร่บ้าง ก่อนแบตมันจะพัง

ออฟไลน์ panerai

ผมว่าที่มันล็อคอันเนื่องด้วยข้อจำกัดของเกียร์ E-cvt มากกว่าครับ คงไม่สามารถหมุนเร็วรับความเร็วสูงจัดๆได้ ส่วน Lexus GS450h เค้าคงทำให้มันสู้สมรรถณะกลุ่มพรีเมียมด้วยกันได้ เช่น BMW หรือ Benz เกียร์เลยอาจเป็นลูกที่performanceสูงกว่า ดีกว่า แพงกว่าในรถตลาดธรรมดาๆอย่างแคมรี่ หรือ พรีอุส ครับ

ออฟไลน์ tTtTt

• Jr. Member
  • **
ผมว่าที่มันล็อคอันเนื่องด้วยข้อจำกัดของเกียร์ E-cvt มากกว่าครับ คงไม่สามารถหมุนเร็วรับความเร็วสูงจัดๆได้ ส่วน Lexus GS450h เค้าคงทำให้มันสู้สมรรถณะกลุ่มพรีเมียมด้วยกันได้ เช่น BMW หรือ Benz เกียร์เลยอาจเป็นลูกที่performanceสูงกว่า ดีกว่า แพงกว่าในรถตลาดธรรมดาๆอย่างแคมรี่ หรือ พรีอุส ครับ

เห็นด้วยๆ น่าจะเป็นแบบนี้

ออฟไลน์ guitarz

• Newbie
  • *
อันตรายต่อ inverter ครับ (ซึ่งไม่ได้ประกัน 10 ปีนะ)
อันนึงแพงกว่าแบทอีก ขอบอก

:o :o :o

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
มันจำเป็นครับที่ต้องให้วิ่งได้แค่นั้น
มอเตอร์ไฟฟ้่า  อินเวอร์เตอร์  แถมยังจะเกี่ยวข้องกับแบ็ตเตอรีด้วยครับที่จะจากไปก่อนกาลอันควร ถ้ามันต้องวิ่งเร็วๆบ่อยๆ  เป็นเวลานานๆ

ออฟไลน์ MaiSki

ล๊อกไว้ให้ lexus ขายได้ :D

ออฟไลน์ Gopz

ผมว่าน่าจะเป็นการตลาดของ Toyota เพราะถ้าไม่ล็อกปลายคงไหลน่าดู
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ล๊อกไว้ให้ lexus ขายได้ :D

ข้อมูลในโบชัว IS 300h ซึ่งน่าจะพัฒนาจากตัวแคมรี่ โดยมี d4s ฉีดตรง dual vvti จากแคมรี่แค่ vvti และวางยาว โดยมันเขียน top speedไว้ที่ 200 ก็พอๆกับแคมรี่
หรือเทียบกับตัว ct200 ซึ่งเครื่องเดียวกับพรีอุส  top speed ก็พอกันต่างกันไม่เกิน 5 อ้างอิงจากรีวิวพี่จิม
ประเด็นนี้ไม่น่าใช่ (ส่วนตัวอยากให้ใช่นะ)

ผมว่ามันน่าเสียดายที่จ่ายเงิน 3 ล้าน แต่โดนคันไม่ถึงล้านแซงได้ (พรีเว่) จริงๆคนซื้อรถระดับนี้คงไม่ใช่แนวนักซิ่ง แต่เหมือนขาดอะไรไป

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
อยากเห็นเหมือนกันครับ แต่คงไม่เหมาะที่จะแช่ยาวๆ

ออฟไลน์ peterpat

น่าจะทำได้แหละครับ แต่จะกีหรอครับ ระบบไฟฟ้าทั้งนั้น มีลวนได้ง่ายๆนะครับ

ประกันต่างๆ อาจจะหมดลงทันทีถ้าตรงเจอ หรือถ้าอะไรเสียแล้วเอาไปเครมยังไงก็น่าจะตรวจเจอนะครับ

ออฟไลน์ firstime911

วิ่ง 180-200 ยังโดนแซงอีกเหรอครับ  :o
ผมเคยเอา camry hybrid ไป อัด ทีนึง ตอนนั้นต้องรีบไป ขึ้นเครื่องบิน ซัดเต็มๆ ซิ่งสุดๆ ประมาณ 30 นาที
ลงจากรถ กลิ่นไหม้หึ่งเลย แค่ 160-180 ถ้าเกิน 200 สงสัยพังแน่เลย

ผมคิดว่า ถ้าอยาก hybrid ขับได้เกิน 200 ต้องไป BMW active hybrid s3 s5 s7 ครับ จ่ายแพงกว่า สอง-สามล้านนิดๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2013, 12:31:36 โดย firstime911 »

ออฟไลน์ madboy

Re: ีวิธีไหนปลดล๊อกความเร็วสูงสุดเครื่อง Hybrid ได้บ้าง
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 16:20:05 »
ผมว่าเข็มนำ้้มันมันเปลี่ยนตำแหน่งจากตอนเริ่มคลิปจนถึงสุดท้ายของคลิปไปเห็นๆเลยนะนั่น  ;D