ผู้เขียน หัวข้อ: เงื่อนไขแบบนี้ จะแต่งรถได้แรงและเหมาะสมแค่ไหนครับ??  (อ่าน 4525 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
สมมุตินะครับสมมุติ

ถ้ามีงบประมาณให้จำกัด

แต่ต้องแต่งรถเพื่อความแรง+ปลอดภัย+เหมาะสม+เท่

โดยมีเงื่อนไขว่า

1 รถที่ใช้ ต้องเป็นรถใหม่ หรือตั้งแต่ปี2005 ขึ้นไป
2 ใช้ซิ่งก็ได้ หรือจะขับชิวๆในชีวิตประจำวันได้
3 เป็นรถคันเดียวของบ้าน
4 ใช้เครื่องเดิมๆ โมดิฟายได้อย่างเดียว

ถ้างบที่ให้คือ
1ล้าน   2ล้าน   และ3ล้าน
เพื่อนๆพี่ๆ มีแนวทางในการใช้งบประมาณเหล่านี้ในการเลือกซื้อ+แต่งรถ ยังไงกันบ้างครับ
และขอเหตุผลด้วยครับ

ขอไว้เป็นแนวทางครับ จะเรียนจบแล้ว ได้งบประมาณมาส่วนนึง อยากทำตามความฝันบ้าง
ขอความปลอดภัย และไม่รบกวนชาวบ้านเป็นส่วนประกอบด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ KLANG MR-S

• Sr. Member
ถ้าเงื่อนไขแบบนั้นก็คงได้รถบ้าน ๆ น่ะครับ

ตอบให้นะครับ ความเห็นส่วนตัว

1.Lancer EX 1.8
2.Camry
3.C220 CDI

ถ้ามีเงินซัก 2-3 ล้าน ผมคงออกรถบ้านไว้ใช้งานซักคัน กับสปอร์ตที่ใจรักอีกคันมากกว่า

อย่าง 2 ล้านก็ New Jazz+MR-S
อย่าง 3 ล้านก็ Lancer EX+New MX5

ลองดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2009, 19:22:56 โดย KLANG MR-S »

ออฟไลน์ Ruksadindan

BMW 320d หรือ Ford Focus ครับ ง่ายดี

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

ถ้างบ 1 ล้าน ผมจะหา FD 2.0 มือสองปีซัก 08 เหลืองบนิดหน่อยก็ช่วงล่าง แล้วก็ล้อกับยาง
งบ 2 ล้าน หาอิมตาเหยี่ยว มือสอง
งบ 3 ล้าน LEXUS GS300 มือสองเช่นกัน

Chariot

• บุคคลทั่วไป
แนะนำในงบล้านกว่าๆแล้วกันครับ

Peugeot 206/207CC - หล่อเท่ห์สุดๆ แนวเปิดประทุน

Subaru Impreza - หล่อ แรง แนวโหด

ฺBMW 330i(E46) - หล่อ หรู ขับมันส์ ใช้ประจำวันได้ *ถ้าเป็นผมคงจะเลือกข้อนี้ เพราะลงตัวทั้งหล่อ แรง หรู*

Ford Focus 2.0 - ซ่อมสะดวก ประหยัด เงินเหลือเยอะเอามาแต่งได้อีก

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ถ้ามีงบประมาณระดับ 3 ล้าน ผมคงมองไปที่รถใหม่ป้ายแดงเลย ในกรณีที่เป็นรถคันเีดียวของบ้าน น่าจะเป็น 320d
ถึงแม้จะไม่เรียกว่าแรงจนผิดปกติ แต่มันพอสำหรับการใช้งานเหลือเฟือครับ อีกอย่างคือได้รถใหม่ด้วยล่ะ

หรือจะเป็น VW Golf GTi? นี่ยังไม่รู้ว่าราคาเท่าไหร่เลยนะ แต่อาศัยว่า Scirocco ยังไม่ทะลุ 3 ล้าน
เลยเดาว่าน่าจะราคาใกล้ๆกัน ที่ก็ 197 แรงม้ามาจากโรงงาน และฝรั่งชอบชมว่าขับสนุก อันนี้ไม่รู้นะต้องไปพิสูจน์

ส่วนถ้างบลดลงมาเหลือสองล้าน ผมคงมองหา Legacy GT ปี 2005 น่าจะอยู่ในงบที่กำหนด
เป็นรถมาดผู้ใหญ่ แต่เด็กขับแล้วดูไม่แก่ เครื่องยนต์เดิมๆมาก็ 240 ม้าหรือมากกว่าอยู่แล้ว เล่นกับบูสท์
และอิเล็กทรอนิกส์เช่นเสียบกล่องจูนแบบเรียลไทม์ ม้าน่าจะแตะ 280 ได้ไม่ยาก แต่มันมาเป็นเกียร์ออโต้
ดังนั้นจึงไม่ได้ัขับมันส์เหมือน Impreza แต่ที่ผมไม่แนะ Im เพราะผู้ใหญ่ในบ้าน คุณพ่อคุณแม่ จะนั่งข้างหลัง
Legacy ได้สบายกว่าครับ

ส่วนถ้างบต่ำกว่าล้าน...และมองเรื่องความแรงด้วย คิดยากครับ เครื่อง HR,MR ของนิสสันยังไม่เคยเห็นใครโมเต็มๆ
เครื่อง R18 ของฮอนด้านี่ได้แค่กล่องกับท่อเช่นกัน เครื่อง K20 ก็เหมือนจะจูนได้ แต่วิ่งไปสักนานวัน เครื่องปรับค่าเดิม
เข้าที่เองหมด เครื่อง 4Bของมิตซูก็ยังไม่ค่อยรู้เรื่องเลย
เครื่อง 2.0ของมาสด้า ..ลืมไปเถอะแค่หาคนจูนให้ได้ยังยากเลย

ดังนั้นถ้าไม่โมอะไรเพิ่มนอกจากท่อกับกรอง K20 มีภาษีดีตั้งแต่ต้นยันปลาย แต่ถ้าชอบแรงดึงออกตัวเยอะๆ
แต่ไม่ได้บ้าลากท้อปสปีด Focus TDCI นั่นล่ะดึงสุดในงบประมาณเท่านี้ครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ gateaux

• Sr. Member
ถ้าอายุเท่าๆ คุณ ผมจะเอา ขับหลัง หรือ ขับ 4
ถ้าชอบแต่งเพิ่มเติม ผมจะเอา ค่าย ญี่ปุ่น

และจาก 2 ข้อด้านบน ผมจะเอา Subaru

ออฟไลน์ joufo

ถ้างบ 3 ล้าน ผมจะรอซื้อ เลกาซี่แวน ตัวเทอร์โบ ครับ

หรือ ซื้อตัว 2.0 ธรรมดามาก่อนก็ได้ แล้วกำเงินที่เหลืออีกล้านนึงไว้ รอลงเครื่องเทอร์โบครับ

ถ้างบ 2 ล้าน ผมจะซื้ออิมเพรซซ่าตัวใหม่ แล้วลงเครื่องเทอร์โบ (ตัว S-GT ไม่ลง STI เพราะอาจจะทำให้ใช้ทุกวันไม่ได้ ขับแล้วเหนื่อยหนะครับ ยกเว้นว่าจะทำเป็น STI A-Line ที่เป็นเกียร์ออโต้)

ถ้างบล้านเดียว อาจจะไปมองแลนเซอร์ใหม่ หรือ ซีวิค 2.0 ครับ (เกินงบมานิดนึง)

ทั้ง 3 ตัวเลือกนี้ ขับเดิมๆ ก็ขับสนุกแล้วครับ

ออฟไลน์ simcity

1 ล้าน  >> Mazda3 5 drs 2.0
2 ล้าน >> Subaru Impreza 2.0 (ป้ายแดง 1.4 ล้าน + แต่งเต็มอีก 6 แสน)
3 ล้าน >> BMW 320d