ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเส้นทางการเดินทางจาก เซ็นทรัลพระราม 2 - เชียงราย(แม่สาย) แนะนำผมทีนะครับ  (อ่าน 4383 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rombax

• Full Member
คือผมจะเดินทางไกลครั้งแรกครับ (จะไปที่ค้างตัวเมืองเชียงรายก่อน  และอีกวันจะไปแม่สายครับ)

จะออกจากเซ็นฯ ซักประมาณ ตี3 ครับับ เลยอยากทราบว่าจะวิ่งไป เส้นไหนที่ถนนดีครับ (ขอแบบละเอียดนิดนึงนะครับ) เดินทางด้วยวีออส 09 ครับ

ระหว่างทางจะเจอพี่หนวด รีดไถ บ้างไหมครับ และจะมีด่านอยู่ช่วงไหนครับ

และช่วงจากเชียงรายไปแม่สาย ถนนดีไหมครับ

ขอบคุณครับ
ถ้ากล้าเดินออกนอกกรอบ ก็จะพบกับชีวิตใหม่

ออฟไลน์ 911turbo

ขึ้นทางด่วนออกวิภาวดี ไปนครสวรรค์ พิษณุโลก แพร่ งาว เชียงราย 
สี่เลนเกือบหมดแล้ว มีแค่ช่วงร้องกวาง งาว ที่ยังเป็นสองเลน

ขับครั้งแรก ก็ไปเรื่อยๆ  สองร้อยโลพัก  ปวดฉี่พัก กินข้าวพัก  ถ้าขับสัก 110  สัก สิบชั่วโมงน่าจะถึง

เชียงราย แม่สาย สี่เลนตลอดถึงด่าน

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ไกลกว่าผมนิดนึงนะครับเนี่ย เอาง่ายๆเลยก็ จากพระราม 2 วิ่งเข้าเมือง เจอ M9 เมื่อไหร่ เลี้ยวซ้าย ขึ้นเหนือได้เลย บางช่วงเป็นสองเลน อาจจะน่ารำคาญไม่สมเป็นมอเตอร์เวย์นิดนึง พอขึ้นไปจนสุดก็เลี้ยวซ้ายอีก เพื่อแยกไปเส้น 32 ครับ ยาวเลย ถนนใหญ่ เรียบ ไปจนเลยนครสวรรค์ จนถึงจังหวัดอะไรจำไม่ได้ ก็จะรวบเข้าสาย 1 ตรงขึ้นไปเรื่อยเดี๋ยวก็ถึงเชียงรายเองครับ สรุปก็คือไม่ยากเลย 35-M9-32-1

ไม่มีรีดไถ ตอนผมไป ไม่เจอครับ แค่ห้ามทำผิด ก็ไม่มีอะไรเองครับ

แต่ต้องระวังนิดนึงนะครับ เวลาขึ้นเขาที่ลำปาง มีบางโค้งเป็นแบบหักศอก ไปครั้งแรก วีออสด้วย ก็เพลาๆหน่อย และคิดว่าถ้าออกตีสามก็ยังไวไปครับ ตีสี่ ตีห้า ยังพอไหว จะได้ไม่มืดมาก เพราะถ้าจำไม่ผิด M9 กับ 32 บางส่วนไม่มีไฟถนนให้ครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ขึ้นทางด่วนยาวเลยครับไปสุดทางเลยแล้วก็วิ่งสายเอเซีย ยาวไป
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ไกลกว่าผมนิดนึงนะครับเนี่ย เอาง่ายๆเลยก็ จากพระราม 2 วิ่งเข้าเมือง เจอ M9 เมื่อไหร่ เลี้ยวซ้าย ขึ้นเหนือได้เลย บางช่วงเป็นสองเลน อาจจะน่ารำคาญไม่สมเป็นมอเตอร์เวย์นิดนึง พอขึ้นไปจนสุดก็เลี้ยวซ้ายอีก เพื่อแยกไปเส้น 32 ครับ ยาวเลย ถนนใหญ่ เรียบ ไปจนเลยนครสวรรค์ จนถึงจังหวัดอะไรจำไม่ได้ ก็จะรวบเข้าสาย 1 ตรงขึ้นไปเรื่อยเดี๋ยวก็ถึงเชียงรายเองครับ สรุปก็คือไม่ยากเลย 35-M9-32-1

ไม่มีรีดไถ ตอนผมไป ไม่เจอครับ แค่ห้ามทำผิด ก็ไม่มีอะไรเองครับ

แต่ต้องระวังนิดนึงนะครับ เวลาขึ้นเขาที่ลำปาง มีบางโค้งเป็นแบบหักศอก ไปครั้งแรก วีออสด้วย ก็เพลาๆหน่อย และคิดว่าถ้าออกตีสามก็ยังไวไปครับ ตีสี่ ตีห้า ยังพอไหว จะได้ไม่มืดมาก เพราะถ้าจำไม่ผิด M9 กับ 32 บางส่วนไม่มีไฟถนนให้ครับ

M9 คือ มอเตอร์เวย์ ใช่ไหมครับ
ถ้ากล้าเดินออกนอกกรอบ ก็จะพบกับชีวิตใหม่

ออฟไลน์ MoO Cnoe

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,27403.0.html
ลองดูอันนี้ครับ ผมเคยทำรีวิวไว้ เผื่อช่วยได้บ้างครับผม

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ช่วงถนนเลวร้ายที่สุดคือ นครสวรรค์ถึงพิษณุโลกครับ ถ้ารักรถจะปวดใจมากครับ

ออฟไลน์ Nyquist

อยู่พระราม 2 ถ้าไม่อยากขึ้นทางด่วน

ผมแนะนำกาญจนาภิเษก(วงแหวนตะวันตก) ขับยาวไปออกอยุธยาเลย จะได้ไม่ต้องเสียตังขึ้นทางด่วน

ใกล้กว่าขึ้นทางด่วนลงดินแดง 3 กิโลเมตร และใกล้กว่าขึ้นทางด่วนขั้น2 1 กิโลเมตร

เพิ่มเติมอีกข้อวิ่งกาญจนาสามารถทำความเร็วได้ดีกว่าเข้าเมืองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2013, 21:47:30 โดย Nyquist »

ออฟไลน์ Nonthacha

• Jr. Member
  • **
ออกทาง กาญจนาภิเษก ก็ได้ครับ แล้วก็เลือกเอาจะไปทาง อยุธยา หรือ สุพรรณ ก็ได้
แต่ผมชอบไปทางสุพรรณ มากกว่า รถน้อยขับสบาย ใช้ความเร็วได้

ออกทาง กาญจนาภิเษก ก็ได้ครับ แล้วก็เลือกเอาจะไปทาง อยุธยา หรือ สุพรรณ ก็ได้
แต่ผมชอบไปทางสุพรรณ มากกว่า รถน้อยขับสบาย ใช้ความเร็วได้

ถ้าไปทางสุพรรณฯ แล้วไปทางไหนต่อครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

M9 คือ มอเตอร์เวย์ ใช่ไหมครับ

Motorway9 ฝั่งตะวันตก มุ่งขึ้นเหนือครับ

ออฟไลน์ Nonthacha

• Jr. Member
  • **

ถ้าไปทางสุพรรณฯ แล้วไปทางไหนต่อครับ

ขอบคุณครับ
ด่านช้าง วิ่งเส้น 333 ครับ จะผ่าน ชัยนาท อุทัยธานี นครสวรรค์(เข้าสายเอเชีย) กำแพงเพชร ตาก ลำปาง พะเยา เชียงราย
หรือจะวิ่งเส้น 340 ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Tan Int

ช่วงปริมณฑลผมไม่ทราบครับ แต่หลังจากนั้นพอบอกได้ จะเริ่มที่นครสวรรค์นะครับ

พอมาถึงนครสวรรค์ (ตาม Asian Highway มาเรื่อยๆ) เข้ากำแพงเพชร จะเป็นทางค่อนข้างตรง และยาวมาก (มีสิทธิ์หลับในได้ง่ายๆ)
มันจะตรงไปจนถึงเถิน ตาก และไปทาง จ.ลำปาง ทางช่วงนี้จะน่าเบื่อมากกกกกกกกกกกก จนกระทั่งถึงลำปาง ก็ตรงไปเรื่อยๆ สังเกตหลักกิโลยักษ์ให้ดี ถ้าเจอแสดงว่าใช่
แล้วจะผ่าน อ.งาว ผ่าน จ.พะเยา ตรงไปเรื่อยๆก็ถึงเชียงรายเองครับ
ทางช่วงนครสวรรค์ กำแพงเพชร ลำปาง มีด่านไม่มาก แถมเป็นด่านตรวจของป่าอีก รถเก๋งน่าจะรอดง่าย

กับอีกทางที่(เขาว่า)เป็นทางลัด คือจากนครสวรรค์ มาพิษณุโลก แต่ทางนรกมาก ขอให้หาเส้นทางดีๆก่อนไป และให้ไปทาง จ.อุตรดิตถ์ (ทางตรงและยาวจนมีสิทธิ์หลับใน)
พอพ้นอุตรดิตถ์ จะเข้า อ.เด่นชัย(ผมโดนชนก็ที่นี่แหละ) และเข้า อ.สอง ไปเรื่อยๆ จนถึง อ.ร้องกวาง ให้ไปตาม อ.ร้องกวางเลย
หลังจากนั้นประมาณ 50 กิโลเมตร แต่เป็นทางขึ้นเขา ลงเขาล้วนนะ จะโผล่แถวๆ อ.งาว ทีนี้ก็เป็นไปตามเส้นทางแรกเลย
เส้นนี้ รู้สึกจะด่านเยอะกว่าหน่อย

เส้นทางที่ 2 นี้แนะนำว่า ถ้าไม่รู้จักทาง อย่ามาดีกว่าครับ งง และทางคดเคี้ยวค่อนข้างมาก ไปเส้นทางแรกจะง่ายกว่า
เผลอๆถ้ามาผิดเวลา สิบล้อจะวิ่งกับขวักไขว่ ซึ่งสิบล้อ บวกทางขึ้นเขา ผลคือช้ามากครับ แถมเราจะเเซงก็ยากด้วย
ส่วนเรื่องด่าน พอพ้นพะเยาไป เตรียมพบกับมหกรรมตั้งด่านแห่งชาติได้เลยครับ มหกรรมนี้จัดทั้งปี  รับรองว่าไม่มีวันพลาด;D
โดยเฉพาะขากลับที่ไม่รู้จะขยันตั้งไปไหน(แต่ถ้าไม่ทำอะไรผิด และไม่มีพิรุธมาก ทำหน้าแก่ๆเข้าไว้ ก็รอดได้ครับ)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)