ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมลายยางของ Michelin มันไม่ค่อยสวยเลยครับ  (อ่าน 5235 ครั้ง)

ออฟไลน์ TeslaX

• Hero Member

ไม่ได้ดิสเครดิสนะครับ แต่สงสัยมานานแล้วว่าถ้าออกแบบให้มันสวยกว่านี้จะดีกว่านะยิ่งตัว Pilot Sport 3 นี่ยังกับของจีนเลย

ออฟไลน์ rut191

Re: ทำไมลายยางของ Michelin มันไม่ค่อยสวยเลยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 19:55:36 »
เพิ่งดูspeed chanelมาเลยคับเขาบอกเพื่อเป็นการลดเสียงลบกวน โดยในยางหนึ่งเส้นดอกยางให้เสียง ทั้ง2แบบเพื่อให้คลื่นเสียงหัหล้างกันคับ

Re: ทำไมลายยางของ Michelin มันไม่ค่อยสวยเลยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 20:01:31 »
เพิ่งดูspeed chanelมาเลยคับเขาบอกเพื่อเป็นการลดเสียงลบกวน โดยในยางหนึ่งเส้นดอกยางให้เสียง ทั้ง2แบบเพื่อให้คลื่นเสียงหัหล้างกันคับ

ได้อย่างก็ต้องเสียอย่างแหะ 555

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 20:25:50 »
วันก่อนก็จะเปลี่ยนใส่michelin นี้ละ แต่ ผบ บอกไม่ชอบลาย เอา GR 90 ดีกว่า

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 20:30:13 »
วันก่อนก็จะเปลี่ยนใส่michelin นี้ละ แต่ ผบ บอกไม่ชอบลาย เอา GR 90 ดีกว่า

ผู้หญิงนี่ละเอียดจริงๆ แต่ผมก็ไม่ชอบนะแบบว่าล้างรถเคลือบเงาเสร็จ พอต้องมาลงน้ำยาที่ล้อเท่านั้นแหละถ้าลายยางไม่สวยก็จบ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 20:43:55 »
ไม่สวย แต่ ดี ผมก็ยอมนะ 5555

ออฟไลน์ Rombax

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 20:58:54 »
ผมก็ใช้อยู่ครับ ไพลอต สปอต 3

มันดีนะครับ ถึงลายจะไม่สวยก็เถอะ รีดน้ำดีเยี่ยมครับ เวลาฝนตกเจอน้ำขังไม่เหิรน้ำเลยครับวิ่งชิวๆเลย

ยอมรับครับว่ารุ่นนี้ไม่กลัวน้ำจริงๆครับ

จนตอนนี้วิ่งมา 6 หมื่นโลถึงเวลาเปลี่ยนแล้ว ผมเองก็ชั่งใจอยู่ว่าจะเปลี่ยนไปเล่น RE002 ดีไหม แต่ก็ไม่รู้ว่าจะรีดน้ำดีเท่า PS3 ไหม

ส่วนเรื่องถนนแห้ง 002 น่าจะได้เปรียบ แต่การสึกหรอ อันนี้ผมก็ศึกษาอยู่ว่าระหว่าง 2 ตัวนี้ตัวไหนมันทนกว่ากัน

ถ้ากล้าเดินออกนอกกรอบ ก็จะพบกับชีวิตใหม่

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 21:09:07 »
ผมก็ใช้อยู่ครับ ไพลอต สปอต 3

มันดีนะครับ ถึงลายจะไม่สวยก็เถอะ รีดน้ำดีเยี่ยมครับ เวลาฝนตกเจอน้ำขังไม่เหิรน้ำเลยครับวิ่งชิวๆเลย

ยอมรับครับว่ารุ่นนี้ไม่กลัวน้ำจริงๆครับ

จนตอนนี้วิ่งมา 6 หมื่นโลถึงเวลาเปลี่ยนแล้ว ผมเองก็ชั่งใจอยู่ว่าจะเปลี่ยนไปเล่น RE002 ดีไหม แต่ก็ไม่รู้ว่าจะรีดน้ำดีเท่า PS3 ไหม

ส่วนเรื่องถนนแห้ง 002 น่าจะได้เปรียบ แต่การสึกหรอ อันนี้ผมก็ศึกษาอยู่ว่าระหว่าง 2 ตัวนี้ตัวไหนมันทนกว่ากัน

ของ BS S001 มีคนลองยังครับ ผมอยากได้ตัวนี้จัง

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 22:09:27 »
ผมสงสัยนานแล้วว่าทั่วๆไปเค้าดูลายยางกันด้วยเหรอครับว่าลายแบบนั้นแบบนี้สวย
แล้วยากต้องดำปี๋ตลอดเวลาด้วยเหรอ ผมล้างรถโดนคนขับรถบัสที่บ้านบอกทำไมไม่ล้างยางด้วยฝุ่นเกาะไม่สวย

ส่วนตัวผมคิดว่ามันเป็นส่วนที่หมุนๆตลอด ตอนจอดก็โดนตัวถังบังไม่ค่อยเห็นอยู่ดี

ออฟไลน์ OHMMY

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 22:14:54 »
มีคนสนใจลายดอกยาง ถึงขั้นมาตั้งเป็นกระทู้ด้วย!!!!!!!!!

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 22:28:47 »
ดูสิครับ เพราะเมื่อก่อนไม่ดูไม่สนใจลายยาง คิดว่าลายแบบไหนก็เหมือนกัน เปลี่ยนยางครั้งเเรกใส้ Goodyear F1 หอนสนั่น ใช้ได้ไม่ถึงสามเดือนต้องเปลี่ยนเพราะทนไม่ไหว

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 22:57:27 »
ผมสงสัยนานแล้วว่าทั่วๆไปเค้าดูลายยางกันด้วยเหรอครับว่าลายแบบนั้นแบบนี้สวย
แล้วยากต้องดำปี๋ตลอดเวลาด้วยเหรอ ผมล้างรถโดนคนขับรถบัสที่บ้านบอกทำไมไม่ล้างยางด้วยฝุ่นเกาะไม่สวย

ส่วนตัวผมคิดว่ามันเป็นส่วนที่หมุนๆตลอด ตอนจอดก็โดนตัวถังบังไม่ค่อยเห็นอยู่ดี

ยางรถก็เหมือนรองเท้าที่คุณใส่ละครับ แต่งตัวดูดีขนาดไหน แต่รองเท้าหนังไม่ได้ขัดมันก็ตายตรงนั้นและครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 23:41:07 »
ผมว่ามันก็ไม่ได้ต่างจากอีกหลายสิบยี่ห้อที่ขายในตลาดเลยนะครับ ดอกแบบนี้อ่ะ ถ้าของมิชลินไม่สวย อีกหลายๆยี่ห้อก็ต้องไม่สวยด้วยสิ
หรือคุณดูแค่เฉพาะรุ่น ดูมันทุกรุ่น รุ่นสูงๆ ลายซิ่งๆ อาจจะเรียบๆ แต่คำถามคือ คุณซื้อยางเลือกที่ลายดอกมันเท่านั้น
หรือคุณซื้อยาง เพื่อใช้งานบนถนน ?

ถ้าเอาลายสวยๆ ไปยางจีนก็ได้ แต่แลกกับความเสี่ยง คุ้มมั๊ย? ช่างใจดู

ผมว่าโฟกัสไปที่ลายล้อแม็กซ์...เข้าท่ากว่าป่าว...และเลือกฟิตเม้นต์ขนาดยาง หน้ากว้างให้สัมพันธ์กันก็สวยแล้ว
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 01:02:36 »
อยากบอกว่า PS3 รีดน้ำดีมากนะครับ
บนถนนลื่นก็เบรกได้ระยะสั้นกว่ายางเกรด RACING ตัวแพงๆบางตัวเสียด้วย

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 12:08:11 »

ยางรถก็เหมือนรองเท้าที่คุณใส่ละครับ แต่งตัวดูดีขนาดไหน แต่รองเท้าหนังไม่ได้ขัดมันก็ตายตรงนั้นและครับ

ผมใส่สนีกเกอร์ไม่ใส่รองเท้าหนัง เอาแค่แม็กเท่ๆก็พอ ยางเน้นลุยอย่างเดียว

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 14:37:48 »
ผมว่า PS3 ลายก็สวยดีนะครับ เหมาะกับยางประมาณนี้ แต่ถ้าชอบสวยกว่านี้คงต้องตัว PSS หรือ PS2
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Cool Runner

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 15:25:57 »
ผมเน้นประสิทธิภาพมากกว่า
ดอกสวยแต่ไม่เกาะถนนก็ไม่เอา

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 20:02:31 »
มาคอนเฟริม์ครับว่า ดอกยางมิชลิน ไม่สวยเลย

แต่รีดน้ำดีเยี่ยมครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 10:08:03 »
ถ้าคนเน้นความสวยงามนี่ แก้มยาง PS3 เป็นอะไรที่ไม่สวยเอาซะเลย...

เพื่อนผมเพิ่งไปเปลี่ยนมาเมื่อวาน โดยที่พ่อมันไปเปลี่ยนให้..

ขับรถกลับมาถึงบ้านมันบอกอย่างเซ็ง ไม่สวยเลย..

ในด้านการใช้งานมันออกนุ่มและย้วย ไม่ได้ฟิลล์สปอร์ตแบบที่มันชอบ

แถมราคา 9500 บาทต่อเส้น.. ราคาของขนาด 235/40/18 นะครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 12:43:25 »
ถ้าคนเน้นความสวยงามนี่ แก้มยาง PS3 เป็นอะไรที่ไม่สวยเอาซะเลย...

เพื่อนผมเพิ่งไปเปลี่ยนมาเมื่อวาน โดยที่พ่อมันไปเปลี่ยนให้..

ขับรถกลับมาถึงบ้านมันบอกอย่างเซ็ง ไม่สวยเลย..

ในด้านการใช้งานมันออกนุ่มและย้วย ไม่ได้ฟิลล์สปอร์ตแบบที่มันชอบ

แถมราคา 9500 บาทต่อเส้น.. ราคาของขนาด 235/40/18 นะครับ..

โห เสียดายตังค์ มากครับ แบบนี้เหมือนต้องทนๆขับไป

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 13:01:59 »
เรื่องลายยางงั้นๆ  แต่การยึดเกาะไม่รู้จะหนึบไปไหน   Drift ยากมาก  ต้องรถแรงบิดสูงจริงๆ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 14:14:10 »

โห เสียดายตังค์ มากครับ แบบนี้เหมือนต้องทนๆขับไป
ใช่ครับ.. มันบอกว่า คิดถึง LM703 เส้นละ 4500 เลย..
แต่เปลี่ยนแล้วก็ใช้ๆไปครับ เพราะมันได้เปลี่ยนยางบ่อยอยู่
ปีนึงเพื่อนผมใช้รถประมาณ 5-6 หมื่นกิโล ไม่ถึงปีก็เปลี่ยน..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..