ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามข้อกฎหมายหน่อยค่ะ (โดนจับใบขับขี่)  (อ่าน 4315 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
สวัสดีค่ะ
  วันนี้โดนจับใบขับขี่ ก็เสียไป 300 บาท
ก็ถามคุณตำรวจว่า เอามาแสดงทีหลังได้มั้ย เพราะลืมที่ห้อง เขาก็บอกว่าไม่ได้ บลาๆๆๆ ไป
คือ เราสงสัยว่า ลักษณะแบบนี้ทางการออกเป็นใบสั่งหรือใบอะไรซักอย่างหนึ่งให้ได้มั้ยคะ แล้วเราก็เอาบัตรไปแสดงภายในกี่วันก็ว่าไป
เพราะในบัตรก็มีวันที่ออกบัตรชัดเจนอยู่แล้ว คงไม่ได้ไปทำบัตรใหม่มาเพื่อเามาแสดงแน่ๆค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ TeslaX

Re: ขอถามข้อกฎหมายหน่อยค่ะ (โดนจับใบขับขี่)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 19:37:58 »
ชื่อมันก็บอกอยู่แล้วนิครับว่า ใบอนุญาตขับขี่รถ ถ้าไม่มีก็แสดงว่าไม่ได้อนุญาตให้ขับขี่ ยกเว้นทำหายก็เอาใบแจ้งความให้ตำรวจดูก็จบ

ออฟไลน์ ichok

• Sr. Member
Re: ขอถามข้อกฎหมายหน่อยค่ะ (โดนจับใบขับขี่)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 20:19:27 »
มีก็พกเถอะครับ ถ้าต้องทำอย่างนั้นมันก็จะเสียเวลาทั้งคุณและตำรวจนะครับ

ออฟไลน์ TK2003

• Full Member
  • พ่อลูกสอง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 20:21:00 »
กรณีเดียวกันกับ บัตรประจำตัวประชาชน คือ ต้องเอาไว้กับตัวครับ
วันนี้ "หลุม รอบๆตัวเรา มีกี่หลุม พยายามถมให้หมด" และ "อย่าขุดหลุม ฝังตัวเราเอง"

ใครเป็น "หลุม" คุณ "จงถมให้เต็ม" อย่าได้ "สูงแต่ผู้เดียว"

ออฟไลน์ fhasociety

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 20:37:39 »
บัตรพวกนี้ถือเป็นเอกสารสำคัญนะค่ะ ต้องพกติดตัวตลอดเวลา อย่างของหนูขับรถประจำ ใช้รถตลอด ก็เหน็บไว้ที่บังแดดเลย ตัดปัญหา :D
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ r0okiEz

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 20:38:54 »
ชื่อมันก็บอกอยู่แล้วนิครับว่า ใบอนุญาตขับขี่รถ ถ้าไม่มีก็แสดงว่าไม่ได้อนุญาตให้ขับขี่ ยกเว้นทำหายก็เอาใบแจ้งความให้ตำรวจดูก็จบ

ตามนี้เลยครับ วันไหนผมลืมพกใบขัับขี่เวลาขับรถจะรู้สึกหวิวๆยังไงชอบกล เหมือนขาดอะไรไป ถ้ารู้ตัวเร็วก็จะขับกลับไปเอา แต่ถ้าออกจากบ้านไปไกลแล้ว

ก็จะขับแบบติ๋มๆไม่เปรี้ยวมาก  พักหลังๆนี้ผมเอาใบขับขี่ใส่รถไว้ตลอดเลยครับ เพราะผมจะใช้มันแค่ตอนขับรถเท่านั้น เวลาอื่นไม่เคยได้ใช้เลย

และที่สำคัญ ตำรวจเขาไม่สนใจคุณหรอกว่าคุณจะ"มี"หรือ"ไม่มี"ใบขับขี่ แต่เขาสนใจคุณที่คุณ"พก"หรือ"ไม่พก"ใบขับขี่ ต่างหากครับผม  ;D
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 20:52:33 »
สงสัยเราถามไม่เคลียร์เอง
คือ เข้าใจค่ะว่าต้องพก แต่ในกรณีที่ลืม (คำว่าลืม มันก็คือลืม อธิบายไม่ได้ว่าทำไมจึงลืม)
เลยสงสัยว่า เวลาโดนจับต้องโดนปรับเท่านั้นเหรอคะ เอาไปแสดงภายหลังไม่ได้เหรอ
หรือนี่มันเป็นข้อกฎหมาย ดังนั้นคำตอบที่เป็นไปได้คือ

1. เป็นข้อกฎหมาย ต้องโดนปรับทันที แสดงภายหลังไม่ได้
2. ไม่โดนปรับ แต่ต้องเอามาแสดงภายใน .....วัน
3. ไม่รู้

ในกรณีของเรา เราก็โดนปรับไปแล้ว ที่เอามาถามเพราะอยากรู้ค่ะ

ออฟไลน์ wannachat

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 21:02:11 »
พรบ รถยนต์
ผู้ขับรถต้องได้รับใบอนุญาตขับรถและต้องมีใบอนุญาตขับรถและสำเนาภาพถ่ายใบ คู่มือจดทะเบียนรถในขณะขับหรือควบคุมผู้ฝึกหัดขับรถเพื่อแสดงต่อเจ้าพนักงานได้ทันที

ฝ่าฝืน ปรับไม่เกิน 1000บาท

มีใบขับขี่ แต่ไม่มีแสดงทันที  ผิด
ไม่มีใบ แล้วขับรถ ผิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2013, 21:07:14 โดย wannachat »

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 21:07:23 »
ผู้ขับรถต้องได้รับใบอนุญาตขับรถและต้องมีใบอนุญาตขับรถและสำเนาภาพถ่ายใบ คู่มือจดทะเบียนรถในขณะขับหรือควบคุมผู้ฝึกหัดขับรถเพื่อแสดงต่อเจ้าพนักงานได้ทันที

ฝ่าฝืน ปรับไม่เกิน 1000บาท

มีใบขับขี่ แต่ไม่มีแสดงทันที  ผิด
ไม่มีใบ แล้วขับรถ ผิด

ok ชัดเจนมาก ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 21:12:11 »
แนะนำให้ถ่ายเอกสารเก็บไว้ในรถครับ

ส่วนเรื่อง ทำไมเอาไปให้ดูทีหลังไม่ได้ลองนึกแบบนี้ครับ  

สมมติเราเป็นตำรวจ ตั้งด่านตรวจต่างด้าวอยู่ เจอคนน่าสงสัย ขอดูบัตรประชาชน คนนั้นบอกว่าไม่ได้พกมา มีแน่ๆ เดี๋ยวมะรืนนี้เอามาให้ดู  วันนี้ให้ปล่อยเขาไปก่อน  ออกใบสั่ง หมายจับ หรืออะไรมาก็ได้ เดี๋ยวไปเคลียร์เอง....  
ในฐานะตำรวจ เราจะทำอย่างไรครับ?? (ถ้าปล่อยไปทุกคน แล้วมันเกิดหนีไปเลย จะไปตามที่ไหนล่ะครับ ^^")

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 22:16:28 »
ติดตัวไว้ครับ เพราะข้ออ้างนี้
คนต่างจังหวัดชอบใช้ ซึ่ง 30%ไม่มีใบขับขี่ครับ

ดังนั้นข้ออ้างนี้ ทำให้ตำรวจไม่เชื่อถือครับ

ออฟไลน์ Minny

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 22:19:30 »
เคยถ่ายสำเนาแล้วเอาติดไปกับรถ ส่วนใบจริงเก็บไว้ในกระเป๋าตัง เพราะกลัวโดนยึด แล้วมีครั้งนึงโดนเรียก เอาสำเนาให้ดู แต่พี่ตำรวจเค้าขอดูตัวจริงค่ะ แต่บอกไปว่าใบจริงเก็บไว้ที่บ้าน ต่อจากนั้นเขาก็เขียนใบสั่งเลยค่ะ 500 บาท

แต่ตอนนี้ก็ยังไม่ได้ไปจ่ายเลย ไม่มีไรเกิดขึ้น
ก็แค่ผู้หญิงตัวเล็กๆ
I'm waiting for you, Ford Ecosport Ecoboost!

ออฟไลน์ nuttapong004

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 23:34:32 »
 ใบอนุญาตขับรถ ห้ามใช้ สำเนาครับ ต้องใช้ตัวจริงเท่านั้นเพราะเขาไม่รู้ว่าตัวจริงโดนที่อืนยึดไปหรือป่าว ส่วนเล่มรถใช่สำเนาได้  ส่วนถ้าคุณไม่ผิดอะไร ตำรวจเขาก็ไม่มีสิทธิที่จะยึดใบขับขี อย่าได้กลัวว่าจะโดนยึดเลยครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 13:25:29 »
ต้องติดตัวครับ ไม่มีติดตัวถือว่าไม่มี

ออฟไลน์ Nra

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 16:04:45 »
เพิ่มเติมนะครับ เวลาตำรวจเขาเขียนใบสั่ง จะแจ้งข้อหา "ไม่พกพาใบขับขี่" ดังนั้นไม่ใช่เรื่องมีหรือไม่มี เมื่อเจ้าหน้าที่เรียกตรวจไม่สามารถแสดงได้ ณ ขณะขับขี่จึงมีความผิด ซึ่งสอดคล้องข้อกฎหมายที่ คุณวรรณชาติแจ้ง
และส่วนใหญ่ผู้ที่เขียนใบสั่งมักจะไม่มีสิทธิเปรียบเทียบปรับนะครับ ต้องระดับสัญญาบัตรเท่านั้น กรณีหมวกขาวท่านใดแจ้งราคาค่าปรับแสดงถึงเจตนาไม่ดี
ดังนั้นไม่ควรมีการเขียนใบสั่งพร้อมแจ้งราคา จะต้องมีการสอบสวนข้อเท็จจริงจากร้อยเวรก่อน

ออฟไลน์ wooot

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 16:52:30 »
ขอแชร์เพิ่มเตติมครับ
เมื่อวาน ผบ ผมโดนปรับข้อหาไม่เสียภาษีรถ ซึ่งความจริงได้เสียเงินกับ ธนาคารกรุงไทย ไปเมื่อปลายเดือนมีนาคม ถาษีสิ้นสุดกลางเดือนพฤษภาคม
แต่ทางธนาคารไม่ได้ส่งป้ายวงกลมมาให้  หลังเกิดเรื่องได้สอบถามไปที่ธนาคาร ได้้รับคำตอบว่าดำเนินการส่งมาตั้งแต่ต้น พค และเอกสารตีกลับไปเมื่อ 13 มิถุนายนนี้ งงแตกครับ.....ถ้าไม่มีคนรับก็ควรจะตักลับไปตั้งแต่ต้น พค แล้ว ทำไมถึงตีกกลับเมื่อ มิย

งานนี้เสียค่าปรับแต่โดยดี รวมทั้งเสียความรู้สึกกับ ธนาคารมากๆ เบอร์โทรก็มี เอกสารเกิดปัญหาทำไมไม่แจ้ง
ที่ค่างวดละโทรได้โทรดี ทัังที่ไม่เคยเบี้ยว  เซงตรับ....บ่องตง !!

ออฟไลน์ kbo1980

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 10:41:04 »
ขอแชร์เพิ่มเตติมครับ
เมื่อวาน ผบ ผมโดนปรับข้อหาไม่เสียภาษีรถ ซึ่งความจริงได้เสียเงินกับ ธนาคารกรุงไทย ไปเมื่อปลายเดือนมีนาคม ถาษีสิ้นสุดกลางเดือนพฤษภาคม
แต่ทางธนาคารไม่ได้ส่งป้ายวงกลมมาให้  หลังเกิดเรื่องได้สอบถามไปที่ธนาคาร ได้้รับคำตอบว่าดำเนินการส่งมาตั้งแต่ต้น พค และเอกสารตีกลับไปเมื่อ 13 มิถุนายนนี้ งงแตกครับ.....ถ้าไม่มีคนรับก็ควรจะตักลับไปตั้งแต่ต้น พค แล้ว ทำไมถึงตีกกลับเมื่อ มิย

งานนี้เสียค่าปรับแต่โดยดี รวมทั้งเสียความรู้สึกกับ ธนาคารมากๆ เบอร์โทรก็มี เอกสารเกิดปัญหาทำไมไม่แจ้ง
ที่ค่างวดละโทรได้โทรดี ทัังที่ไม่เคยเบี้ยว  เซงตรับ....บ่องตง !!
ผมก็กลัวแบบนี้แหละครับ ก็เลยไม่เคยต่อภาษีกับไฟแนนซ์เลย เอาสำเนาไปต่อที่ขนส่งเองทุกครั้ง ก็ได้ป้ายวงกลมเลย (ของผมเป็น ธ.ไทยพานิชย์ครับ เค้าส่งแบบใบชำระเงินธนาคารมาเพื่อต่อภาษีรถแบบนี้แหละครับ แต่ผมก็เอาสำเนาไปต่อที่ขนส่งเอง ชัวร์กว่าสบายใจกว่า)

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 13:21:27 »
จับได้อยู่แล้วครับ แต่จริงๆจะไม่ใช่ใบสั่งนะ จะควบคุมตัวแล้วออกเอกสาร A4 ถ้าจำไม่ผิดจากเว็บจราจรตาเพชรน่ะครับ