ผู้เขียน หัวข้อ: สรุปยอดขายรถยนต์แยกตาม Segment 5 อันดับแรก ( ประจำเดือน พ.ค. และ 5 เดือนแรก ) มาแล้วครับ  (อ่าน 18663 ครั้ง)

ออฟไลน์ HahahaPlus

• Jr. Member
  • **
รอ teana ใหม่ มาเร็วๆๆนะจ๊ะ อยากเห็น พี่โต เป็นที่ 3 555 

โกรธพี่โตมาก ทำรถ avc40/41 console เยิ้มมมม

ช่างศูนย์บอก ให้ถอด คอลโซนไปหุ้มหนัง  T_T

ขนาดตัวผมใช้ แคมรี่ไฮบริด ผมก็ยังอยากจะบอกว่า สมควรแล้วครับที่แคมรี่ถูกแอคคอร์ดเขี่ยร่วง
มีอย่างที่ไหน  แคมรี่2.0 ไม่มีออฟชั่นอะไรเลย  ส่วนรุ่น2.5 ยิ่งหนัก ไม่มีแม้แต่ vsc  คือคงมองว่ารุ่นที่แล้วขายดีไง คิดว่ารุ่นนี้ใส่ออฟชั่นมากากยังไงลูกค้าก็ยังซื้อ
คิดแบบโง่ๆไงครับ คงมองว่าลูกค้าคนไทยโง่มาก สมน้ำหน้าแล้วครับ เอาออฟชั่นไปใส่ในรุ่นไฮบริดหมด  ถ้าผมไม่ได้ส่วนลด9หมื่นบาท ผมไม่ซื้อหรอกครับ
แต่นี่ได้ส่วนลด9หมื่น เลยทำให้ราคามันลงมาเท่าๆกับ แอคคอร์ด2.4EL ก็เลยทิ้งจองแอคคอร์ด มาเอาแคมรี่ไฮบริดCDแทน

ถามว่าแคมรี่ไฮบริดใช้ดีไหม บอกเลยว่าดีมากครับ ราคาที่หักส่วนลดแล้วถือว่าคุ้มมากๆๆๆ แต่อย่าลืมว่าตลาด d-seg คนมันเล่นรุ่น2.0กันเกินครึ่ง
ยอดขายมันก็เลยเน่าแบบนี้แหละ  ส่วนตัวผมมองว่าถ้าวัดยอดขายแคมรี่ไฮบริด กับ แอคคอร์ด 2.4 ผมว่าแคมรี่ไฮบริดชนะ  แต่พอรวมรุ่น2.0เข้าไปแล้วเน่าเลยครับแคมรี่

วีออสใหม่ ผมยิ่งสมน้ำหน้า คิดว่าคนไทยโง่มั้ง เปลี่ยนแต่กระดอง เครื่อง+เกียร์ เหมือนเดิม  ยอดขายมันเลยพลาดเป้าแบบนี้แหละครับ  ออกแบบมาเหมือนรถอีโค่คาร์ ใครบอกสวย ผมว่าน่าเกลียดเลย

จากประสบการณ์ใช้รถโตโยต้า ผมกล้าพูดเลยว่า โตโยต้าทำรถเก่งกว่าฮอนด้า ผมสัมผัสแคมรี่ไฮบริด กับ แอคคอร์ด2.4 แล้วผมรู้สึกว่าแคมรี่เหนือกว่าทุกด้าน ถ้าไม่นับเรื่องสวยน้อยกว่า ถ้าวัดเรื่องหน้าตา ผมว่าแอคคอร์ดเหนือกว่าที่ออกแบบมาลงตัวกว่า แต่แคมรี่ได้ความหรูมากกว่า แต่ไม่ค่อยลงตัว นอกนั้นไม่ว่าจะเป็นงานประกอบ ,สมรรถนะ และฟิลลิ่งของการใช้งานต่างๆ โตโยต้าทำได้ดีกว่าจริงๆ  เพียงแต่สันดานของโตโยต้าคือสันดานเสีย คิดว่าตัวเองเป็นเจ้าตลาด รุ่นไหนที่ตัวเองอยากผลักดันเช่นรุ่นไฮบริดก็ใส่ออฟชั่นมาเต็มๆ ส่วนรุ่นเบนซินธรรมดาก็ตัดออฟชั่นทิ้งให้หมด หวังว่าคนจะหนีไปซื้อไฮบริดแทน  ที่ไหนได้คนหนีไปซื้อแอคคอร์ดแทน สมน้ำหน้าว่ะครับ  

จากใจคนใช้แคมรี่ไฮบริด  ต้องบอกแบบนี้เดวจะหาว่าเป็นสาวกฮอนด้ามาโจมตีโตโยต้า

ออฟไลน์ crucifixzz

• Sr. Member
Re: สรุปยอดขายรถยนต์แยกตาม Segment 5 อันดับแรก
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 23:13:25 »
camry acv50 ดูไม่ค่อยลงตัว + accord อุปกรณ์เยอะ = camry ยอดขายตก

ปล. accord g9 ก็ใช้นโยบายคล้ายๆ vios นะครับ เครื่องเดิมเกียร์เดิม

ออฟไลน์ LAGUNA

• Newbie
  • *
Re: สรุปยอดขายรถยนต์แยกตาม Segment 5 อันดับแรก
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 23:27:11 »
camry acv50 ดูไม่ค่อยลงตัว + accord อุปกรณ์เยอะ = camry ยอดขายตก

ปล. accord g9 ก็ใช้นโยบายคล้ายๆ vios นะครับ เครื่องเดิมเกียร์เดิม

อย่างน้อยๆ G9 ก็เดิม E85 ได้นะครับ ไม่เหมือนพี่โต ไม่รู้จะกั๊ก E85 ไปไหน

สงสัยจะรอ New City E85 ก่อนพี่โตถึงจะขยับ

ออฟไลน์ The Godfather

• **
เรื่องราวยังไม่จบตรงนี้ง่ายๆแน่ หาก mazda 6 มาจริงๆ แล้วไหนสิงหาคมนี้ teana รอปล่อยตัวอีก ^_0

ออฟไลน์ superden

• Hero Member
และเมื่อรวมยอดขาย 5 เดือนแรกอันดับจะเป็นดังนี้ครับ

Eco Car

1. Nissan Almera 22,061 คัน

2. Mitsubishi Mirage 20,477 คัน

3. Honda Brio Amaze 13,381 คัน

4. Suzuki Swift 13,909 คัน

5. Nissan March 11,034 คัน

ยอดeco car อันดับ3กับ4 น่าจะสลับกันนะครับ ไม่รู้ใครสลับใครระหว่าง swiftและ  Amaze แต่ผมว่า swift น่าจะคว้าอันดับ3 ไปได้ เผลอๆได้ลุ่นอันดับ2 เพราะAmaze คงแย่เมื่อเจอAttrage ในอีกหนึ่งเดือนข้างหน้าเป็นต้นไป 
ผมว่าสวิฟ เป็นเสือนอนกกิน ยอดจองจากปีที่แล้วคงได้เดือนละ3000 คันสบายๆ แต่ไม่แน่ถ้าคนเบื่อรออาจจะเปลี่ยนใจไปคว้าตัวอื่นแต่อย่างน้อยถึงสิ้นปี ซูซูกิ ก็รับเละแน่นอน สวิฟทำให้ซูเกิดแท้ๆงานนี้

ออฟไลน์ K-HLM

• Newbie
  • *
ผมว่าปลายปีนี้นี้ honda ยังจะเหนื่อยกว่า toyota
พี่โตทีมีเด็ดที่ ecocar/vios /all new altis บวกการตลาดแบบแจกแหลก
งานนี้แม้ฮอนด้าจะมี all new jazz/city ไว้สู้แต่ ต้องไม่ลืมว่าศูนย์บริการในต่างจังหวัดเช่นอุบลราชธานีมี1แห่ง แต่ โตโยต้ามี9แห่งรวมสาขาต่างอำเภอครับ
แต่ผมเชียร์ฮอนด้านะครับ สะใจดีพี่โตแพ้ฮอนด้า มาเป็นปีแล้วยังแก้คืนไม่ได้

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

มีความรู้สึกว่าพักนี้ยอดขายรถยนต์เหมือนกับ

มวยปล้ำ WWF เลยนะครับ ฮิฮิ  ::) ::)

อันไหนจริงอันไหนปลอมนี่ดูกันไม่ออก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2013, 22:03:21 โดย HOMY_DEMIO »

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
Amaze แซง Almera ไปแล้ว..
บ่งบอกว่ามันไม่แป๊กนะ.. ฮ่าๆๆ

ยอดรวม 5 เดือนยังเอาชนะมาร์ชด้วย
ทั้งที่เริ่มปล่อยรถช่วงเดือนมีนา รวมยอดได้ 3 เดือนนิดๆ..

เห็นยอดรถยนต์นั่งหลายๆรุ่น
เจ้าตลาดก็คือเจ้าตลาดวันยังค่ำ ต่อให้กระแสชาวเน็ตจะหนุนค่ายอื่นมากแค่ไหนก็ตาม..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ balliblue

ผมว่าปลายปีนี้นี้ honda ยังจะเหนื่อยกว่า toyota
พี่โตทีมีเด็ดที่ ecocar/vios /all new altis บวกการตลาดแบบแจกแหลก
งานนี้แม้ฮอนด้าจะมี all new jazz/city ไว้สู้แต่ ต้องไม่ลืมว่าศูนย์บริการในต่างจังหวัดเช่นอุบลราชธานีมี1แห่ง แต่ โตโยต้ามี9แห่งรวมสาขาต่างอำเภอครับ
แต่ผมเชียร์ฮอนด้านะครับ สะใจดีพี่โตแพ้ฮอนด้า มาเป็นปีแล้วยังแก้คืนไม่ได้
เห็นด้วยเลยเลยศูนย์บริการ toyota เยอะมากจริงๆ Honda คงต้องเพิ่มศูนย์แล้วละครับ ยอดขายตอนนี้ขายเยอะมาก แต่ถ้ารถไม่มีปัญหา defect ก็คงยังพอถูไถไปได้แค่เปลี่ยนของเหลวอะไหล่ใช้เวลาไม่นานนัก ไม่เหมือนกรณี chev รถ defect เยอะ ศูนย์ยังน้อย ก็เลยแย่เลย 

ส่วนยอดขายรูปนี้ รอปีหน้าเปิดตัวครบๆ โตโยต้า ก็ยังคงเหนื่อยอยู่ดี altis ใหม่กับ civic mc ผมว่าเจอ 0% 5ปี honda เข้าไปโตโยต้าก็เหนื่อยแ้ล้วครับ ถ้าำไม่นับรวมเอาไปเป็น taxi นะ  eco car yaria ผมว่าคงช่วยไรไม่ได้มากเพราะตลาดวายหมดแล้ว มาลุ้น city ดูว่าจะยังนำโตโยต้าไหม  ผมว่าได้ถ้ามาเต็ม เพราะ vios ใหม่ออฟชั่นกาก ราคาแพงเว่อร์ เอากำไรเกินควร

ออฟไลน์ Tuned by Pex

• เสือดำ หมีขาว
    • Tuned by Pex
เทียน่ามา แคมรี่ยิ่งร่วงหนัก หุหุ
85 Mercedes Benz 230 E W123
91 Honda Civic EG 4 Door
03 BMW 323i E46
04 Honda Jazz GD 1.5 VTEC
10 Honda Accord G8 2.4 EL Navi
13 Toyota Vios 1.5 E Auto
13 Honda Civic FB 1.8 E
14 Honda Odyssey Absolute RC1
17 BMW 420d Coupe M Sport F32

ออฟไลน์ RUNDOG

• **
ตลาดส่วนใหญ่ ก็แบ่งๆกันไปครับ ตอนนี้รถมากรุ่นขึ้น ตัวเลือกมีเยอะขึ้น ค่ายไหนมากรุ่นหน่อยก็ครองยอดขายรวมไป

ออฟไลน์ vellcap

B - Segment
สงสัยอยู่รุ่นเดียวครับ Mazda 2
ทำไมถึงขายได้เยอะ ทั้งที่ เครื่องกับเกียร์(Auto) ก็ไม่ได้ดีเลิศ ประหยัดก็ไม่ได้ประหยัดมาก Option ก็ไม่ได้เยอะ
ยกเว้นรุ่นถูกสุดที่ดูคุ้มค่า

City ใหม่จัดเต็มหน่อยนะ เปิด Grade Line เยอะหน่อยก็ดี เอาแบบถูกโล้นไปจนถึงแพงแต่ล้นเหลือ แบบ Fiesta Ultimate เลยนะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
อเมสไม่แป๊กนะคร๊าบ(แปลกใจเหมือนกัน เพราะผมเจอน้อยกว่า G9 อีก)

ส่วน Vigo Fortuner จะตกรุ่นในเร็ววัน ป้ายแดงก็ยังมีให้เห็นเพียบ

ส่วน Camry งานหนักแน่ครับ เพราะ L33 กำลังจะมาเสริมทัพในตลาด D seg มันแน่ๆ

ออฟไลน์ focus man

• Full Member
ยอดขายทั้งหมด อาจไม่ใช่เลขจริงนะครับ...มียอดขายปลอมอยู่ในนั้นด้วย

ญาติพี่น้องที่เป็นดีลเลอร์รถเอง บ่นกันอุบครับ ปีนี้ถูกเพิ่มยอดขาย 11% จากปีที่แล้ว ซึ่งปีที่แล้ว มันดีมานด์เทียม ปีนี้ดีลเลอร์เลยต้องทำยอดขายปลอม ไม่งั้น 11% ทำไม่ได้แน่ๆ

ยอดขายปลอมทำยังไง?
การซื้อขายจริงๆ ยังไม่เกิดขึ้น....แต่แจ้งไปว่ามีคนจอง มีคนซื้อไปแล้ว (แจ้งขายออก แต่ยังไม่นำรถไปจดทะเบียน..ประมาณนั้น).... รายละเอียดลูกเล่นว่าทำได้อย่างไร ผมไม่รู้...แต่รู้ว่ามีแบบนี้ มากกว่า 1 ยี่ห้อ

ออฟไลน์ nodano

• Full Member

ออฟไลน์ fameta

• **
โตโยต้าก็ยังครองแชมป์

ยอดขายพวกนี้ดูกันสนุก ๆ ดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2013, 22:07:37 โดย HOMY_DEMIO »

ยอดขายทั้งหมด อาจไม่ใช่เลขจริงนะครับ...มียอดขายปลอมอยู่ในนั้นด้วย

ญาติพี่น้องที่เป็นดีลเลอร์รถเอง บ่นกันอุบครับ ปีนี้ถูกเพิ่มยอดขาย 11% จากปีที่แล้ว ซึ่งปีที่แล้ว มันดีมานด์เทียม ปีนี้ดีลเลอร์เลยต้องทำยอดขายปลอม ไม่งั้น 11% ทำไม่ได้แน่ๆ

การซื้อขายจริงๆ ยังไม่เกิดขึ้น....แต่แจ้งไปว่ามีคนจอง มีคนซื้อไปแล้ว (แจ้งขายออก แต่ยังไม่นำรถไปจดทะเบียน..ประมาณนั้น).... รายละเอียดลูกเล่นว่าทำได้อย่างไร ผมไม่รู้...แต่รู้ว่ามีแบบนี้ มากกว่า 1 ยี่ห้อ

ชาว HLM ทุกคนอ่านตรงนี้ไว้นะครับ

นี่คือความจริง

ออฟไลน์ Moshimaru

• **
    • new altis
เดือนนี้วีออสแพ้ซี้ตี้ แต่เดือนหน้ามาโอกาสที่วีออสจะฉีกไปไกลแน่ๆๆ

ออฟไลน์ ทาโก๊ะยากิ

• **
ยังไงยอดรวมโตโยต้า ก็ยังคงเหนือกว่าทุกค่าย คงเพราะค่านิยม ซื้อง่าย ขายคล่อง ถึงยังทำให้รถขายดีได้ขนาดนี้

ออฟไลน์ superden

ทำเพื่อสร้างภาพให้ไม่โดนบริษัทแม่ด่า อย่างนั้นใช่ไหม
ถ้าใช่ มันก็คือการโกหก สีดำ

ออฟไลน์ bojung

กระบะนี้วีโก้ยังแรงเหมือนเดิมเลย ขนาดว่าใกล้จะตกรุ่นแล้ว รุ่นใหม่ใกล้จะมา ส่วนรถนั่งนี่ฮอนด้ายังครองอยู่ แต่ก็เบียดกับโตโยต้า

ออฟไลน์ TeslaX

ชาว HLM ทุกคนอ่านตรงนี้ไว้นะครับ

นี่คือความจริง

ถ้าเป็นอย่างนั้นจริง ก็ยืนไว้อาลัยให้วงการ

ออฟไลน์ archian

Ford  สู้ๆๆๆ 

Ford  ไม่ปลอมมมม!!!!

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
วีโก้กับAltis นี่สุดๆจริงๆขนาดตัวใหม่ใกล้มาแล้วแท้ๆ(ส่วนลดของแถมคงจะเยอะก็ได้)
Accord มาเต็มจริงๆ เดี๋ยว Teana จะตามมาอีก พี่โตรับมือไว้ดีๆละกัน ;D