ผู้เขียน หัวข้อ: ละเบื่อจริงๆพวกไม่แคร์ชาวบ้าน ที่บ้านไม่เคร่งเรื่องมารยาท  (อ่าน 5331 ครั้ง)

ออฟไลน์ NaNaNa

• Sr. Member
เรื่องของเรื่องคือ ขับรถกำลังกลับบ้านกลางคืนบนทางด่วนกำลังฟังเพลงสบายๆๆ จากนั้นก็มีรถคันนึงมาปาดหน้า ปาดหน้าพอรับได้ แต่มีของแถมอะสิ คือไฟตัดหมอกหลักอันแสนจะแสบตา ไอเราเข้าใจว่าไฟตัดหมอกหน้าเข้าเปิดกันจนเป็นเรื่องปกติแล้ว เราก็ชิน(เปิดไฟตัดหมอกหน้าเพื่ออะไรทั้งๆที่ขับในเมือง ยังไงก็มองเห็นกัน) เดี๋ยวนี้เขามีเทรนใหม่เปิดไฟตัดหมอกหลังแล้วหรอ เจอไม่ต่ำกว่า5คัน ส่วนใหญ่ก็เปนพวกรถตระกูลเครื่องยนต์1.5ซะส่วนใหญ่ นานๆทีจะเจอ2.0ขึ้น ว่าแต่เขาจะเปิดทำไม หมอกก็ไม่ลง ฝนก็ไม่ตกหนัก มันแสบตาชาวบ้านเขา  หรือว่าเราต้องทำใจกับพวกที่บ้านไม่เคร่งเรื่องมารยาทอะเนี่ย

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ยกไฟไบซีน่อนใส่สิครับ
1.5 อาจหาง่ายหน่อย แต่ E46 E90 ก็เจอนะ สองกรณีหลังว่าจะไปเอาคืน แต่เสียดายรถ

ออฟไลน์ MystogaN

เอา ไฟสูงเปิดใส่เลยครับ ตามหลังมันเลย เปิดตัดหมอกหน้าเพิ่มอีกอันก็ได้ครับ ;)

ออฟไลน์ armuay

• Jr. Member
  • **
เดาว่าออส

ออฟไลน์ MCH

• **
ใจเย็นๆครับ ผมว่าบางคนยังไม่รู้ด้วยซ้ำไปว่าหมุนปุ่มนี้แล้วไฟอะไรจะติด
 ทีนี้มีอะไรให้เปิดก็เปิดหมดทุกปุ่ม ผลก็เป็นอย่างนั้นล่ะครับ
รถก็เก่า  เมียก็แก่  แย่แล้วกู...

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
แซงไปเลยครับ ไม่ก็ปล่อยห่างๆ ถ้าเราแสบตา ก็เปนการเลี่ยงๆไปในตัว

ออฟไลน์ Sammy_

จริงๆเรื่องแบบนี้ ผมว่ามันต้องประกาศ ถึงวิธีการใช้งานที่ถูกต้อง ตามสื่อต่างๆ แต่ถ้าจะให้ได้ผลที่สุดคือต้องตั่งกฎออกมาครับ
เพราะทุกวันนี้ "ฉันจะทำ เรื่องของฉัน" "คนนั่นยังทำได้แล้วทำไมฉันจะทำไม่ได้" มันเลยเละเทะไงครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ทำได้แค่ปล่อยวางครับ

ชะลอให้เค้าไปไกลๆ สายตา เพราะวิ่งจี้ไป เขาก็ไม่ปิดอยู่ดี

หรือ

ถ้าเป็นช่วงรถติด จอดต่อท้ายอยู่

เดินไปเคาะกระจก ยกมือไหว้ แล้วบอกเค้าว่า "ช่วยปิดไฟตัดหมอกหลังหน่อยครับ (ตาผมจะบอดแล้ว)"

ออฟไลน์ Andromeda

• **
ถ้าเป็นผม ผมจะแซงมันกลับและ เปิด ปิด ย้ำๆ ไฟตัดหมอกหลัง

ให้เค้ารู้ตัว เว้นแต่ว่า เค้าแซงแล้วเร่งเครื่องยาวเลย ก็จะปล่อย

ผ่านไป

ออฟไลน์ pheet

• Full Member
นี่คือปัญหาระดับชาติเลยนะครับเนี่ย เมื่อไหร่จะได้รับการแก้ไขสักที จะเปิดตัดหมอกก็ยังพอรับได้ แต่พี่จะใส่ไฟจนแสบตาพอๆกับมองดวงอาทิตย์กันทำไมครับ สามปีที่ผ่านมานี่ผมขับรถกลางคืนแทบจะไม่ได้เลยครับที่ชลบุรีเยอะมาก

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
ไม่ชอบใจและไม่เข้าใจว่าทำไมต้องเปิดไฟตัดหมอกหลังเช่นกันครับ แต่ขออนุญาตมองต่างเรื่องที่โดนปาดหน้า ไม่มั่นใจว่าท่านขับช้าแช่ขวาหรือไม่ครับ เห็นว่านั่งชิลล์ฟังเพลง พอดีจำนวนรถที่ปาดท่านมันก็เยอะกว่าปกติอยู่

ถ้าไม่ใช่ขออภัยล่วงหน้านะครับ

ปล. ผมอาจอ่านเข้าใจผิดก็ได้ อาจจะเป็นคันเดียวปาดหน้าแต่5คันเปิดไฟตัดหมอกหลัง
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ MUK

แจ้งตำรวจจัดการไปเลยครับ :)

ออฟไลน์ prokhall

• Full Member
ไฟตัดหมอกหน้า ผมว่าเฉยๆแหละปกติมาก
เจอออส ใส่ไฟตัดหมอกหลัง แสบตาจิ๊ดๆๆ
เจอแจส แต่งไฟหน้าซีนอน ทะแยงตาจ๊ากๆๆ ทำเอา Blind ไป 5 วิ เวลารถสวนกัน
เบื่อจริงๆ 2 รุ่นนี้

น่าจับมันมา นั่งถ่างตาใส่ไฟรถตัวมันเองซัก 10 นาที เอาให้ตาบอดไปเลย

ขับกลางวันแดดจ้าาา ดันเจอรถ ติดฟิลม์ปรอท สะท้อนเข้าเลนติน่าพอดี อ๊ากกกก  8)

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Life is beautiful and short.
จัดหมอกหน้าผมว่าปกตินะ ไม่ค่อยแสบตา
แต่ไอ้ตัดหมอกหลังนี่ ไม่ไหวจริงๆ ผมเจอทีต้องแซงฉีกหนีไปไกลๆ
ที่รำคาญอีกอย่างก็คือรถกระบะที่ไม่ปรับองศาของไฟนี่แหละ เปิดไฟต่ำก็จริงแต่แสบตาพอๆกับสูงเลย
นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

ออฟไลน์ NaNaNa

ไม่ชอบใจและไม่เข้าใจว่าทำไมต้องเปิดไฟตัดหมอกหลังเช่นกันครับ แต่ขออนุญาตมองต่างเรื่องที่โดนปาดหน้า ไม่มั่นใจว่าท่านขับช้าแช่ขวาหรือไม่ครับ เห็นว่านั่งชิลล์ฟังเพลง พอดีจำนวนรถที่ปาดท่านมันก็เยอะกว่าปกติอยู่

ถ้าไม่ใช่ขออภัยล่วงหน้านะครับ

ปล. ผมอาจอ่านเข้าใจผิดก็ได้ อาจจะเป็นคันเดียวปาดหน้าแต่5คันเปิดไฟตัดหมอกหลัง
เลนกลางครับผม

ออฟไลน์ reyeshenry

รถเล็ก ๆ ราคาหลักแสน กล้าซ่า กลับรถราคาหลายล้าน  เลยเหรอท่าน ช่างไม่เจียม 

ผมว่า  เปิดไฟสูง  ใส่มันเลยครับ 

ออฟไลน์ r0okiEz

มันเสียตังทำมาแล้ว ต้องโชว์ซะหน่อย ละมั้ง

วันหลังขับรถเก่าๆซะกิดไฟมันให้ร่วงทั้งแถบเลย หมั่นใสชอบโชว์ดีนัก  ;D
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ MystogaN

วันก่อนเจอ F10 ป้ายเขียว เปิดตัดหมอกหลัง ปวดตับมากครับ

แถมออกซ้ายขวาไม่ได้เพราะรถติดมาก เลยจัดไฟสูงใส่ไป แต่ก็เหมือนจะไม่รู้ตัว พอได้จังหวะก็เลยรีบหนีไปไกลๆ