ผู้เขียน หัวข้อ: ความเร็ว 200km/h คิดว่าจำเป็นไหมครับ  (อ่าน 20386 ครั้ง)

morphling14

• บุคคลทั่วไป
Re: ความเร็ว 200km/h คิดว่าจำเป็นไหมครับ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 18:28:46 »
มีใว้ก็ดีครับ แต่บ้านเราไม่น่าใช้ครับความเสี่ยงสูงเกินไป ถนนไม่เรียบ ขับรถไม่สนใจรอบข้าง ช้าแช่ขวา

ถ้าใครมาเร็วๆแรงๆ ให้เขาไปแข่งกับเครื่องบินดีกว่าครับ เร็วนักใช่มั๊ย อิอิ

ออฟไลน์ berm

• Sr. Member
Re: ความเร็ว 200km/h คิดว่าจำเป็นไหมครับ
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 21:38:31 »
ใช้แคมรี่ ไฮบริดตัวล่าสุดนี้เหมือนกัน มีข้อข้องใจนิดนึงว่า ที่มันล็อค 195

Gps ขึ้นเท่าไหร่ เพราะที่ใช้อยู่ หน้าปัด 100 gps ขึ้นแค่ 94 เองครับ วิ่ง 120 gps ขึ้น 113

แต่ไม่เคยกดถึง 195 นะครับ ถ้าให้เดา ที่หน้าปัด 195 จริงๆอาจจะมีแค่ 180 กว่าๆนิดหน่อยเท่านั้น

ดังนั้นไม่แปลกครับที่กดหมดแล้วจะโดนกระบะ ฉีกขนาดนั้นครับ

ออฟไลน์ archian

• Hero Member
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 22:01:16 »
ถนนบ้านเราไม่อำนวยซักเท่าไหร่  หลบหลุมได้ก็เจอหมาอีก  เฮ้อ  ....

ออฟไลน์ bump_F10_525d

• Full Member
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 23:37:57 »
เจอกระบะแต่งๆ ชับกวน เห็นจบที่โค้งทุกที สุดท้ายขับสู้ไม่ได้ก็แซงมั่วๆไป 

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 01:25:32 »
ถึงคุณเจ้าของกระทู้ครับ

ตอบคำถามก่อน

1. ทำได้ครับ อย่างที่ความเห็นหน้าแรกๆ บอกไปหมดแล้ว

2. ไม่จำเป็นอย่างยิ่ง สำหรับสภาพถนน ที่มี "คนไทยส่วนใหญ่" ขับรถกันอยู่

3. ผมจะเลือกรถที่อัตราเร่ง ขึ้นไปได้เร็ว รถที่ อัตราเร่ง 0-100 ประมาน 8วิกว่า ปลายตัน 195
แค่นั้น เกินพอแล้วครับสำหรับผม

4. แสนนึง ทำได้แล้ว แต่ไม่รวมช่วงล่าง อันนั้น ทำได้ครับ แต่จะได้ความแรงระดับไหน
ก็ต้องไปถามบรรดาอู่หรือสำนักโมดิฟายทั้งหลายกันเอาเองครับ แต่ละเจ้า ก็คิดไม่เหมือนกัน

---------------------------------

สิ่งที่อยากจบอกกับเจ้าของกระทู้ ก็คือ

คุณอาจจะเห็นว่า ผมทำท็อปสปีดของรถทุกคันที่นำมาทำรีวิว ก็จริงอยู่

แต่...

1. วันไหนที่ผมนอนไม่พอ ต่ำกว่า 5 ชั่วโมง ผมจะไม่ทำการทดลอง Top Speed เด็ดขาด

2. ถ้ารถที่ผมทดลอง ยางไม่พร้อม หรือ ตัวรถมีอาการบางอย่าง ที่บ่งบอกให้ผมรู้ว่า มันมีปัญหาซ่อนอยู่
ผมจะไม่ทำการทดลอง Top Speed เด็ดขาด ซึ่งมันเคยมีรถแบบนั้นมาแล้ว

Subaru Impreza WRX ทั้งรุ่นธรรมดา ที่มีปัญหา กับพื้นตัวรถเคยฉีกมาก่อน แล้วซ่อมเอา
กับ WRX STi 4 ประตู รุ่นก่อนปัจจุบัน คันนั้น พวงมาลัยมันแย่มาก จนหาความมั่นใจกับมันไม่ได้เลย
จึงตัดสินใจ ไม่ทำ Top Speed

แม้แต่ Mercedes-Benz A250 ที่ผมจองคิวไว้ ปรากฎว่า แก้มยางซ้าย ฉีก เพราะใครไม่รู้ไปเบียดฟุตบาทมา
ผมตัดสินใจ ส่งรถคืนทันที ไม่ขอทดลองขับ จนกว่าจะเปลี่ยนยางใหม่ทั้ง 4 เส้นให้เรียบร้อย แล้วค่อยว่ากันใหม่

3. รถที่ผมหวาดเสียวที่สุดตอนทำ Top Speed คือกลุ่มรถกระบะแทบทุกคัน ที่มีช่วงล่างเดิมๆ จากโรงงาน
มีแค่ Mazda BT-50 PRO ตัว 3.2 เท่านั้น ที่ผมยังพอจะไว้ใจได้บ้าง เพราะแม้แต่ Ranger ผมยังแอบเสียว
เรืองการตอบสนองของเบรกในช่วงความเร็วตอนนั้น รถอะไรก็ตาม ที่มีน้ำหนักเยอะ การหน่วงความเร็ว
จะต้องใช้ระยะทางเพิ่มมากขึ้นจากรถธรรมดาอีกหลายเมตร

ลองนึกดูว่า รถเก๋ง ปกติ ระยะเบรกจาก 100 กิโลเมตร/ชั่วโมง จนหยุดนิ่ง จาการเบระกระทันหัน
อยู่ที่ 30 เมตร บวกบวก ขึ้นไป Fortuner ที่เปลี่ยนระบบเบรกมาเป็น EBD แล้ว ยังได้ 33-34 เมตร
Pajero Sport มี 35-36 เมตร Mercedes-Benz S-Class W140 ปลาวาฬ ยังมี 40 เมตร บวกบวก

แล้วถ้าความเร็วเกินกว่านั้นละ ระยะเบรกต้องมากกว่านั้น กี่เท่าตัว ลองคำนวนดูแล้วกันครับ

มันหมายความว่า  ขณะใช้ความเร็ว แค่คุณเห็นบั้นท้ายรถคันข้างหน้า ไกลลิบ เป็นจุดเล็กๆ
คุณต้องถอนเท้าจากคันเร่งได้แล้ว และต้องห้ามไม่ให้จิตตัวเองคิดว่า "อีกนิดนึงน่า" เด็ดขาด!!!

ไอ้ที่ตายๆกันไป ส่วนใหญ่ เพราะไอ้ความคิดที่ว่า "อีกนิดนึงน่า" นี่ทั้งนั้นแหละครับ มันน่ากลัวตรงนี้แหละ!

ทั้งหมดที่ผมซีเรียสขนาดนี้ เพราะรู้ดีว่า
ความเร็วสูงระดับนั้น มันไม่ใช่เรื่องล้อเล่น มันไม่ใช่วีดีโอเกมส์ ที่ถ้าพลาด พัง ตาย ก็กด Restart เริ่มต้นใหม่

4. ผมทำ Top Speed เฉพาะ ในยามวิกาลเท่านั้น จะไม่มีการขับเร็วนรกแตกแบบนั้น ตอนกลางวันแสกๆ เด็ดขาด!!
พลาดขึ้นมา เราอาจไม่ได้ซวยคนเดียว อาจมีคนที่ไไม่รู้อิโหน่อิเหน่กับเราด้วย มันไม่คุ้มกันเลยครับ
กับแค่การรีบไปถึงที่หมาย ได้เร็วกว่ากัน ไม่เกิน 20 นาที แต่ถ้าพลาดสักที คุณจะไปไม่ึงจุดหมายเลยสักที่
และต้องเปลี่ยนจุดหมายกันใหม่ ถ้าไม่ใช่ โรงพยาบาล ก็ไปหาท่านยมบาล

5. ในชีวิตจริง บนถนนหลวง ช่วงกลางวัน ผมจะขับรถเร็วเต็มที่ แค่ ไม่เกิน 120 กิโลเมตร/ชั่วโมง เด็ดขาดครับ
เร็วกว่านั้น ไม่มีประโยชน์ สุดท้าย ต้องไปติดรถคันข้างหน้า บรรดารถคันที่เราแซงขึ้นมา ก็จะมาต่อท้ายแถวตามตูดเราอยู่ดี

ถ้าคุณอยู่เยอรมัน เอาเลยครับ แต่...ที่นี่ เมืองไทย เมืองที่คุณก็รู้ว่า อะไรต่อมิอะไร มันเป็นอะไรของมันกันไปหมดแบบนี้
ลองคิดดีๆครับ

ออฟไลน์ applebees

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 15:11:42 »
ขอออกความเห็นในข้อ 2.) กับข้อ 3.) ครับ

2.) สำหรับตัวผมเอง ยอมรับว่าขับบ่อยครับ เพราะผมเข้ากรุงเทพฯทุกวัน และมีทั้งโทลเวย์ และทางด่วนเพื่อวิ่งเข้าไป ซึ่งความเร็วระดับ 160 - 200++ จะใช้ก็ต่อเมื่อ
     - รถว่างครับ อยากวิ่งดู
     - อันนี้บ่อยครับ คือทำเวลา ชอบนัดเพื่อน หรือจีบสาว แล้วชิวเผื่อเวลาน้อยเกิน หรือนัดกระทันหัน เลยมีเหตุให้ต้องขับเร็วจี๋ สุดท้ายไปถึงก่อนเวลา  --"

3.) ผมไม่เลือกทั้ง 2 อย่าง แต่ผมเลือกโดยเอาทั้ง 2 อย่างรวมกัน คือทั้งอัตราเร่งดี และความเร็วปลายฝุดฝุด

สุดท้าย ส่วนตัวผมจะไม่ชอบแข่งกับใคร ชอบแข่งกับตัวเอง และจะขับเร็วก็ต่อเมื่อรถโล่งเท่านั้น แต่ก็ไม่เสมอไปเพราะบางครั้ง วิ่งบนทางด่วน หรือโทลเวย์ ก็จะมีพวกช้าชิดขวา หรือแบบเลนซ้าย 2 เลนอย่างโล่ง แต่ก็ยังวิ่งขวา พอจะแซงทำเร่งความเร็ว พวกนี้แหละผมจัดให้จนบางครั้งก็กลัวลูกปืนครับ  ;D :o >:(

ออฟไลน์ bittersweett1st

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 15:45:44 »
ตอบ
๑.ทำได้แน่นอนครับ ลองดูในคลับแคมรี่
๒.ไม่จำเป็นครับ เปลือง อันตราย แต่ถ้าถามว่า รถทุกคันควรเคลมได้ตัวเลขขนาดนี้ไหม ผมคิดว่าจำเป็นครับ เพื่อให้ผู้บริโภคได้ใช้รถดีๆ มีสมรรถนะที่ดีเยี่ยม
๓.ผมเลือก พวกรถที่มีอัตราเร่งในช่วงความเร็ว 80-120 ดีกว่าครับเพราะอาจจะได้ใช้บ่อย
๔.มันแน่นอน โดยพื้นฐานกระบะก็แรงกว่าแล้วครับ ๑แสนทำแรงได้แบบเต็มๆ มีข้อยกเว้น ถ้าไม่ห่วงชีวิตนะครับ จัดเลย

ปล.ตอบนอกเรื่องกระบะบ้าพลัง ส่วนตัวผมอยู่พัทยา เป็นที่ทราบกันว่ากระบะพวกนี้เยอะมากๆ ซึ่งผมไม่ได้อวดตัวเองหรือเก๋าหรือโชว์พาวนะครับ แต่ไม่เคยหลบให้พวกนี้เลยครับ
เค้าอยากแซงเดี๋ยวเค้าก็หาช่องแซงไปเอง พวกนี้เค้าขามุดอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ litle

• Jr. Member
  • **
  • สมาชิกใหม่ ฝากตัวด้วยครับ
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 18:39:48 »
เสนอแนะครับ
ข้อ 2 ก็ในเมื่อท่านไม่ได้เอาไว้แข่งกะใครแล้วจะเอาไปทำไมล่ะครับ 200 น่ะ ต่อให้รีบๆ ด่วนๆ แค่ไหน ท่านกล้าขับแช่ที่ 200 หรือครับ......ผมไม่กล้าครับ

ข้อ 3 ไม่ลังเลเลยครับ ผมเอาต้นไว ปลายช่างมัน วิ่งได้ 120 ก็พอล่ะ แต่ขอต้นจัดๆ ขับสนุกกว่าครับ

ข้อ 4 เดิมๆ เค้าก็แรงกว่าเบนซินหลายๆ รุ่นแล้วครับ แต่งอีกนิดหน่อยก็แรงขึ้นอีกเยอะ แต่แรงคนละอารมณ์กับเบนซินครับ

ปล.รถผมคันเก่าเซฟิโร่สองเจโบ + จูนกล่องอย่างเดียว เคยลองกับกระบะ 3000 เดิมๆ โห......หืดขึ้นเลยครับ สับพลาดซักเกียร์นี่โดนเลย
วางไว้ก่อนความฝัน  เจอกันวันฝนซา

ออฟไลน์ f1rstgot

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 20:34:37 »
อย่า ! คำเดียวครับ ไปคิดเองครับผม

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 23:31:43 »

1. วันไหนที่ผมนอนไม่พอ ต่ำกว่า 5 ชั่วโมง ผมจะไม่ทำการทดลอง Top Speed เด็ดขาด

ข้อนี้มีประโยชน์มาก....

ปล.ตอบนอกเรื่องกระบะบ้าพลัง ส่วนตัวผมอยู่พัทยา เป็นที่ทราบกันว่ากระบะพวกนี้เยอะมากๆ ซึ่งผมไม่ได้อวดตัวเองหรือเก๋าหรือโชว์พาวนะครับ แต่ไม่เคยหลบให้พวกนี้เลยครับ
เค้าอยากแซงเดี๋ยวเค้าก็หาช่องแซงไปเอง พวกนี้เค้าขามุดอยู่แล้วครับ
ไม่น่าใช่แล้วครับ ถ้าจะไม่ปล่อยให้แซงก็อุดไว้ ไม่ต้องให้มันแซง ไม่งั้นถ้ามันมุดไปก็เกรงจะไปก่อปัญหาให้คนอื่นอีก เลือกเอาครับ สักอย่าง

ออฟไลน์ a-k-e

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 04:26:48 »
จำเป็น.....เมื่ออยากให้ฉีกหนีกลุ่มบ้าพลังบ่อยๆ
ไม่จำเป็น.....ถ้าใช้ขับทั่วไป กลัวกล้องจับความเร็ว ปล่อยให้กลุ่มบ้าพลังไปตายเอาดาบหน้า XD

วิธีฉีกหนีพวกขับเร็วบ้าพลังที่ใช้ได้ดีที่สุดสำหรับผม
คือเวลาเราอยู่เลนขวาแล้วเจอพวกมาเร็วกระพริบใส่ ผมฉีกซ้ายแล้วลดเหลือ 80 เลยครับ
แป๊บเดียวฉีกขาด มองเห็นกันลิบ ๆ

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 18:03:10 »
รู้แต่ว่าวิ่ง 200 แล้วกินน้ำมันสุดๆครับ แต่ถ้ารถวิ่งได้ก็ดีครับ เพราะบางทีอาจจะได้ใช้ความเร็วนั้น

ออฟไลน์ nerazzurri

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 13:25:11 »
สำหรับผม ผมว่าความเร็วขนาดนั้นไม่ค่อยจำเป็นครับ อันตรายมากอย่างที่ความเห็นอื่นๆบอกไว้แล้ว โดยเฉพาะถ้าเป็นพนักงานขับรถให้ลูกให้เมียแล้ว 120 ก็ว่าเร็วมากแล้ว เคยขับถึง 160 เหมือนกันครับกลางวันแสกๆ บนทางลอยฟ้าคู่ขนานบรมราชชนนี  ถนนโล่งมากและเป็นทางตรงยาว + กับพึ่งได้รถมาใหม่ๆก็อยากลองดูครับ แต่ก็แค่ครั้งเดียวครับ