ผู้เขียน หัวข้อ: ---Frameless Doors นี่มันมีประโยชน์อะไรบ้างไหมครับ---  (อ่าน 7232 ครั้ง)

ออฟไลน์ raygun

• Hero Member
.
.
.
เห็นว่ามันเป็นที่นิยมกันมากในรถยุค '60 - '70
เลยอยากรู้ว่ามันมีประโยชน์หรืออะไรที่ดีกว่าประตูแบบปกติรึเปล่า
เพราะเห็นว่ารถ sport ชอบใช้กัน ส่วนรถบ้านก็มาๆหายๆ
เท่าที่พอจะนึกออกก็มาสด้า แลนติส แล้วก็หายไปเลย

ออฟไลน์ Tan Int

Re: ---Frameless Doors นี่มันมีประโยชน์อะไรบ้างไหมครับ---
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 18:29:30 »

เพื่อความสวยงาม ส่วนด้านอื่นๆผมก็ไม่ทราบ
แต่แลกกับการเก็บเสียงที่แย่กว่าพวกประตูที่มีกรอบ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ youngbear

Re: ---Frameless Doors นี่มันมีประโยชน์อะไรบ้างไหมครับ---
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 18:55:15 »
 ;D ;D ;D...........กับรถซีดาน มีหลังคาแล้ว นึกประโยชน์ไม่ออกครับ (รอความเห็นเพื่อนๆดู)  แต่ถ้าเป็นรถ cabriolet เปิดประทุน ละก้อ  เวลาเปิดประทุนแล้ว โล่งไม่มีกรอบกระจก สบายตาให้ความรู้สึกปลอดโปร่งดีครับ

ออฟไลน์ r0okiEz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 20:03:18 »
น่าจะเพื่อความสวยงามนะ เหมือนที่ด้านบนบอกถ้ารถเปิดประทุนจะเห็นความสวยงามชัดมาก เพราะมันจะโล่งๆมีขอบแล้วดูตลก

แต่ถ้าเป็นรถบ้านปกติ ผมก็ไม่ทราบเหมือนกัน อาจจะช่วยลดน้ำหนักได้มั้ง  :-X :-X
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

Stroke8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 20:17:27 »
มันเป็นดีไซน์ที่ดั้งเดิมทำมาให้รถที่หลังคาแข็ง หลังคามีทรงเหมือนรถเปิดประทุนครับ ผมคงไม่ต้องอธิบายต่อว่ารถเปิดประทุนนั้นทำไมคนถึงซื้อกัน ถึงแม้ว่าจะมีวันที่ได้ใช้งานตามที่ออกแบบอยู่วันเดียว

ออฟไลน์ kimmeng21

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 20:19:09 »
mini vw beetle ก็เป็น Frameless Doors ผมก็ยังไม่เข้าใจว่าเพราะอะไรเหมือนกัน

แต่มันสวยดี ^^
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ tap-mzr

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 20:21:59 »
สวยครับ แต่ก็ดูแลยากหน่อย ตั้งกระจกยากครับ มีขั้นตอนเยอะ

แต่ตอนเปิดประตู ตอนปิดหน้าต่าง มันแจ่มจุงครับ
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 22:49:24 »
เห็นประโยชน์อย่างเดียวคือช่วยให้งัดได้ง่าย

ผมเคยนอนเล่นใน NX ทิ้งกุญแจไว้คารู (นอนฝั่งคนนั่ง)
พอเพื่อนเรียก ด้วยความรีบเลยลงจากรถแล้วปิดประตู
สักพักประตูดันล็อคเอง ไม่รู้ว่าเป็นโปรแกรมอะไรของตัวกันขโมยหรือเปล่า
ผมปลดล็อคโดยเอาลวดใหญ่จากร้านท่อไอเสีย ซึ่งแข็งนะ งัดปลายงอหน่อยๆ
ล้วงและพยายามงัดอยู่นาน ก็เปิดล็อคฝั่งคนนั่งได้

นอกนั้นไม่เห็นประโยชน์อะไร..เรื่องเท่ห์นี่เอาเข้าจริงไม่ค่อยได้ใช้
ใช้รถ frameless มาสามคัน พบว่าเสียงรบกวนเข้าดังทั้งนั้น
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 23:05:28 »
สวยงามครับ

แต่เวลาปิดประตู ต้องระวังมากๆ กลัวปิดแรงกระจกจะแตกครับ

ออฟไลน์ AIMU

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 00:36:07 »
ไปดูรถ hardtop แบบรถ 220ce ก็ได้ พอเปิดกระจกหน้าหลังมันจะไม่มีเสากลางมันจะดูโล่ง

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 06:20:31 »
ประตูแบบ Frameless นอกจากความเท่ห์แล้ว ยังมีเรื่องน้ำหนักเข้ามาเกี่ยวข้องด้วยครับ

เฉพาะกรอบประตู ถ้าเราตัดมาชั่งน้ำหนักเล่นๆ อาจได้ถึง 3 - 4 กิโลกรัมเลยนะครับ

เราอาจจะมองว่าไม่มาก แต่สำหรับรถที่เน้นเรื่องไดเอ็ทแล้ว ถือว่าเยอะพอควร

แต่ข้อเสียก็มี คือ เสียงจะเข้ามารบกวนห้องโดยสารมากกว่าปกติ // ถ้าขอบยางประตูเสื่อม โอกาสน้ำเข้าสูงมาก

รวมถึงกระจกประตูต้องได้ตำแหน่งที่สมบูรณ์ตลอดเวลา ไม่งั้นเจอรายการ ลม+เสียง+น้ำ ได้

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 06:56:53 »

เพื่อความสวยงาม ส่วนด้านอื่นๆผมก็ไม่ทราบ
แต่แลกกับการเก็บเสียงที่แย่กว่าพวกประตูที่มีกรอบ

การเก็บเสียงไม่แย่เสมอไปครับ

ใช้รถที่มี frameless อยู่คันนึง เก็บเสียงได้ดีกว่าคันที่ประตูธรรมดาอีก วิศวกรเจ๋งจริงๆ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 08:28:48 »
เท่ ดูดี ดูแพง

:D :D :D

ออฟไลน์ okashi

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 09:06:29 »
แล้วเวลาเปิดประตู กระจกจะหล่นด้วยมั้ยครับ หรือเป็นเฉพาะบางคัน
Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 21:21:11 »
ของ benz เวลาจะเปิดประตู กระจกจะเลื่อนลงนิดนึงเพื่อให้พ้นขอบยางประตู ละพอปิดกระจกก็จะเลื่อนขึ้นปิดสนิทเหมือนเดิมแบบอัตโนมัติครับ