ผู้เขียน หัวข้อ: Vios 2012กินน้ำมันเยอะ  (อ่าน 31702 ครั้ง)

ออฟไลน์ น้องน้ำหวาน

• Full Member
  • ไม่ไหวจะพูด
Re: Vios 2012กินน้ำมันเยอะ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 19:22:19 »
โถถถถถ เห็นระยะ ยังไม่พ้นรันอินเลยนะคะ แหม่ บ่นเหมือนรถ วิ่งมาสามหมื่นโล

ถ้ารับไม่ได้ก็ยอมเสียประกัน ติดแก๊สเลยค่ะ

แต่ดูไม่ค่อยใช้รถ แถมเกร็งง่ามขับแบบนั้น อีกนานกว่า จะเข้าที่ค่ะ

แนะนำว่า ถ้าจะให้ประหยัด ต้องยอมลงทุนวิ่งเยอะๆ ค่ะจะได้รู้ธรรมชาติมัน แล้วหลังจากนั้น สวรรค์ค่ะ เชื่อหนู

-..-

คือถ้าเป็นCRV ผมจะขับแบบปกติคับ เหยียบเปนเหยียบ เร่งเปนเร่ง ในเส้นทางนี้ผมจะได้ประมาณ 7KM/L คับ
ซึ่งผมลองขับviosแบบปกติคับ kick down บ่อยมากๆ แตะนิดเดียว kick down เลย จะได้ประมาณ 6.5KM/Lเองคับ

เลยสงสัยว่าทำไมviosเครื่องเล็กกว่าเยอะ น้ำหนักน้อยกว่ามากๆ ถึงกินน้ำมันพอๆกับCRVเลยคับ

อย่างที่บอกว่า ระยะ ที่ขับมันเป้นจุดที่รถติด กับ รถไม่พ้นรันอิน อันนี้มีผล มาแหละ อย่างที่บอก  แถมคิกดาวนืบ่อยมากแบบนั้น -..-

ลองแนะนำ วิ่งออกต่างจังหวัดบ้างสิคะ เกรงว่า ม้าแคระตัวนี้ง่อยแน่นอนค่ะ เครื่องเล็กๆ วิ่งจอด วิ่งจอด แลดูจะโทรมไวกว่า

ส่วนที่เอามาเทียบกับ CR-V Gen3 ??

แค่เปรียบเทียบกับรถที่กินน้ำมัน+ เครื่องใหญ่กว่า จะดูเป้นการทำร้ายไปหรือเปล่าคะ? 
มาดีตอบดี มาเกรียน แม่จะเอาให้เนียนกว่าถอนขน

ช่วงนี้ หวานเบื่อ ข้าวโพดอบ....... กินแล้วคิดฟันค่ะ

ออฟไลน์ Moshimaru

• Jr. Member
  • **
    • new altis
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 20:58:17 »
หลังจากผ่านช่วงรันอินแล้ว ก็ยังถือว่ากินอยู่นะครับ รอซักที่ 3-4 พันกิโล ดูครับ น่าจะประหยัดขึ้นครับ

ออฟไลน์ ทาโก๊ะยากิ

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 22:58:08 »
ช่วงระยะรันอินต้องทำใจ น้ำมันจะลดลงเร็วผิดปกติ พอผ่านช่วง 5000 โลไปเเล้วเครื่องยนต์เข้าที่เข้าทางอัตราการกินน้ำมันก็จะค่อยๆดีขึ้น

ออฟไลน์ mypop

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 15:49:48 »
Jazz 2009 ผม อายุ เกือบ 4 ปี

นอกเมือง + รอบๆ เมือง            14.4  km/L

ในเมือง                                   7 km/L

ออก ตจว ขับยาว 110 Km/Hr.   19 km/L           

ปล.ผมเป็นคนขับรถเท้าไม่หนักนะครับ เท้าหนักๆ กินกว่านี้ครับ

ออฟไลน์ Volta

• Hero Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 18:19:32 »
Fiesta ผมหนักกว่า จขกท อีกครับ ช่วงรันอิน ในเมืิอง 6-7 โล/ลิตร
พ้นรันอิน ก็ยังเท่าเดิม *+*
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

• Sr. Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 20:05:30 »
ใครวิ่งในเมืองเป็นประจำ ถ้าเจอรถติดหนักๆ ไม่ต้องเท้าหนักหรอกครับ มันไม่มีพื้นที่จะให้ท่านมุดหรือกระแทกคันเร่งแรงๆด้วยซ้ำ กินเท่านี้ก็ปกติครับ โอเคถ้าวิ่งทางไกล แล้วซัดใช้รอบตลอดทางให้ตายยังไงมันก็ไม่ต่ำกว่า10 โลลิตรหรอกครับ คนแต่ละคน รถแต่ละคัน วิ่งเส้นทางไม่เหมือนกันครับ อัตราสิ้นเปลืองมันจึงแตกต่างกันเป็นเรื่องปกติ