ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมบ้านเราถึงไม่มีโอกาสใช้รถดีๆจากตัวแทนฯ  (อ่าน 8337 ครั้ง)

ออฟไลน์ question

• Jr. Member
  • **
มันเป็นความน้อยใจนิดหน่อยที่รสนิยมและมาตราฐานคนในบ้านเราถูกจัดไว้ค่อนข้างต่ำโดยตัวแทนบริษัทฯรถยนต์ชั้นนำ....แต่จริงๆแล้วส่วนมาก
ผู้ที่มีอันจะซื้อรถก็ล้วนแล้วมีอันจะกินทั้งนั้น....ที่พวกเราๆซื้อๆกันอยู่ตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบันเป็นเพราะมันไม่มีทางเลือกไม่ใช่หรือเนื่องจากกฎหมาย
โบราณบ้าง...คนมีอำนาจในประเทศดูถูกคนไทยกันเอง...บริษัทฯตัวแทนเอารัดเอาเปรียบโดยไม่มีหน่วยงานรัฐเอาจริงเอาจังกับการดูแลผลประโยชน์
คนไทยกันเอง...เป็นต้น...แล้วเมื่อไหร่พวกเราๆจะได้มีรถสมราคาสมมาตราฐานสากลกับเขาซะที....ในเมื่อเราๆก็มีตัวแทนทดสอบรถคนดีๆปรากฎให้
เห็นกันบ้างแล้ว...ก็อยากให้ช่วยกันต่อๆไปนำสิ่งที่ขาดตกบกพร่องไปบอกพวกเขาด้วยว่า...อย่าขี้โกงอีกเลย

ออฟไลน์ oak7070

• Full Member
Re: ทำไมบ้านเราถึงไม่มีโอกาสใช้รถดีๆจากตัวแทนฯ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 13:59:17 »
บ้านเรารถดีๆก็มีให้ใช้เยอะนะครับ  ดูอย่างกระบะบ้าพลังซิครับทำบ้านเราส่งขายทั่วโลกเลย  ส่วนรถที่ผมชอบมากที่สุดคือ  evoque  ก็มีมาให้ใช้กันแต่จะกล้าซื้อกันหรือเปล่า  คนเรารักชอบไม่เหมือนกันครับ  ที่ดีที่สุดอย่าคอยแต่โทษคนอื่นหรือสิ่งรอบข้าง  แต่ทำตัวเราให้ดีที่สุดเป็นพอครับ

ออฟไลน์ r0okiEz

• Sr. Member
Re: ทำไมบ้านเราถึงไม่มีโอกาสใช้รถดีๆจากตัวแทนฯ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 15:49:45 »
ผมว่าไอคำว่า "รถดี" มันอยู่ที่เรานิยามมากกว่าครับ บางคนว่ารถคันนี้ดี พอไปถามอีกคนอีกคนกลับบอกว่ามันห่วยกว่ารถอีกคันนะ แล้วก็เปรียบเทียบไปเรื่อยต่างๆนาๆ แต่หากใครมีความพอเพียงและพอใจในสิ่งที่ตนมีแล้วละก็ รถอะไรที่สามารถพาเราไปถึงจุดหมายโดยปลอดภัย มันก็ต่างเป็นรถดีทั้งนั้นและครับ สรุปคือ "รถดี อยู่ที่เรานิยาม" ครับ

ปล. ความเห็นส่วนตัวนะคร๊าฟ  ;D
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 16:24:18 »
รถมาตรฐานสากล ราคาสมเหตุผล

เช่นประมาณไหนครับ

สิ่งดีๆที่ขาดตกบกพร่องไปอยากให้เอาไปบอก

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 17:06:39 »
ตั้งใจพูดถึงการนำเข้ารถพลังงานไฟฟ้าแบบอ้อมๆรึเปล่าครับ?

หรือเรื่องการเก็บภาษี 200% ของรถนำเข้า?

หรือเรื่อง Option ความปลอดภัยที่ชอบถูกตัดทอนออกไป?

ผมจับประเด็นไม่ถูกเองรึเปล่าครับเลยไม่ค่อยเข้าใจเนื้อหา

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 01:17:14 »
รถมาตรฐานสากล ราคาสมเหตุผล

สิ่งดีๆที่ขาดตกบกพร่องไปอยากให้เอาไปบอก

Toyota Star Safety เป็นต้นครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 02:45:53 »
นี่รถบ้านเราเมืองเรามันยังไม่มาตรฐานโลกพอกันอีกหรือ?

ตั้งแต่ขับๆมาเนี่ย เจอมาหมด ว่าผู้ผลิต ทำได้ทุกอย่าง มีตั้งแต่ ซ่อนข้าวของ ออพชัน มาให้ในแบบที่เราคาดไม่ถึง
ไปจนถึง ตัดออพชัน ในสิ่งที่เราคาดหวังให้ใส่

คุณคิดว่า บริษัทรถยนต์ เขาอยากเอารัดเอาเปรียบคุณขนาดนั้นเลยเหรอครับ??

ผมกล้ายืนยันให้คุณตรงนี้เลยว่า ไม่มีใครหรอก อยากเอาเปรียบคุณ หรือคนในประเทศนี้

แต่ถามหน่อย ถ้า เอา Toyota Yaris ใส่ออพชันเต็มๆ อัดแน่น อย่างที่คุณต้องการ
แต่ต้นทุนมันพุ่งสูงจนต้องขายในราคาคันละ 8 แสนบาท คุณจะซื้อไหม???

รถบ้านเรา แพงที่
1. ภาษี ซ้ำซ้อน สรรพสามิต Vat ภาษีชิ้นส่วน และอื่นๆ อีกบ้าบอคอแตก เก็บห่าอะไรนักหนาไม่รู้
2. บริษัทรถ เอากำไร อันนี้ จริงอยู่ แต่ความจริงอีกด้านนึง คือ

เชื่อหรือไม่ว่า Nissan เคยขาย Navara ขาดทุน คันละ 2 หมื่นบาท!!!!!!!
เชื่อไหมว่า Toyota ได้กำไรจาก Prius คันละแค่ ไม่ถึง 1 แสนบาท !!!!!

เอาแค่ 2 ตัวอย่าง "ที่เกิดขึ้นจริง" มาให้อ่านก็แล้วกันนะครับ

ทุกอย่าง มันมีหลายด้าน หลายมุม
ถ้ามัวแต่มองว่า ตนเป็นผู้บริโภค โดนเค้าเอาเปรียบหยั่งงั้นหยั่งงี้

ผมก็คงต้องขอพูดว่า  "เพ้อเจ้อไปหน่อยครับ"
ลองศึกษา ลองสอบถามมา อยากรู้เรื่องอะไร จะตอบให้

จะได้เปลี่ยนความคิด ให้เข้าใจ และทันคน กันเสียที!

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 03:18:10 »
มันแย่ขนาดนั้นเลยหรอครับ -.-

เท่าที่รู้ รถเมืองนอก ผมเห็นวิ่งล้อเหล็กเยอะแยะนะ

ขณะที่เมืองไทย ถ้ารถเล็ก มาสด้า2ให้ล้อแม๊ก กระจกพับไฟฟ้า ABS/EBD เครื่องเสียงพร้อม AUX USB ถุงลมคู่มาในรุ่นต่ำสุด
โฟกัสไทยออพชั่นบานเบอะ
แอคคอร์ดก็ออพชั่นเยอะแยะ

ผมว่ามันไม่ได้แย่อะไรเลยครับ ผมว่าจขกท. คาดหวังสูงเกินไปมากกว่า
City ตอนนี้ก็มี ESC แล้ว เทคโนโลยีถูกลง เราก็เริ่มได้อะไรมากขึ้น

ส่วนถ้าหมายถึง พวกเบ๊น บีเอ็มไทย ออพชั่นอนาถ ราคาแพง  ตอนนี้ก็ค่อยๆลดลงมาบี้เกรย์กันแล้วครับ

แต่ผมไม่เห็นด้วยกับพี่จิมมี่ครับ ที่บอกว่า ออพชั่นเต็มต้องขายยาริสแปดแสน  

แล้วฟอร์ดเฟียสต้ามันคืออะไรครับ?? อย่าลืมว่า มันยังให้ประกันชั้น1 เครื่อง1.6 ดอก0เปอร์เซนอีก  ทั้งๆที่โตโยต้าควรจะทำต้นทุนได้ต่ำกว่าฟอร์ดด้วยซ้ำไป
รวมถึงเรื่องขายนาวาร่าขาดทุน ขายพรีอุสกำไรไม่ถึงแสนด้วย

พวกนี้มันเป็นข้อมูลจากผู้ผลิตอ้างมาเอง คำนวณกันยังไง ใช้ Factor อะไรคูณก็ไม่รู้ แล้วราคาเทคโนโลยีนั้นมันเป็นราคาชาติไหน ทั้งที่เทคโนโลยีราคามันตกเร็วจะตาย  ผมไม่เชื่อหรอกครับ พวกนี้มันบวกค่าแรง ค่าโสหุ้ยอะไรเว่อตลอด เพราะโรงงานที่เพื่อนๆผมทำ เวลาคิด Cost ก็คิดเผื่อๆเป็นแสนเหมือนกัน

อย่างผมสั่งของจากต่างประเทศมาตอนบาทอ่อน เหรียญละ28  บาท รวมค่าส่ง ค่าภาษี  เป็นเงิน 1500เหรียญ ผมไปรับของเองไม่รู้คิดราคายังไง
แต่ถ้าให้ผมคำนวณต้นทุน ผมก็ต้องเอา เหรียญละ 32บาท (เพราะผมมีค่าธรรมเนียมโอนเงิน ค่าความเสี่ยงอัตราแลกเปลี่ยน)
จากของ 28*1500 = 42000บาท คำนวณเป็นต้นทุนที่จะเอามาคิดราคาขาย ซัดไป48000บาท คิดค่ารถไปเอาของ ค่าทางด่วน ค่าเสียเวลา ตีไปพันนึง

สรุป ถ้าถามผม  ผมบอกต้นทุน 49000บาท (ทั้งที่จ่ายจริง 42000บาท และค่าธรรมเนียมโอนเงิน ฯลฯ มันเสียต่อลอต ไม่ใช่ต่อชิ้น)
ราคาขายผมต้อง + อย่างน้อย 30% (ภาษีเงินได้)   + 10% ค่าเผื่อโปรโมชั่น +5% ไว้เป็นค่าโฆษณา

เป็นราคาขาย 68600 บาท
เพราะงั้นให้ผมขาย 50000 ผมบอก ผมก็บอกขาดทุนครับ....  (ทั้งที่ความจริง ภาษีมันมีทางลด ค่าโฆษณา ถ้าของเยอะมันก็ลดลง)  

ยิ่งโตโยต้า ผมเชื่อ100% ว่าเผื่อเยอะกว่านี้แน่นอน  

สไตล์โตโยต้า ถ้าผลิตขนม ต้นทุนเบ็ดเสร็จ 4 บาท   ต่อให้ขาย 7 บาท ก็บอกขาดทุน เพราะมีค่ารถ ค่าแรง ค่าออกแบบถุง ค่าสูตร ค่าเผื่อนั่นนี่โน่น   ต้องขาย 20บาท...

นี่ยังไม่รวมแนวโน้ม เงินเยนอ่อนค่าอีก   เอาอะไรไปขาดทุนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2013, 03:21:45 โดย 6162002 »

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 09:07:26 »
ถ้าคนขายไม่ได้กำไร จะทำทำไมครับ

กำไรที่ว่าไม่ใช่แค่กำไรสำหรับปัจจุบันนะครับ กำไรปัจจุบันมันคือเอามาจ่ายค่าจิปาฐะ ค่าคนงาน ขนส่ง ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่านั้นๆนี้ๆ แล้วยังต้องมีกำไรเผื่อไว้สำหรับค่าลงทุนและวิจัยเทคโนโลยีในอนาคตอะไรอีกเยอะแยะ เค้าไม่ได้หากินแค่ครั้งเดียว กำไรเยอะๆครั้งเดียวแล้วจบ

แล้วอีกอย่างถ้ามั่วแต่คิดว่าเทคโนโลยีตกเร็วจะตาย ก่อนหน้านั้นไม่คิดหรอครับว่าก่อนจะได้เทคโนโลยีที่ตกเร็วเนี่ย เค้าลงทุนวิจัยอะไรลงไปบ้าง create กับ copy ต่างกันเยอะนะครับ ที่เทคโนโลยีมันตกเร็วเพราะพอมีเจ้าหนึ่งทำมามันก็เป็น guide line แล้วว่าต้นฉบับมีละ แค่ซื้อมาแล้วก็ copy ดัดแปลงหน่อยเพื่อเลี่ยงลิขสิทธ

ผมว่าถ้าวันหนึ่งคุณก้าวเข้ามาในฐานะคนสร้างผลิตภัณฑ์จะเข้าใจมากขึ้นครับว่า บางทีทำไมต้องกำไรเยอะขนาดนั้น เพราะสร้างขึ้นมาแล้วมันก็ต้องมี รุ่นต่อไปที่พัฒนาขึ้นไปอีก แล้วการพัฒนามันใช้อะไรเยอะนะครับ อย่างพวกรถ demo นี้มูลค่ามันแพงกว่ารถที่ขายสัก 10เท่าได้

ไม่คิดกลับกันละครับ มือถือ 20000 สมัยก่อนกับ iphone 20000 สมัยนี้ อันไหนแพงกว่ากัน

Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ 30020

• Newbie
  • *
  • ชาตินี้ขอขี่จากกรุงเทพไปลอนดอนสักครั้งเถอะว้ะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 17:31:21 »
คอสส่วนนึงก็มาจากการพาสื่อไปลองรถที่ต่างประเทศละครับ แล้วก็แจ้งค่าใช้จ่าย+++++ เข้าไปในต้นทุน กับอีกทางก็ขนทีมดีไซไปออกแบบถึงเมืองแม่ทั้งๆที่ในเมืองยิ้มก็มีเครื่องมือเหมือนกันทุกอย่าง ก็+++++++  เข้าไปอีกในต้นทุน อีกทางก็ วิธีกระเป๋าซ้านเข้ากระเป๋าขวา บริษัทลูกในเครื่อไปซื้อวัถุดิบมา แล้วก็++++ ชายให้กับบริษัทในเครื่อ โดยที่บริษัทในเครือก็รับราคาที่+++++มาแต่โดยดี แล้วก็บริษัทในเครือขายแบบ+++++ ต่อไปให้บริษัทในเครือ อีกหลายๆๆๆๆทอดให้ต้นทุนมันสูงเข้าไว้ แล้วก็ออกมาโอดครวญกับสื่อ(ที่อุ้มไปลองรถ)บ้าง กับอีกต่างๆนาๆบ้าง ว่าขาดทุด เห่อๆ..... พี่ครับมันจริงเหรอที่ว่าขาดทุน เห่อๆ.....
ทางตรงคือการพักผ่อน ทางโค้งคือความท้าทาย

ออฟไลน์ BlueMan69

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 22:44:51 »
อยู่วงการขาย computer ครับ. ขายขาดทุนมีครับ เยอะด้วย

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 23:11:09 »
บอกตามตรงผมว่า ภาษีบ้านเรานะตัวดีเลย

ซ้ำซ้อน มีทั้ง VAT(บริโภค)
สรรพสามิต(ภาษีฟุ่มเฟือย)
ศุลกากร(ภาษีนำเข้า กีดกันการค้า)
และอื่นๆ เช่น พวกโรงเรือน ที่ดิน บ้าบอ

เก็บมากจนมึน แถมเอื้อคนรวยมีที่ดิน ให้มีกันต่อไป(ภาษีที่ดินไร้การพัฒนาแบบต่างประเทศ)

อจิจจาประเทศไทย
ทำใจและยอมรับครับ

แต่ส่วนนึง คือ บางครั้งก็เอาเปรียบจริงๆ ละครับ พวกค่าย JP ครับ

ออฟไลน์ pheet

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 00:25:30 »
ถูกที่สุดครับ เวลามีคนพูดถึงเรื่องแบบนี้ ผมก็พูดได้เลยภาษีมันแพงมากเรื่องรถยนต์

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 08:26:36 »
จริงๆแล้วผู้ผลิตก็ไม่ได้กำไรอะไรมากมายจากรถที่ตัวเองผลิตอยู่ แต่ที่รถราคามันสูงก็เพราะภาษี
ถ้ายิ่งใส่ OPTION มากราคารถสูง แถม+ภาษีเข้าไปอีก ราคารถขายจริงคงแพงน่าดู

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 08:44:47 »
เท่าที่จำไม่ผิด พวกรถ Hybrid เสียภาษีแค่ 10 % มันทำให้ผมคิดว่าทำไม Camry Hybrid ถึงได้แพงกว่ารุ่น 2.0 มากมาย ทั้งๆที่จริงๆแล้วต้นทุนตัวรถแพงกว่าแต่ภาษีถูกกว่ามาก  มันก็น่าจะถั๋วเฉลี่ยกันได้ราคาไม่น่าหนีกันมาก เว้นแต่ทางพี่โตคิดว่า Hybrid ใน Segment นี้ เค้าผูกขาด ขายยังไงก็ได้ เอาได้ก็เอาไว้ก่อน

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 09:06:16 »
ราคารถไทย = ((((ต้นทุนxภาษีนั่น)+กำไร)xภาษีนู่น)xภาษีนี่)xภาษีโน่นนนนนนนนน