ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม isuzu TFR ถึงยังเป็นที่นิยมในหมู่รถเก่าใช้งานอยู่ครับ  (อ่าน 75175 ครั้ง)

ออฟไลน์ Excellion

• Jr. Member
  • **
อืมมม ให้เหตุผล็น่าจะความอึดของมันเนี่ยล่ะครับ เป็นรถป้ายแดงคันแรกของบ้านผมเลยครับ(ปกติบ้านผมเล่นแต่รถยุโรปมือสอง เพราะ กิจการที่บ้านขายอะไหล่รถยุโรป) จำได้ว่าตอนนั้นผมยังเรียนอยู่ชั้นอนุบาลเลยครับ ทุกวันนี้รถกระบะป้ายแดงคันนั้นยังถูกขับโดยแม่ผมอยู่เลย ให้แกขายแล้วจะซื้อให้ใหม่ก็ไม่ยอม แกบอกว่ามีความทรงจำกับคันนี้ เพราะ แกใช้รถคันนี้ส่งของให้กับลูกค้า ช่วยสร้างกิจการกับพ่อของผมขึ้นมา
ปัจจุบันเอาไปซ่อม ปะ ผุ อยู่ครับ ทำสีใหม่ บุหนังภายในใหม่+ทำระบบแอรใหม่ เอาให้นิ้งครับ ส่วนเครื่องนี่แทบไม่ต้องไปยุ่งกับมันเลยครับ ยังใช้งานได้ดีอยู่ ยกนิ้วให้กับความอึดของมันจริงๆครับ

ออฟไลน์ Volta

• Hero Member
ท่านอื่นตอบกันไปหมดแล้ว งั้นผมขอเสริมละกัน

"เป็นรถที่เบิ้ลเครื่องมันส์มว้ากกกกก" ..... ;D

ใส่เกียร์ 1>> เหยียบคลัช>> เบิ้ลเครื่อง บรึ้นๆๆๆๆๆ>> เข้าเกียร์ 2

จะไม่เบิ้ลก็ไม่ได้ ติดเป็นนิสัย สมัยก่อนขับทีไร ต้องเบิ้ลทุกที 555  :D
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ decptt

เรื่องทนเรื่องอีด มีคนพูดเยอะแล้ว ผมพูดอีก 2 ประเด็นก็แล้วกันครับ
เรื่องการบรรทุกของ และความแรงที่ประหยัด
ลูกค้าผมอยู่บนเขา อำเภอนครไทย พิษณุโลก ใช้ TFR ปี 96 ปี 97 อย่างละ 1 คัน เขาบอกว่า ปี 96 จูนง่ายกว่า ปี 97 จูนยากกว่า แต่ ขึ้นเขาลงเขา วิ่งที่ 140 สบายๆ กินน้ำมัน เกิน 14กิโลลิตรครับ แถมถ้าใช้บรรทุก เขาบรรทุกพวกวัสดุก่อสร้าง 3-4 ตัน เครื่อง 2.5 ขึ้นเขาแบบสบายๆครับ

อีกประเด็น ช่างที่รู้จักกัน จับ TFR มา 250,000 ซ่อมไป 50,000 ใช้ไป 4 ปี ขายต่อได้ราคา 320,000 ครับ  ราคาตกน้อยมากกกกกกก

ส่วนMighty X นั้น กินน้ำมันมากกว่า อึด ซ่อมง่าย แต่ ห้าม น้ำแห้ง เด็ดขาด ถ้าฝาสูบโก่ง ซ่อมไม่จบ จะมีอาการกินน้ำมันเครื่องตามมา แม้แต่จะใช้ฝาสูบแท้ ก็ตาม (รถผม 1 คัน และ รถคนรู้จักอีก 1 คัน ซ่อมไม่จบครับ)

ส่วนBig-M ทนมากๆ ลูกค้าใช้เยอะ บรรทุกหนักสุดๆ ส่วนใหญ่เปลี่ยนเพลาลอย 6ล้อมาให้ บรรทุกกัน 4ตันขึ้นครับ

ออฟไลน์ madboy

ขับ TFR แล้วหงุดหงิดอย่างเดียว เวลาขึ้นเขาเจอ commonrail แรงๆทั้งหลายขับช้าอยู่ด้านหน้า (กรูไล่รอบมาแทบตาย แซงพรี่เค้าก็ไม่ได้)  ;D