ผู้เขียน หัวข้อ: Seat แบรนด์นี้ คนไทยไม่นิยมหรอครับ รุ่นใหม่ๆผมไม่เคยได้เห็นเลย  (อ่าน 10680 ครั้ง)

ออฟไลน์ JikorokunG

• Full Member
หรือเคยมาแล้วไม่รุ่งครับ ???

เท่าที่ผมดูรุปทรงมันไม่ขี้เหร่เลย  หรือเค้าผลิตแต่พวงมาลัยซ้ายครับ

เห็นมีดีเซลด้วย  ม้าก็ไม่ใช่น้อยๆ เกียร์ dsg อีก เห็นพี่ๆในนี้ร่ำลือว่า DSG มันดี   

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
บ้านเรามี seat ขายด้วยรึ ?
H.

ออฟไลน์ 6162002

Seat นี่มันแบรนด์ของอะไร เหรอครับ -.-

ออฟไลน์ JikorokunG

• Full Member
บ้านเรามี seat ขายด้วยรึ ?

น่าจะเคยมีนะครับ เห็นเวบรถมีขายรุ่นเก่าอะครับ

ออฟไลน์ crucifixzz

• Sr. Member
เคยเมื่อสมัย 15 ปีที่แล้ว เป็นรถในกลุ่ม VAG นำเข้าโดยยนตรกิจ

ออฟไลน์ panerai

ที่ไม่เห็นรุ่นใหม่ก็เพราะมันเลิกขายไปนานแล้วครับ (รถสเปน) เครือโฟร์ค หลายๆอย่างก็รถโฟร์คในปัจจุบันครับ

ออฟไลน์ NoName__???

Seat Codoba ,Seat Alhambra ยังเห็นมีวิ่งอยู่บ้าง

ออฟไลน์ LimitedEdition

ที่บ้านผมเป็นลูกค้า Seat ล็อตแรกแรกเลยครับ เคยซื้อ Cordoba 1.8 GLX มาใช้อยู่สัก 6 ปีก่อนขายออกไป
ตัวรถน่ะพอใช้ได้ครับ ช่วงล่างดีกว่าญี่ปุ่นในไซส์เดียวกัน ราคาก็ถูกแสนถูกแค่ 600,000 ถ้วนเท่านั้น นำเข้าทั้งคัน
เทียบกับ Corolla AE112 1.6 ช่วงนั้นราคาเหยียบ 7 แสนบาท ผลิตในประเทศไทย

เครื่องยนต์ยกจาก VW Vento 1.8 มาเป๊ะๆ เปลี่ยนเกียร์ลูกใหม่ให้มีตัวเสื้อเกียร์ใหญ่ขึ้น จะได้ทนกับอากาศร้อนเมืองไทยได้
แต่วัสดุต่างต่างในรถนั้น ไม่ได้ทำมาเพื่ออากาศเมืองไทยเลย กรอบ แตก หัก ไล่กันตั้งแต่อายุ 5 ปี ทั้งทั้งที่รถจอดในร่มตลอด
แล้วก็เริ่มจุกจิก จริงจริงรถอาจจะไม่ได้จุกจิก แต่ศูนย์บริการขึ้นชื่ออย่าง ยนตร... ก็ทำให้มันจุกจิกได้ครับ
คิดดูแล้วกัน รถราคาหกแสนบาท เข้าเช็คระยะอย่างเหนาะเหนาะต้องมี 3,500 บาทขึ้นไป เมื่อปี 1996
ในขณะที่รถญี่ปุ่นยุคนั้น จ่ายค่าแรง ค่าซ่อม หลักร้อยหรือพันต้นต้น บางทีหมดเป็นหมื่นอย่างกะซ่อมเบนซ์
แถมเข้าศูนย์แล้วของมักหาย หรือกลายเป็นของคันอื่นมาใส่ในรถ สุดยอดมากครับ ใช้ 6 ปี วิ่งน่าจะ 5-6 หมื่นโล
ซ่อมและบำรุงรักษาหมดไป 2 แสนกว่า ขายทิ้งได้ 230,000 แล้วก็ไปถอยโปรทีเจ 1.6 มาแทนในปี 2002

ตอนนี้ ยนตร... ก็เลิกทำค่ายรถแปลกแปลกอย่างเป็นทางการแล้ว ตอนนั้นเป็นยุคแรกที่ Seat เข้ามา Skoda ก็ตามมา
แล้ว Seat เองก็ลากขายรุ่น Alhambra มินิแวนดีเซลเทอร์โบ มาอยู่อีกนานจนเลิกทำตลาดไป ช่วงกลางกลางยุค
มีการนำเข้า Toledo ซีดานขนาดกลาง D-Segment เครื่อง 2.0 20V แบบเดียวกับใน Passat มาขายด้วย แต่ก็ขายไม่ดีครับ

ปล. ชื่อยี่ห้อ อ่านแบบภาษาสเปนต้นกำเนิดว่า "เซียท" หรือ "ซีอาท" ไม่ใช่ "ซีท" ที่แปลว่าเก้าอี้นะจ๊ะ

ออฟไลน์ localgame

Seat อยู่ในเครือโฟล์ค อะไหล่ทั่วไปก็ใช้กับโฟล์คได้ครับ แต่เหมือนเป็นรถระดับล่างในแถบยุโรป ส่วนใหญ่จะผลิตรถเล็กๆ

หรือง่ายๆ เซียทก็เทียบเท่ากับสโกด้าหละครับ เซียท ของสเปน สโกด้าของ เชค

เคยขายในไทยแต่คนไม่นิยมเลยทำตลาดไป