ผู้เขียน หัวข้อ: ถามคุณ Jimmy กับคุณแพน  (อ่าน 17330 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: ถามคุณ Jimmy กับคุณแพน
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 23:46:22 »
หลังจากที่ขับมาแล้ว ผมสรุปบุคลิกหลักๆของรถได้ไม่ยาก

Camry นั้นมีอัตราเร่งที่เร็วกว่า Accord "มาก" ไม่ใช่มากธรรมดา แต่มากแถมนาคด้วย
ไม่ว่าจะเป็นช่วงออกตัว หรือช่วงแซง ช่วงเดียวที่ Accord ชนะคือหลัง 185 ซึ่งชาตินึงคงได้ใช้ไม่กี่ที

ความประหยัด ไม่ว่าจะนอกเมืองหรือในเมือง Camry ชนะอีกเช่นกัน

ช่วงล่าง - Camry ได้ใจผมมากกว่าตรงที่มีความเป็นยุโรปเข้าไปผสมในช่วงล่าง ทำให้มีลักษณะ
เหมือนพวก W124,Audi เข้าไปปนๆอยู่ในความเป็นญี่ปุ่นของมัน ผมขับแล้วรู้สึกดีกว่ารุ่นเก่าเยอะ
เป็นความนุ่มพอเหมาะที่ยังเอาไปบู๊ได้ ส่วน Accord นั้น มันเป็นฟีลแบบญี่ปุ่น ผมรู้สึกว่ามันเหมือนกับ
ขับ FB ที่หนักขึ้น ดีดดิ้นน้อยลง เวลาวิ่ง 160 มันนิ่งพอๆกัน แต่ Accord นั้นมีความรู้สึกเหมือน
"รถเล็กที่เกาะถนน" ในขณะที่ Camry นั้น "เหมือนรถช่วงล่างกึ่งสปอร์ตที่ตัวหนักๆหรือบรรทุกหนัก"
ผมโตมากับรถยุโรป (W124) ดังนั้น โดยรวมจึงชอบฟีล Camry มากกว่าอยู่นิดๆ

พวงมาลัย - ถ้าชอบการขับที่ผ่อนคลาย วิ่งทางไกล Camry จะดีกว่า เพราะพวงมาลัยไม่ไวมาก
แต่ถ้าเป็นการขับในเมืองที่ต้องเปลี่ยนเลนไปมาแล้วเลี้ยวเข้าออกซอย Accord ชนะขาด
พวงมาลัยหมุน 90 องศาก็แทบจะเลี้ยวเข้าซอยบ้านผมได้แล้ว ไวจริงๆ ไวราว Swift

การเก็บเสียง - ผมให้ Camry ชนะเช่นกัน Accord นั้นผมว่าเสียงตึงตังของช่วงล่างดังเข้ามามากไป
ถ้าคุณโอเคกับ Mazda 3 คุณก็อาจโอเคกับมัน แต่..ยังไง Camry ก็เก็บเสียงช่วงล่างได้ดีกว่า
ส่วนเสียงลม ผมมองว่าใกล้เคียงกัน

อุปกรณ์ - Accord ชนะแบบไม่ต้องสืบ ทั้งในด้านความปลอดภัย และในด้านของเล่น เครื่องเสียง
Camry เป็นผู้นำในด้านความห่วยบรมของเนื้อเสียง ขนาดที่ว่าหูผมน่ะไม่ได้เรื่องมาก ผมฟังเสียง
มิติบี้แบนของเครื่องเสียง Navara ลำโพงทีด้าในรถตัวเองมานาน ผมก็ทนได้ แต่เจอ Camry Hybrid
แล้วเงิบรับประทาน ไม่น่าเชื่อว่าห่วยบรรลัยได้โล่ห์ ต้องขอเอาไปทำต่อจริงๆ

จอส่องซ้ายเวลาเปิดไฟเลี้ยวซ้ายของ Accord เป็นอีกตัวที่ผมมองว่า Make-sense และ Good to have
ส่วน Radar Cruise และระบบกระทืบเบรก ผมมองว่าช่วยได้มากเวลาขับทางไกลคนเดียว
อย่างน้อยก็ขยับแข้งขาได้บ้างแม้จะแนะว่ายังไงเท้าขวาก็ควรอยู่ใกล้เบรกไว้ก่อนก็ตาม

ถ้าอธิบายแบบนี้ พอเลือกคันที่เหมาะกับตัวคุณเองได้หรือไม่? อันที่จริงมันอาจจะทำใจยากตรงที่
Camry เหมาะกับการใช้งานในเมืองมากยกเว้นพวงมาลัยน่าจะไวกว่านี้และมีกล้องส่องซ้าย
Accord เหมาะกับการวิ่งทางไกลมาก ขอแค่ถ้ามันเก็บเสียงและทำช่วงล่างให้สบายเท่าCamry
คือถ้าพวกมันเป็นลิง มันถือลูกท้อทั้งคู่ แต่สีสันกับรสชาติต่างกัน แทนที่จะเอาคุณสมบัติ "รถเมือง"
หรือ "รถทางไกล"ไปรวมไว้คันใดคันนึง มันกลับเอาไว้ปนๆเปๆกันแบบนี้

ผมเคยบอกว่าผมเลือกไม่ถูกระหว่างสองคันนี้ แต่ถ้าผมต้องซื้อรถโดยใช้เงินตัวเอง ผมจะมองว่า
ถ้าให้ซื้อใช้โดยที่ห้ามโมดิฟายช่วงล่างและเครื่องเลย ต้องใช้มันทั้งอย่างนั้นเลย ผมไป Camry Hybrid
แถมผมจะไม่เอา Navi ด้วย ผมจะเอาส่วนต่างไปหาเครื่องเสียงดีๆใส่เองแล้วใช้มันไปแบบนั้น
เอ็นจอยกับความประหยัดทางไกล ในเมือง และอัตราเร่งที่กระแทกเมื่อไหร่ก็มาทันที

แต่ถ้าโมดิฟายได้ล่ะ..แน่นอนผมไป Accord เพราะช่วงล่าง ถ้าไม่ชอบ ผมรอ Tein มา
แล้วจับยัด ปรับจนได้ฟีลที่ต้องการเป๊ะๆได้ เครื่องอัตราเร่งไม่แรงพอ ผมใช้สักปีสองปีเอาให้
ชัวร์ว่าไม่มีdefect แล้วจับยัดเทอร์โบสักชุดก็ได้ เมื่อถึงตอนนนั้น Camry จะรื้อมอเตอร์ออกมาพัน
ทองแดงหรือจับยัดมอเตอร์ดำแดงผมก็ไม่กลัว
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ fluk

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 00:01:15 »
2ล้านของคุณหมอได้ท็อปทุกรุ่น และด้วยรถคนปัจจุบันคือ mazda3 คงรักค่ายนี่เป็นทุ่นเดิมอยู่แล้ว

โดยเฉพาะ2.2ดีเซล mazda6

ถ้าคุณไม่รอ คุณอาจจะเสียใจ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 00:13:42 »
ผมชอบอ่านเวลาคุณแพนเขียน ลองอ่านดูซิ มันฮาดีนะ  :D :D

เช่น

-ช่วงเดียวที่ Accord ชนะคือหลัง 185 ซึ่งชาตินึงคงได้ใช้ไม่กี่ที 5555+

-Camry เป็นผู้นำในด้านความห่วยบรมของเนื้อเสียง ขนาดที่ว่าหูผมน่ะไม่ได้เรื่องมาก ผมฟังเสียง
มิติบี้แบนของเครื่องเสียง Navara ลำโพงทีด้าในรถตัวเองมานาน ผมก็ทนได้ แต่เจอ Camry Hybrid
แล้วเงิบรับประทาน ไม่น่าเชื่อว่าห่วยบรรลัยได้โล่ห์ 555555555+

-แต่ถ้าโมดิฟายได้ล่ะ..แน่นอนผมไป Accord เพราะช่วงล่าง ถ้าไม่ชอบ ผมรอ Tein มา
แล้วจับยัด ปรับจนได้ฟีลที่ต้องการเป๊ะๆได้ เครื่องอัตราเร่งไม่แรงพอ ผมใช้สักปีสองปีเอาให้
ชัวร์ว่าไม่มีdefect แล้วจับยัดเทอร์โบสักชุดก็ได้ เมื่อถึงตอนนนั้น Camry จะรื้อมอเตอร์ออกมาพัน
ทองแดงหรือจับยัดมอเตอร์ดำแดงผมก็ไม่กลัว
    55555+  :D :D

ออฟไลน์ Insideout

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 00:24:37 »
หลังจากที่ขับมาแล้ว ผมสรุปบุคลิกหลักๆของรถได้ไม่ยาก

Camry นั้นมีอัตราเร่งที่เร็วกว่า Accord "มาก" ไม่ใช่มากธรรมดา แต่มากแถมนาคด้วย
ไม่ว่าจะเป็นช่วงออกตัว หรือช่วงแซง ช่วงเดียวที่ Accord ชนะคือหลัง 185 ซึ่งชาตินึงคงได้ใช้ไม่กี่ที

ความประหยัด ไม่ว่าจะนอกเมืองหรือในเมือง Camry ชนะอีกเช่นกัน

ช่วงล่าง - Camry ได้ใจผมมากกว่าตรงที่มีความเป็นยุโรปเข้าไปผสมในช่วงล่าง ทำให้มีลักษณะ
เหมือนพวก W124,Audi เข้าไปปนๆอยู่ในความเป็นญี่ปุ่นของมัน ผมขับแล้วรู้สึกดีกว่ารุ่นเก่าเยอะ
เป็นความนุ่มพอเหมาะที่ยังเอาไปบู๊ได้ ส่วน Accord นั้น มันเป็นฟีลแบบญี่ปุ่น ผมรู้สึกว่ามันเหมือนกับ
ขับ FB ที่หนักขึ้น ดีดดิ้นน้อยลง เวลาวิ่ง 160 มันนิ่งพอๆกัน แต่ Accord นั้นมีความรู้สึกเหมือน
"รถเล็กที่เกาะถนน" ในขณะที่ Camry นั้น "เหมือนรถช่วงล่างกึ่งสปอร์ตที่ตัวหนักๆหรือบรรทุกหนัก"
ผมโตมากับรถยุโรป (W124) ดังนั้น โดยรวมจึงชอบฟีล Camry มากกว่าอยู่นิดๆ

พวงมาลัย - ถ้าชอบการขับที่ผ่อนคลาย วิ่งทางไกล Camry จะดีกว่า เพราะพวงมาลัยไม่ไวมาก
แต่ถ้าเป็นการขับในเมืองที่ต้องเปลี่ยนเลนไปมาแล้วเลี้ยวเข้าออกซอย Accord ชนะขาด
พวงมาลัยหมุน 90 องศาก็แทบจะเลี้ยวเข้าซอยบ้านผมได้แล้ว ไวจริงๆ ไวราว Swift

การเก็บเสียง - ผมให้ Camry ชนะเช่นกัน Accord นั้นผมว่าเสียงตึงตังของช่วงล่างดังเข้ามามากไป
ถ้าคุณโอเคกับ Mazda 3 คุณก็อาจโอเคกับมัน แต่..ยังไง Camry ก็เก็บเสียงช่วงล่างได้ดีกว่า
ส่วนเสียงลม ผมมองว่าใกล้เคียงกัน

อุปกรณ์ - Accord ชนะแบบไม่ต้องสืบ ทั้งในด้านความปลอดภัย และในด้านของเล่น เครื่องเสียง
Camry เป็นผู้นำในด้านความห่วยบรมของเนื้อเสียง ขนาดที่ว่าหูผมน่ะไม่ได้เรื่องมาก ผมฟังเสียง
แล้วเงิบรับประทาน ไม่น่าเชื่อว่าห่วยบรรลัยได้โล่ห์ ต้องขอเอาไปทำต่อจริงๆ

จอส่องซ้ายเวลาเปิดไฟเลี้ยวซ้ายของ Accord เป็นอีกตัวที่ผมมองว่า Make-sense และ Good to have
ส่วน Radar Cruise และระบบกระทืบเบรก ผมมองว่าช่วยได้มากเวลาขับทางไกลคนเดียว
อย่างน้อยก็ขยับแข้งขาได้บ้างแม้จะแนะว่ายังไงเท้าขวาก็ควรอยู่ใกล้เบรกไว้ก่อนก็ตาม

ถ้าอธิบายแบบนี้ พอเลือกคันที่เหมาะกับตัวคุณเองได้หรือไม่? อันที่จริงมันอาจจะทำใจยากตรงที่
Camry เหมาะกับการใช้งานในเมืองมากยกเว้นพวงมาลัยน่าจะไวกว่านี้และมีกล้องส่องซ้าย
Accord เหมาะกับการวิ่งทางไกลมาก ขอแค่ถ้ามันเก็บเสียงและทำช่วงล่างให้สบายเท่าCamry
คือถ้าพวกมันเป็นลิง มันถือลูกท้อทั้งคู่ แต่สีสันกับรสชาติต่างกัน แทนที่จะเอาคุณสมบัติ "รถเมือง"
หรือ "รถทางไกล"ไปรวมไว้คันใดคันนึง มันกลับเอาไว้ปนๆเปๆกันแบบนี้

ผมเคยบอกว่าผมเลือกไม่ถูกระหว่างสองคันนี้ แต่ถ้าผมต้องซื้อรถโดยใช้เงินตัวเอง ผมจะมองว่า
ถ้าให้ซื้อใช้โดยที่ห้ามโมดิฟายช่วงล่างและเครื่องเลย ต้องใช้มันทั้งอย่างนั้นเลย ผมไป Camry Hybrid
แถมผมจะไม่เอา Navi ด้วย ผมจะเอาส่วนต่างไปหาเครื่องเสียงดีๆใส่เองแล้วใช้มันไปแบบนั้น
เอ็นจอยกับความประหยัดทางไกล ในเมือง และอัตราเร่งที่กระแทกเมื่อไหร่ก็มาทันที

แต่ถ้าโมดิฟายได้ล่ะ..แน่นอนผมไป Accord เพราะช่วงล่าง ถ้าไม่ชอบ ผมรอ Tein มา

อ่านขาดจริงๆ สุดยอด ขอบคุณมากครับ
(รอฟังท่าน Jimmy อีกคน)

ผมซื้อ Mazda ตอนนั้นเพราะชอบช่วงล่างอย่างเดียวเลย
ทั้งๆที่รู้ว่าเครื่องกับระบบเกียร์ล้าหลังมาก

ครั้งนี้ยอมรับว่าลังเลมาก รักพี่เสียดายน้อง
ไม่เหมือนตอนซื้อ Mazda 3
อันนั้นไม่ต้องคิดเลย

ที่ซื่อสด ไม่ใช่รวยหรืออะไรนะครับ
แต่ผมเป็นคนรักรถเหมือนรักหมารักแมว
ล้างเองขัดเองตลอด
ไม่ชอบให้มันไปติดไฟแนนซ์ อยากเป็นเจ้าของไปเลย มันภูมิใจกว่า

ดังนั้นจะมีรถแต่ละที ใช้เวลานานกว่าคนอื่นเค้า

เห็นด้วยว่าจะรอดู Minor Change ของ Camry กับ Accord Hybrid
ตอนนี้เก็บเงินต่อไปก่อน
(ข้อดีของการอยู่โสด เงินเก็บเพียบ)
ส่วน Mazda 6 ผมว่าเลิกหวังเถอะครับ
การตลาดของ Mazda ห่วยสุดในสามโลก

ออฟไลน์ fhasociety

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 00:42:23 »
ผมชอบอ่านเวลาคุณแพนเขียน ลองอ่านดูซิ มันฮาดีนะ  :D :D

เช่น

-ช่วงเดียวที่ Accord ชนะคือหลัง 185 ซึ่งชาตินึงคงได้ใช้ไม่กี่ที 5555+

-Camry เป็นผู้นำในด้านความห่วยบรมของเนื้อเสียง ขนาดที่ว่าหูผมน่ะไม่ได้เรื่องมาก ผมฟังเสียง
แล้วเงิบรับประทาน ไม่น่าเชื่อว่าห่วยบรรลัยได้โล่ห์ 555555555+

-แต่ถ้าโมดิฟายได้ล่ะ..แน่นอนผมไป Accord เพราะช่วงล่าง ถ้าไม่ชอบ ผมรอ Tein มา
    55555+  :D :D

ขอฮาด้วยคน อ่านไปหัวเราะไป กำัลังจะไฮไลท์ให้พอดีเลย โดนใจสุด ๆ ไปเลยคร๊าาาาาาา ;D
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ rute

• Full Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 00:49:52 »
 เดือนสองเดือนก่อนผมก็มีปัญหานี้แหละ...

ไปลองมาทั้งคู่เหมือนกัน...

และเห็นด้วยอย่างยิ่งกับท่าน  Commander Cheng ครับ...

คัมรี่ เก็บเสียงดี ขับสนุก ไปได้เร็ว และเกาะถนนเหนือกว่าแอคคอร์ด...

ส่วนอุปกรณ์เสริมแอคคอร์ดเหนือกว่า และเวลากลางคืนแอคคอร์ดจะดูงามมาก...

ผมไปลองกับพี่อีกท่าน ทั้งพี่ท่านนั้นและผมเคยไปลองกอล์ฟ GTI และ BMW series 3 มาก่อนที่จะลองทั้งสองคันนี้แล้ว...

ความเห็นเหมือนๆกัน...

คงไม่ต้องเดา ว่าสุดท้ายผมเลือกซื้อรถอะไรครับ...  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2013, 15:06:20 โดย rute »

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 01:30:09 »
ผมเลือก camry

เพราะ

เครื่องยนต์ แรงกว่า
ช่วงล่าง ดีกว่า
เก็บเสียง ดีกว่า
กินน้ำมัน ประหยัดกว่า

accord สู้ได้อย่างเดียวเลยจริงๆ สำหรับผมคือ มันออกแบบได้สวยกว่า และ ภายในดู friendly กว่า

camry ภายในดูผู้ใหญ่ แก่ หรือ ภูมิฐาน (เลือกใช้ศัพท์ตามต้องการเลย)

ถ้าให้เลือกเองคงไป camry ชอบรถเงียบๆ แรงๆ มันคือความเป็น luxury แบบหนึ่งสำหรับผม

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 01:30:40 »
หลังจาก เปิดประตูลงจาก Camry 2.5 สีดำ รถ PR Toyota ปุ๊บ
ผมกระโดดขึ้นขับ 2.4 TECH ในอีก ครึ่งชั่วโมงต่อมาทันที...

แล้วก็พบความต่าง ไม่มากอย่างที่คิด

อยากได้เครื่องแรง ไปหา Toyota
อยากประหยัดน้ำมัน มาหา Accord ถ้าเทียบแค่เบนซินด้วยกัน
แต่ถ้า รวม Hybrid ด้วย ยกให้ Camry Hybrid เขาไปเลยเหอะ
อยากได้ภายใน เบาะนั่งต่ำๆ ไป Toyota
อยากได้ภายในที่เราจะใช้ัชีวิตได้อย่างสบายๆ
ไม่อึดอัดสายตา ไปหา Accord

ช่วงล่าง และพวงมาลัยไปด้วยกัน ไป Toyota
ช่วงล่างนุ่ม แต่พวงมาลัยไวไปสำหรับคนส่วนใหญ่ (แต่ส่วนตัวผม ชอบมาก) ไป Accord
เบรก...Camry HV ดีมาก Accord รองลงมา Camry 2.0 ดี แต่ Camry 2.5 เลวร้ายที่สุด!

นั่งคนเดียว..เบาะที่สบาย...แล้วแต่คนชอบครับ ไม่เลือกให้
ศูนย์บริการ ค่ายไหนก็ได้ มีดีมีแย่ พอกันหมด

แต่....ผมกำลังสงสัยว่า วิศวกร Honda ชำแหละ E-Class W212 และ S80 กินเป็นมื้อเที่ยงอยู่พักใหญ่เลยใช่ไหม? บอกมาซะดีๆ!

ออฟไลน์ JikorokunG

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 01:59:39 »
หลังจาก เปิดประตูลงจาก Camry 2.5 สีดำ รถ PR Toyota ปุ๊บ
ผมกระโดดขึ้นขับ 2.4 TECH ในอีก ครึ่งชั่วโมงต่อมาทันที...

แล้วก็พบความต่าง ไม่มากอย่างที่คิด

อยากประหยัดน้ำมัน มาหา Accord ถ้าเทียบแค่เบนซินด้วยกัน
แต่ถ้า รวม Hybrid ด้วย ยกให้ Camry Hybrid เขาไปเลยเหอะ
อยากได้ภายใน เบาะนั่งต่ำๆ ไป Toyota
อยากได้ภายในที่เราจะใช้ัชีวิตได้อย่างสบายๆ

ช่วงล่าง และพวงมาลัยไปด้วยกัน ไป Toyota
ช่วงล่างนุ่ม แต่พวงมาลัยไวไปสำหรับคนส่วนใหญ่ (แต่ส่วนตัวผม ชอบมาก) ไป Accord
เบรก...Camry HV ดีมาก Accord รองลงมา Camry 2.0 ดี แต่ Camry 2.5 เลวร้ายที่สุด!

นั่งคนเดียว..เบาะที่สบาย...แล้วแต่คนชอบครับ ไม่เลือกให้
ศูนย์บริการ ค่ายไหนก็ได้ มีดีมีแย่ พอกันหมด

แต่....ผมกำลังสงสัยว่า วิศวกร Honda ชำแหละ E-Class W212 และ S80 กินเป็นมื้อเที่ยงอยู่พักใหญ่เลยใช่ไหม? บอกมาซะดีๆ!

สังสัยบอกไบ้ DNA 2 ตัวนี้ มาสิงในแอคคอร์ดใช่ใหมครับ ฮ่าๆ

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 04:56:08 »
คหสต. นะค้าาบบ
CAMRY แรงดึง ดีจริงๆๆครับ
แต่เมื่อนำทุกอย่างมา "ชง" รวมกันแล้ว ผมชอบ G9 มากกว่า มันอาจไม่แรงเท่า HV แต่ขับแล้ว มัน ฟิน กว่า ครับ

ของแบบนี้ต้องไปลองขับ ลองนั่งเองแล้วจะได้คำตอบครับ บางคนบอกว่าดี แต่ไม่อาจจะไม่เหมาะกับเราก็ได้ครับ  ขอให้เจอเนื้อคู่ไวๆนะค้าบบบ

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 05:19:46 »
Camry HV Navi กับ Accord 2.4 Tech เท่าที่ลองขับ
โดยส่วนตัว ผมเชียร์ไปทาง Accord มากกว่า ด้วยความชอบส่วนตัวด้วย

Accord

Accord ผมว่าบุคลิกการขับติดวัยรุ่นไปซักนิดนึง พวงมาลัยไวและแม่นยำมาก หักนิดเดียวรถไปเลย ผมว่า Civic FB ที่ขับอยู่ ผมว่ามันไวแล้วน่ะ ไวกว่า Mazda 3 เจอ Accord เข้าไป มันไวกว่าอีก  
ผมไม่แน่ใจว่า Accord อัตราทดพวงมาลัยแปรผันหรือเปล่า แต่เวลาจอดรถ มันทำได้ง่ายมากจริงๆ จากรถที่ใหญ่ๆ ดูเหมือนเลี้ยวจอดยาก
กลายเป็นเรื่องง่ายไปเลย เพราะไม่ต้องสาวพวงมาลัยเยอะ หมุนแค่สองรอบนิดๆพวงมาลัยก็สุดแล้ว

ช่วงล่างผมว่า Accord ก็โอเคแล้วน่ะ ถ้าเอาด้านความนุ่ม แต่ก็ยังติดนิสัยแบบ Honda คือ ยังรู้สึกว่าดีดแรงนิดนึง เวลาวิ่งเร็ว แต่เข้าโค้งสำหรับผมแล้ว ให้ผ่านครับ

วัสดุภายในดูดีกว่า Camry พอสมควร แล้วก็ออฟชั่นเยอะมาก ทั้งของเล่นและความปลอดภัย ที่ทำให้ดูสมราคาขึ้นมาหน่อย

เครื่องยนต์ 2.4 ลิตรของ Accord สำหรับผมแล้ว อัตราเร่งเพียงพอต่อการใช้งานครับ เท่าที่ขับดู 0-100 ไม่น่าจะเกิน 12 วินาที
และเติม E85 ได้ ประหยัดเรื่องราคาน้ำมันได้พอควรเลย
(ดูจาก Civic FB ของผมเอง เติม E85 เต็มถัง 1050 บาท เติมโซฮอล 95 เกือบพันเก้า วิ่งได้ระยะทางน้อยกว่าไม่เยอะ ไม่เกิน 80 กิโลเมตร ใช้ e85 ตกโลละ 1.5 - 2.5 บาท)  

เครื่องเสียงติดรถ 7 ลำโพงของ Accord ดีกว่า JBL 10 ลำโพงของ Camry HV Navi แบบไม่ต้องสืบ
สำหรับหูผมแล้ว ไม่ต้องเปลี่ยนเครื่องเสียงเลยครับ แล้วก็ด้วย i-Mid จอ Touch ก็ใช้งานง่ายครับ ตั้งค่าต่างๆภายในตัวรถได้อิสระ ไม่ต้องกดสูตรเพื่อตั้งค่ารถ

ส่วนสิ่งที่ไม่ประทับใจ เท่าที่เจอคือ การเก็บเสียงยังไม่ดีเท่าที่ผมคาดหวังไว้ ทั้งเสียงยาง เสียงช่วงล่าง เสียงเครื่อง ที่ผมว่ามันไม่ได้เงียบไปกว่า Civic ที่ผมขับอยู่มากนัก
เสียงปิดประตูที่ดูกลวงกว่า Camry ซึ่งผมไม่แคร์  แล้วก็ตำแหน่งขับที่รู้สึกว่า Camry ดูลงตัวกว่า

-----------------------------------------------------------------------

Camry

ผมรู้สึกชอบช่วงล่างมากกว่า ตรงที่นุ่มและหนักแน่นกว่า Accord บวกกับการเก็บเสียง ทั้งเครื่อง ยาง ช่วงล่าง ที่ส่วนตัวผมว่าดีมาก ทำให้การขับขี่รื่นรมณ์และดูแข็งแรงกว่า

เครื่องยนต์แรง เงียบและประหยัดกว่า Accord ทั้งในเมืองและนอกเมือง

พวงมาลัยผมว่าไวกำลังดี เพียงพอต่อการใช้งาน แต่ยังแม่นยำไม่เท่า Accord  แล้วก็ตำแหน่งนั่งขับที่ดูเข้ามือไปหมด

เก็บเสียงดีมากกกกกก เป็นจุดหนึ่งที่ผมประทับใจ Camry และเสียงปิดประตูดูหนักแน่นดี

เครื่องเสียง JBL ในรุ่น Navi เสียงห่วยบรมมาก ไม่รู้จะใส่คำว่า JBL ให้บริษัทเครื่องเสียงเค้าเสียชื่อทำไม
ในรุ่น DVD และรุ่น 6CD ผมว่าเสียงยังน่าฟังกว่ารุ่น Navi

ส่วนสิ่งที่ไม่ประทับใจคือ การออกแบบภายในที่ผมว่าดูจืดชืด แก่ และไม่สมราคารถ
พลาสติกช่วงเครื่องเสียง ลูกบิดแอร์พลาสติกสีเคลือบ ดู Look Cheap มากในสายตาผม
อีกทั้งแผงประตูที่ดูไม่มีอะไร โล้นเตียนไปหมด การเย็บเบาะที่ผมว่ายังไม่เรียบร้อยเท่า Accord
แล้วก็ท่อรถของ Camry ที่ช่วงคอท่อมันดูห้อยๆ ผมว่ามันไม่เรียบร้อยไปซักนิดนึง

-----------------------------------------------------------------------

ส่วนตัว เชียร์ Accord 2.4 Tech ครับ
ถ้าเอาด้านสมรรถนะโดยรวม แน่นอนว่า Camry ชนะ Accord แต่ไม่ใช่ว่า Accord ขับไม่ดี  
Accord สำหรับผมแล้ว ถือว่าขับดีมากแล้ว แต่ Camry ขับดีกว่า ทั้งเครื่อง ช่วงล่าง การเก็บเสียง

สิ่งที่มาแตกต่างกันคือ รายละเอียดปลีกย่อยต่างๆ เช่น วัสดุภายใน ความปลอดภัย และออฟชั่นปลีกย่อย ของเล่น เช่น ล้อ ซันรูฟ Radar Cruse 9ล9
ที่ผมให้ Accord ถือธงเหนือกว่า Camry  

ส่วนเรื่อง Design ของตัวรถ อันนี้ขึ้นอยู่กับความชอบ โดยส่วนตัวแล้ว ผมชอบ Accord มากกว่า ลงตัวกว่า หนุ่มกว่า แล้วมันก็ดูไม่เหมือนขโมยรถพ่อมาขับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 08:04:46 »
รอดูรีวิวละคับ  :)

ออฟไลน์ mypop

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 08:10:37 »
หลังจากที่อยู่กับ Accord G9 2.0EL มาสามสี่วันนะครับ

นอกจากรูปร่างหน้าตา เครื่องเสียง หน้าจอ iMID และเรื่องความประหยัด  แล้ว Camry 2.0 ชนะขาดครับทั้งเครื่องยนต์ แฮนด์ลิ่ง  ช่วงล่าง การเก็บเสียง

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 08:34:50 »
ตัวท็อป Camry HV น่าสนใจกว่า ถ้าตัวล่างต้อง Accord ครับ ดังนั้นไป Camry ดีกว่า

ป.ล.1 หัวข้อเนื้อหาไม่ได้ครอบคลุมคำถาม
ป.ล.2 ถ้าจะถามแค่คุณแพนกับคุณจิมมี่ถามส่วนตัวก็ได้ครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 09:32:41 »
ดู Requirement ทั้งหมดที่พูดมา และถ้ารับกับรูปทรง Altima ได้

ผมว่ารอ Teana ใหม่เหอะครับ แค่ตัวปัจจุบันเบาะก็นั่งสบายชวนฝันแล้ว
บ้านภรรยาผมมีทั้ง 250XV และ Camry Hybrid ตัวที่แล้ว เวลาต้องนั่งทางไกล
ทุกคนไม่มีใครอยากเอา Camry ไปสักคน ส่วนผมคนขับ ถ้าไม่กังวลค่าน้ำมัน
ผมก็ไป Teana เหมือนกัน รถอะไร ถูกกว่า นั่งสบายกว่า เร่งต่อเนื่องกว่า ขับดีกว่า
อย่างกะราคาแพงกว่ากันสัก 5 แสน...แต่กลับถูกกว่า Camry ด้วยซ้ำไป

ส่วน Camry ตัวใหม่ ผมเคยขับแค่ 2.5 เบนซินล้วนที่อเมริกา
ยอมรับว่า พวงมาลัยดีขึ้นมาก คมและนิ่งขึ้นจนเปลี่ยนบุคลิก ตัวถังแข็งแรงขึ้น
แต่ภายในผมเห็นด้วยกับคุณครับ ออกแบบมาได้ดู Cheap มาก รุ่นเก่าสวยกว่า
จนทำให้ผมซื้อ Camry รุ่นนี้ไม่ลง พูดกันง่ายง่ายก็คือ Camry ทั้งคัน
ผมประทับใจแค่ระบบ Hybrid อย่างเดียว ที่มันทำให้ประหยัดน้ำมันและแรงได้อย่างเหลือเชื่อ
แต่ส่วนอื่นเช่น Drivability, Performance, Handling, Road-Holding สอบตกหมดสำหรับผม

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 09:41:32 »
ตอนแรก ผมก็ลังเลแบบคุณครับ

แคมรี่ HV  - ขับดีกว่า ,สมรรถเครื่องยนต์เหนือกว่า"มาก",ช่วงล่างแน่นกว่า ,ตำแหน่งนั่งขับมันรู้สึกกำลังเหมาะกับสรีระผม,เบรกดีกว่า ,เกียร์ยิ่งสุดยอด ทำงานได้เนียนและราบลื่นมาก  

แอคคอร์ด 2.4 - สวยกว่า ,มีหน้าจอเครื่องเสียงระบบสัมผัส ,ไฟ DRL  ...แค่นั้น ที่ผมคิดว่ามันดีกว่าแคมรี่ มีแค่3อย่างนี้เท่านั้น

แต่ผมกลับลังเลคิดไม่ตก จนตอนแรกแฟนผมเห็นผมเริ่มประสาท หมกมุ่น อ่านแต่เรื่องรถทั้งวัน ผมบอกแฟนผมว่าผมตัดสินใจไม่ได้ เลือกไม่ถูกว่าจะเอาคันไหนดี จริงๆไม่เคยคิดจะปรึกษาแฟนเลย เพราะแฟนผมไม่รู้เรื่องรถอะไรเลยด้วยซ้ำ ไม่รู้แม้แต่นิดเดียว มาสด้า3กับ2 ยังแยกไม่ค่อยออกเลย  

แต่แฟนผมบอกผมว่า ไม่เห็นมีอะไรต้องคิดมากเลยนี่ แกจะ "ซื้อรถ" หรือจะ "ซื้อเครื่องเสียงกับไฟรถ"
เวลาซื้อรถ เราไม่ได้ดูที่พวกเครื่องยนต์ เกียร์ เบรค ช่วงล่างอะไรพวกนี้เรอะ  ทำไมแกไปให้ความสำคัญกับพวกเครื่องเสียง ไฟหน้าอะไรแบบนั้นล่ะ ซื้อติดเองก็ได้นี่หว่า เราว่าไม่กี่ตังค์หรอก แต่ถ้าแกซื้อแอคคอร์ด แล้วแกจะไปทำให้เครื่อง,เบรค,ช่วงล่าง ,เกียร์ ดีเท่าแคมรี่ แกทำได้เรอะ  

เฮ้ย ผมฟังแล้วเก็ทเลยนะ  บางครั้งเราหมกมุ่นมันมากเกินไป คิดละเอียดเกินไป  บางครั้งคนที่ไม่ได้รู้เรื่องรถเลย อาจตัดสินใจได้ดีกว่าเราด้วยซ้ำ เพราะเขาจะมองมันแบบภาพรวม มองไปในสิ่งที่มันเป็นสิ่งสำคัญของรถจริงๆ ในขณะที่พวกเราอาจจะให้สำคัญไปซะทุกสิ่ง โดยบางครั้งก็แยกไม่ออกว่าสิ่งไหนมันสำคัญกว่า

ออฟไลน์ dusitmon123

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 10:15:29 »

แคมรี่ HV  - ขับดีกว่า ,สมรรถเครื่องยนต์เหนือกว่า"มาก",ช่วงล่างแน่นกว่า ,ตำแหน่งนั่งขับมันรู้สึกกำลังเหมาะกับสรีระผม,เบรกดีกว่า ,เกียร์ยิ่งสุดยอด ทำงานได้เนียนและราบลื่นมาก  

แอคคอร์ด 2.4 - สวยกว่า ,มีหน้าจอเครื่องเสียงระบบสัมผัส ,ไฟ DRL  ...แค่นั้น ที่ผมคิดว่ามันดีกว่าแคมรี่ มีแค่3อย่างนี้เท่านั้น

แต่ผมกลับลังเลคิดไม่ตก จนตอนแรกแฟนผมเห็นผมเริ่มประสาท หมกมุ่น อ่านแต่เรื่องรถทั้งวัน ผมบอกแฟนผมว่าผมตัดสินใจไม่ได้ เลือกไม่ถูกว่าจะเอาคันไหนดี จริงๆไม่เคยคิดจะปรึกษาแฟนเลย เพราะแฟนผมไม่รู้เรื่องรถอะไรเลยด้วยซ้ำ ไม่รู้แม้แต่นิดเดียว มาสด้า3กับ2 ยังแยกไม่ค่อยออกเลย  

แต่แฟนผมบอกผมว่า ไม่เห็นมีอะไรต้องคิดมากเลยนี่ แกจะ "ซื้อรถ" หรือจะ "ซื้อเครื่องเสียงกับไฟรถ"
เวลาซื้อรถ เราไม่ได้ดูที่พวกเครื่องยนต์ เกียร์ เบรค ช่วงล่างอะไรพวกนี้เรอะ  ทำไมแกไปให้ความสำคัญกับพวกเครื่องเสียง ไฟหน้าอะไรแบบนั้นล่ะ ซื้อติดเองก็ได้นี่หว่า เราว่าไม่กี่ตังค์หรอก แต่ถ้าแกซื้อแอคคอร์ด แล้วแกจะไปทำให้เครื่อง,เบรค,ช่วงล่าง ,เกียร์ ดีเท่าแคมรี่ แกทำได้เรอะ  

เฮ้ย ผมฟังแล้วเก็ทเลยนะ  บางครั้งเราหมกมุ่นมันมากเกินไป คิดละเอียดเกินไป  บางครั้งคนที่ไม่ได้รู้เรื่องรถเลย อาจตัดสินใจได้ดีกว่าเราด้วยซ้ำ เพราะเขาจะมองมันแบบภาพรวม มองไปในสิ่งที่มันเป็นสิ่งสำคัญของรถจริงๆ ในขณะที่พวกเราอาจจะให้สำคัญไปซะทุกสิ่ง โดยบางครั้งก็แยกไม่ออกว่าสิ่งไหนมันสำคัญกว่า

ผมเห็นด้วยมากครับ

บางครั้งเราก็มองข้ามเรื่องใหญ่ๆไป ไปใส่ใจพวกรายละเอียดเล็กๆ ที่บอกได้เลยว่าหลายๆอย่างมันไม่ได้ใช้

มูนรูฟนี่ผมบอกเลย ถ้าบ้านท่านไม่ได้อยู่เขาใหญ่ หรือภาคเหนือ อากาศเย็นๆ ต้นไม้เยอะๆ ท่านนับวันที่เปิดได้เลยชัวร์ๆ

เท่าที่ผมขับ 2.4 Tech ผมว่ามีเพียงแค่กล้องมองข้างด้านซ้ายเท่านั้น ที่มันทำให้ผมรู้สึกว่าคุ้มค่า

อย่างอื่นผมเฉยๆหมด ยิ่งเอามาเทียบกันกับเครื่องยนต์ ช่วงล่าง เบรค นั้นเทียบกันไม่ได้เลยจริงๆ

ออฟไลน์ mypop

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 10:33:33 »

อันนี้โดนจริงๆ แต่ใช้กับภรรยาผมไม่ได้

ขานั้น Accord อย่างเีดียว เชียร์ Camry เท่าไหร่ก็เชียร์ไม่ขึ้น

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 10:42:16 »
สองคันนั้นมีคนอธิบายไปแล้วไม่สน S60 เหรอครับ งามๆป๋าด้วย สปอร์ตด้วย ;D

ยังไม่นับ ถ้าจะรอยังมี
-new Teana
-mazda 6
-mazda 3 2014
แต่เชียร์S60มากกว่าครับสวยชอบเจอบนถนนต้องขับตามไปดู  ;D

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 10:45:23 »
ถ้า2ตัวนี้ ผมเลือกCamry นะ แต่เป็นตัว2.5G ไม่เอาHV ผมกลัวความHi tech

โดยรวมมันขับดีนะแต่มีเล็กน้อยๆที่มันควรแก้เท่านั้น

ออฟไลน์ tomtiam

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 11:37:30 »
เห็นเป็นหมอเหมือนกัน
ผมอาจจะอายุน้อยกว่าพี่ ผมเลยชอบการออกแบบครับ ผมชอบ Accord มากกว่าเยอะเลย ผมลองไปขับมาทั้ง2คันแล้ว ยอมรับ Camry ขับดูหนักๆมั่นคงๆแต่Accord จะออกแบบพวงมาลัยปรับง่ายมาก(ซึ่งตรงนี้ชอบมากๆๆ) ขับไม่หนักมาก
แต่นี้พูดถึงเครื้อง2.0นะครับ Optionที่ให้นี้Camryสู้ไม่ได้เลย
ถ้าตัวแพงกว่านี้พวก2.4ต้องชั่งใจละครับ ถ้าHVเชียร์Camry แน่ถ้าAccordมีHVเมื่อไหร่
Accordชัวร์ครับพี่
ปล.ผมจองAccordไปแล้วครับ2.0EL ;D

ออฟไลน์ freefall

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 11:50:25 »
ชอบมอเตอร์ ดำ-แดง ของคุณแพนครับ

ปอ ลิง ไม่ได้ช่วย จขกท เลย แต่ถ้าเป็นผม งบ 2 ล้าน โสดหรือยังไม่แต่งงานผมไป

VW scirocco แน่ๆครับ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 11:57:36 »

รอดู mazda6 กับ Teana ใหม่ดีกว่าครับช่วงเวลาห่างกันนิดเดียว ถ้าพลาดนี้เสียใจยาวเลยนะครับ

หรือไม่ก็หันไปมอง s60 หรือ x1 18i ราคายังอยู่ในงบ มีซ่อม-เปลี่ยนฟรี5ปีไม่ต้องกังวลมาก(เผื่อคิดมีครองครัวรถอาจช่วยได้นะครับหมอ)

ออฟไลน์ Jxxx

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 12:26:24 »
สำหรับ Mazda6 นี่ ถ้าอดทนรอได้อีกเกือบๆ ปีนะครับ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 14:01:59 »
สำหรับ Mazda6 นี่ ถ้าอดทนรอได้อีกเกือบๆ ปีนะครับ

ถ้าเป็นจริงดั่งคุณว่า เดี๋ยวผมเลี้ยงข้าวครับ

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 14:37:00 »

รออ่านรีวิว อารมณ์ประมาณรอตอนต่อไปของการ์ตูนที่เราชอบยังไงหยั่งงั้นเลย

เป็นแฟนคุณจิมมี่นะครับ ตามอ่านมาตลอด
ชอบตรงที่ให้ความเห็น แรง แต่ ตรง

ไม่เหมือนหนังสือรถทุกวันนี้ (เอาโบรชัวร์มาอ่าน ดีกว่ามั๊ย กูว่าก็พอกัน)

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 14:41:27 »
เห็นเป็นหมอเหมือนกัน
ผมอาจจะอายุน้อยกว่าพี่ ผมเลยชอบการออกแบบครับ ผมชอบ Accord มากกว่าเยอะเลย ผมลองไปขับมาทั้ง2คันแล้ว ยอมรับ Camry ขับดูหนักๆมั่นคงๆแต่Accord จะออกแบบพวงมาลัยปรับง่ายมาก(ซึ่งตรงนี้ชอบมากๆๆ) ขับไม่หนักมาก
แต่นี้พูดถึงเครื้อง2.0นะครับ Optionที่ให้นี้Camryสู้ไม่ได้เลย
ถ้าตัวแพงกว่านี้พวก2.4ต้องชั่งใจละครับ ถ้าHVเชียร์Camry แน่ถ้าAccordมีHVเมื่อไหร่
Accordชัวร์ครับพี่
ปล.ผมจองAccordไปแล้วครับ2.0EL ;D

ถ้าไม่ติดตรงต้องซื้อสดเหมือนพี่ หรือต้องทำงานอยู่ตจว.ออกถนนใหญ่บ่อย

ออก F30 เถอะครับ จะได้ไม่เป็นภาระลูกหลาน เอ๊ย จะได้ปลอดภัย

เว้นแต่ถ้าอยู่ในเทรนนิ่งอาจจะลำบากเพราะรายได้ประทังชีพยังไม่รอดเลย

ถ้าใช้ทุนหรือเทรนเสร็จแล้ว F30 หรือ F10 ไปเลย เชื่อพี่

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 15:39:30 »
ผมรุ่นอะไรก็ได้ที่เป็น รถผสมไฟฟ้า และเท่าที่ดูของพี่ โต น่าจะดูดีที่สุดแล้วครับ
 :)

ออฟไลน์ jingjoes

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 18:33:56 »
ผมใช้อยู่ Accord G9  2.0

ลังเลกับรถ 2 รุ่นนี้มานานเหมือนกัน

แต่ถ้าตอบตอนนี้ เชียร์ G9 ตัว TOP ครับ 

แค่ Adaptive Cruise Control ระบบควบคุมความเร็วอัตโนมัติแบบแปรผัน   ตัวนี้ตัวเดียวก็ ฟินแล้วครับ สบายสุดๆ

ยังไม่รวม ซันรูฟ สาวๆ ชอบมาก

บำรุงรักษาระยะยาว G9 น่าจะดูแลง่ายกว่า

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 23:09:13 »
รอรีวิวก่อนครับ ;D ผมก็อาชีพเดียวกับเจ้าของกระทู้ เลยเน้นความปลอดภัยเป็นหลัก จึงเลือกaccordครับ

เน้นความปลอดภัยเป็นหลัก น่าจะไปกับ Volvo นะครับ