ผู้เขียน หัวข้อ: ลักษณะของสายพานแบบนี้ถือว่าปรกติมั้ยครับ ?  (อ่าน 3329 ครั้ง)

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• Hero Member
  • My Beloved Pal !
คือเมื่อวานตอนเย็นผมล้างรถเองหลังจากฝนตกช่วงสัปดาห์ที่ผ่านมา แล้วปรกติหลังจากเช็ดข้างนอกเสร็จผมก็จะมาเช็ดภายในห้องเครื่องยนต์ด้วยตามจุดต่างๆ แล้วผมเป็นคนหนึ่งที่ชอบสังเกตดูโน่นนี่นั่นไปเรื่อยว่ามีอะไรผิดปรกติมั้ย พลันสายตาผมก็เหลือบไปเห็นสายพานเครื่องยนต์มันมีลักษระเหมือนในรุปน่ะคับที่ผมวงกลมไว้ คือมันเป็นเหมือนรอยต่อของเส้นสายพาน ผมลองเอามือไปลูบๆดูก็พบว่ามันไม่เรียบคับแต่มันเหมือนเป็นพื้นผิวมันอ้าออกนิดๆ ผมจึงอยากทราบว่านี่ถือว่าปรกติมั้ยคับ ใช้งานไปนานๆมันจะขาดมั้ยคับ คือแบบไม่เคยเห้นแบบนี้ซักทีน่ะคับ ตอนที่เห็นมันประจวบเหมาะกับที่จุดตรงนั้นมันมาหยุดให้เราเห็นพอดี ครั้งเราจะหมุนมาดูก็ไม่ได้นะัคับต้องสตาร์ทเครื่องยนต์ก่อนแล้วจะคำนวณให้มัีนหยุดให้เราสังเกตเห็นก็ยากมากคับ ดังนั้นผมจึงรีบถ่ายภาพมาให้เพื่อนๆดูคับ เพื่อนสมาชิกท่านใดพอทราบมั้ยคับว่าแบบนี้ถือว่าปรกติของสายพานมั้ยคับ อ้อ รถผมมาสด้าสองปี 2012 ครับขอบคุณมากคับ สำหรับคำตอบ

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
Re: ลักษณะของสายพานแบบนี้ถือว่าปรกติมั้ยครับ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 18:20:55 »
ผมเคยเป็นแบบท่านเจ้าของกระทู้เลยครับ....สรุปมันเป็นปกติแหละ เป็นช่วงรอยต่อครับ ;D

Re: ลักษณะของสายพานแบบนี้ถือว่าปรกติมั้ยครับ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 18:29:40 »
ผมเคยเป็นแบบท่านเจ้าของกระทู้เลยครับ....สรุปมันเป็นปกติแหละ เป็นช่วงรอยต่อครับ ;D

ออเหรอคับผม ขอบคุณครับ ว่าแล้วผมก็สงสัยเหมือนกันว่าสายพานรถยนต์นี่เค้าทำมาจากวัสดุอะไรนะครับ มันมีความทนทานและเหนียวสุดยอดเลยนะคับเนี่ย ;)

ออฟไลน์ Gyoen

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 20:57:44 »
ถ้าที่ใส่อยู่ใน มาสดา 2 รอยต่อคือรอยเย็บผ้า ด้วยด้ายในลอน ผ้าที่ต่อ ซึ่งท่อมาแบบพิเศษพร้อมเคลือบยางใว้ แล้วพันทับด้วยเส้น cord polyester พันทับด้วยยาง สังเคราะห์ epdm อีก 4-6 ชั้น แล้วนำไป อบครับ จุดที่รับแรงไม่ใช่ ผ้าด้านบนที่ต่อครับ ไม่ต้องกังวลครับ การต่อแบบนี้ ช่วยลดเรื่อง การoverlap ของผ้า ทำให้วิ่งเรียบขึ้น ไม่สดุด ครับ

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 21:49:32 »
ปรกตินะครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 22:07:01 »
ถ้าที่ใส่อยู่ใน มาสดา 2 รอยต่อคือรอยเย็บผ้า ด้วยด้ายในลอน ผ้าที่ต่อ ซึ่งท่อมาแบบพิเศษพร้อมเคลือบยางใว้ แล้วพันทับด้วยเส้น cord polyester พันทับด้วยยาง สังเคราะห์ epdm อีก 4-6 ชั้น แล้วนำไป อบครับ จุดที่รับแรงไม่ใช่ ผ้าด้านบนที่ต่อครับ ไม่ต้องกังวลครับ การต่อแบบนี้ ช่วยลดเรื่อง การoverlap ของผ้า ทำให้วิ่งเรียบขึ้น ไม่สดุด ครับ
โห คุณสุดยอดมากเลยครับ ผมได้ความรุ้มากๆเลยคับ ขอบคุณมากๆเลยคับสำหรับความรู้ที่แบ่งปันกันคับ ผมเคยอ่านในรีวิวมาสด้าสองที่คุณจิมมี่เคยเขียนไว้คุณจิมมี่บอกว่าสายพานในมาสด้าสองก็เป็นสายพานแบบเก็บเสียงอะไรสักอย่างนี่แหละคับ (silent timing chain ) ไม่ต้องเปลี่ยนอีกเลยคับ

" ....................- ใช่โซ่ไทม์มิง แบบลดเสียง (Silent timing Chain) ดังนั้น ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนสายพานไทม์มิงอีก
- ใช้สายพานหมุนเครื่องยนต์แบบ Serpentine พร้อมตัวตั้งความตึงอัตโนมัติ ใช้พูเลย์เพลาข้อเหวี่ยง
- พร้อมแคมเปอร์ ลดแรงบิด ใช้แท่นเครื่องแบบ Pendulum ประเก็นฝาสูบเป็นแบบ 2 ชั้น" ..........................
 ;)