ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องชีวิตคู่ครับ  (อ่าน 5979 ครั้ง)

ออฟไลน์ yahooza00

• Jr. Member
  • **
ปรึกษาเรื่องชีวิตคู่ครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 19:15:40 »
เรื่องมันมีอยู่ว่า คบกันช่วงแรกๆทุกอย่างก็ปกติดีครับ

ผ่านไปสักระยะ เธอเริ่มบ่นว่าผมกินข้าวเสียงดัง อาจมีเรอบ้าง หลังกินน้ำ  (คือผมคนจีนครับการกินข้าวเสียงดังเป็นเรื่องปกติสำหรับผมแต่เธอไทยแท้)

มีวันนึงผมซื้อเครปมากิน เธอลุกขึ้นมาว่า กินน่ารำคาญวะ ผมก็เงียบ แล้วเดินออกไปกินที่ระเบียง (คือผมไม่อยากมีปัญหา)

เธอก็บอกผมว่า ไม่คิดจะปรับปรุงตัวหรือไง การเงียบอะมันกวนเท้าที่สุด

เธอบอกว่าเธอรับไม่ได้ บ้านเธอสอนให้กินเงียบๆ

และผมเวลากินข้าวผมก็กินหน้าคอมบ้าง โซฟา บ้าง กินไปดูทีวีไป

เธอก็บอกว่า บ้านเธอสอนให้กินที่โต๊ะพร้อมๆกัน แต่ว่าบ้านผมใครหิวก็ไปตักกินไม่ต้องรอ

ผมเป็นคนเรื่อยๆ เธอเป็นคนเป่ะ ผมมีสังสรรค์บ้าง เธอไม่ชอบ ผมสูบบุหรี่ เธอก็บอกให้ผมเลิก (ผมเข้าใจนะครับว่าเค้าเป็นห่วงแต่มันเลิกไม่ได้จริงๆในช่วงนี้)

เรื่องการเมือง ผมกับเธอก็ชอบไม่เหมือนกัน เธอก็บอกให้ผมเปลี่ยนไปชอบแบบเธอ แต่ผมทำไม่ได้

การใช้ชีวิตผมกับเธอต่างกันซะส่วนใหญ่

มีวันนึงเราทะเลาะกัน เธอร้องไห้เค้าบอกว่าเธอเครียด เพราะการใช้ชีวิตเราต่างกัน เธอบอกผมว่าถ้าผมจะไปก็ไปได้นะเค้าจะไม่รั้งไว้เพราะผมเป็นคนจีบเธอ ผมจึงมีสิทธิเลือก

แต่ผมถามเธอว่า เธอรักผมไหม เธอบอกรัก ผมก็ตอบไปว่าแค่นั้นแหละ พอแล้ว

แต่ทุกวันนี้เธอก็ยังบังคับให้ผมเปลี่ยนไปในแบบที่เธอต้องการ ซึ่งบ้างครั้งผมรู้สึกอึดอัด แต่ผมไม่อยากมีปัญหา อันไหนผมทำได้ผมก็ทำอันไหนทำไม่ได้ผมก็เงียบๆ

แต่เธอไม่คิดจะปรับเข้าหาผมบ้างเลย

ผมควรทำยังไงดีครับ

ออฟไลน์ jdai

• **
Re: ปรึกษาเรื่องชีวิตคู่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 20:08:18 »
     :D :D :D อ่านผ่านมาหน่ะครับ และไม่เคยคิดว่าจะไปยุ่งตอบกระทู้แบบนี้เลยหน่ะครับ ไม่รู้อะไรดลใจสิน่ะ :D :D :D

ถ้าปรับหากันได้ก็โอเคมากเลย ยืดยาวแน่นอน  แต่หากว่าต้องใช้คำว่าทน คิดใหม่ครับ จะทนได้นานแค่ไหน หากไปทนไม่ได้ในตอนอีกสิบปีข้างหน้า ยุ่งแน่เลย  ถ้าต้องทนแบบขมขื่น  ไม่สามารถทำได้นานหรอกครับ เพราะนานๆไป คนเราความอดทนจะเริ่มน้อยลง ความเกรงใจยิ่ง น้อยลงไปใหญ่ ตามอายุขัยน่ะ   ตอบแบบไม่สร้างภาพครับ ความเห็นส่วนต้วนะครับ

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 10:43:45 »
     :D :D :D อ่านผ่านมาหน่ะครับ และไม่เคยคิดว่าจะไปยุ่งตอบกระทู้แบบนี้เลยหน่ะครับ ไม่รู้อะไรดลใจสิน่ะ :D :D :D

ถ้าปรับหากันได้ก็โอเคมากเลย ยืดยาวแน่นอน  แต่หากว่าต้องใช้คำว่าทน คิดใหม่ครับ จะทนได้นานแค่ไหน หากไปทนไม่ได้ในตอนอีกสิบปีข้างหน้า ยุ่งแน่เลย  ถ้าต้องทนแบบขมขื่น  ไม่สามารถทำได้นานหรอกครับ เพราะนานๆไป คนเราความอดทนจะเริ่มน้อยลง ความเกรงใจยิ่ง น้อยลงไปใหญ่ ตามอายุขัยน่ะ   ตอบแบบไม่สร้างภาพครับ ความเห็นส่วนต้วนะครับ

ผมก็ว่าจะไม่ละครับ แต่เห็นพี่ตอบก่อน เลยมาแชร์หน่อย....

ความจริง หากต้องปรับเปลี่ยนอะไรที่ทำให้ชีวิตเราดีขึ้น จิดใจดีขึ้น สังคมดีขึ้น ดีขึ้นทุกอย่าง อันนี้เห็นด้วยกับการปรับตัวใหม่ครับ ผู้ชายหลายคน แม้กระทั่งผมเองพูดได้ว่าเป็นคนที่อีโก้มากพอควร แต่พอคิดว่าเขารักเราถึงได้บอก หากไม่รักเราเขาผ่านไป ไม่ดีแน่ ทำให้บางเรื่องต้องฟังเขาบ้าง ยังไงลองคิดดูให้ดีครับ แบบที่พี่ข้างบนพูดนะ ถูกต้องเลยครับ ทนอยู่ จะอยู่ได้ไมายาวครับ ขอให้โชคดีครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ LaTeX

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 10:51:54 »
ขอตอบแบบหักดิบนะครับ...
"ถ้าใครสักคนเปลี่ยนไม่ได้/ไม่คิดเปลี่ยน ก็เลิกครับ"
ชีวิตคู่คือการยอมรับในสิ่งที่เขาเป็น และความแตกต่างที่มีอยู่
ถ้ามีแฟนแล้วมาตั้งธงว่าต้องเปลี่ยนอย่างนู้นอย่างนี้ จากปสก ที่เคยเจอคนที่แตกต่าง หรือมีบางอย่างที่อยากเปลี่ยน
บางเรื่องมันเปลี่ยนไม่ได้ครับด้วยพื้นฐานจากการอบรม สังคม ครอบครัว พันธุกรรม ทางออกก็คือ "ยอมรับ"หรือ"เปลี่ยน(แฟน)"

ยาแรงหน่อยนะครับ 8)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 11:25:31 »
ผู้หญิงคาดหวังจะให้ผู้ชายเปลี่ยนแต่ผู้ชายก็ไม่เปลี่ยน ผู้ชายคาดหวังให้ผู้หญิงไม่เปลี่ยนแต่...เธอก็เปลี่ยน T-T

คนเราจะอยู่ด้วยกันต้องมีการปรับเปลี่ยนให้ไปด้วยกันได้ไม่จำเป็นว่าคนละครึ่งทางแล้วแต่ว่าใครสามารถปรับกันได้เท่าไหร่ เมื่อไหร่ อย่างไร เรื่องการปรับจริงๆก็ปรับกันไปตลอดชีวิตนั่นแหละครับ  จากคนรู้จักกลายมาเป็นคู่รัก จากคู่รักมาเป็นคู่ครอง จากคู่ครองมาเป็นคู่ชีวิต ความสัมพันธ์ที่พัฒนาขึ้นมาไม่ใช่แค่รักกันอย่างเดียวก็พอนะครับละเอียดอ่อนมาเลยเรื่องแบบนี้  แนะนำฟังพี่อ้อยพี่ฉอด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2013, 14:16:38 โดย NINENOI »
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ mypop

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 11:33:22 »
การใช้ชีวิต คู่คือการอยู่ร่วมกันของคนสองคน ที่อาจแตกต่างกัน

บางคนยอมปรับเืพื่อคู่ของตนเอง บางคู่ปรับคนละครึ่ง ถ้าไม่ปรับเลยอยู่ด้วยกันไม่รอดครับ

แฟนผม กับผม ก็ต่างกัน

ผมเจ้าระเบียบ ผมปรับโดย ทำมันซะทุกอย่าง แต่ก็บ่นไปทำไป

แฟนผมเคย ชอบร้องไห้ อ่อนแอ (แต่ขยันทำงาน) ผมให้เค้าเข้มแข็งขึ้น ทุกวันนี้เข้มแข็งเกิน โหดแต่กะผมคนเดียว

แต่ก็มีบางอย่ีางมันปรับไม่ได้ก็ทนๆ กันไป ครับ อยู่ด้วยกันเพราะรักกัน เพราะลูก เพราะธุรกิจที่ทำร่วมกัน ฯลฯ

ออฟไลน์ beercs

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 15:35:10 »
บางทีบอกเลิกกันไป  แต่ก็ไม่ได้เลิกหรอก  บางคู่  ผ่านการบอกเลิกกันมาเป็น 10 ครั้ง
เหมือนตีเหล็ก  ตีหลายครั้ง มันก็แข็งแกร่งขึ้น
ปล่อยไปตามธรรมชาติ  บางทีก็ดี  พอห่างกันไป  ต่างคนต่างได้รู้ว่ามันเป็นอย่างไร   อาจจะรักกันมากกว่าเดิมก็ได้

ออฟไลน์ Dek Prade

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 16:34:18 »
ถ้าสมมุติว่า  ปัจจัยต่างๆ  มีแค่ที่เล่ามา

ก็ต้องตอบว่า คุณก็ต้องเปลี่ยนตัวเองครับ
โดยเฉพาะเรื่องที่คุณยอมเปลี่ยน  แล้วไม่กระเทือนต่อ ความมั่นใจในการใช้ชีวิตและเป็นตัวของตัวเอง
คำว่า เป็นตัวของตัวเอง ไม่ใช่การเอาตัวเองเป็นที่ตั้ง หรือเอาแต่ใจนะครับ

เท่าที่เห็นๆก็มี4เรื่อง

กินข้าวเสียงดัง
ใครหิวก็ไปตักกินไม่ต้องรอ
สูบบุหรี่
การเมือง

ผมว่าในมุมของผู้หญิงมอง ถ้าใครซักคน ยอมเปลี่ยนเพื่อเธอ มันเกิดคุณค่าและมีเสน่ห์ มากกว่า ผู้ชายที่เพรียบร้อมแล้วสำหรับเธอมากกว่านะ
ผมมว่าคุณเปลี่ยนได้ง่ายๆ มากกว่า 2 เรื่อง ในเวลาที่อยู่กับเธอ
ลองเจอกัน 1/2 ทางดูสิ
เท่าที่อ่าน ถือว่าโชคดีมากทีคุณไม่มีข้อเรียกร้องอะไรที่อยากให้เธอเปลี่ยน
เพราะมิฉะนั้น  มันจะคล้ายๆเรื่องการ"รักตัวเอง"มากกว่า

ถ้าวันนึง  เราไม่ปรับเปลี่ยนบางเรื่อง
และวันนั้น ทำให้ต้องเลิกรา
ถ้าอย่างนั้น ก็เลิกเป็นผัวเมียกัน ซะตั้งแต่วันนี้ แหละ!!!

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 17:03:21 »
ปรับกันไปสู้ๆ ครับ

ผมเองพยายามทำคนๆ หนึ่งที่ท้อในชีวิตให้สู้ เคยพูดแรงๆ (แต่สุภาพและมีเหตุผล) กับเขา จากเดิมที่ไม่ยอมทำอะไร ท้อในชีวิต จนตอนนี้เธอสู้ชีวิตมากๆ

เพราะเราทำตัวอย่างที่ดีให้เธอเห็น :D

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 23:12:27 »
ชีวิตคู่คือการปรับตัวเข้าหากันครับ คุณก็ลดลงหน่อยละกัน มารยาทบนโต็ะอาหารบางคนก็รับไม่ได้จริงๆ อย่างบ้านผมเนี่ยใครเลียช้อนนี้ยี้มาก ตอนเด็กเจอพ่อตบหัวทิ่มถ้วยซุปบ่อยๆ ผมจึงเห็นควรว่าคุณควรปรับ เพราะอ่านมาแล้วออกแนวแย่ไปหน่อยนะ แถมการปรับปรุงก็ไม่ใช่เรื่องแย่อะไร 555

เหลือแค่เรื่องการเมืองละครับ ออกตัวไปเลยว่าคนเราคิดเห็นไม่ตรงกันได้  ;D
H.

ออฟไลน์ yahooza00

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 00:36:28 »
ขอบคุณพี่ๆมากครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 00:54:07 »
บอกตรงๆ ผมคิดว่า ถ้าจขกท. ไม่คิดเปลี่ยนแปลงเลย คงต้องมีปัญหากับทุกคนแน่นอนครับ

ผมกับแฟนก็มีปัญหานี้เหมือนกัน ผมเคี่ยวเข็นให้ไปเรียนอังกฤษ (เสียค่าเรียนไปแล้วแสนนึง)  กรอกหูปากเปียกปากแฉะไม่ค่อยอยากไป งานที่ทำก็บอกให้หาเปเปอร์มาอ่านเพิ่ม ฯลฯ (คือผมไม่ชอบคนโง่ครับ)

แนะนำว่า ลองปรับซักนิดนึงครับ ทั้งคู่  คนละนิดคนละหน่อย ค่อยเป็นค่อยไป ถ้าถึงจุดที่ว่า ปรับไปมากกว่านี้ไม่ได้แล้ว ค่อยมาดูอีกที ว่ารับกันได้รึเปล่าครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 12:58:29 »
เรื่องแบบนี้เป็นกันหมดทุกคู่แหละครับ ต้องเข้าใจว่าเรากับแฟนมันคนละพ่อคนละแม่ ต่างสังคมต่างประสบการณ์ จะให้มาเหมือนกันเปะๆตามใจกันเหมือนกันหมดไม่ได้หรอก แต่ความต่างนี้แหละสนุก มีให้กัดกันเล็กๆน้อยๆให้งอลเล่น 2-3 วันกำลังดี  :D

แฟนผมก็เป็น ผมไม่ชอบคนโง่เหมือนกัน ชอบคนกล้าตัดสินใจ ใฝ่สูงหน่อยๆกำลังดี และลุย การงานต้องเป็น แต่แฟนผมเขาก็จะได้เกือบทุกข้อและยกเว้นการงาน กับกล้าตัดสินใจทุกวันนี้ไม่กล้ารับโทรศัพท์ลูกค้าแทนผม อาย ให้ไปยื่นเรื่องนิติบุคคลที่ทรู ไม่กล้า อาย นี้ก็โกรธกันอยู่

แต่ทีไปทำอะไรบ้าบอในคณะรับน้องหละกล้า นั่งร้องเพลงแหกปากเสียงหลงออกเกมให้คนอื่นฟังหละกล้า
ผมหละตลก แต่ก็เข้าใจนะว่าเรื่องง่ายๆของเรามันยากของคนอื่นก็มี ก็ปรับๆกันไป ผมก็เคี่ยวเข็ญให้ได้ดั่งใจน้อยลง หันมาใช้เหตุผลค่อยๆกล่อมมากขึ้น แต่ถ้าเรื่องไหนมันรับไม่ได้จริงๆก็จะพิจารณาไม้แข็งเป็นเรื่องๆไป

แต่อย่างเคส จขกท. เนี่ยผมถือว่าเรื่องเล็กแต่ควรปรับปรุงด่วน เพราะความสะอาดและมารยาทบนโต๊ะอาหารปรับปรุงไว้ดีกว่าครับ
ดีกว่าทำคนอื่นกระอักกระอ่วนไม่กล้าทานข้าวด้วย
H.

ออฟไลน์ Zahnarzt

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 17:42:47 »
มันไม่มีกฏตายตัวครับ ต้องใช้เวลา  ;D

ออฟไลน์ AIMU

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 08:42:40 »
ชีวิตคู่ อย่าพูดว่าเลิกกัน เพราะมันทำร้ายกำลังใจอีกฝ่าย
แต่ก่อนอยู่คนเดียวปิดประตูบ้านก็เป็นพื้นที่ส่วนตัวทั้งหมด
พอเป็นชีวิตคู่แล้วพื้นที่ส่วนตัวลดลง มีพื้นที่ของเรามากขึ้น
เราพูดกัน เค้ามีสิ่งที่เราไม่ชอบ เรามีสิ่งที่เค้าไม่ชอบ คุยกัน ไม่ใช่ชวนทะเลาะ
ดูสิ่งที่เค้าต้องการ ดูว่าดีไหม ดีกับตัวเรา เรารู้ก็ปรับปรุง (ถามตัวเองว่าอยากจะเปลี่ยนไหม เปลี่ยนได้ไหม) บอกเค้าไปต้องใช้เวลา รอนิดหน่อย เรากำลังปรับตัว
เราก็มีสิ่งเค้าไม่ชอบเค้าก็ปรับตัวเหมือนกัน ชีวิตคู่จะน่าอยู่ขึ้น