ผู้เขียน หัวข้อ: กล่องเติม E85/E20 ใช้ได้จริงไหมครับ?  (อ่าน 15283 ครั้ง)

ออฟไลน์ reasonoitome

• Jr. Member
  • **
กล่องเติม E85/E20 ใช้ได้จริงไหมครับ?
« เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 23:39:09 »
วันก่อนไปงาน Auto Salon แล้วได้โบรชัวร์มาแผ่นหนึ่ง เป็นกล่องที่พ่วงกับรถแล้วทำให้สามารถเติม E85 ได้
อยากทราบว่าใช้ได้จริงหรือไม่ครับ ระยะยาวมีผลเสียอะไรไหม แอบสนใจเหมือนกัน

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: กล่องเติม E85/E20 ใช้ได้จริงไหมครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 23:51:46 »

กล่องใช้ได้ไม่มีปัญหา  แต่สิ่งที่น่าห่วงคือ wet part  ที่ไม่มีการเปลี่ยนเพื่อรองรับ

รั่วแล้วค่อยเปลี่ยน ซึ่งอันตรายมาก  และร้านก็ไม่มีบอกว่ารุ่นไหนจะต้องเปลี่ยนตัวไหน

ออฟไลน์ kenno

• Full Member
Re: กล่องเติม E85/E20 ใช้ได้จริงไหมครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2013, 00:25:08 »
ไหนจะพวกชิ้นส่วนโลหะภายในที่ไม่ได้ทำมาเพื่อรองรับe85อีกผมว่าระยะยาวไม่คุ้มครับ

ออฟไลน์ slick

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2013, 01:23:11 »
e85 ละลายโลหะได้  ::)  เฮ้ยจริงดิ กัดกร่อนยังไง งง ครับ  ;D ผมว่าถ้าเป็นไปได้น่าจะสนิมมากกว่าครับ ถ้าจะให้ดีเปลี่ยนท่อยาง R9 หัวฉีดด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2013, 01:26:49 โดย slick »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2013, 01:33:26 »
กระทู้อยู่ล่างๆนี่เองอะ

น้ำมัน E85 ดีอย่างไร?
1 E85 เป็นน้ำมันที่ราคาถูกที่สุดในตลาด ทุกครั้งที่เติมจะประหยัดเงินลงไปมากเห็นได้ชัดเจน"Lower price per gallon"
2 E85 ช่วยเพิ่มประสิทธิภาพเครื่องยนต์ แรงม้ามากขึ้น และเพิ่มแรงบิดมากขึ้น "Increase in torque and horsepower"
3 E85 ช่วยรักษาสิ่งแวดล้อมของโลก ได้ช่วยลดมลพิษทางอากาศ ซึ่งส่งผลถึงชีวิตตนเอง ลูกหลาน และเพื่อนร่วมชาติ
ลด ไฮโดรคาร์บอน คาร์บอนมอนออกไซด์ และช่วยลดคาร์บอนไดออกไซด์ ซึ่งเป็นปัจจัยหลัก ที่ก่อให้เกิดสภาวะเรือนกระจก
ในชั้นบรรยากาศ (GREEN HOUSE EFFECT) รวมทั้งลดควันดำ ลดสารอะโรเมติกส์และลดสารเบนซิน "Concerned about the environment"
4 E85 ช่วยลดการนำเข้าน้ำมันจากต่างประเทศ เอทานอล 85% ผลิตได้เองภายในประเทศ เป็นพลังงานทดแทน
ผลิตจากพืชเกษตรใน ประเทศ ใช้แทนสารเพิ่มออกเทนที่นำเข้าจากต่างประเทศ ประหยัดเงินตราต่างประเทศ
มากกว่า 3,000 ล้านบาทต่อปี "Energy independence"
5 E85 เผาไหม้สะอาดสมบูรณ์กว่า อุณหภูมิการเผาไหม้เย็นกว่าน้ำมันเบนซินประเภทอื่น "burns cleaner and cooler than gasoline"
6 E85 มีออกเทนสูงถึง 105 Octane ช่วยเพิ่มประสิทธิภาพเครื่องยนต์/ Why pay for expensive racing gasoline?
7 E85 ช่วยยืดอายุเครื่องยนต์ เนื่องจากเผาไหม้หมดจดและช่วยทำความสะอาดเครื่องยนต์ "Reduces maintenance costs"
8 E85 ไม่ต้องกลัวเรื่องการกัดกร่อน ปัจจุบันบริษัทจำหน่ายน้ำมันได้เติมสาร Additive เพื่อไม่ให้กัดกร่อน และทำให้น้ำมันมีประสิทธิภาพดีขึ้น
9 E85 เป็นยุทธศาสตร์พลังงาน วาระแห่งชาติ และเป็นทางออกของประเทศ โดยกระทรวงพลังงาน Ministry of Energ

การกัดกร่อนมักเป็นคำถามแรกของผู้ที่สนใจจะเลือกใช้พลังงานทางเลือก E85 ขอบอกว่าไม่ต้องกังวลกับปัญหานี้ถ้ารถของคุณสามารถใช้ น้ำมัน E10 ได้ ข้อมูลคุณภาพน้ำมัน E85 ของทั้ง ปตท และ บางจาก มี คุณภาพดีมากขอบอก มีการเติมสาร additive หัวเชื้อป้องกันการกัดกร่อน และ ช่วยหล่อลื่นระบบน้ำมันเชื้อเพลิงตัวเดียวกับที่ใช้กันอยู่ใน Brazil และคุณภาพของเอทานอลที่ผสมอยู่ 85% ผลิตจาก บ.เพโทรกรีบ ซึ่งใช้มาตรฐานของ USA และ Sweden เป็นเอทานอล 95% ซึ่งปราศจากน้ำปน ส่วนของการกัดกร่อนจะเกิดรุนแรงถ้ามีน้ำผสมอยู่ในปริมาณสูง จะเกิดการแยกตัวของชั้น น้ำมันเบนซิน และเอทานอล เกิดเป็นกรดอ่อนๆซึ่งถ้าปล่อยทิ้งไว้จะเกิดการกัดกร่อนได้
ปัญหาที่มัก วิตกอีกอย่างก็คือ แอลกอฮอลหรือเอทานอล ระเหยง่ายอาจเกิดการรุกติดไฟ เกิดระเบิดในถังน้ำมันถ้าปล่อยให้มีปริมาณน้ำมันในถังต่ำ ซึ่งไม่จริง E85 จะมีการระเหยของน้ำมันต่ำกว่าเบนซินแกสโซฮอล E10 เสียด้วยซ้ำ รถยนต์ในอเมริกาเองไม่ว่าจะเป็น Ford, GM ระบุใน specification ของpart ระบบนำมันเชื้อเพลิงทั้ง FFV CAR และ NON FFV CAR เป็นหมายเลขเดียวกัน ซึ่งเขารู้อยู่แล้วว่ามันใช้กันได้ ส่วนท่อยางขอให้เป็นเกรด SAE30J R7 (E10~E85)ชัวร์ว่าใช้ได้ อาจจะมีอายุการใช้งานที่สั้นกว่า แต่ยังไม่มีใครทำการวิจัยอย่างจริงจัง แม้แต่บริษัท รถยนต์ ถ้าให้สบายใจก็เปลี่ยนใหม่เมื่อถึง 10 ปีหรือ 150,000กม ราคาไม่กี่ตังเอง

ข้อ ดีน้ำมัน E85 ดูจะมีมากมายช่วยเพิ่มแรงม้าเพราะ ออกเทนสูงถึง 105 รถคันเดิมทุกอย่าง แต่แรงขึ้นเกือบ
10% การเผาใหม้สมบูรณ์เพราะเอทานอล เป็นสารที่มี ออกซิเจนเหลือเฟือ Oxygenate การรวมผสมกับอากาสทำได้ดีกว่า เบนซิน จึงเผาไหม้ได้หมดจดสะอาดกว่า ลดมลพิษจากท่อไอเสียมากมาย

ข้อ เสียก็มีคือค่าความร้อนจากการเผาไหม้ หรือค่าพลังงานที่ได้จาก E85 เทียบกับ เบนซิน แล้วจะได้น้อยกว่า ประมาณ 35% คือถ้าจะใช้น้ำมันเต็มถังเท่าเดิมจะวิ่งได้ระยะทางน้อยลง จุดคุ้มค่าก็คือ ราคาขาย E85 ต้องถูกกว่า E10 มากกว่า 35% จึงจะคุ้ม และที่สำคัญ ต้องมีปั้มน้ำมันมากพอ

ให้เครดิต nagamura

ที่มาครับ http://civicfbthailand.com/forum/viewtopic.php?f=31&t=12884

ออฟไลน์ tokyo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2013, 07:29:35 »
ไหนจะพวกชิ้นส่วนโลหะภายในที่ไม่ได้ทำมาเพื่อรองรับe85อีกผมว่าระยะยาวไม่คุ้มครับ

อยากรู้เหตุผลอันนี้อะครับ แอลกอฮอล์ มันร้ายแรงต่อโลหะขนาดนั้นเลยเหรอ???
07 mazda 3

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2013, 09:32:35 »
E85 ตอนปกติ น่าจะไม่ส่งผลอะไรมาก แต่ตอนที่มันอยู่ในระบบเผาไหม้ผมว่า ไม่น่าไว้ใจ เพราะคุณสมบัติบางอย่าง ที่อยู่ใน E85 ซึ่งที่แน่น มันไม่ได้อยู่ตัวคนเดียวแน่ๆ  เมื่อโดนอะไรต่อมิอะไรในกระบวนการเผาไหม้ผมว่า คุณสมบัติมันจะเปลีียนไปและน่าจะส่งผลเสียอย่างจัดเจน และ ผมว่า E85 ไม่คุ้มค่าในการใช้รถ แต่ผมว่ามันคุ้มค่ากับการดูแลสิ่งแวดล้อมมากกว่ามั้งครับผม
ผมไม่ประทับใจ E20 ที่เติมใน Mirage และ เติมใน Yaris เลยครับ มันหมดเร็วกว่าจริง และเอาเข้าจริงๆ ประสิทธิภาพโดยรวมด้อยกว่า ถึงจะไม่ชัดเจนมาก แต่มันก็ส่งผลให้เห็นค่อนข้างชัดเจนครับ
 :)

ออฟไลน์ Noars

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2013, 13:23:35 »
อืม
ถ้าใช้ได้ดีจริงๆทำไม บริษัทรถยนต์ต่างๆ ไม่เอามาเป็นจุดขายอ่ะครับ สงสัยครับ

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2013, 16:21:10 »
ถ้าเปลี่ยนได้ง่ายๆ และใช้ได้จริง
บริษัทรถยนต์คงไม่ต้องรอนานขนาดนี้
คงเปลี่ยนกันหมดทุกรุ่นแล้วครับ

โลหะ ที่เป็นเหล็กเช่น ท่อร่วม ท่อทางเดินน้ำมันต่างๆ รวมถึงท่อที่อยู่ในถัง
จะทน E85 ไม่ได้ต้องเปลี่ยนไปเป็นวัสดุที่ดีขึ้น
แต่คงไม่เสียเร็วขนาดนั้น แต่เสียหายระยะยาวแน่นอนครับ

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2013, 16:27:35 »
ถ้าผมจำไม่ผิดเคยมีคนบอกว่าE85จะทำให้ลูกสูบละลายหรืออะๆรซักอย่างเนี่ยแหละครับ ว่าไปนั่น ตลกดี

ถ้าคุนปรับไฟไม่ได้ คุณก็ไม่ได้ร้บประโยชน์จากs85เต็มที่ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2013, 16:48:30 »
เหมือนความเชื่อเรื่องผีเลย  ;D คือคิดกันไปเอง  :o เรื่องแก็ซโซฮอล์เนี่ย ยิ่งกับ E20 พึ่งเคยได้ยินว่าส่งผลชัดเจนขนาดนั้น ทำไมข้าพเจ้าไม่รู้สึกเท่าไหร่หรือข้าพเจ้าคิดไปเอง  :D

ผมว่าไอ้ที่น่ากลัวจริงๆแล้วคือสนิมในรุ่นที่ไม่รองรับมากกว่าครับ ท่อยางถ้าจะเปลี่ยนทั้งคันง่ายนิดเดียว และใช้งบน้อยมากๆ แต่ไอ้ชิ้นส่วนเครื่องยนต์นี่สิ อย่าง civic fd ลูกลอยละลายเลย ที่อ่านมานะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2013, 16:53:08 โดย slick »

ออฟไลน์ lhorsud

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2013, 17:12:06 »
ไมได้ส่งผลต่อท่อยางต่างๆ และโลหะ ให้ไปไวหรอกครับ

มีเพื่อนจูนใช้งานกันก็ปกติมาเกือบ 2 ปีละ

เห็นพวกรถแรงๆ ก็ใช้E85 กันเต็มบ้านเต็มเมือง ไม่ได้เปลี่ยนอะไหล่อะไรเพิ่มสักนิด

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2013, 17:53:38 »
ผมเชื่อว่า ยังมีชิ้นส่วนหลายอย่าง ที่น่าจะได้รับผลกระทบอยู่
ที่แน่ๆ ไม่ใช่เครื่องยนต์แน่นอน แอลกอฮอลนะครับ ไม่ใช่น้ำกรด จะกัดเหล็กจนผุกร่อน

ถ้าอยากรู้ ลองศึกษา Part ของอัลติส 1.8 ดูครับ
ผมยังไม่เคยลอง
ไม่รู้ว่า นอกจากเครื่องยนต์แล้ว จะมีอะไรแตกต่างกันบ้าง

ออฟไลน์ jay-burn

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2013, 18:38:26 »
อืม
ถ้าใช้ได้ดีจริงๆทำไม บริษัทรถยนต์ต่างๆ ไม่เอามาเป็นจุดขายอ่ะครับ สงสัยครับ
อาจจะเกี่ยวกับบริษัทน้ำมันต่างๆไม่อยากให้ใช้รึเปล่าครับ คนใช้เยอะก็ขายน้ำมันได้น้อยลง  (เดาล้วนๆครับ)

ออฟไลน์ bittersweett1st

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2013, 20:21:41 »
จากประสบการณ์ที่ใช้ e85 มา ๔ ปี ครึ่ง กับรถยนต์อายุ ๑๗ ปี Honda accord 1996 H22a (แต่ปัจจุบันผมใช้ FD แล้ว)

ไม่เคยมีปัญหาเกี่ยวกับท่อน้ำมัน ลูกลอย บลาๆๆๆ ครับ ผมว่ามันแรงขึ้นด้วยซ้ำ ปัญหามันมีอย่างเดียว มันวิ่งได้ระยะทางน้อยลง

ตอนผมใช้ e85 เติม 1250 วิ่งได้ แค่เพียง 390 กว่าโล เพราะ รถแรงกดหนัก คงเข้าใจเนาะ ก็ฝาแดงอ่ะ- -

ซึ่งตัวผมเองผมพอใจนะ แต่กับ FD ไม่รู้ทำไมมันมีตัวอย่างคนใช้ E85 แล้วหัวฉีดพังบ้าง ลูกลอยไม่ทำงานบ้าง ปั๊มติ๊กเสียบ้าง

ผมเลยไม่ใช้กับ FD ก็แปลกใจอยู่เหมือนกัน ว่าทำไมรถอายุ ๑๗ ปี อะไหล่ ชิ้นส่วน มันจะทนกว่า รถอายุแค่ ๕ ปี อย่าง FD ได้ยังไง

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 11:47:08 »
เข้ามาบอกว่ารถเก่าๆผมปี1995 ก็ไม่มีปัญหาอุปกรณ์ส่วนควบที่ใช้E85 เช่นกันครับ

ใช้มา2,700กว่าลิตรแล้วครับ กรองเบนซินผมยังไม่เปลี่ยนเลย ผมถือคติ

Don't fix if it ain't broken. และผมมั่นใจด้วยว่ามันไม่มีอะไรเลยเสียหรอก

เพราะถ้ามันเสียมันคงเสียไปนานแล้วหละครับสำหรับเครื่องยนต์โรงงานบูสต์

27-28ปอนด์ แถมเครื่องหลวมด้วย ;D

ออฟไลน์ billups

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 17:45:36 »
ใช้ได้จริง อะไรพังก็ซ่อม จบ