ผู้เขียน หัวข้อ: มาเตือนเพื่อนๆคับ อยากให้ทุกคนแวะเข้ามาอ่านเพื่อตัวคุณคับ  (อ่าน 4898 ครั้ง)

ออฟไลน์ massyy

• Jr. Member
  • **
เนื่องจาก จู่ๆผมได้หมายเรียกให้ไปสอบปากคำ เนื่องจากมีผู้เสียหายว่าผมฉ้อโกงขายรถทะเบียนปลอม  พอผมไปโรงพัก ทางตำรวจได้สอบปากคำผม แล้วได้พูดคุยกับผม  
เรื่องมีอยู่ว่า มีอดีตอาจารย์ที่เกษียนแล้ว ท่านได้ไปชื้อรถนิสสัน ทาง ตลาดรถมา แต่เป็นเอกสารโอนลอย  ผู้ขายกับเจ้าของรถคนล่ะชื่อกัน  ระว่างการชื้อขายทางอาจารย์ได้ขอถ่าย รูปใบขับขี่ให้อาจารย์ด้วยผู้ขายก็ถ่ายเอกสารให้อาจารย์เป็นหน้าเค้าแต่ชื่อกับที่อยู่ของชื่อผมแต่รูปไม่ใช่ผม ท่านอาจารย์ เค้าคิดว่ารถก็ไม่ได้ขายถูกเวอร์ออกจะขายแพงด้วยช้ำ เลยคิดว่าคงไม่มีอะไร  ท่านอาจารย์ใช้รถสักพักก็จะเอาไปต่อทะเบียนแต่ทางขนส่งไปแจ้งว่าเป็นทะเบียนปลอม  แล้วทางขนส่งกับทางเจ้าหน้าพนักงานได้คุมตัวอาจารย์ไว้แล้ว  แล้วแจ้งข้อหาใช้เอกสารเท็จ แล้วรถก็ถูกอายัดไว้  ทางอาจารย์ถึงได้แจ้งให้พนักงานสอบสวนติดต่อคนที่ขายรถให้ ซึ่งในที่ถ่ายเอกสารไว้เป็นชื่อของผม ในทะเบียนราฏก็มีอยู่คนเดียว
จึงได้ออกหมายเรียกผม   พอผมไปถึงโรงพัก พนักงานสอบสวนเห็นแล้วบอกว่างานเข้าแล้วน่ะเรา มีคนปลอมบัตรเรา(แล้วตอนก่อนที่ผมจะเข้าพบผมได้โทรถามพูดยังกับผมเป็นคนร้าย)  รูปในบัตรกับทะเบียนราษไม่ตรงกัน เลยต้องเรียกตัวผมมา แล้วได้เรียนอาจารย์มาชี้ตัว ซึ่งไม่ใช้ผม อาจารย์ก็สีหน้าแย่  ตัวผมก็พ้นข้อหาแล้ว  
  แต่เรื่องยังไม่จบ  ทางอาจารย์ท่านต้องขึ้นศาลเพื่อแก้ต่างเรื่องที่ยื่นเอกสารเท็จ
                        ทางอาจารย์ถูกยึดรถคืนเจ้าของเดิมที่แจ้งหายไว้
                        เงินเกษียนอายุของ่ทานที่จะชื้อรถใช้ได้หมายได้กับรถที่ไม่ได้ขับ กับเล่มทะเบียนปลอม แล้วยังมีข้อหาที่ต้องไปแก้ต่างในศาลอีก
                        ส่วนตัวผมก็ต้องไปๆมาๆสองโรงพัก โีรงพักแรกเป็นโรงพักที่เกิดเรื่อง(เกิดการชื้อขาย)  กับอีกโรงพักเป็นบางชื่อรับคดีของขนส่งหมอชิต
                       ล่าสุดผมก็ต้องไปโรงพักเพราะเรื่องปลอมลายเช็นผมกับใบขับขี่ผม
ตอนพูดคุยกับท่านรองผู้กำกับ ท่านได้บอกว่า  
คดีขายรถทะเบียนปลอมเกิดขึ้นบ่อยมาก เพราะทางผู้ชื้อขายไม่ชอบที่จะมาชื้อขายในสถานีขนส่ง ทุกครั้งที่ชื้อขายรถควรมาชื้อขายที่ขนส่งจะได้ตรวจสอบก่อนการชื้อขาย  

เรื่องอาจจะยาวหน่อย อาจจะเล่าเรื่องได้ไม่ชัดเจนหรือไม่เข้าใจก็ขออภัยน่ะคับ
  แต่อยากจะมาเตือนเพื่อนๆ ว่า
     ชื้อรถทุกครั้งควรเช็คให้ดีก่อน  รถที่ขายแพงก็อาจจะเป็นของโจรได้เหมือนกัน  

ผมขอแนบรูปผู้ต้องหาที่ทางตำรวจต้องการตัว เพื่อจะได้ไม่มีผู้เสียหายรายต่อไปน่ะคับ
ถ้าทางผู้ดูแลเว็บ คิดว่าอาจะเป้นการกลั่นแกล้งที่เอารูปคนอื่นมาลง  pm มาขอรายละเอียดหรือหลักฐานเกี่ยวกับคดีได้น่ะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2013, 21:37:25 โดย massyy »

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
Re: มาเตือนเพื่อนๆคับ อยากให้ทุกคนแวะเข้า&#
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 21:19:53 »
ย่อรูปให้ครับ เผื่อจะดูง่ายขึ้น ขอบคุณสำหรับเรื่องที่นำมาแชร์ครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ massyy

• Jr. Member
  • **
Re: มาเตือนเพื่อนๆคับ อยากให้ทุกคนแวะเข้า&#
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 21:20:56 »
ย่อรูปให้ครับ เผื่อจะดูง่ายขึ้น ขอบคุณสำหรับเรื่องที่นำมาแชร์ครับ
ขอบคุณมากคับ

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 21:22:33 »
ขอบคุณครับ  ผมเคยซื้อรถมือสองเหมือนกัน แต่โชคดีที่ไม่เคยเจอ
เลยตกลงกับคุณศรีภรรยาว่า เราจะไม่ซื้อรถมือสองอีกแล้ว ขอเป็นมือหนึ่งเท่านั้น ตัดปัญหาปวดหัวที่อาจจะเกิดขึ้นได้จากรถมือสองครับ
ก็ขอให้ระวังกันนะครับผม  คนทุกวันนี้ขอให้ได้ผลประโยชน์ไม่ว่า คนอื่นจะเดือนร้อนยังไง เขาก็ไม่สนหรอกครับ :)

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 21:30:34 »
ขอบคุณสำหรับเรื่องราวดีๆ
ที่ช่วยย้ำเตือนภัยกันครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ art_duron

• Sr. Member
ขอบคุณมากๆ เลยครับ
ต้องระมัดระวังมากขึ้น กับสิ่งของที่มีการซื้อขายหรือที่มาแปลกๆ

ออฟไลน์ Godzilla2005

• Full Member
ถามด้วยความไม่รู้คับ

ถ้าผมเป็น  จขกท

สมมุติถ้าุถูกหมายเรียก ให้ไปให้การ ที่สถานีตำรวจ ที่ กทม หรือที่ไหนก็ได้ 

แล้วภูมิลำเนา เราอยู่ ตจวหรือ ที่ อื่น   เราไปให้การที่ สถานีตำรวจ ที่ภูมิลำเนาที่เราอยู่ได้รึเปล่า

smileymee

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้นี้

ขอให้เจ้าของกระทู้ผ่านเรื่องนี้ไปได้อย่างเรียบร้อยครับผม

ออฟไลน์ aoddy1

น่ากลัวนะนี่ เคยแต่ขายยังไม่เคยซื้อรถมือสอง

ออฟไลน์ Amaranthe

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เฮ้อ คนเรานะ ทำมาหากินดีๆไม่เป็น

คนที่น่าสงสารที่สุดก็คืออาจารย์ที่เกษียนไปแล้วสิครับ

อายุก็มากแล้ว น่าจะได้ขับรถของตัวเองแบบสบายๆใจ

ยังไงก็ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ NoName__???

เคยซื้อขายที่ขนส่ง ต้องใช้เวลาพอสมควร ถ้าอยากไวก็ต้องอามิจสินจ้าง จึงทำให้คนไม่ค่อยออยากไปทำที่ขนส่งกัน

ออฟไลน์ wachirawuth

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ WTF

ถามด้วยความไม่รู้คับ

ถ้าผมเป็น  จขกท

สมมุติถ้าุถูกหมายเรียก ให้ไปให้การ ที่สถานีตำรวจ ที่ กทม หรือที่ไหนก็ได้ 

แล้วภูมิลำเนา เราอยู่ ตจวหรือ ที่ อื่น   เราไปให้การที่ สถานีตำรวจ ที่ภูมิลำเนาที่เราอยู่ได้รึเปล่า

ไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ประมาทไม่ได้เลย