ผู้เขียน หัวข้อ: สาเหตุของอาการเบรคไม่ค่อยอยู่มีอะไรบ้างครับ  (อ่าน 3395 ครั้ง)

ออฟไลน์ tokyo

• Sr. Member
อาการก็คือ เวลาเลียเบรคอะครับมันไม่ค่อยหน่วงความเร็วลงเท่าไหร่อะครับ เหมือนมันลื่นๆ
แต่ถ้ากดมิดก็ยังโอเคอยู่ครับ เหยียบแรงๆล้อล็อคได้อยู่

เลยอยากทราบว่าอาการแบบนี้สาเหตุมันมาจากอะไรได้บ้างครับ
รถมาสด้า 3 เดิมๆ ติดแก็สครับ วิ่งมา9หมื่นโลครับ
07 mazda 3

ออฟไลน์ fhasociety

Re: สาเหตุของอาการเบรคไม่ค่อยอยู่มีอะไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 20:23:02 »
- ผ้าเบรคหมด
- เบรคลึก
- เบรคห่วยมาตั้งแต่โรงงาน
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
Re: สาเหตุของอาการเบรคไม่ค่อยอยู่มีอะไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 20:31:19 »
เป็นตอนไหนครับ

ตั้งแต่ออกรถ

ติดแก๊ส

พึ่งมาเป็น

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 20:40:40 »
พึ่งเป็นซักพักครับ หรือมันเป็นผลมาจากการที่กำลังอัดเริ่มรั่วครับ

ผ้าเบรคไม่น่าหมดเพราะตอนเช็คระยะช่างก็ไม่เห็นว่ายังไงนะครับ
07 mazda 3

ออฟไลน์ Larry

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 21:39:09 »
ผ้าเบรคเริ่มหมดแล้วรึเปล่าครับ ทำให้ระยะเหยียบมากขึ้น หรือไม่ก็เิกิดอาการรั่วซึมทำให้น้ำมันเบรคหายไปเรื่อยๆ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 21:53:01 »
ผ้าเบรคหมดกับดิสเบรคเริ่มเป็นลอยละ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 22:03:56 »
ผ้าเบรคหมด

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• เด็กน้อยภูพาน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 06:10:22 »
อาการนี้เหมือนผ้าเบรคกำลังจะหมดครับ ลองไปเช็คดูครับ
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ RERFz

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 08:13:11 »
ลองไป ตรอ. ดูครับ

ผมขับมาตั้งนาน ไป ตรอ. เพื่อตรวจรถต่อทะเบียน

พบว่า เบรคหลัง เบรกไม่อยู่ !!!!
อันตรายมาก ขับมาได้ยังไงตั้งนาน
ถึงว่า ตอนเบรคทำไม มันหวิวๆทุกทีเลย

ไปตั้งเบรคใหม่ถึงหาย

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 18:49:37 »
กลับมาอัพเดท หลังเข้าอู่ครับ เผื่อมีคนอยากรู้ หรือเผื่อวันหน้ามีคนsearchมาเจอ ;D

สรุปว่าผ้าเบรค ทั้ง4ล้อ  หนามากครับ ยังกับของใหม่ยังไงยังงั้น
งงเลยรถ9หมื่นผ้าเบรคเยอะขนาดนี้

สาเหตุที่แท้จริง คือสปริงของล้อหลังหายไปข้างนึง เข้าใจว่ามันมีหน้าที่ล็อคให้คาริบเปอร์ไม่ขยับห่างเกินไป(อันนี้ไม่ชัวร์ครับ)

07 mazda 3