ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องแบตเตอรีรถยนต์ค่ะ  (อ่าน 4302 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
ถามเรื่องแบตเตอรีรถยนต์ค่ะ
« เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 14:26:15 »
จากการอ่านรีวิวคุณจิมมี แอคคอดใหม่ ก็เลยมีคำถามที่เกิดกับตัวเองค่ะ
คือ ทำไมเวลาเราใช้รถไปประมาณ 3-5 ปีแล้วเราเปลี่ยนแบต แบตที่เปลี่ยนไม่ว่าจะเข้าไปเปลี่ยนร้านดีขนาดใหน
แบตก็จะใช้ไม่ได้ดีเท่าที่ติดรถมาค่ะ ประมาณว่าใช้ไป ปีกว่าๆก็เริ่มงอแง
ตัวอย่างคือรถคุณพ่อ ลูกที่สองได้ ปีกว่าๆ ส่วนรถคุณแม่ได้เกือบ 2 ปี

อันนี้มันเกี่ยวกับอะไรคะ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

Re: ถามเรื่องแบตเตอรีรถยนต์ค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 15:32:29 »
แบทลูกแรกที่บอกว่า3-5ปีนั้นใส่มาก่ะรุ่นอะไรครับ
รถยิ่งสมัยใหม่ระบบไฟมากมายแต่แบทให้ขนาดเท่าดิม

ออฟไลน์ udis

Re: ถามเรื่องแบตเตอรีรถยนต์ค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 15:52:39 »
ส่งลูกค้าคนละกลุ่ม คุณภาพไม่เท่ากันครับ
เช่นเดียวกับยางติดรถ กับยางตามร้าน

และราคาก็ไม่เท่ากันด้วยนะครับ เดาเอานะครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 15:55:20 »
รถยี่ห้ออะไรครับ  แบตที่ใช้เป็นยี่ห้อเดียวกันกับตัวที่ออกรถมาไหม ขนาดแอมป์เท่าไหร่ น้ำกลั่นก็มีส่วนนะ
แล้วก็แบตตามร้าน บางครั้งเขาระบายลูกเก่าๆออกก่อน อาจจะเสื่อมไปบ้างแล้วก็เป็นได้

แบตวันที่ออกรถมาอยู่ได้ถึง 3 ปีนี่ ผมแทบลงไปกราบเลย
เพราะคันเก่าที่ขายไป ไม่เคยถึง 18 เดือนซักที(ปีครึ่ง)
ส่วนคันปัจจุบันอยู่มา 1ปี 8 เดือน แล้ว ยังไม่งอแง งงเหมือนกัน  ???
หรือเป็นเพราะหลังๆ มา ช่วงเช้าชอบขับไม่เปิดแอร์หรือเปล่าก็ไม่รู้

ออฟไลน์ PumpNISMO

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 15:55:49 »
แบทลูกแรกที่บอกว่า3-5ปีนั้นใส่มาก่ะรุ่นอะไรครับ
รถยิ่งสมัยใหม่ระบบไฟมากมายแต่แบทให้ขนาดเท่าดิม

สงสัยเหมือนกันครับ ผมเดาคงเป็นพวกรถยุโรปหรือเปล่าเอ่ย เดาว่าสเปคแบตอาจจะดีกว่าหรือไม่ก็เป็นเรื่องการชาร์ตไฟเข้าในครั้งแรก

อีกอย่างนึงคือรถเก่าอาจจะมีการเสื่อมสภาพของตัวชาร์จไฟเข้าระบบ รวมถึงออกไซค์ที่อยู่บนสายไฟทำให้ไฟเดินไม่สะดวกหรือเปล่าเอ่ย

แต่ถ้ารถญี่ปุ่นไม่เคยได้ยินกรณีนี้เท่าไหร่นะครับ มีแต่เปลี่ยนใหม่แล้วทนกว่าเดิมประมาณนี้ ปกติ 2 ปีนี่ก็ถือว่าคุ้มแล้ว แต่เป็นข้อสังเกตว่าแบตน้ำจะอยู่นานกว่าแบบMF เล็กน้อย

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 15:58:23 »

3-5 ปีไม่น่าแปลกใจนะคะ เพราะของตัวดิฉันเอง นาวาร่าคาริเบอร์ ปีนี้ปี 4 ย่างเข้า ปี 5 แล้วค่ะ ยังไม่ได้เปลี่ยนเลย ไม่เคยงอแงเลยค่ะ
ของคุณพ่อเป็น วีโก้ แค๊บ คุณแม่เป็นวีออสค่ะ ถ้าจำไม่ผิดตอนคุณพ่อกะคุณแม่เปลี่ยนก็ประมาณเข้าปีที่ 5 เหมือนกันค่ะ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 16:01:31 »
รถยี่ห้ออะไรครับ  แบตที่ใช้เป็นยี่ห้อเดียวกันกับตัวที่ออกรถมาไหม ขนาดแอมป์เท่าไหร่ น้ำกลั่นก็มีส่วนนะ
แล้วก็แบตตามร้าน บางครั้งเขาระบายลูกเก่าๆออกก่อน อาจจะเสื่อมไปบ้างแล้วก็เป็นได้

แบตวันที่ออกรถมาอยู่ได้ถึง 3 ปีนี่ ผมแทบลงไปกราบเลย
เพราะคันเก่าที่ขายไป ไม่เคยถึง 18 เดือนซักที(ปีครึ่ง)
ส่วนคันปัจจุบันอยู่มา 1ปี 8 เดือน แล้ว ยังไม่งอแง งงเหมือนกัน  ???
หรือเป็นเพราะหลังๆ มา ช่วงเช้าชอบขับไม่เปิดแอร์หรือเปล่าก็ไม่รู้
อย่างที่ตอบข้างบนค่ะ ของคุณพ่อกะคุณแม่ไม่มั่นใจเวลาเท่าใด
แต่ของตัวดิฉันเอง ชัวมาก ว่า 4ปี จะเข้า 5 ปีค่ะ นาวาร่าคาริเบอร์ แบตน้ำ GS หรือเปล่าไม่แน่ใจค่ะ

ออฟไลน์ PumpNISMO

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 16:07:53 »
อาผม Big-mก็สองปีขึ้นแทบทุกลูกนะครับ แต่ไม่ได้เปิดวิทยุเลย ;D

ออฟไลน์ poon japan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 16:26:33 »
น้าใช้รถ MB น้าใช้รถรุ่นที่เค้าเรียกว่าโรงจำปา  เค้าคุยว่าแบตเค้านะ 5 ปีล่ะ  เราฟังก็ตกใจเลยถามทำได้ไงง่ะ

เค้าบอกว่าใช้บริการอู่นอกแถวรามอินทรา  เวลาเข้าแบตลูกนึง  เวลาออกก็แบตอีกลูกนึงทุกที  จนเดี๋ยวนี้ 5 ปีล่ะ  ยังไม่ได้เปลี่ยนเลยเจ๋งป่ะหลาน

::) ::) เออ...บุญของน้าเนอะ

ส่วนเราใช้ city 8 ปีกว่าล่ะ ตอนนี้ลูกที่ 3 ใช้แบต 32 แอมป์มั้ง (ขนาดมาตรฐาน)

ลูกแรกติดรถ FB 3 ปีกว่า น่าจะเป็นแบบเติมน้ำกลั่นมั้ง  จำไม่ค่อยได้
ลูก 2 ใช้ 3 k ก็ 3 ปี เหมือนกัน แต่ติดรถจะนานกว่าหน่อย  แบบกึ่งแห้ง
ลูก 3 ถึงปัจจุบัน  2 ปีได้แล้วก็ยังไม่ได้เปลี่ยนเลย  แบบกึ่งแห้ง
ใครก็ว่าเราใช้นานนะ

ปล. ที่นานเป็นเพราะ ก่อนสตาร์ดไม่มีการเปิดระบบใดๆ เลย และจะบิดกุญแจให้เซ็นทรัลล๊อคก่อนแล้วค่อยสตาร์ด(ให้ระบบไฟเดินให้ครบ)  ก่อนดับเครื่องปิดระบบทุกอย่างแล้วค่อยดับเครื่อง  รึปล่าวไม่รู้น่ะ

ออฟไลน์ Dek Prade

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 16:51:47 »
กำลังลุ้นอยู่ครับ กับเจ้านิสสัน มาช...
ถ้ารอดถึง ต.ค.นี้ .... ก็ 3 ปีพอดี

แต่กรณีรถรุ่นที่เป็น CVT ในมาช จะให้แบตขนาด65แอมป์ ซึ่งจุมากกว่าแบตรถเล็กๆทั่วไป 
จึงอาจทำให้ลากได้เกิน 2 ปี  ก็เป็นได้

ส่วนคำถามของ จขกท.
ผมคิดว่ามันมีปัจจัยบางอย่าง ที่อาจทำให้เข้าใจว่า แบตฯลูกที่ 2 นั้น  อายุสั้นกว่าแบตลูกแรก
1แบตราคาถูกกว่า  จึงทำให้จำนวนแผ่นธาตุ(อะไรซักอย่างนี่แหละ)  มากน้อยต่างกันตามราคา แม้ว่าขนาดแอมป์จะเท่ากัน
2เคยพลาดทำไฟหมดหม้อ  อาทิเช่น  ลืมปิดไฟ  หรือน้ำกลั่นเคยแห้งต่ำกว่า Min....เหล่านี้ทำให้อายุแบตสั้นเร็วกว่าปกติได้ถึง 6 เดือน
3สภาพของไดชาร์ท
คิดออกเท่านี้...

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 16:56:16 »
ลักษณะการขับก็น่าจะมีส่วนนะครับ อย่างไม่ได้ขับกลางคืนบ่อยๆ วิ่งทางยาวๆ
ก่อนสตาร์ทเครื่องดับเครื่องก็ปิดพวกระบบไฟอะไรแบบนี้

ออฟไลน์ AutoPlace

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 17:38:32 »
ลองสังเกตดูนะครับ แบตน้ำธรรมดาๆ มักจะทนกว่า แบตกึ่งแห้ง หรือแบตแห้ง

ออฟไลน์ yoyoland

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 19:55:45 »
รถคุณพ่อผม ไม่ค่อยได้วิ่งนะ สี่ปีแล้วยังปกติ ผมก็งงๆๆ

ออฟไลน์ MaiSki

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 20:39:46 »
แบตน้ำ ผมใช้5ปียังใช้ได้อยู่เลย ขนาดปล่อยน้ำแห้งไป ช่วงน้ำแห้งเก็บไฟไม่อยู่แต่พอเติมน้ำก็กลับมาดีเหมือนเดิม

แบตแห้งปีกว่าก็ไปแล้ว

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 21:00:03 »
อยู่ที่คนใช้กับรถด้วยครับ รถเดี๋ยวนี้ผมว่า 3 ปีก็เก่งละนะ นานๆผมจะเจอ

จากประสปการณ์ตรงบางบริษัทรถวางแบตมาไม่ค่อยสมขนาดเท่าที่ควร (ไม่รู้เป็นการลดต้นทุนอย่างนึง ? :-\)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2013, 21:23:25 โดย Leilight »

ออฟไลน์ MCH

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 23:02:58 »
เคยได้ยินเค้าว่ากันว่าแบตใหม่ๆ ตะกั่วน้อยลง เจ๊งเร็วขึ้น ไม่รู้จริงหรือไม่

ส่วนตัวเคยเปลี่ยนแบตและอยู่ได้ไม่ถึง 2 ปีมารอบนึง
 ตอนนั้นก็งงมากเหมือนกันครับ เพราะปรกติผมครบ 2 ปีจะเปลี่ยนเลย ขี้เกียจเจอเหตุการณ์สตาร์ทไม่ติด และทุกลูกก็จะอยู่รอด
จำได้แม่นเลยครับว่าลูกที่เจ๊งก่อน 2 ปีคือ fb ครับ ใช้ครั้งแรกและครั้งเดียวครับ
รถก็เก่า  เมียก็แก่  แย่แล้วกู...

ออฟไลน์ anuchidsan

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 23:25:55 »
แบตเตอรี่โรงงาน OEM ที่ขายให้โรงงานกับส่งขายข้างนอกแบบ aftermarket
ถ้ารหัสเดียวกันแอมป์เท่ากัน ใช้แผ่นธาตุจำนวนเท่ากัน

แบตเตอรี่เค้าทำ double check คีอ charge แล้วเก็บไว้ดูอาการสักอาทิตยแล้วมา check อีกที โอกาสที่พบแบตเตอรี่เสีย shock circuit มีน้อยกว่า มันจี
งอยู่ได้นานกว่า

ส่วนแบตเตอรี่แบบ after market เขา check ครั้งเดียวก็ปล่อยสินค้าออกไปเลยคงไม่มีใครมา double check ให้เปลืองต้นทุน ค่า warehouse อีก เพราะเวลา claim แบตเตอรี่เสีย ก็แบบ case รายย่อย ไม่เหมือน แบตเตอรี่ OEM ที่มีปัญหาทันที คุยกันยากกว่า เพราะ อาจจะหลุดจากการที่เป็น suppliers ได้

อีกอย่าง แบตเตอรี่ที่เขาขายให้โรงงาน OEM นี่เขาขายราคาขาดทุนนะครับ แต่เขาหวังว่าท่านจะซื้อแบตเตอรี่ลูกต่อไปจากเขาเป็นยี่ห้อเดิม

คิดเองละกัน process เหมือนกัน เครื่องประกอบเหมือนกัน แต่ check ไม่เท่ากัน
santacruz blur xc

ออฟไลน์ anuchidsan

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 23:34:05 »
ตอนนี้ในตลาดยี่ห้อระดับต้นๆก็จะเป็น Gs Panasonic
รองๆก็ fb 3k yuasa ไม่นับพวกยี่ห้อยุโรป

แต่ ยี่ห้อ boch นี่จ้างยี่ห้ออี่นผลิตให้ครับ
santacruz blur xc

ออฟไลน์ tommaris

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 09:58:06 »
ประเด็นอยู่ที่ แบตติดรถ กับที่คุณเปลี่ยนใส่เข้าไป คุณภาพไม่เท่ากัน
ถามว่าเปลี่ยนหลายรุ่นหลายยี่ห้อนะ???

มันก็แค่ยังเป็นรุ่นหรือยี่ห้อ ที่คุณภาพสู้ลูกที่ติดรถไม่ได้
"ไม่ว่าคนขายจะโม้ หรือชักแม่น้ำทั้ง 5 ยังไง คิดราคาให้แพงเพื่อดูเป็นของดียังไง"

วีออสที่เพิ่งตกรุ่นไป (ของแฟน) ติดรถอยู่ได้ 4 ปี
ลูกใหม่ใช้มา 2 ปี ยังไม่มีแววเสีย

(เดิมตีตราโตโยต้า ผลิตโดย FB, ลูกใหม่ก็ FB)