ผู้เขียน หัวข้อ: คลิป รถเห็นแก่ตัว แยกมิตรสัมพันธ์  (อ่าน 6848 ครั้ง)

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
คลิป รถเห็นแก่ตัว แยกมิตรสัมพันธ์
« เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 09:41:38 »
นี่มันขนาดนี้เลยเหรอเนี่ย

ออฟไลน์ somrans

• Jr. Member
  • **
Re: คลิป รถเห็นแก่ตัว แยกมิตรสัมพันธ์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 09:59:36 »
ผมก็เห็นบ่อยนะแบบนี้ อย่าใช้คำว่าเห็นแก่ตัวเลยครับ
เราต้องดูที่ต้นเหตุ หัวแถวของรถอยู่ตรงไหน บางทีไฟเขียวหมดรถเรายังอยู่กลาง
สี่แยกยังไปไม่ใด้เพราะคันหน้าไปไม่ใด้ เรื่องแบบนี้ต้องทำใจครับ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• Hero Member
  • My Beloved Pal !
Re: คลิป รถเห็นแก่ตัว แยกมิตรสัมพันธ์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 10:24:07 »
อืมๆผมเหนด้วยกับรีบนนะคับบางทีเค้าอาจจะคลานกันมาติดๆแล้วมันไม่ทันจริงๆก้เลยเลยตามเลยอย่างที่เหนแหละคับ ดูคลิปของคุณ จขกท แล้วเหมือนยังกับขับบน one way ยังไงยังงั้นเลยคับ เปนผมๆก้เหวอเหมือนกันว่า เอ้ะ กรุขับผิดเลนเปล่าฟระ  ;D

ออฟไลน์ jdai

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 10:26:54 »
555 เหมือนคุณเป็นคนวิ่งผิดเลนคนเดียวเลยอะ  เข้าใจน่ะ

คำแก้ตัว เอ๋อ
สำหรับคนขับรถที่ทำอย่างนั้น เอ่อ ก็มันรีบ คันอื่นก็ทำอย่างนี้นี่นา

คำแก้ตัวเจ้าหน้าที่บ้านเมือง
สำหรับตำรวจแถวนั้น เอ่อ  ก็รถมันมาก เรามีเจ้าหน้าที่ไม่พอ เจ้าหน้าที่น้อย ทำงานกันเต็มที่แล้ว

แต่นี่คือประเทศไทยจริงๆ  จิตสำนึกต่ำ ความรับผิดชอบต่อสังคมไม่มี เห็นแต่ประโยชน์ส่วนตัว ดูเอาเถอะ ไม่ต้องห่วงผู้ใช้รถอย่างเราๆ หรอก ระดับผู้นำ ยังเป็นแบบอย่างที่ดีต่อสังคมไม่ได้เลยครับ

โอ๊ยประเทศไทย  พวกนี้ต้องให้พระมิตซูโอ๊ะ หรือเณรคำ กัณเทศซะหน่อย ประเทศไทย

ออฟไลน์ lhorsud

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 10:35:18 »
ผมว่าดูคลิปให้ครบๆดีกว่าครับ  ดูไม่จบอย่าเพิ่งเม้น

มันไม่ใช่รถเลี้ยวไม่หมด แล้วคาไว้

มันเล่นขับย้อนศรกันมาเป็นขบวนเลย

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 10:43:13 »
เคยเจอเหมือนกัน

เป็นแยกแบบมีไฟบอกเวลา

ผมสังเกตแล้ว จะออกไปเหลืออีก 3 วิเองก็ขา ผมก็ไม่ออก

แต่แม่งมีรถบ้าๆ บีบแตรไล่หลัง(มักจะเป็นรถ Taxi และรถตู้)

ผมเลยต้องออกไป บ้าจริงๆ เวรเลย ไม่อยากทำแบบนี้เลย ไปขวางรถอีกเลน

สรุป ทำใจครับ ขนาดไม่อยาทำ รู้ ยังมีพวกบ้าๆ มาบังคับเราเลย เห้อ... >:(

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 11:01:12 »
ลืมบอกไป ว่า
ไม่ใช่คลิปของผม ผมแค่ไปเจอมาจากยูทูปครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 11:23:46 »
พี่สาวผมทำงานแบงค์กรุงไทย สนญ.

ถ้าวันไหนไปส่งต้องเผื่อเวลาออกจากบ้านเยอะๆ เพราะไม่อยากเจอแบบในคลิปครับ

ทีนี้ถามว่าเห็นแกตัวไหม พูดยากครับ เพราะแยกนี้รถติดทุกวัน เนื่องจาก ซ.นานารถก็เยอะอยู่แล้ว วันไหนตำรวจท่านเพี้ยน ปล่อยแต่รถที่วิ่งตรงจากฝั่งสุขุมวิท ท้ายแถวก็จะติดยาวสะสมถึงแยกนี้

ตำรวจก็ทำอะไรไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ jani

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 11:28:24 »
เป็นเรื่องปกติของแยกนี้ครับ ตำรวจเขาให้วิ่งแบบนี้
ขับรถผ่านเกือบทุกวัน มาเกือบ 10 ปี แล้วครับ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 11:30:59 »
เจอบ่อยมากครับ ทั้งกรุงเทพ และในเมืองใหญ่ๆ
เป็นนิสัยพื้นฐานของพวกมารยาทน้อยไปแล้ว

ออฟไลน์ 7777777

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 11:41:43 »
อาจจะนอกเรื่องนะครับ แต่ผมไม่ชอบการถ่ายคลิปแล้วมาลงอะไรลักษณะนี้เลย (คือมันไม่ได้ช่วยให้อะไรดีขึ้น แค่เหมือนหาคนร่วมด่า)

เรื่องนี้ไม่ต้องไปโทษใครครับ กล้าพูดได้เลยว่า คนรอบตัวผม มากกว่า50% ขับรถเห็นแก่ตัว เบียดหัวสะพาน และอะไรเลวๆอีกเพียบ (เวลาคนอื่นมานั่งรถผม ผมก็โดนด่าว่าโง่งี้งู้นงั้น ทำไมไม่ทำ)

แต่ถามว่า ต้นตอของปัญหามาจากไหน? มาจากการสอบใบขับขี่ที่ง่ายไป? หรือ ตำรวจไม่ใช้กฎหมายให้โหด? หรือความมักง่ายของ"คนไทย"ส่วนใหญ่หละครับ?

ทุกอย่างมันสอดคล้องกันไปหมด แม้กระทั่งเรื่องต่อคิวซื้อของ (ที่คนไทยส่วนใหญ่ไม่สนใจ หรือทำแอ๊บแบ๊วว่าชั้นไม่ได้แซง)

ส่วนตัวผมคิดว่ามาจากการศึกษาที่ไม่รู้อีท่าไหนสอนให้คนส่วนใหญ่(ซะงั้น) โตขึ้นมาเป็นคนเห็นแก่ตัว ไม่สนสังคม และหน้าด้านหน้าทนได้ผิดปกติเยี่ยงนี้..

ปล. เมืองนอกเวลาไฟแดง ใครมาจอดกลางแยกนี่ปรับโคตรโหด ไม่สนด้วยว่าคุณจะเลยมาตอนไฟเขียวหรือไม่ เพราะนั่นถือเป็นวิจารณญาณการขับรถที่ดีต่อสังคม ว่าควรไปต่อ หรือหยุดไปต่อในสัญญาณไฟครั้งต่อไป

ปล.2 วันก่อนเพิ่งโดน เส้นเกษตร-นวมินทร์ มีสี่เลน ขวาสุดมันเลนเลี้ยวขวา มันก็มาเบียดขอตรงด้วยตามสันดาน ผมไม่ให้ แถมเปิดกระจกด่ามัน มันยังโกรธฉุนเฉียวขับรถตามผมมาจะเอาเรื่องเลย
คนทั่วไปที่มีสำนึกถามจริงๆเหอะ จะเป็นแบบนี้เหรอ? เพราะฉะนั้น ทำใจให้สบายเถอะครับ อยู่ในประเทศที่สามารถฟ้องได้ว่า วินัยคนในประเทศเป็นอย่างไร เมื่อเทียบกับวินัยบนท้องถนน

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 11:49:44 »
ฮาที่บอกว่าแมลงสาบ

แต่ส่วนตัวขับรถเจออยู่แล้ว บางทีเรายังเผลอทำเองแบบไม่ได้ตั้งใจก็เคย ผมจำแต่เรื่องดีๆมากกว่า

ออฟไลน์ nirvanapoint

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 12:02:12 »
เดี๋ยวนี้จราจรใน กทม. ต้องเรียกว่าถึงขั้นวิกฤติแล้วครับ
ผมเห็นวิ่งกันมั่วแทบจะทุกพื้นที่แล้วครับ
ยิ่งในเวลาเร่งด่วน ผมขับแล้วงงเหมือนกันครับ
- ทั้งย้อนศร
- ฝ่าไฟแดง
- เลี้ยวในที่ห้ามเลี้ยว
- กลับรถในที่ห้ามกลับ
- อยากจะเปลี่ยนเลนส์ก็เบียดตัดหน้ากันดื้อๆ
- เค้าต่อแถวรอกันมา ก็มาเบียดเอาใกล้ๆ
อื่นๆอีกเพียบ

แต่ก่อนเป็นแค่พวกรถสาธารณะ ที่ชอบเบียด ชอบแซง จอดรับส่งคน ออกมาเลนส์ 2 เลนส์ 3 เพราะทำเวลา
ผมยังนั่งบ่นอยู่ในรถ ว่าขับรถแ่ง อย่างนี้ไปเรียนขับรถก่อนดีกว่า ทำให้รถติด นั่งบ่นคนเดียวอยู่ในรถ
ฐานะ การศึกษาต่ำเลยเป็นแบบนี้
แต่เดี๋ยวนี้ไม่ใช่ละ ตั้งแต่มอไซด์ยันรถยุโรป เบนซ์ บีเอ็ม ราคาหลายๆล้าน ก็ทำกัน
ทั้งฐานะ และการศึกษาไม่ได้ทำให้คนสูงขึ้นเลย
นับวันความเห็นแก่ตัวมีเยอะขึ้นเรื่อยๆ
เห็นคนอื่นทำก็ทำตาม ทำแล้วไม่โดนไร ก็ทำอีก คนด่าก็ไม่ได้ยินเพราะอยู่ในรถ
ผมเองก็ไม่ได้ขับรถดีอะไร ก็มีผิดบ้างพลาดบ้าง แต่พออยู่บนท้องถนน เห็นพฤติกรรมของคนเรา
สมัยนี้แล้วเซ็ง + เศร้าใจครับ ต่อไปคงเหมือนเมืองจีน ที่ขับรถไม่มีน้ำใจกันเลย
ทำไงนะ ถึงจะให้คนเรามีน้ำใจบนท้องถนนกันมากขึ้น เฮ้อ!! บ่นๆๆๆ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 12:41:13 »
รถติดๆหยิบยื่นน้ำใจและเห็นใจกันเยอะๆ
ก่อนจะเคลื่อนรถคิดถึงผู้อื่นและผลที่จะตามมานะครับ ^ ^

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 16:54:56 »
ผมว่านะถ้าคิดดีๆว่า  เราไปตามกฎหมายทำตามกฎหมายทุกคนๆ  ผมว่ารถมันก็อาจจะไม่ติด   แถมยังไปเร็วกว่าด้วย  แบบนี้แหละครับนิสัยคนไทย(บางคน)

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 18:10:23 »
ใครมีเวลา วิ่งให้ทั่วกรุง เอากล้องติดไว้แบบนี้แหละ ถ้าถ่ายติด จนท กำลังนั่งกินโค้กจะฮามาก แล้วส่งไปที่ Facebook ของจราจรกลาง พี่แกจะได้ลุกมาทำงานต่อหลังจากพักเหนื่อยมานนาน  ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ JuDars

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 18:25:26 »
ผมก็เจอบ่อยครับตรงแยกนานา ผมขับมาจากสุขุมวิทซอย 1 ไปอโศก เจอพวกที่ไฟเขียวจากนานาเลี้ยวขวาไปขึ้นทางด่วนแล้วรถมันติด
พอทางผมไฟเขียวไปไม่ได้เพราะทางด่วนรถติดแต่ที่หนักยิ่งกว่าและเกลียดมาก คือพอทางด่วนขยับได้รถจากในนานาที่ติดไฟแดงก็ยัง
ขยับตามออกมาอีก ทั้งๆที่ติดไฟแดง แล้วทางผมไฟเขียวก็ไม่ได้ไปต้องไปติดเพราะ "พวกเห็นแก่ตัวมักง่ายฝ่าไฟแดง"
ถ้าเจอแบบนี้ผมบีบแตรไล่เลย ไฟแดงแล้วยังมักง่ายกันอีกรถมันถึงได้ยิ่งติดหนัก

ออฟไลน์ aoddy1

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 18:31:54 »
พวกนี้มีเยอะมากๆ จนบางทีผมอยากซื้อรถหัวลากแล้วขับชนแมร่งเลย

ออฟไลน์ GRB0999

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 20:15:21 »
ขับผ่านแยกนี้บ่อยครับ
ตำรวจไม่ค่อยปล่อยสัญญาณให้รถจากเพชรบุรีเลี้ยวขวาเลยครับ
ชอบให้หาจังหวะเอง ไม่ก็ต้องผ่าไฟแดงตอนช่วงที่ปล่อยรถจากlocal road
พอเลี้ยวได้ก็จะเจอรถจอดสองฝั่ง ทั้งๆที่มีป้ายห้ามจอด
จอดบนสะพานข้่ามคลอง โดยเฉพาะรถตู้จากรพ.แถวลาดพร้าว ที่มารับคนไข้แถวนี้
บางทีจอดซ้อนสองทั้งสองฝั่งเลย เหลือแค่เลนครึ่ง แต่พอเลยสะพานไปก็ติดน้อยลงแล้วครับ

ลองคิดดูครับ ว่าถ้าท่านเป็นคนขับรถที่ต้องเลี้ยวเข้า นานา จะเลี้ยวยังไง

ยังไงๆก็ต้องแก้ที่ตำรวจครับ ทำตามกฎหมายสัก 3เดือน เดี๋ยวก็ดีขึ้นเองครับ

ออฟไลน์ rathanit

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 21:29:44 »
ตำรวจก็ไม่สนใจเลยจริงๆ

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 21:32:55 »
ผมผ่านแยกนี้ประจำ เห็นแบบนี้ประจำเลย
รถติดเยอะดีครับตรงที่จะเลี้ยวไป นานา :o

ออฟไลน์ Paphinwich

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 14:15:57 »
ผมเป็นคนถ่ายคลิปแล้วก็เอามาลงเองครับ
ผมเห็นแยกนี้ติดแบบนี้แทบจะทุกวันผมใช้ถนนเส้นนี้ไปกลับจากที่ทำงานมาแล้ว 5 ปี ไม่เปลี่ยนแปลง
ขึ้นรถเมล์ จากป้ายก่อนแยกมิตรสัมพันธ์ ถึง ใต้ทางด่วนเกือบ 1 ชมก็เจอมาแล้ว
ถ้าวันไหนผมไม่ได้ขับรถผมจะเดินเอาครับเดินไปจนถึงเมโทรเพราะมันเร็วนั่งรถเมล์ผ่านแยกมิตรสัมพันธ์

แยกนี้ไม่มีไฟจราจรให้รถเลี้ยวขวาไปนานาครับ ใครยากเลี้ยวดูรถสวนแล้วเลี้ยวได้ตามใจ
เพราะงันตัดประเด็นเรื่อง รถเลี้ยวไปตอนไฟเขี้ยวแล้ว ค้างอยู่กลางถนนตอนไฟแดงได้เลย
ที่เขาเลี้ยวขวางไว้เพราะว่ามันมีพวกเปิดเลนใหม่อย่างที่คุณเห็นตอนท้ายคลิป เขากลัวไม่ได้ไปเลยต้องขวางไว้ครับ

วินัยจราจรมันเป็นปัญหาระดับชาติครับไม่มีใครแก้ได้

จุดประสงค์ที่เอามาลง เพราะว่า
1. อยากให้สังคมพูดคุยเรื่องนี้ อย่างจริงจัง ไม่ใช่แค่เห็นปัญหาอยู่ทุกวันแล้วปล่อยผ่าน
2. การใช้คำพูดที่ดูเสียดสีประชดประชันในคลิป ผมเจตนาครับมันไม่ใช้แค่การด่าท่อแล้วก็จบไปแล้วก็ไม่เกิดอะไรขึ้น
แต่ผมต้องการให้เกิดกระแส ต่อต้านความรู้สึก ยี้ ต่อความเห็นแก่ตัว ขอยกตัวอย่างจากความเห็นของคุณ Pex Xep ใน youtube นะครับ

===================
อยากให้คนไทยทุกๆๆคน เมื่อเจอคนทำผิดระเบียบอย่าทำตา­ม อยากให้ร้อง ยี้ แล้วตีหน้าประจารมันเป็นสิ่งไม่­ดี อย่ามัวแต่ปากดีสอนเด็กให้เป็นค­นดีแล้วลืมสอนตัวเอง แต่อย่างว่าไม่มีกระแสก็ไม่มีใค­รทำตาม ตั้งแต่ดูทีวีมาไม่เคยเจอโฆษณาท­ี่สร้างกระแสเกี่ยวกับระบเบียบย­วินัยที่จริงจังซักที ผมเชื่อว่าคนไทยส่วนใหญ่ชอบบ้าต­ามกระแส เชื่อว่าถ้าบ้ากระแสเรื่องระเบี­ยบวินัยรับรอง เจริญทั้งประเทศ หลายๆประเทศเจริญๆไปหมดแล้วทั้ง­ที่เมื่อก่อนตามหลังเราอยู่เยอะ­มาก เพราะเรามัวย่ำอยู่กับที่ไม่ไปไ­หนซักที
===================

สุดท้าย ผมอยากเห็นสังคมไทยเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีขึ้นครับ ผมคนเดียวก็แก้อะไรไม่ได้ คุณก็แก้อะไรไม่ได้ แต่ทุกคนช่วยกันเปลี่ยนแปลงได้ครับ
เริ่มได้จากความคิดของคุณ ทัศนะคติของคุณที่มีต่อปัญหาและคิดอยากจะแก้จริงๆ คนอื่นจะเห็นแก่ตัวยังไงห้ามใจตัวเองไม่ทำตาม
มันยากแต่ผมว่าคุณทำได้

จะมองว่าผมเป็นพวกโลกสวยก็ได้ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ basboths

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 21:13:10 »
- -* ผมเจอบ่อยๆครับ มันแทบทุกวันอะ ชินแล้วละครับ

ออฟไลน์ deardida

• Full Member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 21:59:16 »
เป็นเพราะมีคนทำผิดแล้วไม่โดนลงโทษครับ คันอื่น ๆ ก็เลยทำตาม เหตุการณ์อย่างนี้ผมโทษตำรวจจราจรครับ