ผู้เขียน หัวข้อ: เจ้าของคลิปเขาบอกว่า "คาหนัง คาเขา"  (อ่าน 10259 ครั้ง)

ออฟไลน์ MUK

• Hero Member
Re: เจ้าของคลิปเขาบอกว่า "คาหนัง คาเขา"
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 00:07:44 »
ผมไม่ได้สนใจว่าจะเป็น ppv หรือ suv อะไรนะครับ ใครจะซื้อหรือไม่ซื้อก็คงไม่ต้องดูถูกันจริงไหมครับ

แต่ ผมสงสัยว่า โจร เขาทำได้ยังไง (ไม่ใช่ผมจะไปขโมยนะ) จะได้หาวิธีป้องกันที่ดีกว่า เพราะผมว่ามีโอกาสเกิดขึ้นได้กับทุกยี่ห้อ

เขาใช้โทรศัพท์ทำอะไร ถึงสามารถเปิดได้ครับ มันเป็นการส่งรหัสปลดล็อค หรือว่าเขามีอุปกรณ์เพิ่มเติม ดูจากคลิปผมก็ยังไม่เข้าใจว่าเขาทำได้ยังไง

ทำไมโทรศัพท์ถึงสามารถเข้ารหัสของกุญแจได้ และบอกว่าทำได้กับรุ่นนี้เท่านั้น ระบบกุญแจมันปลดรหัสได้ง่ายแบบนี้เลยหรือยังไงครับ

ถ้าเขาดักจับสัญญาณตอนกด ผมจะไม่สงสัยเลยเพราะมันมีความเป็นไปได้ แต่นี่ อยู่ดีๆ มาใช้โทรศัพท์ ปลดเลยผมว่า ดูมันจะง่ายเกินไป

แบบนี้ไม่ใช่รีโมทจะไม่ดีกว่าหรือครับผม

แค่ความคิดเห็นนะครับผม ไม่มีดร่าม่าครับ
 :)

ออฟไลน์ H.

Re: เจ้าของคลิปเขาบอกว่า "คาหนัง คาเขา"
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 01:45:01 »
ผมไม่ได้สนใจว่าจะเป็น ppv หรือ suv อะไรนะครับ ใครจะซื้อหรือไม่ซื้อก็คงไม่ต้องดูถูกันจริงไหมครับ

แต่ ผมสงสัยว่า โจร เขาทำได้ยังไง (ไม่ใช่ผมจะไปขโมยนะ) จะได้หาวิธีป้องกันที่ดีกว่า เพราะผมว่ามีโอกาสเกิดขึ้นได้กับทุกยี่ห้อ

เขาใช้โทรศัพท์ทำอะไร ถึงสามารถเปิดได้ครับ มันเป็นการส่งรหัสปลดล็อค หรือว่าเขามีอุปกรณ์เพิ่มเติม ดูจากคลิปผมก็ยังไม่เข้าใจว่าเขาทำได้ยังไง

ทำไมโทรศัพท์ถึงสามารถเข้ารหัสของกุญแจได้ และบอกว่าทำได้กับรุ่นนี้เท่านั้น ระบบกุญแจมันปลดรหัสได้ง่ายแบบนี้เลยหรือยังไงครับ

ถ้าเขาดักจับสัญญาณตอนกด ผมจะไม่สงสัยเลยเพราะมันมีความเป็นไปได้ แต่นี่ อยู่ดีๆ มาใช้โทรศัพท์ ปลดเลยผมว่า ดูมันจะง่ายเกินไป

แบบนี้ไม่ใช่รีโมทจะไม่ดีกว่าหรือครับผม

แค่ความคิดเห็นนะครับผม ไม่มีดร่าม่าครับ
 :)
เป็นไปได้ว่าจะแปลงมือถือเป็น Jammer ครับ ยืนคอยกดให้สัญญาณมัน Jam แล้วก็ไปขโมยแค่นั้นเอง ซึ่งกับ Toyota มีคนทดลองแล้วใช้ได้จริงครับ แค่เอากุญแจที่มีคลื่นเดียวกันยังทำได้เลย

แต่ไอ้นี้น่าจะใช้มือถือมาแปลงให้ปล่อยได้หลายช่วงความถี่เอาจะง่ายกว่าไปหากุญแจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2013, 01:48:28 โดย Codename - H »
H.

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 07:11:37 »
555+ ผมเข้ามาอ่านกระทู้นี้คลายเครียดดีคับ ลดความเครียดไปได้เยอะเลยคับ ก้ขอบคุณคนตั้งกระทู้และคนตอบนะคับที่สร้างสีสันให้บอร์ดมากขึ้น แต่บางเม้นท์ผมอ่านแล้วก็ยอมรับว่า งงๆ เหมือนกัน แต่ก็ถือว่าสร้างสีสันให้กับบอร์ดได้เหมือนกันนะคับ ส่วนเรื่องฟอร์จูนเนอร์ จากประสบกาณณืที่ผ่านมา แม้แต่ในสื่อก็มักจะเรียกว่ารถ SUV หรูนะคับ ผมอ่านเจอประจำเลย แล้วมันเป็นเรื่องจริงๆนะคับที่ว่าแถว ตจว. ในบริบทระดับชาวบ้านเค้าถือว่าเจ้าฟอร์นีเป็นแบบว่ารถคนมีตังขับอะไรอย่างเนี่ย ส่วนมาก พวกกำนัน ผู้ใหญ่บ้าน อบต.มักจะนิยมขับกัน ดังนั้นจะไปว่าไม่ใช่รถหรูก็ไม่ถูกนะคับเพราะค่านิยมนี้มันฝังมานานแล้ว อิอิ ;)

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 08:44:22 »
. . .

เนื้อหาเปลี่ยนซะแล้วกระทู้นี้    ใจเย็นๆ ครับพี่น้อง   ;D

ตัวแดงเอาลงเถอะครับ  ผมว่ายิ่งปล่อยไว้ ท่านยิ่งเครียดเปล่าๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2013, 08:46:14 โดย Tonaka »
阿蘇山

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 08:50:26 »
ผมอ่านแล้วเครียดเลย....

ใจเย็นกันหน่อยเถอะครับ จะดราม่ากันไปไหน เราไม่ได้อยู่ในพันทิบนะครับ

ออฟไลน์ AIMU

• Full Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 10:44:41 »
ผมว่าน่าจะเป็น off-road มากกว่า SUV
SUV นี้ผมเริ่มได้ยินตอน rav4 กะ cr-v ออกมาทำตลาดรถออกมาขับเที่ยวลุยโคลนลงทางลูกรัง ช่วงกลางยุค90
จนกระทั่งค่ายรถเล็ก-ใหญ่ ออก-ตก หันมาทำตลาดกลุ่มนี้บ้าง มันเป็น segment ใหม่ เพราะแต่ก่อนมันมีแต่ off-road ใหญ่ลุยกันแบบจริงๆจังๆ
จนกระทั่ง bmw ออกบ้างตั้งว่าเป็นรถ SAV กะว่ากูขับมันกว่า
ส่วน PPV บ้านเราเอาไว้จำแนกกลุ่มเพื่อจ่ายภาษีแตกต่างจากกระบะทั่วไป เปรียบเหมือนพวกกระบะไทยรุ่งสมัยก่อนต้องเสียสรรพสามิตเพิ่มทีหลัง อันนี้รัฐเลยทำพิกัดภาษีมาเลยว่ารถนั่งดัดแปลงจากกระบะเสียกี่% ทำให้สมัยก่อนมีแต่กระบะตอนเดียว แคป มาสมัยนี้จึงมี 4 ประตู หรือ wagon จากค่ายรถเองขาย
ส่วน pick-up ที่เราเรียก light truck รถ pick-up เมืองนอกขนาดจะใหญ่กว่านี้