ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหาชีวิตอยากปรึกษาครับ ไม่รู้ใครเจอแบบผมบ้าง กรณีหมาเห่ากลางดึก  (อ่าน 4348 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
อยากทราบความเห็น+ขอคำแนะนำครับ
ตอนนี้เดือดร้อนอย่างหนัก จากปัญหาคนข้างบ้าน

ผมอยู่ในหมู่บ้านครับ หมู่บ้านผมเงียบ
จนกระทั่ง 3-4 ปีที่ผ่านมา หลังบ้านผม เริ่มเลี้ยงหมา สภาพชีวิตผมก็เปลี่ยนไป
มันเห่าทั้งวันทั้งคืนเลยครับ ผมใส่ที่อุดหูนอนมา จะ 4 ปีแล้ว และยังคงเป็นไปเรื่อยๆ
บ้านหลังนั้น เป็นบ้านเล็กๆ แต่เลี้ยงหมา 3 ตัว
หน้าบ้าน และหลังบ้านอีก 2 ตัว เป็นหมาปอม 1 และหมาจรจัดเก็บมาเลี้ยงอีก 1
เสียงเห่าดังสนั่นครับ

วันนี้มันหนักกว่าทุกวัน เลยต้องมาตั้งกระทู้ครับ
มันเห่าตั้งแต่ 5 โมงเย็น จนถึง 2 ทุ่มครึ่ง ผมจะบ้าตายครับ

บอกดีๆก็แล้ว บอกมานาน จนผมระอา บางที กว่าจะเอาหมาเข้าบ้านล่อไป 5 ทุ่ม
ตอนนี้ จะใช้ไม้แข็งแล้วครับ มีเรื่องอยากปรึกษา

1. ฟ้องตำรวจได้มั้ยครับ
ผมอยากเอาให้ถึงศาลครับ ผมมีคลิปวีดีโอ หลายเวลา หลายคลิป เป็นหลักฐาน (ถ่ายจากระเบียง)
ข้างบ้านผมหลายๆหลัง ก็เดือดร้อน แต่ไม่รู้ว่าจะยอมมาเป็นพยานมั้ย (ถ้าไม่มา จะชนะมั้ย??)

2. มีสำนักงานไหน พอจะจัดการได้บ้างครับ
คือ ผมกลัวว่า แจ้งแล้วก็จบ แจ้งแล้วไม่ทำอะไร
คือ มันไม่ไหวจริงๆครับ บางทีโมโหมากๆ เคยคิดหยิบ S&W มาเป่ากระบาลไอ้เจ้าของหมาด้วยซ้ำ

3. ฆ่าหมา?? วางยา ยิงเลเซอร์ความเข้มสูงๆใส่ลูกตามัน
อย่าหาว่าผมโรคจิตเลยนะครับ แต่มันเหลืออดจริงๆ

ทำอย่างไรดีครับ??

ออฟไลน์ BaDMojo

• Jr. Member
  • **
ใจเย็นๆครับ ข้อ 3 คิดเพื่อความสะใจพอนะครับ  ;D

ออฟไลน์ artzzz001

• Full Member
ถ้าแจ้งตำรวจว่าเสียงดังรบกวนชาวบ้าน เจ้าของสุนัขจะโดนปรับเป็นมูลค่า "100บาทไทย" ครับ เป็นค่าปรับที่สูงมากเลยทีเดียว

ออฟไลน์ chatcharwarn

• Sr. Member
  • เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
เหมือนผมเลยครับ แต่Caseของผมนี่ทั้งเสียงทั้งกลิ่น

บางทีพ่อผมโมโหมาก (พ่อผมเป็นคนอารมณ์ร้อน โกรธง่ายแต่หายเร็วน่ะครับ)
ไปเตะประตูโวยวาย(สไตล์นักเลงเก่ามั้งha ha)ยืนเรียกเจ้าของหมามาด่าหน้าบ้านเลย แต่ก็ได้ผลในระยะแรกๆ

แต่ข้างๆกัน บ้านอีกหลังก็แจ้งตำรวจเลยครับ
ตำรวจมา เจ้าของหมานี่ขี*หดตดหาย กลัวจนไม่กล้าเปิดประตูออกมาเลย ต้องเรียกตั้งนาน

ไม่รู้ว่าแค่ตักเตือนหรือโดนปรับ แต่ก็เงียบลงเยอะจนถึงตอนนี้ครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
- แจ้งส่วนกลางหมู่บ้านให้ช่วยหาวิธีก่อน หากไม่ปรับค่อยรวบรวมเพื่อนบ้านไปคุย หากยังนิ่งค่อยแจ้งตำหรวจ สุดท้ายค่อยตามด้วย A&W ยัดใส้แบบเนียนๆ  ;D 

อันหลังล้อเล่นนนน๊า 
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
1. แจ้งส่วนกลาง
2. แจ้งตำรวจอัดคลิปและหามวลชนรอบๆบ้านที่เดือดร้อนด้วย
3. วิธีสุดท้ายจริงๆ วางยาครับไม่อยากแนะนำนักเพราะผิดที่เจ้าของหมาไม่ได้ผิดที่หมาแต่ถ้าเหลืออดจริงๆหาทางออกไม่ได้ก็ต้องยอมบาปหล่ะครับ (ไม่ได้ล้อเล่นเอาจริง)

บ้านผมก็มีปัญหากับคนข้างบ้านจะมีเห็บหมาโดดมาเข้าบ้านผมบ่อยๆเพราะไอ้คนที่อ้างตัวเองว่ารักหมาแต่ปากนั้นปล่อยให้หมาตัวเองมีเห็บเต็มตัวแล้วมาเดือดร้อนบ้านข้างๆ บอกก็แล้วก็อ้างแต่ไม่มีเวลาก็เลยใช้วิธีโรยผงกันเห็บกับฉีดยากันเห็บแล้วตั้งกระป๋องไว้บนกำแพงให้เห็นชัดๆแต่ก็มิได้นำพา ถ้าเอาไม่อยู่แล้วมาทำให้ลูกผมโดนเห็บกัดหล่ะก็ เจอวางยาแน่ ผมไม่ได้เกลียดหรือรักหมาและเข้าใจดีกว่าหมาไม่ผิดๆที่เจ้าของมันที่รักหมาแต่ปากไม่เคยอาบน้ำ ข้าวก็ไม่ค่อยให้กินจนทำให้หมาไปคุ้ยขยะเกลื่อนกลาดกระจัดกระจาย ไปขี้หน้าบ้านคนอื่นประจำ แย่ง+ขโมยของกินที่คนหิ้วไปมา

คนรักหมาจริงเค้าไม่ทำให้คนอื่นเดือดร้อนจากหมาของตัวเองหรอก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ YenChar

ขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบนะครับ

ออฟไลน์ chaowalit

แจ้งหน่วยปกครองในหมู่บ้านก่อนครับ
ผญ.บ้าน  เทศบาล  อะไรแบบนี้
ถ้าไม่ได้ผล  แจ้งตำรวจครับ มันอาจไม่ได้ผลมากนัก
แต่ควรทำครับ ตอนนี้ผมก้อเจอปัญหาเช่นพี่
แต่ของผม ผัวเมียทะเลาะกันเสียงดังครับ
ผมก้อนานๆแจ้งตำรวจ มาสกัดทีนึง

ออฟไลน์ maxzerker

บ้านผมก็เลี้ยงหมาครับ แต่หมาทุกตัวสอนได้ครับ
ให้มันเห่าต่อเมื่อมันมีอะไรจริงๆ ไม่ใช่เห่าส่งเดจ

เห่าส่งเดจต้องจัดการครับ จะตีจะฟาด ทำไปเลยครับมันรู้ของมันเอง
ถ้าตีแล้วมันกัดเจ้าของ ลองเว้นระยะดู ถ้ามันยังกัดอีกต้องให้ถึงตายครับ
พวกนี้เลี้ยงไม่เชื่อง เลี้ยงเสียข้าวสุก

ไอ้พวกที่เห่าส่งเดจนี้คือเจ้าของเลี้ยงไม่เป็น ไม่สอนไม่ตี
มันก็ได้ใจ เห่าไปเรื่อย บ้านผมหมาทุกตัวโดนตีนมาหมด
ถ้าผมนอนมันต้องนอน ถ้ามันเห่าโดนอย่างหนัก เงียบทุกตัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2013, 09:04:44 โดย maxzerker »

ออฟไลน์ Cleaner

• Jr. Member
  • **
ผมก็เลี้ยงหมาครับ เห็นด้วยว่าหมาเห่าสามารถทำให้หยุดเห่าได้ถ้าเจ้าของหมาฝึก คนรักหมาก็ต้องฝึกหมาให้เป็น มิใช่รักหมาแล้วตีไม่เป็น ต้องอย่าทำให้มันอยู่ในสถานะที่แตะต้องไม่ได้

แรกๆหมาผมก็เห่าทั้งคืน ตอนนั้นยังเล็กมาก พอหมดแรงมันก็หลับ แต่พอโตมาต้องเริ่มหัด ถ้าเห่ามั่วโดยไม่มีอะไรก็ตี (เตรียมไม้เรียวขนาดพอดีๆไว้) ซักพักมันก็จะรู้โดยสัญชาติญาณเองว่ามันทำไม่ดี