ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเครื่องดีเซล  (อ่าน 5238 ครั้ง)

ออฟไลน์ tp09

• Full Member
ขอความเห็นเครื่องดีเซล
« เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 09:04:23 »
อยากทราบว่าเครื่องดีเซลของรถยี่ปุ่น อย่าง Mazda CX-5 ที่จะนำเข้ามาขาย
เวลาใช้งานจะเหมือนกับรถกระบะไหมครับ เช่น
start เครื่องแล้วรถสั่นไปทั้งคัน จอดติดไฟแดงก็รู้สึกตัวถังจะสั่นๆตลอด และเสียงเครื่องค่อนข้างดัง

ออฟไลน์ Spada_Valess

• Sr. Member
Re: ขอความเห็นเครื่องดีเซล
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 09:14:05 »
กระบะยุดไหนครับนี่ ไม่สั่นแน่นอนครับ

ออฟไลน์ artzzz001

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 09:18:56 »
กะบะมันไม่สั่นตั้งแต่ vigoเก่า ดีแม๊กเก่า สตาร์ด้าก็เริ่มไม่สั่นแล้ว ไทรตันไม่สั่นเลย เอาเป็นว่ามันไม่สั่นมาเกือบ 10 ปีแล้วล่ะครับ  ;D

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hero Member
  • Hi!!!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 09:24:24 »
คหสต.

เครื่องกระบะ มันวางยาวครับ เวลาสั่น มันจะสั่นซ้ายขวา โคลงเคลง เราเลยรู้สึกเยอะ

ส่วนเครื่อง CX5 วางขวาง ถ้าจะสั่นก็สั่นในลักษณะ หน้า-หลัง แต่ความยาวของตัวรถ

และน้ำหนัก น่าจะถ่วงดุลให้ตัวรถไม่สั่นมากครับ

จะใช้เครื่องดีเซล คุณต้องเข้าใจหลักการทำงานของมันก่อนครับ

ว่ามันใช้ กำลังอัดสูง เพื่ออัดให้อากาศมีความร้อนสูงสุด ก่อนฉีดน้ำมันเชื่อเพลิงเข้าไปเพื่อให้อากาศร้อนจุดระเบิดเชื้อเพลิง

ก่อให้เกิดเสียง และแรงสั่นสะเทือนเยอะ

ต่างจากเครื่องเบนซิน ที่ใช้หัวเทียนเป็นตัวจุดประกายไฟ ไม่ต้องใช้กำลังอัดเยอะ มันเลยสั่น และดังน้อยกว่า

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 09:39:30 »
อยากทราบว่าเครื่องดีเซลของรถยี่ปุ่น อย่าง Mazda CX-5 ที่จะนำเข้ามาขาย
เวลาใช้งานจะเหมือนกับรถกระบะไหมครับ เช่น
start เครื่องแล้วรถสั่นไปทั้งคัน จอดติดไฟแดงก็รู้สึกตัวถังจะสั่นๆตลอด และเสียงเครื่องค่อนข้างดัง

รถคงไม่เป็นอย่างนั้นหรอกครับ ที่สั่นไปทั้งคันส่วนใหญ่เครื่องยนต์มันไม่สมบูรณ์ ยางแท่นเครื่องไม่ดี ไอ้ที่วิ่งกันได้อยู่ก็คือมันไม่สมบูรณ์แต่วิ่งได้ครับ

กระบะ มังกรทอง ตอนออกใหม่ๆ  มันก็ไม่สั่นนะครับ เสียงก็ไม่ดังเวอร์แบบที่เห็นกันทุกวันนี้นะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 09:43:55 »
หมดยุคนั้นแล้วครับ

ถ้าเป็นเก๋งหรือ SUV ตอนนี้ แข่งกันเงียบ + แรง + ประหยัด ครับ

ออฟไลน์ toonnazaone

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 10:06:39 »
ถ้าไม่จับผิดก็น้อยมากครับ ตัวผมใช้รถอยู่2คัน bt50pro 2.2 / mu7 3.0 vgs
ลงจากมาสด้ามาขึ้นอิซุซุ พระเจ้าไมมันสั่นอย่างงี้ ผมว่าคุณตรงไป 0 มาสด้าและขอลงbt 2.2 ผมว่าเครื่องน้าจะมีความใกล้กัน

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 10:37:50 »
กระบะตั้งแต่ยุคคอมมอนเรลมาไม่ค่อยสั่นกันแล้ว ยกเว้นบูทแท่นเครื่องไป
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 10:43:49 »
นึกถึงกระบะที่เคยนั่งสมัยเยาวัยเลยครับ (10 ปี+)
จอดติดไฟแดงทีนึกว่าแผ่นดินไหว สั่นทั้งคัน  ;D
แต่สมัยนี้ไม่เคยเจอสั่นแบบนั้นแล้วนะครับ

ออฟไลน์ oak7070

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 12:29:29 »
ถ้าไม่จับผิดก็น้อยมากครับ ตัวผมใช้รถอยู่2คัน bt50pro 2.2 / mu7 3.0 vgs
ลงจากมาสด้ามาขึ้นอิซุซุ พระเจ้าไมมันสั่นอย่างงี้ ผมว่าคุณตรงไป 0 มาสด้าและขอลงbt 2.2 ผมว่าเครื่องน้าจะมีความใกล้กัน

อีสุที่บ้านก็สั่นครับ  สตาทร์ที่ใด้ยินถึงปากซอยเลย   

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 13:04:03 »

อีสุที่บ้านก็สั่นครับ  สตาทร์ที่ใด้ยินถึงปากซอยเลย   
ใช้ครับแบบขับมาสด้ามาสัก5วันติด แล้วมาสตาทอีซุตกใจเลยครับ ก็ฮาดีรถราคาล้านสอง

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 13:14:39 »
ไม่สั่นแน่นอนครับ
มีแต่เสียงเครื่องที่ดังกว่าเบนซิน รวมถึงเวลาเร่งเสียงจะดังกว่า และ เวลาอยู่นอกรถเสียงเครื่องดังกว่าแบบรู้สึกได้ทันที แต่เมื่อเทียบกับรถกะบะจะเบากว่าครับ
ผมใช้ Hyundai Tucson ดีเซลอยู่ เวลามีคนมานั่งในรถ บางคนยังไม่รู้เลยว่าเป็นเครื่องดีเซล
ผมว่า ภายในรถไม่ค่อยต่างกัน แต่ภายนอกยังไงก็ต่างครับ

Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 14:42:14 »
จขกท.ต้องปรับทัศนคติกับเครื่องดีเซลยุคใหม่แล้วครับ

ดีเซลยุคนี้เป็นอะไรที่เหนือชั้นมากๆ บางรุ่นนำหน้าเบนซิลไปแล้ว

ตัว Top ในหลายๆค่ายเป็นเครื่องดีเซลนะครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• เด็กน้อยภูพาน
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 14:49:09 »
ไม่สั่นครับ อาจจะมีแต่เสียงที่ดังกว่า แต่ในรถไม่ต่าง
กระบะสมัยนี้ก็ไม่สั่นเลย เครื่องมันพัฒนาไปมากแล้วครับ
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 15:56:36 »
ผมว่าทุกวันนี้มันเงียบกว่าเดิมมากๆ ครับ เรื่องสั่น ก็จะมากกว่า เบนซิน นิดเดียว ถ้านานๆ ไป สาเหตุที่สั่นเพราะว่า เครื่องยนต์หลายอย่างมันเปลี่ยนไป ตัวการมากๆ เลยก็ ยางรองแท่นเครื่องที่มันหมดอายุ ถ้าเปลี่ยนแล้ว ส่วนใหญ่หายสนิทเหมือนเดิมครับ
 :)

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 16:32:14 »

ใช้ครับแบบขับมาสด้ามาสัก5วันติด แล้วมาสตาทอีซุตกใจเลยครับ ก็ฮาดีรถราคาล้านสอง

มาสดาเป็นเครื่องสายพานขับแคมชาฟส่วนอีซุซุมันเป็นโซ่+เฟืองมันเลยสั่นมากกว่าแต่คุณจะรักอาการสั่นของอีซุซุก็ตอนที่มาสดาต้องเปลี่ยนสายพานตัวนี้พร้อมทั้งอุปกรณ์ประกอบของมันหมดทีเกือบหมื่นแต่อีซุซุไม่ต้องเปลี่ยน

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 16:57:58 »
ต้องทำความเข้าใจใหม่ครับ
เครื่องดีเซลที่อยู่ใน CX-5, Captiva หรือเก๋งยุโรป เป็นคนละแบบกับที่อยู่ในกระบะครับ
สเป๊กและจุดประสงค์ในการใช้งานต่างกัน

ดีเซลที่เหมือนกับรถกระบะก็คือที่อยู่ในรถ PPV ครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 18:03:42 »
ต้องทำความเข้าใจใหม่ครับ
เครื่องดีเซลที่อยู่ใน CX-5, Captiva หรือเก๋งยุโรป เป็นคนละแบบกับที่อยู่ในกระบะครับ
สเป๊กและจุดประสงค์ในการใช้งานต่างกัน

ดีเซลที่เหมือนกับรถกระบะก็คือที่อยู่ในรถ PPV ครับ

เดี๋ยวนะครับ คุณบอกว่ามันต่างกันนี่ต่างกันยังไงครับ โดยเฉพาะรถเก๋งยุโรปกับรถกระบะเนี่ย layout รูปแบบการวางเครื่องมันเหมือนกันเป๊ะ แม้กระทั่งรถสิบล้อก็ใช้รูปแบบเดียวกัน สิบล้อรุ่นใหม่เครื่องก็ไม่สั่นแล้วเหมือนกัน ยิ่งถ้าอยู่ในรถแล้วปิดประตู,ปิดกระจกหมดได้ยินแต่เสียงเทอร์โบอย่างเดียว จนผมอยากจะแนะนำเลยว่าใครชอบฟังเสียงวี๊ดเทอร์โบไปขับสิบล้อโลด เสียงเทอร์โบมันได้ใจมาก 555

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 18:06:52 »
เหมือนคุณจะกินขนมหวาน แล้วถามว่าหวานมั้ย หวานก็ไม่กินครับ  คุณยอมรับสิ่งที่มันเป็นไม่ได้ผมว่าเลือกตัวอื่นดีกว่าครับ ผมว่าดีเซลมันดีสุดๆ เวลาเจอทางชัน บรรทุกของ

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 18:59:12 »
All New Dmax ผมก็ดังนะ แต่ไม่สั่นเท่าไหร่ แต่วันนี้ล้างรถอยู่นอกบ้าน แคปหมูขับผ่านมาก็ดังพอๆกับของผมเลย แต่ถ้าข้ามไป เบ็น บีเอ็ม จะเงียบกว่าเยอะคับ แต่อย่าลืมว่ารถพวกนี้มีพลาสติกครอบตัวเครื่องไว้อีกที ถ้าสมมุติแกะออกไม่รู้จะดังพอๆกันหรือป่าว

ออฟไลน์ sharp1984

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 20:19:30 »
BMW ก็ดังครับแต่ไม่ได้ดังแบบกระบะครับ ลองไปฟัง X3 ได้ครับเครื่องเดียวกันแต่จะดังกว่าเพราะว่าเสียงลอดมาจากซุ้มล้อครับ แต่ถ้า Serie 3 หรือ 5 จะเงียบกว่าครับเพราะการบุที่ดี ส่วนเรื่องสั่นนี้ผมว่าอยู่ที่การออกแบบทางวิศวะกรรมของแต่ละค่ายแล้วครับ

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 22:01:32 »
reviewที่UKนะครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 23:45:21 »
ลงจากมาสด้ามาขึ้นอิซุซุ พระเจ้าไมมันสั่นอย่างงี้ ผมว่าคุณตรงไป 0 มาสด้าและขอลงbt

มาสดาเป็นเครื่องสายพานขับแคมชาฟส่วนอีซุซุมันเป็นโซ่+เฟืองมันเลยสั่นมากกว่าแต่คุณจะรักอาการสั่นของอีซุซุก็ตอนที่มาสดาต้องเปลี่ยนสายพานตัวนี้พร้อมทั้งอุปกรณ์ประกอบของมันหมดทีเกือบหมื่นแต่อีซุซุไม่ต้องเปลี่ยน
bt50proเวลาเปลื่ยนสายพานเหมือนตัวปี2000ไหมครับ อันนี้ผมรับต่อจากพ่อครับยังใช้อยู่ทุกวันนี้ ซ่อมก็ตามอาการ จะสี่แสนโลแล้ว ตอนออกขันใหม่เอาไปให้ตีเทนได้มา แสนหก ราคารับได้นะครับกับรถ13ปี แต่รักมันผ่านอะไรมากันเยอะ ขับมันมากปลายมันได่170กว่า ทางตรงอาจจะตามพวก all new ไม่ทันแต่ถ้าบนเขามาเลย จำได้ว่าเปลื่ยนสายพานทุกเส้น3000กว่าเอง ทามมิงกะลูกลอกแท้ ส่วนอันอื่นเทียบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2013, 23:50:00 โดย toonnazaone »