ผู้เขียน หัวข้อ: ซีอาวี VS ซีวิค : ช่วยเลือกรถ ตามโจทย์"คนขับรถไม่เก่ง" ทีครับ  (อ่าน 9401 ครั้ง)

ออฟไลน์ rute

• Full Member
เสนอฟอร์ดโฟกัสครับ...

ตัว 2.0 ไททาเนี่ยม/สปอร์ต พลัส...

เพราะ ระบบความปลอดภัยเพียบ...

ระบบช่วยเหลือในการขับขี่ตรึม...

ถ้าเลือกตัวสปอร์ตมีห้าประตูขับง่ายหน่อย...

แต่ตัวไททาเนี่นมได้ BLIS ซึ่งน่าจะมีประโยชน์เอามากๆกับกรณีอย่างนี้ครับ...  ;D

ออฟไลน์ BestHuafoo

• Hero Member
  • เอี๊ยดแอ๊ด

คนขับรถไม่เก่ง อยู่กับคันไหน ก็ไม่ช่วยอะไรครับ

ฝีมือเป็นเรื่องที่ต้องไปเรียนรู้กันเอง

วิธีรับมือคืออธิบายลักษณะและพื้นฐานตัวรถให้เข้าใจจะดีกว่า เวลาเขาขับจะได้ระวังจุดนั้นให้มาก

ออฟไลน์ Torshi

ส่งเธอเข้าไปเรียนขับรถแบบ singha racing school หรือพวก toyota racing school ไปเลยครับ

เพราะเธอขี้ตกใจ หักหลบมั่วไปหมด ให้เธอไปเรียน พอเธอตกใจ เธอจะได้แก้สถานการณ์ได้ครับ

งานนี้ได้มีเห็นทำ power slide กลางถนนสวยๆแน่เลย  ;) ;) ;)

ปล.แซวเล่นครับ  ;D ;D ;D ;D

2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
ขับรถไม่เก่ง มี 2 ประเภท
1.ไม่เก่ง แต่ระวัง ขับช้า ระวังไปหมดทุกการหมุนพวงมาลัย > รถใหญ่ ปลอดภัย กว่ารถเล็ก
2.ไม่เก่ง แต่ประมาท ขับไปใช้โทรสับไปด้วย > รถใหญ่ อันตราย กว่ารถเล็ก ที่ใช้ถนนร่วมด้วย

+1 แก้ที่ต้นเหตุคือการขับรถไม่เก่งครับ

ผมก็คิดแบบนั้น กลัวเป็นพวกประมาทน่ะสิ เอารถใหญ่ไปมุมหน้ากว้างจริงแต่มุมด้านอื่นอาจมองยากกว่าเดิมนิดนึงจะไปเบียดชาวบ้านเค้า

ออฟไลน์ AMG GT

civic เลยครับ  น่าจะคุมรถง่ายกว่า

ออฟไลน์ decptt

Jazz พี่ชาย +1 ครับ
แล้ว เรื่องโรงเรียนสอนขับรถ ก็+1 ครับ

ออฟไลน์ maxxim

• Jr. Member
  • **
ถ้าผู้หญิงขับ civic ดูดีอยู่ครับ.  ส่วนCrv จะดูเหมือนสาวทำงาน มั่น

ถ้าขับไม่เก่ง. บอกยากครับ civic คล่องตัวกว่า. แต่ crv จะได้ทัศนะวิสัยเพราะรถสูง อาจจะขับสบายกว่าสำหรับบางคน

ส่วนภายใน crv เอานิ้วเคาะด้านหน้า ข้าง รอบรถเลยคับ. ถ้ารับที่มันเป็นพลาสติกได้ซึ่งมันเหมือนปิกอัพมาก แย่จริงๆ.ส่วนเบาะ crv สวยครับ. พอๆกับg9 เลย (ดูจากเนื้อและสีของเบาะด้วยสายตา)

ถ้าไม่รีบร้อนอะไร. ผมว่ารอ civic ไมเนอร์จะดีกว่าครับ. เพราะรุ่นปัจจุบันนี้ข้างในผมว่า ดีกว่า crv นิ้ดเดียวจริงๆ

ออฟไลน์ jimsrsa

• Sr. Member
ถ้าขับ แจ็ส แล้วไปขับ ซิวิค ยิ่งกะระยะลำบากกว่าอีก ใช้ปิกอัพยกสูงดีกว่าไม่ต้องระวังมาก

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ไม่รู้สิครับ ยังไงก็ต้องรถตูดสั้นๆ ไว้ก่อน ผมว่า CR-V ครับ ขับง่ายกว่าเห็นตูดชัดเจน

ออฟไลน์ nekoyaki

ไม่ว่าจะเลือกคันไหน ขอให้เปลี่ยนผ้าเบรคก่อนนะครับ ....  :D

ออฟไลน์ H.

ซื้อ eco แล้วหาคนขับรถให้ 1 คน
H.