ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามคนใช้camry hybrid กับ accord 2.4 ตัวปัจจุบันครับ  (อ่าน 25978 ครั้ง)

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
สอบถามเพื่อนๆที่ใช้อยู่ครับ อยากทราบอัตราสิ้นเปลืองน้ำมัน ของ camry hybrid ตัวปัจจุบันครับ ถ้าขับประมาณ 120-160 นอกเมือง  ตจวขับยาวๆ รถไม่ติด ได้กี่กิโลลิตรครับ  อยากได้ซัก12 กม/ลิตร จะไหวมั้ย
แล้วใช้ e20 ได้มั้ยครับผม
ตอนนี้g8 2.4 ของผม ับประมาณนี้ 8.3 โลลิตร ใช้ โซฮอล95  ไม่ไหวจะเคลียครับ ขับเดือนนึง 3,000 โล  อยากรู้แคมรี่ ไฮบริด จะประหยัดบ้างมั้ยครับ
หรือ ถ้าเป็น accord ใหม่ ขับประมาฯนี้ เติม e 85 จะได้ซักกี่โลลิตรครับ ติดปัญหา ที่ราชบุรีไม่มี e85 เลยครับ

ออฟไลน์ Equcha

Re: ขอถามคนใช้camry hybrid กับ accord 2.4 ตัวปัจจุบันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 11:24:27 »
สอบถามเพื่อนๆที่ใช้อยู่ครับ อยากทราบอัตราสิ้นเปลืองน้ำมัน ของ camry hybrid ตัวปัจจุบันครับ ถ้าขับประมาณ 120-160 นอกเมือง  ตจวขับยาวๆ รถไม่ติด ได้กี่กิโลลิตรครับ  อยากได้ซัก12 กม/ลิตร จะไหวมั้ย
ตอนนี้g8 2.4 ของผม ับประมาณนี้ 8.3 โลลิตร ใช้ โซฮอล95  ไม่ไหวจะเคลียครับ ขับเดือนนึง 3,000 โล  อยากรู้แคมรี่ ไฮบริด จะประหยัดบ้างมั้ยครับ
หรือ ถ้าเป็น accord ใหม่ ขับประมาฯนี้ เติม e 85 จะได้ซักกี่โลลิตรครับ ติดปัญหา ที่ราชบุรีไม่มี e85 เลยครับ

เคยขับ AV40 HB ทางด่วนซะส่วนใหญ่ได้นะครับ

Re: ขอถามคนใช้camry hybrid กับ accord 2.4 ตัวปัจจุบันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 11:34:11 »
ผมใช้ แคมรี่ไฮบริด2012อยู่ครับ
เติม e20 ไม่ได้ครับ
วิ่งในเมืองได้ 13-15 กม/ลิตรครับ
นอกเมือง 17-19ครับ

ออฟไลน์ secrecyguy

• Hero Member
  • 3.2plus
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 11:58:27 »
G8 มันกินโหดขนาดนี้เลยหรอครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 12:13:46 »
ผมใช้ แคมรี่ไฮบริด2012อยู่ครับ
เติม e20 ไม่ได้ครับ
วิ่งในเมืองได้ 13-15 กม/ลิตรครับ
นอกเมือง 17-19ครับ
ถ้าได้ขนาดนี้พอโอเคเลยครับ รับได้ครับ เติมได้แค่ โซฮอล 91 ใช่มั้ยครับ

G8 มันกินโหดขนาดนี้เลยหรอครับ
เครื่องอาจจะเก่า ไม่รู้เกี่ยวมั้ยครับ สามปี 160,000 โล ขับตจว นอกเมืองตลอด  แต่ ผมออกตัวไว ชอบลากรอบครับ ติดเป็นนิสัย ขับก็ค่อนข้างเร็วหน่อย120-160 ตลอดครับ ถังล่าสุดได้8.3 โล/ลิตร วัดอัตราสิ้นเปลืองแบบคุณjimmy แบบเติมเข้าไปเต็มถัง ได้เท่านี้นี้มาเป็นปีแล้วครับ     เคยดีสุด10 โล/ลิตรครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 12:31:07 »
ขับโหดขนาดนี้แล้วห่วงค่าน้ำมัน ต้องจัดดีเซลไม่ก็ไฮบริดแล้วครับ แต่ผมว่าขับโหดขนาดนี้แล้วรถไม่ติดด้วยดีเซลได้เปรียบถูกกว่า แต่อัตราเร่งตอนนี้ก็รู้ๆกันนะครับว่าแคมไฮบริดมันโหดขนาดไหน

ออฟไลน์ <Sportivo>

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 12:36:44 »
ถ้าเท้าหนักขนาดนี้ระบบ hybrid ไม่ค่อยได้ช่วยประหยัดหรอกครับ ความเร็ว 120-160 แทบไม่ได้ใช้มอเตอร์ช่วยวิ่งเลย ใช้แต่กำลังจากเครื่องยนต์มันก็กินเท่ากับรถเบนซินทั่วไปนั่นแหละ แต่ 12 กม./ลิตรน่าจะทำได้เพราะยังไงขับจริงบนถนนคุณก็ต้องมีจังหวะชะลอลดความเร็วบ้าง  แต่ถ้าเหยียบหนักๆ camry hb กินเหลือแค่ 8 กม/ลิตรก็เป็นเรื่องปกติ

camry hb จะประหยัดต้องวิ่งในเมืองที่รถไม่ติดมากครับ มีโอกาศวิ่งเร็วจนชาร์ตไฟเต็มแบต แล้วก็ได้วิ่งช้าๆเรื่อยๆสักไม่เกิน 60-80 เพื่อใช้มอเตอร์บ้าง สลับกันไปมาแบบนี้ 18 กม/ลิตรยังทำได้เลย  แต่ออกนอกเมืองมันทำแบบนี้ไม่ได้บ่อย

ถ้าอยากให้ประหยัดต้องแก้นิสัยการขับขี่ของตัวคุณเองก่อนครับ ออกตัวช้าๆเรื่อยๆเน้นผ่อนคันเร่งปล่อยไหลไปบ้าง อย่าอัดหนักแล้วเบรคแรงๆเพราะทำให้เสียน้ำมันไปเปล่าๆ  แต่ถ้าอยากได้ทั้งแรงทั้งประหยัดต้อง prius ครับ หรือไม่ก็รอดู accord hb
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2013, 10:48:27 โดย Camry Sportivo »

ออฟไลน์ RL1234

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 12:39:23 »
เครื่องเก่าโทรมลงมีผลต่อการประหยัดน้ำมันครับ สมัยก่อนโน้นนน เคยใช้ camry ACV40 2.0G ตอนใหม่ๆนี่เงียบสบายกินน้ำมัน ประมาณ 10 - 12 โลลิตในเมือง ต่างจังหวัดขับเนียนๆมีได้เห็น 13 - 14 สบายๆ ใช้ไป 180,000 โล ในเมืองนี่ 9 โลก็หรูละ ถ้าลดติดๆ มีเห็น 4 - 5 โล ต่างจัดหวัดลดลงมาเหลือ 10 - 11 ครับ เสียงเครื่องดังขึ้น จะเร่งต้องกดมากขึ้น Accord G8 2.0 ตัวเก่าก็ใช้พักนึง แต่รู้สึกว่าจะประหยัดว่า camry 2.0 ครับ น่าจะเป็นเพราะเกียร์ผมว่านะ

หลายท่านอาจจะไม่เข้าใจ Hybrid นี่ ประหยัดกว่าน้ำมันในทุกกรณีครับ ยิ่งวิ่งทางไกลยิ่งเห็นชัด เพราะมีที่ให้ปล่อยคันเร่งชาร์ทแบตไปเรื่อย ถ้าแบตเต็มๆ นี่มันจะช่วยเสริมกำลังรักษารอบเครื่องยนต์ไว้ ขับปล่อยไหล ขับปล่อยไหล ไปเรื่อยๆ ตัวเก่าของแฟน เคยได้ 16 - 17 กว่ามาแล้ว นี่เหยีบยปกตินะครับ 120 - 140 มากกว่านั้นไม่เอา ไม่ได้กลัวเปลืองครับ กลัวตาย ยิ่งตัวใหม่นี่เคยนั่งไปกับเพื่อน ได้ 17 +++ แน่นอน ถ้าวิ่งต่างจังหวัด

ในทางกลับกันถ้ารถน้ำมันล้วนเครื่องเท่ากัน วิ่งต่างจังหวัด 12 - 14 นี่ก็หรูแล้วครับ ถ้าขับ 120 - 140 เคยใช้  Accord 2.4 G8 ได้ 12 โลลิตรครับ วิ่งต่างจังหวัด

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 12:42:20 »
Camry เลยครับ ประหยัดกว่าเเน่นอน

ออฟไลน์ fhasociety

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 12:47:54 »
อ่านแล้วมันทำให้นึกถึงเจ้า Prius ขึ้นมายังไงก็ไม่รู้
ส่วนเรื่องความเร็วที่ จขกท. ใช่ประจำ หากพูดถึง camry hv ก็เอาไม่อยู่หรอก
เผลอ ๆ ดีกว่าเก่านิสสส์เดียวเองแหละ ถ้าไม่งั้นก็เอาไปดมแก๊ส
หรือปรับเปลี่ยนพฤติกรรมการขับขี่จะดีกว่า ;D
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 13:11:03 »
เครื่องอาจจะเก่า ไม่รู้เกี่ยวมั้ยครับ สามปี 160,000 โล ขับตจว นอกเมืองตลอด  แต่ ผมออกตัวไว ชอบลากรอบครับ ติดเป็นนิสัย ขับก็ค่อนข้างเร็วหน่อย120-160 ตลอดครับ ถังล่าสุดได้8.3 โล/ลิตร วัดอัตราสิ้นเปลืองแบบคุณjimmy แบบเติมเข้าไปเต็มถัง ได้เท่านี้นี้มาเป็นปีแล้วครับ     เคยดีสุด10 โล/ลิตรครับ

น่าจะอยู่ที่การขับครับ ออกตัวเร็ว ลากรอบ = นี่มันคือการสูบน้ำมันชัดๆ ถ้ารับได้กับ LPG ติดเถอะครับ ไฮบริดจะประหยัด เมื่อขับในเมืองรถติดๆ มากกว่า

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 13:17:07 »
หลายคนเข้าใจผิดคิดว่า ไฮบริดขับเร็วๆแล้วไม่ประหยัด ไม่จริงครับ
เพราะผมขับรถเร็วนะครับ เท้าหนัก แคมรี่2.4ตัวเก่า ผมขับได้7-8กม/ลิตร แต่ไฮบริดในเมืองขับแบบเดียวกันได้ 13-15

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 13:36:44 »
ตกลงจองไปแล้วครับ  เมื่อกี้เอง แคมรี่ไฮบริด ตัวทอป
   ความจริง ไม่ได้ซีเรียสมากเรื่องความประหยัด   แต่ประหยัดได้ก็ดีครับ
    ตอนแรกไม่เคยคิดจะซื้อเลยครับรถ โตโยต้า ไม่ชอบเป็นการส่วนตัว
ความคิดผมออกจะตลกหน่อย คือผมชอบ  accord g9  สวยถูกใจ ทั้งภายนอก ภายใน รออย่างเดียว อยากรู้อัตคราเร่ง
เลยรอคุณjimmy รีวิว เพราะตอนแรกเห็นแรงม้าลดลง เลย กังวลว่าจะอืดขึ้น ได้เท่านี้พอใจมากแล้ว 
พอจะซื้อแฟนหาว่าตลกจะขับ  accord ทำไมสองคัน  ก็คนมันชอบ ;D เลยกะว่ารอขายคันเก่าออกไปก่นละกันค่อยซื้อ
   แล้วมันจะเหลืออะไร ต้องเป็น  รถเก๋ง d segment เผื่อ เดินทางไกลๆ นั่งสบาย
แล้วได้มาดูคลิป camry hybrid คุณ jimmy บอกแรง นิ่ม หนึบ เลยไปลองขับ
มันก็โอเคครับ แรงดี อยากแรงก็ได้  อยากจะประหยัดก็ได้ ได้ลองของใหม่ด้วย 

แต่ให้เปลียนวิธีการขับรถ ยากมากจริงๆครับ คือถ้ารถไม่ติด เหยียบได้เหยียบเลย
ชีวิตมีแต่ความเร่งรีบจริงๆครับ

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 13:40:56 »
ตกลงจองไปแล้วครับ  เมื่อกี้เอง แคมรี่ไฮบริด ตัวทอป
   ความจริง ไม่ได้ซีเรียสมากเรื่องความประหยัด   แต่ประหยัดได้ก็ดีครับ
    ตอนแรกไม่เคยคิดจะซื้อเลยครับรถ โตโยต้า ไม่ชอบเป็นการส่วนตัว
ความคิดผมออกจะตลกหน่อย คือผมชอบ  accord g9  สวยถูกใจ ทั้งภายนอก ภายใน รออย่างเดียว อยากรู้อัตคราเร่ง
เลยรอคุณjimmy รีวิว เพราะตอนแรกเห็นแรงม้าลดลง เลย กังวลว่าจะอืดขึ้น ได้เท่านี้พอใจมากแล้ว 
พอจะซื้อแฟนหาว่าตลกจะขับ  accord ทำไมสองคัน  ก็คนมันชอบ ;D เลยกะว่ารอขายคันเก่าออกไปก่นละกันค่อยซื้อ
   แล้วมันจะเหลืออะไร ต้องเป็น  รถเก๋ง d segment เผื่อ เดินทางไกลๆ นั่งสบาย
แล้วได้มาดูคลิป camry hybrid คุณ jimmy บอกแรง นิ่ม หนึบ เลยไปลองขับ
มันก็โอเคครับ แรงดี อยากแรงก็ได้  อยากจะประหยัดก็ได้ ได้ลองของใหม่ด้วย 

แต่ให้เปลียนวิธีการขับรถ ยากมากจริงๆครับ คือถ้ารถไม่ติด เหยียบได้เหยียบเลย
ชีวิตมีแต่ความเร่งรีบจริงๆครับ

41 ถ้าเท่าหนักแบบที่ท่านว่า ได้นอ้ง HV 41 ตัวนี้ไปรับรองไม่ผิดหวัง ถ้าก้มหน้าก้มตาเหยียบละก็ จาก 100 ไป 160 อัตตราเร่งแทบไม่เป็นรองใครในถนนแล้วครับ (ยกเว้นซูบารุ กับพวก ซูเปอรคาร์นะ)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 13:49:39 »
Camry HV ครับ ประหยัดกว่าเห็นๆ

ออฟไลน์ Pocketpack

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 14:43:43 »
ใช้ camry 2.5 hybrid วิ่งนอกเมือง + ทางด่วน 100-120 ประมาณ 14.7-14.9

ออฟไลน์ sedan lover

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 15:19:48 »
ขับตามCondition ผมนะครับ
G8 2.4 ผมขับทางไกลเฉลี่ย120-140 เติมน้ำมันกลับอยู่ที่10นิดๆkm/l (เจ้าของกระทู้เท้าหนักนะครับเนี่ย) ;D
2.5HV ผมวิ่งความเร็วเดียวกัน เติมน้ำมันกลับได้ประมาณ15-16+/-km/lนะครับ วิ่งยาว300-500km แล้วแต่ปริมาณรถบนถนน
สไตล์การขับผม นั่ง2-3คน+กระเป๋า3-4ใบ ออกตัวไม่เร็ว เน้นเร่งต่อเนื่องจนความเร็วที่เราต้องการ และคงความเร็วนั้นไว้ ใช้cruise controlได้ก็จะใช้บ้าง
G8 2.4ใช้รอบไม่เกิน4000 ส่วน2.5HV พยายามไม่ให้เข็มเข้าโซนpower และใช้ECO modeตลอดเวลา แต่ถ้าเจอรถกวนตีนมากๆ
ผมเอาECO ออก เหยียบจนขีดสุดท้ายของpowerไปเลย(และผบทบ.ก็ด่า)
บางคนเข้าใจว่าhybridวิ่งทางไกลไม่ประหยัด จริงๆแล้วระบบไฟฟ้ามัน backupตลอดเวลา ถ้าไม่เคยขับเอง ไม่เคยจับตัวเลข ไม่รู้หรอกครับ
ทางไกลยาวๆผมแอบเชียร์ดีเซลBMW ผมคนนึงละติดใจมันจริงๆ ยินดีกับรถใหม่เจ้าของกระทู้นะครับ ถามผมได้นะครับ
หรือดูจากกระทู้เก่าๆที่ผมเคยตอบไว้ก็ได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2013, 15:22:31 โดย sedan lover »

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 15:23:01 »
เมื่อกี้ไฟแนนท์ โตโยต้า มาเซ็นเอกสาร มาไวมาก
พอดีผมใช้โปรอาชีพหมอ  ดาว 0 บาท
เจ้าหน้าที่เลย ให้ทำประกันเพิ่ม 44,000
 ผมเลยถามตรงๆว่า จำเป็นต้องทำมั้ยครับ พี่เจ้าหน้าที่ก็บอกว่า เค้าขอความร่วมมือ
 เลยแจ้งไปว่าเราไม่สะดวก แล้วให้ไฟแนนท์พิารณาแล้วกันครับ
เท่าที่ดูเค้าคงไม่บังคับนะครับ พี่แกก็ไม่กล้าบังคับผมด้วย
อันทีทจริง คันเก่าเคยซื้อกับธนชาติ จ่ายไป ประมาณ แค่8000 หรือ หมื่นนึงนี่แหละ ไม่แน่ใจ
ไม่ทราบว่าเพื่อนคนไหน เคยซื้อไปบ้างมั้ยครับ
สรุปผมไม่ได้ซื้อครับ แล้วเค้าจะให้ผ่านมั้ยเนี่ยอิๆ ดาวก็ไม่ดาว ;D

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 15:37:12 »
ขับตามCondition ผมนะครับ
G8 2.4 ผมขับทางไกลเฉลี่ย120-140 เติมน้ำมันกลับอยู่ที่10นิดๆkm/l (เจ้าของกระทู้เท้าหนักนะครับเนี่ย) ;D
2.5HV ผมวิ่งความเร็วเดียวกัน เติมน้ำมันกลับได้ประมาณ15-16+/-km/lนะครับ วิ่งยาว300-500km แล้วแต่ปริมาณรถบนถนน
สไตล์การขับผม นั่ง2-3คน+กระเป๋า3-4ใบ ออกตัวไม่เร็ว เน้นเร่งต่อเนื่องจนความเร็วที่เราต้องการ และคงความเร็วนั้นไว้ ใช้cruise controlได้ก็จะใช้บ้าง
G8 2.4ใช้รอบไม่เกิน4000 ส่วน2.5HV พยายามไม่ให้เข็มเข้าโซนpower และใช้ECO modeตลอดเวลา แต่ถ้าเจอรถกวนตีนมากๆ
ผมเอาECO ออก เหยียบจนขีดสุดท้ายของpowerไปเลย(และผบทบ.ก็ด่า)
บางคนเข้าใจว่าhybridวิ่งทางไกลไม่ประหยัด จริงๆแล้วระบบไฟฟ้ามัน backupตลอดเวลา ถ้าไม่เคยขับเอง ไม่เคยจับตัวเลข ไม่รู้หรอกครับ
ทางไกลยาวๆผมแอบเชียร์ดีเซลBMW ผมคนนึงละติดใจมันจริงๆ ยินดีกับรถใหม่เจ้าของกระทู้นะครับ ถามผมได้นะครับ
หรือดูจากกระทู้เก่าๆที่ผมเคยตอบไว้ก็ได้ครับ

ผมเท้าหนักจริงๆครับอิๆ เมื่อก่อนเป็นกองหน้าตีนระเบิด  อิๆ ;D
ปกติผมขับไปกลับที่ทำงาน-บ้าน วันละ100 โลครับ ถนนก็โล่งๆ มีอารมช้า บ้าง เร็ว บ้าง 120-160 นี่แหละครับ เจอกระบะส่งขนผักชอบจี้ตูด ก็จะเล่นด้วยหน่อย   แต่G8 เอาอยู่นะครับ  แถวนี้กระบะแต่งซิ่งเยอะ แต่แปลก พวกนี้จะขับดีครับ เจอน้อยมากที่ขับไม่ดี  พวกขับกวนๆจะเป็นพวก รถบริษัท ส่งของ อะไรแบบนี้มากกว่า
เข้าเรื่องครับ ผมเคยขับยาวๆ ไปขอนแก่น ทางยาวๆ  ประมาณ 500 โล วิ่ง 120 ขับช้าเพราะคุณ แม่นั่ง ได11 เกือบ12 โล/ลิตรครับ
แต่ ประจำวันนี่9 โล/ลิตร ก็หรูแล้วครับผม
ส่วน ดีเซล bmw  ก็อยู่ในบัญชีรถที่อยากได้ครับ แต่ตอนนี้ครับ ขาดแต่ตังค์ครับ อิๆ ยังไม่พร้อมครับ เพราะต้องผ่อนรถหลายคัน ทุกวันนี้ผ่อนเดือนละ70,000 พอดีซื้อรถให้พ่อ กับน้องด้วยครับ ตัวเราเลยต้องทนรอไปก่อน ;)

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 18:28:09 »
อ่านแล้วก็งง ทำไมหลายคนบอกว่าไฮบริดขับเร็วแล้วยังประหยัด ผมเทสมาบ่อยๆ ดูอย่างคลิปนี้ได้ไม่เกิน 4 กม./ลิตรเอง แต่ถ้าขับเร็วแล้วผ่อนลงให้มันมาสะสมหักลบกันเป็นค่าเฉลี่ยก็คงได้ล่ะครับ

http://www.youtube.com/watch?v=_6HUkkiM5ek#!

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2013, 18:34:48 โดย Camry Sportivo »

ออฟไลน์ sedan lover

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 19:19:26 »
^^ไม่เห็นจะแปลกเลยครับ ค่าน้ำมันที่คุณต้องจ่าย คุณก็วัดเป็นค่าเฉลี่ยต่อtripอยู่แล้ว
คุณคงไม่นำตัวเลข realtimeมาชี้วัดว่าคันไหนประหยัดคันไหนเปลืองกว่าหรอกจริงไหมครับ
เวลาเร่งเต็มที่ รถทุกคันก็กินน้ำมันกว่าภาวะปกติ พอผ่อน รถที่มีแรงเสียดทานน้อยก็จะไหลได้ดีกว่า คุณขับประจำวัน มีเร่งมีไหลก็เฉลี่ยกันไป
Toyota fortuner ,accord G8 2.4 , F10 520d ก็ได้2-5km/l เลยนะครับ ถ้าดูrealtimeขณะเหยียบคันเร่งเร่งเครื่องครับ
ขึ้นอยู่กับคันเร่งที่คุณเหยียบ
สมมติว่า มีรถ2คัน คันนึงขณะเร่งกินน้ำมัน3km/lให้ averageกับการใช้งานของผม 8km/l กับ อีกคันขณะเร่งกินน้ำมัน 2km/l ให้ average 10km/l
ผมPreferคันที่2นะครับ

ออฟไลน์ jdai

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 20:03:39 »

ขอตอบในนามคนขับ G9 2.4 นะครับ ในเมืองไม่ขอตอบเพราะผมอยู่กลางเมืองมากๆ รถไม่ค่อยขยับวิ่งได้น้ำมันอะไรก็ไม่เกิน 6 เอาเป็นทางยาวต่างจังหวัดละกันครับ

เติม E85 วิ่งยาว 100-120 ได้ประมาณ 11-12 km/l ครับ
เติม E20 วิ่งยาว 100-120 ได้ประมาณ 13-15 km/l ครับ

ตัวเลขจริงเป็นประมาณนี้ไม่ได้วิ่งหยอด วิ่งปรกติ แซงบ้างบางทีก็เกินตามที่ว่าไม่ได้หยอดและนวยนาดจนน่ารำคาญขวางถนน

แต่ถ้าวิ่งเหลือ 90-100 เมื่อไหร่ ทั้ง E85,E20 ได้เพิ่มมาอีก 10%กว่าครับ

ทั้งหมดนี้เป็นความเห็นส่วนตัวเท่านั้นนะครับ ถูกหรือไม่ถูกใจใครขออภัย ความเห็นส่วนตัว

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 21:26:07 »
ที่ผมเอาคลิปมาให้ดูก็เพื่อจะให้เห็นว่าถ้าขับด้วยความเร็วสูงอัตราสิ้นเปลืองรถไฮบริดมันก็กินสูงเหมือนรถเบนซินทั่วไปแหละครับไม่เห็นจะมีมอเตอร์มาช่วยให้ประหยัดตรงไหน  แต่ถ้าจะเอาอัตราสิ้นเปลืองเฉลี่ยทั้งทริปยังไงมันก็ต้องประหยัดลงอยู่แล้ว ไม่งั้นจะมีระบบไฮบริดไว้ทำไม

ผมเคยมีธุระจำเป็นรีบมากต้องใช้ความเร็ว 160-180 ตลอดทางยาวๆเกือบร้อยกิโล ก็เห็นอยู่ว่าอัตราสิ้นเปลืองเฉลี่ยทั้งทริปมันอยู่ที่ 8 เอง มอเตอร์แทบไม่ได้ทำงาน แต่อันนั้นไม่มีปัญญาอัดคลิปมาได้  แค่อยากจะมาแชร์ข้อมูลการใช้งานจริงเพื่อคนที่สนใจจะได้ไม่ต้องเข้าใจผิดแล้วผิดหวังเพราะคาดหวังสูงไปน่ะครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 21:33:12 »
ขอบคุณเพื่อนๆ ทุกคนครับสำหรับข้อมูล ข้อมูลที่ได้รับก็ทำให้ผมคลายสงสัย หายแน่นอก ไปเยอะเลยครับ ขอบคุณมากๆครับผม ;D

ออฟไลน์ teezuza

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 22:05:02 »
ใช้ตัวท๊อปอยู่ครับ
อยุธยา-กรุงเทพ 100-120 นิ่งๆ 18 km/l
ขับนอกเมืองความเร็วได้เลี้ยงรอบไว้ประหยัดไม่ใช่กดคันเร่งค้างไว้ไม่รู้จักผ่อนแล้วเลี้ยงความเร็ว รถธรรมดาไม่ hybrid จะเกลือเท่าไหร่ลองทำดูนะครับ
แต่ในเมืองวิ่งรถติดมากตลอดทางก็ได่10-12

ออฟไลน์ rute

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 00:34:13 »
CAMRY HV ของผมถังแรก 15.2 km/l ครับ...

วิ่งในเมือง/นอกเมือง 30/70...

ขับนอกเมืองราวๆ 110-140 km/hr ใช้ครุยส์ตามสมควร...

ในเมืองติดบ้างไม่ติดบ้าง...

ผมยังไม่ค่อยพอใจเท่าไร รุ่นพี่ผมใช้อยู่ทำได้ดีกว่านี้นิดหน่อยครับ... :D

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 09:48:27 »
ที่ผมเอาคลิปมาให้ดูก็เพื่อจะให้เห็นว่าถ้าขับด้วยความเร็วสูงอัตราสิ้นเปลืองรถไฮบริดมันก็กินสูงเหมือนรถเบนซินทั่วไปแหละครับไม่เห็นจะมีมอเตอร์มาช่วยให้ประหยัดตรงไหน  แต่ถ้าจะเอาอัตราสิ้นเปลืองเฉลี่ยทั้งทริปยังไงมันก็ต้องประหยัดลงอยู่แล้ว ไม่งั้นจะมีระบบไฮบริดไว้ทำไม

ผมเคยมีธุระจำเป็นรีบมากต้องใช้ความเร็ว 160-180 ตลอดทางยาวๆเกือบร้อยกิโล ก็เห็นอยู่ว่าอัตราสิ้นเปลืองเฉลี่ยทั้งทริปมันอยู่ที่ 8 เอง มอเตอร์แทบไม่ได้ทำงาน แต่อันนั้นไม่มีปัญญาอัดคลิปมาได้  แค่อยากจะมาแชร์ข้อมูลการใช้งานจริงเพื่อคนที่สนใจจะได้ไม่ต้องเข้าใจผิดแล้วผิดหวังเพราะคาดหวังสูงไปน่ะครับ

ถ้าเหยียบแบบนี้ แต่ใช้ Hybrid เค้าเรียกใช้รถผิดประเภทอ่ะครับ รถเค้าออกแบบมาเพื่อตอบสนองการขับขี่อีกแบบนึง (จิงๆนะครับ)

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 10:15:14 »
ถ้าเหยียบแบบนี้ แต่ใช้ Hybrid เค้าเรียกใช้รถผิดประเภทอ่ะครับ รถเค้าออกแบบมาเพื่อตอบสนองการขับขี่อีกแบบนึง (จิงๆนะครับ)

งงครับ ใช้รถผิดประเภทตรงไหน เวลารีบต้องใช้ความเร็วรถมันก็ออกแบบมาให้ใช้ความเร็วได้ดีอยู่แล้วไม่งั้นมันจะทำมาให้แรงขนาดนี้ทำไม เวลาไม่รีบผมก็วิ่งปกติมันก็ประหยัดได้ตามที่เขาออกแบบมา  ถ้ารถไม่ได้ออกแบบมาให้ขับเร็วแล้วดันไปขับเร็ว หรือรถไม่ได้ออกแบบมาให้ประหยัดดันไปขับจะเอาประหยัดสิครับ ถึงจะเรียกว่าใช้รถผิดประเภท  :-\

อีกอย่างคือตามกระทู้นี้นะครับ จขกท.เขาสอบถามถึงในกรณีที่เท้าหนักขับเร็วแต่ใช้รถไฮบริดผมก็เอาประสบการณ์มาแชร์  ถ้าจะเอาข้อมูลความประหยัดขับปกติแต่กินแค่ 30 กม/ลิตรผมก็ทำได้มาแล้วครับ

และก็ตัวเลขอัตราสิ้นเปลืองที่จอหน้าปัทม์มันเป็นอัตราสิ้นเปลืองเฉลี่ยนะครับไม่ใช่เรียลไทม์ ถ้าตัวเลขเรียลไทม์มันจะอยู่ที่หน้าจอ dvd ก็จะยิ่งต่ำลงไปอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2013, 15:54:02 โดย Camry Sportivo »

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 16:13:29 »
ขับขี่แบบทำความเร็ว top speed เหยียบทะยานไปเรื่อยๆจนตันแล้วผ่อน กับขับขี่ความเร็วสูงแต่ความเร็วคงที่ ผมว่าผลมันน่าจะต่างกันนะ
H.

ออฟไลน์ huhu515

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 00:10:04 »
คุณพระช่วย เท้าหนัก+ใจร้อนน่าดูแน่เลยครับ ผมว่าผมเป็นเคนขับเร็วแล้วนะครับ แต่ teana 250xv ยังอยู่ที่ 9.0เลยครับ