ผู้เขียน หัวข้อ: DNA ของรถ คืออะไรครับ ?  (อ่าน 6092 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
DNA ของรถ คืออะไรครับ ?
« เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 15:51:04 »
      มีน้องผู้หญิงมาถาม ผมก็อืม มันคือสิ่งที่เกี่ยวพันของรถรุ่นนั้น กับรถรุ่นก่อนๆของยี่ห้อนั้น ไม่รู้ถูกป่าว

อยากหาคำจำกัดความ หรือบทความสั้นๆ ที่เราสามารถเอาไปบอกคนที่ไม่เข้าใจ ให้เข้าใจได้โดยง่าย (ซึ่งผมก็ยังไม่แน่ใจว่า ตัวเองเข้าใจถูกรึเปล่า)

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2013, 15:56:44 โดย Wayfarer-R »

ออฟไลน์ Dek Prade

• Jr. Member
  • **
Re: DNA ของรถ คืออะไรครับ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 16:09:28 »
ผมเข้าใจว่า (เอาเอง)
DNA เป็นลักษณะเด่นๆ ที่สัมผัสได้ ยามเมื่อได้สัมผัส หรือขับขี่  นั่นเอง !!

ซึ่งมีปัจจัยย่อยๆ เช่น การตอบสนองของเครื่องยนต์ ช่วงล่าง เบรค การบังคับเลี้ยว การทรงตัว  เป็นต้น

ซึ่งรถรุ่นต่อๆมาที่ถูกพัฒนามารุนสู่รุ่น ก็มักจะรักษาจุดเด่นๆอันนี้เอาไว้ หรือบางครั้ง ก็เอาจุดเด่นๆของรุ่นอื่นๆมารวมในรุ่นปัจจุบัน  ตามความเหมาะสม
สื่อสารมวลชน จึงเทียบเดียงกับรหัสพันธุกรรมที่สามารถถ่ายทอดได้ในสิ่งมีชีวิต รวมทั้งมีวิทยการการตัดแต่งพันธุกรรมมาได้ซัก 20 ปีมาแล้ว

คำว่า DNA  จึงเอามาใช้เป็นภาษาในการ สื่อสาร  เพื่อให้คนฟัง นึกภาพตามได้ง่ายขึ้น

ออฟไลน์ PoK

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 16:14:48 »
เมื่อวานออกข่าวช่องสามอยู่ครับ รายละเอียดตามนี้ครับ

http://www.manager.co.th/Local/viewnews.aspx?NewsID=9560000038918

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 16:16:29 »
DNA มีหลายอย่างครับ

Design DNA ลักษณะการออกแบบภายนอกของยุคนั้นๆ ต่อรถยนต์ยี่ห้อนั้น จะมีส่วนคล้ายคลึงกัน หรือมีจุดเด่นเหมือนๆ กัน
Driving DNA ลักษณะการขับขี่ที่เป็นเอกลักษณ์เฉพาะของรถรุ่นนั้นๆ ไม่ว่าจะเป็นเครื่องยนต์ ช่วงล่าง การควบคุม ฯลฯ

สรุปแล้วมันคือการใช้คำมาสื่อถึงการส่งต่อลักษณะพิเศษของรถนั้นๆ รุ่นต่อรุ่น เหมือน DNA ของสิ่งมีชีวิตนั่นล่ะครับ เพียงแต่มันไม่ได้เกิดโดยธรรมชาติ

เมื่อวานออกข่าวช่องสามอยู่ครับ รายละเอียดตามนี้ครับ

http://www.manager.co.th/Local/viewnews.aspx?NewsID=9560000038918

DNA ในข่าว เป็น คนละ DNA ที่วงการรถยนต์ใช้กันน่ะครับ เป็นศัพท์ที่ใช้เรียกชื่อผลิตภัณฑ์ของตัวเอง พูดง่ายๆ มันคือ ID ตัวหนึ่งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2013, 16:20:08 โดย 5thAvenue »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 16:25:34 »
ล่าสุด หลังจากผมได้บอกน้องแบบนั้นไปแล้ว (บอกว่า ดีเอ็นเอของรถคือ สิ่งที่เกี่ยวพันของรถรุ่นนั้น กับรถรุ่นก่อนๆของยี่ห้อนั้น)

น้องถามต่อว่า :  พี่ค่ะ DNA มันจะมีตลอดไปเลยใช่มั๊ยค่ะ

ผม              : ใช่ เหมือนแม่กับลูก ยังไงดีเอ็นเอ ก็ยังคงมีอยู่ ระหว่างทั้งสอง จนตาย

น้อง            : อืม อย่างนั้น ดีเอ็นเอ มันคงแพงมากเลยนะคะ

ผม              : ....................

น้องคงเข้าใจว่า ดีเอ็นเอ คือสิ่งที่สำคัญที่ติดตั้งอยู่ในรถ เหมือนกับพวกเครื่องยนต์ แบตเตอรี่ แน่ๆ

ผมก็มึนไปพักนึง ไม่รู้จะต่อยังไง 555555+

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 16:32:26 »
งั้น Citroen ds3 คงเป็นลูกเมียน้อยของ mini ละมั้ง

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 16:45:18 »
ถ้าพูดง่ายๆ DNA ของรถคือ ลักษณะเด่นของตัวรถนั่นเองครับ
คือถ้าบอกว่าคุณสมบัติประมาณนี้ จะสามารถระบุได้เลยว่านี่คือรถ ยี่ห้ออะไร
ปัจจุบัน ด้วยกลไกทางการตลาด ทำให้หลายอย่างถูกปรับเปลีี่ยนไปบ้าง

ออฟไลน์ nogia

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 17:49:03 »
ความคิดผม DNA น่าจะหมายถึงแนวคิดของบริษัทหรือวิศวกรของบริษัทนั้นๆ รถแต่ละคันจึงมีหน้าตาและสมรรถนะที่สะท้อนDNA หรือแนวคิดนั้นๆ

เช่น Mazda "Zoom-Zoom" หรือ Efficient Dynamics ของ BMW เองที่มีแนวคิดว่าทำไงให้ขับสนุกขึ้นหร้อมกับประหยัดขึ้นไปพร้อมๆกัน

น่าจะเป็นแบบนี้นะ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2013, 17:58:35 โดย nogia »
Nissan Teana 200XL SPORT SERIES 2010
Honda CR-V 2.0AWD 2013
Toyota Vios G รุ่น "เจมส์สั่งได้ คุณก็สั่งได้"

ออฟไลน์ LaTeX

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 17:52:30 »
DNA ของแบรนด์รถยนต์
=จุดร่วมกันของรถยี่ห้อหนึ่งๆ อาจจะเป็นดีไซน์ การขับขี่ หรืออิมเมจที่กลุ่มผู้บริโภคสามารถนึกถึงได้ทันทีเมื่อเอ่ยถึง
แบรนด์นั้นๆ ในช่วงเวลาหนึ่ง
ตัวอย่างเช่น
dna hondaตอนนี้ผมจะนึกถึงกระจังเพรียวๆมีโครเมียมตัดขอบไม่ก็ตัดเป็นเขาควาย(civic)เส้นสายออกแนวเรียวๆทันสมัยแต่ไม่ดุมากไว้เอาใจแม่บ้าน
Dna toyota ยุคก่อน2012 จะตีโป่งดูพองๆบวมไปทุกรุ่น ยุคหลัง2012ตัวถังพองอยู่แต่ด้านหน้าเป็นkeen look คือใส่พลาสติกดำๆมาเยอะๆ
Dna mazda เส้นสายพริ้วไหวราวดั่งสายลม กระจังหน้ายิ้ม เน้นสปอร์ต แต่ดันแคบ เครื่องไม่แรง
Dna fordใหม่ ไปก๊อบหน้า auston martin

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 18:39:58 »
ถ้าน้องคุณมาถามตอนนี้น่าจะเป็นจากที่เขาดูข่าวหรือเปล่าครับ ตามลิ้งด้านบนหน่ะ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 21:17:55 »
ถ้างั้น Nissan March ก็คงมี DNA เดียวกับ Porsche Panerama สิครับ

ประมาณว่าหนุ่มเยอรมัน Panerama มาเที่ยวญี่ปุ่น เกิดถูกใจสาวที่ชื่อ Tiida เลย featureing กัน

จากนั้นสาว Tiida ก็คลอดลูกออกมาเป็น March

มิน่า ........ หน้าตาเจ้ามาร์ชถึงเหมือนกันพ่อ Panerama ไม่ผิดเลย ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 21:21:53 »
ถ้างั้น Nissan March ก็คงมี DNA เดียวกับ Porsche Panerama สิครับ

ประมาณว่าหนุ่มเยอรมัน Panerama มาเที่ยวญี่ปุ่น เกิดถูกใจสาวที่ชื่อ Tiida เลย featureing กัน

จากนั้นสาว Tiida ก็คลอดลูกออกมาเป็น March

มิน่า ........ หน้าตาเจ้ามาร์ชถึงเหมือนกันพ่อ Panerama ไม่ผิดเลย ;D ;D ;D ;D

555 :D :D :D ชอบใจตรงคำว่า featuring นี่แหละ แต่อ่านแล้วก็งงนิดๆแฮะ  :-\

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 21:46:27 »
งั้น Citroen ds3 คงเป็นลูกเมียน้อยของ mini ละมั้ง

งงสองอันนี้ครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 00:06:07 »
สำหรับผมนะ
มันหมายถึงงานวิศวกรรมภายในที่มองไม่เห็น กลไกเครื่องยนต์ การปรับแต่งการขับขี่ ช่วงล่าง เสียงเครื่องยนต์ อีกหลายอย่าง ที่ตกทอดจากรุ่นสู่รุ่น
เรื่องเสียงนี่ชัดๆเลย Ferrari, Lamborghini, Aston Martin 3แบรนด์นี้ เอกลักษณ์เรื่องเสียงสูงมาก หลับตาฟังเสียงก็บอกได้
และ
หน้าตาของมันด้วย อย่างรถบางยี่ห้อ เราไม่เคยเห็นมาก่อน และไม่เห็นยี่ห้อ ก็ยังสามารถบอกได้อยู่ว่ามันคือยี่ห้ออะไร
บางทีก็ถ่ายทอดจากรุ่นสู่รุ่น ลองดู Accord G6 กับ G9 ดูครับ ถ้าเป็นคนก็ราวกับว่าหลานเกิดมาหน้าตาเหมือนปู่
ส่วนเปอร์โยต์ยุคนี้ก็ปากเหมือนปลาบู่มันทุกรุ่น

อันนี้หมายถึงมันปากกว้างเหมือนกันรึเปล่าครับ  :o

Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 00:06:34 »
ผมคิดว่าน่าจะเป็นจุดเด่น หรือ ลักษณะที่ไม่เหมือนใคร ของแบรนนั้นๆ ส่งต่อรุ่นสู่รุ่น เช่น subaru ก็จะใช้เครื่อง boxer วางอยู่ด้านหน้าของตัวรถแทบทุกรุ่น และรุ่นท๊อปๆก็จะมีระบบขับเคลื่อนสี่ล้อ

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 00:42:38 »
ผมว่ามันคงเป็นักษณะจำเพราะ =>ที่กลายเป็นวิสัยทัศน์การสร้างผลิตภัณฑ์=>ได้รถออกมา

ผมนึกถึงประโยค อ.ธัญวัฒ ชอบพูด (ได้ข่าวว่า อ.เล่นบอร์ดนี้้ด้วย ;D)

Volvo = ความปลอดภัย แล้วคุณ = อะไร

คงประมาณนี้ครับ (อย่าเชื่อผมเลยผมเรียนมาน้อย ;D)

ออฟไลน์ Mark_UK

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 07:54:21 »
ถ้าตอบแบบนัก Biotechnology ที่อธิบายง่ายๆ
DNA คือสารพันธุกรรมที่เป็นสายๆและเป็นที่อยู่ของยีนส์(ส่วนหนึ่งของ DNA) ซึ่งเราได้รับการถ่ายทอดมาจากพ่อแม่ ปู่ย่า ตายาย รุ่นสู่รุ่น ซึ่งมันเป็นตัวกำหนดลักษณะต่างๆของเรา เช่น รูปร่าง หน้าตา นิสัย ตลอดจนโรคภัย ไข้เจ็บที่สามารถถ่ายทอดจากรุ่นสู่รุ่นได้
ลักษณะพวกนี้มันเป็นตัวบ่งบอกความเป็นตัวตนของเราเพราะ DNA ของคนแต่ละคนไม่เหมือนกัน

ผมจึงคิดว่า DNA ของรถก็คงจะหมายถึง ลักษณะเฉพาะตัวที่แสดงออกมาของรถยี่ห้อหรือรุ่นนั้นๆ ทั้งลักษณะทางกายภาพภายนอก ภายใน จนถึงบุคลิกเฉพาะตัว แม้กระทั่งภาพลักษณ์ของรถยี่ห้อ/รุ่นนั้นๆ ที่ได้รับการถ่ายทอดจากรุ่นสู่รุ่นตั้งแต่รุ่นแรกๆออกมา

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 09:31:23 »
DNA มีหลายอย่างครับ

Design DNA ลักษณะการออกแบบภายนอกของยุคนั้นๆ ต่อรถยนต์ยี่ห้อนั้น จะมีส่วนคล้ายคลึงกัน หรือมีจุดเด่นเหมือนๆ กัน
Driving DNA ลักษณะการขับขี่ที่เป็นเอกลักษณ์เฉพาะของรถรุ่นนั้นๆ ไม่ว่าจะเป็นเครื่องยนต์ ช่วงล่าง การควบคุม ฯลฯ

สรุปแล้วมันคือการใช้คำมาสื่อถึงการส่งต่อลักษณะพิเศษของรถนั้นๆ รุ่นต่อรุ่น เหมือน DNA ของสิ่งมีชีวิตนั่นล่ะครับ เพียงแต่มันไม่ได้เกิดโดยธรรมชาติ

DNA ในข่าว เป็น คนละ DNA ที่วงการรถยนต์ใช้กันน่ะครับ เป็นศัพท์ที่ใช้เรียกชื่อผลิตภัณฑ์ของตัวเอง พูดง่ายๆ มันคือ ID ตัวหนึ่งครับ

2-3 วันนี้มีคนที่ไม่ได้เกี่ยวข้องกับแวดวงรถยนต์หรือเล่นรถยนต์ ถามถึง DNA รถมาก ผมว่าเป็นเพราะเจ้า ผลิตภัณท์เจ้านี่มากกว่าครับ 

ผมก็คนหนึ่งที่มีโทรฯเข้ามาเสนอขายผลิตภัณฑ์นี้ครับ  ....  เล่นเอาผมงง เลย

จั่วหัวด้วยมาตรฐานใหม่แห่งการป้องปรามการโจรกรรม   ไล่ไปเรื่อยๆ สรุปแล้วหายก่อน หากตามหารถเจอ ก็จะพิสูจน์ได้ว่าเป็นรถเรา

เอ่อ .....ถ้าหาเจอ หนทางพิสูจน์ว่าเป็นรถเรามีอีกเยอะนะผมว่า  หรือผมอาจรับข้อมูลมาผิดๆ  ;)

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 10:04:14 »
ถ้าตอบแบบนัก Biotechnology ที่อธิบายง่ายๆ
DNA คือสารพันธุกรรมที่เป็นสายๆและเป็นที่อยู่ของยีนส์(ส่วนหนึ่งของ DNA) ซึ่งเราได้รับการถ่ายทอดมาจากพ่อแม่ ปู่ย่า ตายาย รุ่นสู่รุ่น ซึ่งมันเป็นตัวกำหนดลักษณะต่างๆของเรา เช่น รูปร่าง หน้าตา นิสัย ตลอดจนโรคภัย ไข้เจ็บที่สามารถถ่ายทอดจากรุ่นสู่รุ่นได้
ลักษณะพวกนี้มันเป็นตัวบ่งบอกความเป็นตัวตนของเราเพราะ DNA ของคนแต่ละคนไม่เหมือนกัน

ผมจึงคิดว่า DNA ของรถก็คงจะหมายถึง ลักษณะเฉพาะตัวที่แสดงออกมาของรถยี่ห้อหรือรุ่นนั้นๆ ทั้งลักษณะทางกายภาพภายนอก ภายใน จนถึงบุคลิกเฉพาะตัว แม้กระทั่งภาพลักษณ์ของรถยี่ห้อ/รุ่นนั้นๆ ที่ได้รับการถ่ายทอดจากรุ่นสู่รุ่นตั้งแต่รุ่นแรกๆออกมา

ชอบตรง โรคภัยไข้เจ็บ

เป็นโรค ภูมิแพ้แกส, โรคหูอื้อ(จากเสียงยาง), โรคชักกระตุก(จากเกียร์), โรคกินจุ, ร้ายแรงหน่อยก็ น้ำในหูไม่เท่ากัน 555+

ออฟไลน์ Mark_UK

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 11:08:58 »

ชอบตรง โรคภัยไข้เจ็บ

เป็นโรค ภูมิแพ้แกส, โรคหูอื้อ(จากเสียงยาง), โรคชักกระตุก(จากเกียร์), โรคกินจุ, ร้ายแรงหน่อยก็ น้ำในหูไม่เท่ากัน 555+

DNA ในรถอาจก่อให้เกิดโรคและบุคลิกส่วนตัวอย่างที่คุณคาดไม่ถึงนะครับ
โรคที่พบบ่อยก็ โรคชราอายุ(ตลาด)หลายปี
ร่างกาย(เครื่อง)อ่อนแอ เรี่ยวแรงไม่ค่อยมีเพราะขาดแร่ธาตุจากหอย
ระบบภูมิคุ้มกันและความปลอดภัยอ่อนแอ
ภูมิคุ้มกันวิตามินอี 85 บกพร่อง
ขาดวิตามินดี(เซล)
โปลิโอ และร่ายกายช่วงล่างไม่สมบูรณ์จนเดิน วิ่ง ไม่ถนัด

ที่พบได้ประปรายก็มี หัวใจ(เกียร์)เต้นผิดจังหวะ
ผิวหนังบางลอกง่าย บวม ผื่นแล้วแต่อาการ
อวัยวะภายในเปราะ และทำหน้าที่บกพร่อง
ซึมเศร้า ไม่กะปรี้กะเปร่า ทำอะไรก็ช้า
หนักหน่อยก็เสื่อมสมรรถภาพก่อนวัยอันควร

บางคน(คัน)ทำงานดีขยันขันแข็งแต่ชอบเจ็บอิดๆออดๆไม่ทราบสาเหตุและหมอประจำตัว(ศูนย)รักษาไม่เป็น
บางคน(คัน)ไม่เคยเจ็บป่วยอะไรเลย แข็งแรงทนทาน สู้การงาน แต่ทำงานไม่ได้เรื่อง ไม่ถูกใจหัวหน้า มิหนำซ้ำยังไม่ยอมพัฒนาตัวเอง   

โรคพวกนี้ล้วนมีค่าใช้จ่ายในการรักษาสูงจนกระทบกับเศรษฐกิจครอบครัวได้พอสมควร
บางโรครักษาหายขาด บางโรคก็เรื้อรัง บางโรคหมอไม่รับ และบางโรคไม่มีทางรักษาต้องทำใจอย่างเดียว

DNA นี่มันมีผลจริงๆนะ ;D

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 11:56:45 »
DNA ของรถต่างไปตามที่อยู่ด้วย
เช่นในไทย
บางยี่ห้อ DNA คือ กั๊กอ๊อปชั่น
บางยี่ห้อคือ ลดต้นทุน

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 17:28:28 »
DNA คือ เอกลักษณ์ประจำตัวของรถ ถ้าพูดในเชิงรถ
ผมว่าถ้าใช้คำว่า DNA มันงง ก็ให้ใช้คำว่าเอกลักษณ์ประจำค่าย
ซึ่งหลายคนบอกว่า ต้องเป็น Unique selling point ได้ด้วย..ผมว่าไม่จำเป็น
เพราะ selling point เดี๋ยวนี้หลายค่ายหลายแบรนด์ก็ซ้ำกันได้ และบางครั้ง DNA
ของค่ายรถก็มีการสับสน มีการเปลี่ยนแปลง ซึ่งเป็นไปเพื่อสิ่งเดียวคือ "การอยู่รอด"

DNA ของมนุษย์เกิดยังไงตายยังไงอยู่อย่างนั้น
DNA ของแบรนด์ เปลี่ยนได้เพื่อการอยู่รอด

DNA ของ Volvo คือความปลอดภัย ทุกวันนี้ก็ยังยึดถืออยู่
DNA ของ BMW คือรถพรีเมียมขับใช้งานที่ขับสนุก ทุกวันนี้ก็ยังเป็นแบบนั้นแม้จะไม่ใช่ทุกรุ่น
DNA ของ Subaru คือ BOXER engine และระบบขับสี่ แต่ทุกวันนี้เราก็เห็นรถอย่าง BRZ

DNA ของ Lotus คือ เบา คม และ simple แต่ Evora ก็ไม่ใช่ว่าเบานัก
DNA ของ Porsche คือ รถสปอร์ต แต่ปัจจุบันรถที่ขายดีคือ SUV และ ซาลูน...นี่คือ DNAที่เปลี่ยนเพื่อการอยู่รอด
DNA ของ Cadillac เมื่อยุคก่อนคือความใหญ่อลังการ แต่ยุคนี้คือดีไซน์แบบอเมริกันคมคม
DNA ของ Lamborghini รุ่นท้อป (Countach,Diablo,Murcielago,Aventador) คือ Exotic+V12+Scisscor doors

อย่างนี้เป็นต้น

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 19:01:02 »
DNA ของโตโยต้าคือ...รถตลาดยอดนิยมของคนไทย แต่เดี๋ยวนี้เราเห็น 86 เครื่อง Boxer จาก Subaru 5 5 5

DNA ของ Saab คือ "fun to drive" เดี๋ยวนี้...ไม่เหลือแบรนด์นี้แล้ว...เหลือแต่เครื่องบินขับไล่....

In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011