ผู้เขียน หัวข้อ: ดูคริปแล้ว ผมก็เกิดความสงสัยในสิ่งที่ตำรวจพูด ลองดูกันครับ  (อ่าน 3175 ครั้ง)

ออฟไลน์ basboths

• Sr. Member
ที่ผมสงสัยคือ ไอ่การที่เราใช้ชิ้นส่วนอะไหล่ที่ไม่ได้มาจาก 0 ผิดกฎหมายหมดใช่ไหมครับ ที่คุณตำรวจพูด งั้นผมว่าก็คง

ผิดกันทั่วไทยแน่ๆครับ พวกลงล้อ พวก เปรี่ยนโน่นนี่ใหม่  แล้วพวกรถที่เปรี่ยน เครื่อง ไม่โดนหมดหรือครับ จากที่ตำรวจพูดอะครับ  ท่าไม่เหมาะสมก็ขอภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ สงสัยอย่างจริงใจ :-\

ออฟไลน์ basboths

ลืมครับ เอามาจาก YouLike (คลิปเด็ด) นะครับ

ออฟไลน์ Freekick042

แต่งรถไม่ผิดครับถ้าทำตามกฏหมายกำหนดไว้ เสียงดังเท่าไหร่ ความสูงความกว้างเท่าไหร่ ไฟสีถูกต้องมั้ย จดทะเบียนเปลี่ยน ถ้ามั่นใจหมดสู้ในศาลได้ครับ

ออฟไลน์ domo24

• Full Member
ถ้าคลิปนี้ผู้ถ่ายคลิปไม่รู้กฏหมาย ก็เสร็จละครับ ดีที่รู้พอที่จะสามารถพูดคุยเจรจาได้ จะสามารถปรับเราได้ก็ต่อเมื่อคุณตำรวจต้องมีเครื่องวัดเสียงครับและเสียงเราดังจริงๆ แต่ทั้งนี้เจ้าของรถก็ต้องรู้อยู่ด้วยว่าตัวเองทำผิดจริงหรือไม่

รถผมนินจาก็เปลี่ยนท่อนะ ดังด้วย !!
BMW 318i e36 94'
Benz C220 Elegance 94'
Toyota AE100 96'
Toyota Prado lc90 00'
Toyota VX100 06'
Toyota Altis 10'
Chevrolet Cruze 12'
Chevrolet Captiva 13'
Toyata Yaris 15'

ออฟไลน์ oak7070

เครื่องวัดเสียงมีอยู่โรงพักละไม่กี่อัน   ถ้ามั่นใจว่าเสียงไม่ดังก็สู้คดีใด้ครับ   แต่ถ้าสู้คดีก็โดนตรวจวัดความดังของท่อตามกฏหมายกำหนด  ซึ่งโดยมากรถเดิมๆไม่เปลี่ยนท่อบางรุ่น  ยังวัดไม่ผ่านเลยครับ   เจ้าของรถรู้ดีว่ารถตัวเองดังไม่ดัง  ทำแบบน้คิดว่าตัวเองแน่ที่เอาชนะตำรวจใด้ 

ออฟไลน์ r0okiEz

อยากดูภาค2ต่ออะ  ;D

อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ kan.kom

เห็นท่อเจ้าของแล้ว มันก็ตกเป็นเป้าเล่นของตำรวจอยู่แล้ว

ถ้าไม่ผิดจริงก็ต้องว่ากันด้วยเครื่องวัดละครับ

ออฟไลน์ Zahnarzt

อยากทราบต่อครับเวลาวัดนี่ ไม่ว่าจะเป็นรถมอเตอไซด์หรือรถยน ต้องเร่งสุดคันเร่งเลยหรือเปล่า หรือให้รอบเครื่องอยู่ที่เท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ focus man

อยากทราบต่อครับเวลาวัดนี่ ไม่ว่าจะเป็นรถมอเตอไซด์หรือรถยน ต้องเร่งสุดคันเร่งเลยหรือเปล่า หรือให้รอบเครื่องอยู่ที่เท่าไหร่ครับ

ในคู่มือรถ จะระบุความเร็วรอบของเครื่องยนต์ที่ใช้วัดเสียงไว้ครับ
ถ้ารถที่มีวัดรอบ ก็ง่าย แต่รถที่ไม่มีวัดรอบ คู่มือมักระบุ "ระยะคันเร่ง" ไว้ครับ ส่วนมากจะเป็น 1/3 ของระยะคันเร่ง

และการวัด จะต้องมีระยะห่างจากปลายท่อ เท่าไหร่? ทำมุมเท่าไหร่ด้วยครับ

คราวนี้ประเด็นบิดพลิ้วของตำรวจที่เจอ โหลดแอพวัดเสียงไว้ในโทรศัพท์หรือ Tab แล้วควักเอาวัดดื้อๆเลย  ทริกนี้ แก้ได้โดย โหลดแอพไว้บ้าง เพราะเท่าที่ลองมา แต่ละแอพ หรือแอพเดียวกัน แต่ H/W ต่างกัน ก็ได้ค่าไม่เท่ากัน  ทำลายความน่าเชื่อถือของเครื่องมือ