ผู้เขียน หัวข้อ: Proton Preve ปลอดภัยกว่าที่คาดแฮะ (ANCAP 5 STAR!!!!)  (อ่าน 5066 ครั้ง)

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
Proton Preve ปลอดภัยกว่าที่คาดแฮะ (ANCAP 5 STAR!!!!)
« เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 16:01:23 »
คิดว่ายังไม่มีคนลง เห็นว่าเป็นการทดสอบของปี 2013 (ถ้ามีแล้วขออภัยด้วยครับ  :-X )

อืม....ปรับปรุงทั้งด้านการขับขี่ ความแรง และความปลอดภัยแบบก้าวกระโดดจากรุ่นก่อนเลย เหลือแต่ศูนย์บริการในไทยที่ยังรู้สึกกล้าๆ กลัวๆ ว่าอะไหล่จะแพงแค่ไหน และจะโดนลอยแพหรือป่าวอยู่เลย แต่ใจจริงผมชอบ Preve 1.6 Turbo นะ ลองแล้วดีทีเดียวเลย (1.6 ไม่มีโบอื้ดอืด) ติดแต่การออกแบบและวัสดุภายในที่อยากปรับปรุงให้ดูดีขึ้นมาอีกหน่อยเท่านั้นเอง  :)

"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ VTEU

• Full Member
Re: Proton Preve ปลอดภัยกว่าที่คาดแฮะ (ANCAP 5 STAR!!!!)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 17:23:02 »
ตอนที่ถุงลมฝั่งผู้โดยสารทำงาน แล้วไปดันกับกระจกหน้าจนแตก จะเป็นอันตรายไหมนั่น กลัวว่าเศษกระจกจะบาดหน้าเอา
รุ่นอื่นเท่าที่เคยดู ไม่เคยเจอนะครับ
'request start up and push back, please'

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
Re: Proton Preve ปลอดภัยกว่าที่คาดแฮะ (ANCAP 5 STAR!!!!)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 17:40:46 »
ตอนที่ถุงลมฝั่งผู้โดยสารทำงาน แล้วไปดันกับกระจกหน้าจนแตก จะเป็นอันตรายไหมนั่น กลัวว่าเศษกระจกจะบาดหน้าเอา
รุ่นอื่นเท่าที่เคยดู ไม่เคยเจอนะครับ
แสดงว่าไม่เคยดู Jazz Civic หรือรถกระจกหน้ายาวๆ ลาดๆ ใช่ไหมครับ

ตอบให้ว่า กระจกบานหน้า มีฟิล์มอัดซ้อนครับ ปลอดภัยในระดับหนึ่ง

รถเกือบทุกรุ่น มักจะออกแบบให้ถุงลมฝั่งผู้โดยสาร พองขึ้นด้านบน แล้วค่อยตวัดกลับมาด้านผู้โดยสาร

เพื่อลดแรงประทะจากการระเบิดได้ในระดับหนึ่ง (ถามว่าฝั่งคนขับทำไมทำไม่ได้ เพราะพวงมาลัยมันหมุนตลอดเวลา

ไม่สามารถกำหนดทิศทางให้พุ่งขึ้นได้ ยกเว้นจะทำพวงมาลัยแบบ Citroen C4 รุ่นก่อนนี้)

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 19:09:30 »
แสดงว่าไม่เคยดู Jazz Civic หรือรถกระจกหน้ายาวๆ ลาดๆ ใช่ไหมครับ

ตอบให้ว่า กระจกบานหน้า มีฟิล์มอัดซ้อนครับ ปลอดภัยในระดับหนึ่ง

รถเกือบทุกรุ่น มักจะออกแบบให้ถุงลมฝั่งผู้โดยสาร พองขึ้นด้านบน แล้วค่อยตวัดกลับมาด้านผู้โดยสาร

เพื่อลดแรงประทะจากการระเบิดได้ในระดับหนึ่ง (ถามว่าฝั่งคนขับทำไมทำไม่ได้ เพราะพวงมาลัยมันหมุนตลอดเวลา

ไม่สามารถกำหนดทิศทางให้พุ่งขึ้นได้ ยกเว้นจะทำพวงมาลัยแบบ Citroen C4 รุ่นก่อนนี้)

ตามนั้นเลยครับ :D

กระจกบานหน้าจะมีฟิล์มนิรภัยซ้อนอยู่ข้างในอีกทีนึงเพื่อให้เสดกระจกยังยึดติดกันอยู่แม้จะแตกเป็นเม็ดข้าวโพดแล้ว แตกต่างจากกระจกส่วนอื่นของรถที่จะแตกกระจายเป็นเม็ดข้าวโพดทันทีที่แตกครับ (กรณีที่ไม่ได้ติดฟิล์มกันแดดแบบบ้านเราที่ติดกันแทบทุกคัน)

ลองสังเกตทดสอบการชนของรถรุ่นอื่นดูด้วยนะครับว่ากระจกหน้าก็มีแตกบ้างเนื่องจากถุงลมเหมือนกันครับ :)

ปล. ยืมภาพประกอบมาจาก baanmaha.com
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 20:17:46 »
อย่างงี้ก็หมายความว่าแม้แต่การชนเบาๆ แต่พอที่จะทำให้ถุงลมนิรภัยทำงาน
ก็มีสิทธิต้องเปลี่ยนกระจกบานหน้าใหม่อย่างงั้นเลยสิครับ
แอบโหด
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 20:41:58 »
อย่างงี้ก็หมายความว่าแม้แต่การชนเบาๆ แต่พอที่จะทำให้ถุงลมนิรภัยทำงาน
ก็มีสิทธิต้องเปลี่ยนกระจกบานหน้าใหม่อย่างงั้นเลยสิครับ
แอบโหด

ทำให้ถุงลมโป่งพองได้นี่ไม่เบาแล้วละครับ สงสัยรถในทศวรรตหน้าจะมี roll cage มาแทนที่ละมัง
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ VTEU

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 21:24:45 »

Civic กะ jazz ผมก็ว่าผมเคยดูอยู่นะครับ คุ้นๆว่ามันไม่ได้แตกจากถุงลม ก็เลยไปดู crash test อีกรอบ เสิร์ทใน youtube ว่า jazz หรือ civic crash test  มันก็ไม่แตกจากถุงลมกระแทกนะครับ สงสัยดูคนละตัว ส่วนเรื่องลดแรงปะทะจากถุงลมสู่ใบหน้า อันนี้ไม่ทราบมาก่อนจริงๆครับ
'request start up and push back, please'

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 23:38:10 »
ใช้ได้เลยทีเดียวครับ และคิดว่ามีการประเมินร่วมแล้วล่ะว่ากระจกคงไม่ทำอันตรายคนเท่าไหร่ ไม่งั้นน่าจะโดนตัดดาว

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 00:08:43 »
ส่วนตัวเสียดายรุ่นนี้มากๆ  มันน่าจะแจ้งเกิดได้ในไทย ประกัน 5 ปี หรือแสนห้าหมื่นโล ถุงลม 6 ใบ และระบบต่างๆ ออปชั่นต่างๆ เกือบจะเท่ากับครูซ ดีเซล ที่ราคาล้านสอง

ศูนย์โปรตอน ในไทย ไม่น่าทำกับลูกค้าแย่ๆเลย พวกเรื่องอะไหล่ทีรอกันเป็นปี ไม่งั้นคงมีให้เห็นเยอะบนท้องถนน

ด้วยความสัจจริง ตั้งแต่มันเปิดตัว ผมยังไม่เจอบนท้องถนนเลยแม้แต่คันเดียว

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 07:12:54 »
ดูจากภาพ  การกระจายแรงทำได้ดี  แต่ถุงลม น่าจะพองได้ระดับเดียว คือใหญ่เลย  จะให้ดี ก็เป็นสองระดับ ชนระดับนี้พองลูกเล็ก ๆ ชนหนักกว่านี้ค่อยลูกใหญ่ แถมมีม่านหน้าต่างอีกหน่อยจะดีมากกว่านี้อีกครับ

ออฟไลน์ blackmagic

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 17:47:25 »
ผมเห็นอยู่สองคันครับ
คันแรกสีขาวที่บางปะกง
คันที่สองเห็นจอกอยู่ที่ชลบุรีครับสีเงิน
คันแรกของผมก็โปรตอนครับเป็นรุ่นเพอร์โซน่าใช่อยู่ก็โอเครับ
ติดอยู่เรื่องเดียวคือราคาอะไหล่ที่0แพงเกิ๊น
ส่วนเรื่องรออะไหล่ผมว่าแล่วแต่ครับ บางตัว0ใหญ่มีก็เบิกได้เลยแต่ถ้าโชคร้ายก็ต้องรอครับ
แต่ส่วนตัวผมยังไม่เคยเจอที่ต้องรอ

ส่วนพีเว่ไปลองมาแล้ว เครื่องแรงจริง ช่วงล่างเฟริมจริง แต่ภายในงานประกอบสู้เจ้าตลาดไม่ได้ครับ
แดชบอร์ดเปลี่ยนจากพลากติกเป็นหนังก็จริงแต่ทำลายมาไม่สวย
แผงประตูหน้ามีลายไม้แต่แผงหลังไม่มี
เสียงพัดลมหม้อน้ำยังดังเหมือนเดิม
แต่ติดอยู่อย่างเดียว กินน้ำมันสุด ไปลองมาแค่ 10โลเอง น้ำมันลดเร็วมาก

ใจจริงก้อยากต่อคันที่2กับโปรตอนนะครับ
แต่ยังกลัวอยู่ถ้าเป็นคนเดิมที่ทำอยู่