ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้รถ 7 ที่นั่งดีๆสักคันแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 9986 ครั้ง)

ออฟไลน์ pitiless

• Newbie
  • *
คือผมอยากซื้อรถ 7 ที่นั่ง มือสอง ที่สามารถติดแก๊สได้ ( ถ้าราคาไม่แรงมากจะดีมากเลยครับ  ;D ;D ;D )
เลยอยากรบกวนให้ช่วยแนะนำหน่อยครับ
เคยมองอินโนว่าไว้แต่หลายเสีงติงเรื่องช่วงล่างมาเยอะเลยไม่แน่ใจ
ยังไงก็ขอรบกวนด้วยครับ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
Re: อยากได้รถ 7 ที่นั่งดีๆสักคันแนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 13:39:08 »
โปรตอน เอ็กโซร่ามั้ยครับ ? มีเทอร์โบ ติด LPG มาเลย   คนใช้มากเหมือนกันนะ ราคา 879,000 บาท
หรือจะเป็น ซูซุกิ เออร์ติก้า ก็ได้ อัตราเร่งดีกว่า 7 ที่นั่งเครื่องพันห้าทั่วไป นิดหน่อย เอามาติด LPG เอง ราคา 689,000 บาท

2 ตัวที่ว่ามา ช่วงล่างโอเครครับ อย่างไรก็ดี ไปลองขับด้วยตัวเองก่อน พาคนในครอบครัวไปสัก 5-6 คน ไปลองนั่ง แล้วขับจับอาการของรถดูว่า เราโอเครกับมันมั๊ย

ออฟไลน์ Oldsmobile

• Jr. Member
  • **
Re: อยากได้รถ 7 ที่นั่งดีๆสักคันแนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 14:06:01 »
แนะนำ Mitsubishi Space Wagon ราวๆ ปี 2004 ขึ้นมาครับ เครื่อง 2.4 ติดแก๊สได้
ถ้ามือสอง Proton Exora จะได้เครื่องไม่ใช่ Turbo ซึ่งแรงน้อยลากรอบกินจุ

ออฟไลน์ ID-4

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 14:31:18 »
เชียร์ Eatigra ครับ ราคาไม่ถึง 700000 บาท (รวมติดแก๊ส) ได้รถป้ายแดง
ถ้าจะเอามือสอง ให้เอา Exora ตัวเก่า ฝาแดง ราคาอยู่ 4-500000 บาท
ติดแก๊ส(ถูกวิธี)ทนทานมาก ไม่เสียยางอะไหล่ สิ้นเปลือง 8 กิโลลิตรแก๊ส ตกประมาณโลละ 1.50 บาท
ผมใช้อยู่ ติดแก๊สตั้งแต่ป้าแดง ใช้มา 3 ปี ไม่เกินเดือนหน้า จะเห็น 100000 โล ไม่เคยเกเร อะไหล่เยอะ มีคนนำเข้ามาขาย ส่งถึงบ้าน ราคาพอๆกับรถตลาดทั่วไป

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 14:34:51 »
ถ้าต้องการใหญ่หน่อย ลองดู Toyota estima,Mitsu space wagon หรือ Honda odyssey มือสอง มาติด gas ได้หมดครับ
เล็กลงมาหน่อย ก็มี Toyota wish หรือ Honda steam มือสอง ติดgas ได้เหมือนกัน
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ neutrino

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 14:43:25 »
ถ้าเป็น Exora ติดแก๊สรับรองในเรื่องคุณภาพการขับขี่คุณลืมทุกตัวเลือกได้เลย คุ้มมากๆ เรื่องอะไหล่มีคนนำเข้ามาขายส่งถึงบ้านครับอย่างที่คุณ ID-4 พูดเป๊ะเลย  ว่าแต่คุณอาจจะต้องมีอู่ที่รู้ใจด้วยจะดีมากครับ

ออฟไลน์ pitiless

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 15:13:53 »
แอบไปดูราคา โปรตรอน ในเว็บมาน่าสนมากๆครับ :D :D :D
ตั้งใจว่าวันหยุดจะเข้าไปดูตัวเป็นๆที่เต็นท์
ถ้าไปดูต้องเน้นเรื่องอะไรบ้างครับ กลัวโดนย้อมแมว

ออฟไลน์ ID-4

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 16:13:35 »
ถ้าเป็น Exora ติดแก๊สรับรองในเรื่องคุณภาพการขับขี่คุณลืมทุกตัวเลือกได้เลย คุ้มมากๆ เรื่องอะไหล่มีคนนำเข้ามาขายส่งถึงบ้านครับอย่างที่คุณ ID-4 พูดเป๊ะเลย  ว่าแต่คุณอาจจะต้องมีอู่ที่รู้ใจด้วยจะดีมากครับ
เรื่องอู่ซ่อมเครื่องยนต์ ไม่จำเป็นครับ ได้รับการยืนยันจากอู่ที่รู้จัก ว่า ซ่อมได้ง่ายเหมือนรถทั่วไป ขอให้หาอะไหล่ให้ได้เถอะ เป็นทำได้หมด
อู่ที่ผมรู้จัก ถนัดซ่อม Proton มาก พอรถมีปัญหา จากการติดแก๊สที่ผิดวิธี อู่จะเช็คอะไหล่ที่ต้องซ่อม ให้เราโทรไปสั่งของได้เอง เจ้าของร้านอะไหล่ขับรถมาส่งถึงที่

อีกอู่นึง อยู่ที่พัทยา ชื่อ อู่เจแก๊สรุ่งเรือง อู่นี้ เจ้าของร้านอู่ศูนย์โปรตอนมาก่อน ซ่อมเครื่องยนต์ราคาไม่แพง ผมเพิ่งเข้าไปเช็ค 100000 โล เปลี่ยนสายพานทุกตัว เปลี่ยนของเหลวทุกอย่าง เปลี่ยนวาล์วน้ำ เปลี่ยนหัวเทียน ไส้กรองอากาศ ค่าแรง ไม่ถึง 2000 บาท ค่าของ 7000 กว่าบาท เมื่อเทียบกับ Corona ของผมอีกคันนึง ราคาไม่ต่างกันเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 16:42:38 »
Spacewagon

ออฟไลน์ eddie

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 22:07:05 »
1.กลุ่มราคามือสอง ไม่เกิน 3 แสนบาทในปัจจุบัน เฉพาะที่เคยใช้มานะครับ
- Honda Odyssey รุ่นแรก ข้อดีคือ อะไหล่ถูก หาง่าย ไม่มีอะไรซับซ้อน ติดแก๊สได้ในหลุมที่พับเก้าอี้เก็บในห้องโดยสารได้ ข้อเสียคือดูเก่า สมรรถนะเครื่อง ok แต่การเกาะถนนงั้นๆ
- Chrysler Voyager  ข้อดีคือ ถ้าหาสภาพดีได้ เป็นรถที่นุ่มเงียบ ขับดีเกินราคามืสองมาก แรงบิดเหลือเฟือ มีกำลังทุกช่วงความเร็ว การออกแบบ อรรถะประโยชน์และ พื้นที่ภายใน เยี่ยมไม่แพ้ MPV รุ่นใหม่ๆราคา เกินล้าน สามารถติดแก๊สได้ที่ห้องโดยสารด้านหลัง หรือถังโดนัทแทนยางอะไหล่ ข้อเสียคือ หาอะไหล่ได้ มีคนซ่อม แต่ค่าใช้จ่ายสูงมาก ถ้าคิดประหยัดโดยใช้อะไหล่เทียบหรือดัดแปลงระบบ จะยิ่งยุ่ง
-Chevrolet Zafira ข้อดีคือ ใหม่ที่สุดในระดับราคา เกาะถนนดี ถ้าเป็นรุ่น 2.2 แรงดี พับเก้าอี้ได้หลายรูปแบบ ข้อเสียคือ คับแคบกว่าเพื่อน หาตำแหน่งติดแก๊สที่ดีไม่ได้ ติดในห้องโดยสารจะเสียเก้าอี้ ติดใต้ท้องจะใกล้กันชนท้ายเกินไป เครื่องตระกูลนี้ไม่ค่อยชอบแก๊ส รถค่อนข้างจุกจิก
-Renault Espace คันนี้หายากและเก่า ข้อดีคือ คงซื้อได้ในราคา ไม่เกิน 2แสน เก้าอี้หมุนได้ พับหรือถอดได้หลากหลายรูปแบบ มีมูนรูฟ 2บาน การเกาะถนนและความนุ่มนวล ไม่เป็นรองคันใด เครื่อง 2.0 เกียร์ธรรมดา แรงดีทีเดียว ข้อเสียคือ อะไหล่หายากที่สุด เรื่องการติดแก๊ส ไม่แน่ใจ วัสดุภายในกรอบ ตัวถังเป็นไฟเบอร์ ถ้าเกิดอุบัติเหตุจะซ่อมยาก
ปล. Toyota Previa/Estima รุ่นแรก , Nissan Serena ,Mitsubishi Spacewagon รุ่นแรก ไม่เคยใช้จริงจัง จึงขอไม่วิจารณ์
2.กลุ่มราคามือสอง 4แสนขึ้นไปเท่าที่เคยใช้
- Toyota Wish เครื่องแรงดี เกาะถนนใช้ได้ แต่เตี้ย เล็ก คับแคบ ติดแก๊สโดนัท
-Proton Exora 1.6 HL ขับเกาะถนนดีเยี่ยม ข้างบนมีวิจารณ์ไว้ละเอียดพอควรแล้ว
-Proton Exora Turbo LPG เติมเต็มข้อด้อยเรื่องกำลังและความประหยัดได้ดี
 ตัวอื่นๆอาทิ Kia Carnival ,Mitsubishi Spacewagon, Honda Odyssey รุ่นสอง,Kia Carens, Toyota Estima ตัวสอง รอท่านอื่นที่เคยใช้มาแชร์ละกันนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2013, 22:08:43 โดย eddie »

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Full Member
  • Adi Autolism..
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 22:52:31 »
ถ้าเป็นน้องเออ อาจจะต้องรอยาวถึงสิ้นปีนะคับ :'(

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 00:11:35 »
เพื่อนผมใช้โปรตอน เครื่องพัง
รออะไหล่เกือบ 3 เดือนเลยนะครับ

ตอนแรกผมก็จะเอา exora เจอเคสเพื่อนเลยถอนสมอ

ช่วงนี้ไม่แน่ใจนะครับว่าสถาณการณ์ไป็นยังไง
เคสเพื่อนผม 2 ปี แล้วน่ะครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 10:10:47 »
fortuner 2.7 เขาว่าเครื่องมันทนแก๊สโคตรๆ เลย
 :)