ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามความเห็น ทุกท่านหน่อยครับ KIA_K1SE and KIA_Rio 5Dr  (อ่าน 3429 ครั้ง)

ออฟไลน์ tae23

• Jr. Member
  • **
 ขอสอบถามความเห็น ทุกท่านหน่อยครับ KIA_K1SE  and  KIA_Rio 5Dr

พอดี วันนี้ได้ไปเดินดู งานที่ ตึกคอมชลบุรี ว่าจะไปดู แอกทราน แต่ ดันไปเจอ Kia 2 รุ่นนี้

บอกจากความรู้สึกเลยนะครับ ว่า ประทับใจ เรื่อง วัสดุ การออกแบบ แน่น ถูกใจดี รูปทรงก็โอเคนะ

เลยอยากถามนิดครับว่า ฟิวการขับขี่เป็นยังไงมั้งครับ  ส่วนล่าง การ ประหยัด น้ำมัน พวงมาลัย เบา หนัก อย่างไร

ที่ สำคัญ ศูนย์ บริการ ถามเซล์ เขาว่า เป็น ยนต์กิจ ที่สี่แยก คีรี  ชลบุรี ตรงแม็คโคร   

พอดีไม่ค่อยเห็น เพื่อนๆ พูดถึง  2 รุ่นนี้เท่าไร  ตัว K1SE ราคา 551000 ได้เบาะหนังดำ คลิปแดง (ชอบอิอิ)

ตัว RIo 5 ประตู 749000 ใหญ่ ดี   ก็ชอบนะ พอดีผมเป็นคนตัวหย่ายยยยย   เพื่อน มีความเห็น 2 รุ่นนี้ยังไงมั้งครับ

ป.ล. ผมจอง สวิฟตัวท็อปไปอยู่ ตั้งแต่ ธันวา ปี 55  เพราะ เงินคืนภาษี ตัวเดียวเลย จะเปลี่ยนหรือ รอ รถ ตอบไปดีครับ Y_Y

ออฟไลน์ B@S!C

• Full Member
  • สมาชิกใหม่ครับ
Re: ขอสอบถามความเห็น ทุกท่านหน่อยครับ KIA_K1SE and KIA_Rio 5Dr
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 19:12:19 »
เรื่องยี่ห้อ KIA ไม่รู้เลย

รอสวิฟเถอะครับ ไหนๆก็รอมาตั้งนานแล้ว  :'( :'(

ออฟไลน์ Sman

• Sr. Member
Re: ขอสอบถามความเห็น ทุกท่านหน่อยครับ KIA_K1SE and KIA_Rio 5Dr
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 19:18:50 »
รอสวิฟท์ดีกว่าน่ะ

ออฟไลน์ boykung

• Hero Member
  • ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 22:52:47 »
พอดีใช้ KIA RIO พอดีขอตอบเฉพาะเรื่องรถละกัน ที่จองเพราะได้คืนภาษีแสนหนึ่ง แล้วไม่ชอบเล่นรถตลาด

วัสดุ และการออกแบบผมว่าชนะเลิศในกลุ่ม b-seg ด้วยกัน

ช่วงล่างมาแนวแน่นและแข็ง เข้าโค้งได้ดีเกินตัว พวงมาลัยไฟฟ้า เบาหวิวววววไร้ความรู้สึก เหมาะกับสาวๆมากกว่า

ที่สำคัญห้องโดยสารใหญ่มากๆ ผมสูง188 ปรับเบาะคนขับแล้วไปนั่งด้านหลัง พื้นที่เข่ายังเหลือ แถมหัวไม่ชนเพดานอีก เบาะนั่งนั่งได้สบายมาก ไม่มีปัญหานะ

เครื่องและอัตราเร่งคล้ายๆ mazda2 ทดเกียร์ไว้จัด ออกตัวเลยรู้สึกเหมือนจะแรง

แต่เรื่องประหยัดน้ำมันผมว่ามันกินอยู่นะ ทดลองทั้ง E20 แก๊ส91 แก๊ส95 95ไนโตร+ เปลืองพอๆกัน ในเมืองได้8โล/ลิตร ดีสุดเคยได้10โล/ลิตร แย่สุด7โล/ลิตร
(ผมไม่ได้วิ่งทางไกลยาวๆแบบ คุณJ!MMY นะถ้าวิ่งแบบนั้นตัวเลขน่าจะสวยกว่านี้ คันนี้คือซื้อมาไว้ใช้ซื้อข้าวของจุกจิก ใช้ในเมืองวิ่งใกล้ๆ เลยเปลืองละมั้ง ไม่เคยขับเกิน10กม./ครั้งด้วย)

เรื่องศูนย์ยังตอบไม่ได้ เพราะเพิ่งวิ่งได้ไม่เท่าไหรเอง ใช้วิ่งใกล้ๆ แต่คิดว่าไม่น่ามีปัญหา ของแบบนี้วัดดวงครับเหมือนใช้ Ford นะแหละ

แต่ส่วนตัวผมว่าถ้าจอง swift ไปแล้วก็รอไปเถอะครับ เสียดายเงินทั้งค่าจองและที่จะได้คืน
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Xenix

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 22:58:42 »
ตามคุน boykung เลยคับ

ที่บ้านผมก้เกือบจะออกมาแล้วแต่ไม่ค่อยไว้ใจยนตร สักเท่าไร

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 23:07:34 »
ศูนย์ บริการนี้..ผมแนะนำเลยว่าบริการดีมากครับ เพื่อนผมออก Picanto ที่ศูนย์นี้ไปหลายคันแล้ว...
เข้าไปรับยริการ ก็ยังคงบริการดีมากๆ ครับ เซลล์คุยรู้เรื่องด้วยครับ

ส่วนเรื่อง Rio ผมว่า มันสวย และดีทุกอย่าง ติดที่เกียร์ มันเป็น Auto 4 จังหวะเองหรือเปล่า...แลจะเก่าไปหน่อยเมื่อเทียบกับหน้าตารถที่มันสมัยมากอ่ะครับ :)
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ Destiny_gun

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 23:27:33 »
จากประสบการณ์ผมได้ไป ทดลองขับมาที่โชว์รูมแถวๆ เหม่งจ๋ายมา เครื่อง 1400 100ม้าหน่อยๆ แคมกระดิกได้ฝั่งนึง +กับตัวรถ ผมมองว่ายังอืดอยู่ครับ ช่วงล่างใช้ได้เลยครับมีอาการตึงตังอยู่เหมือนกัน การเก็บเสียงผมยังมองว่ายังเก็บได้ไม่ค่อยดีนัก ลูกเล่นเยอะดีครับ แต่เสียดายราคานี้น่าจะได้จอเล็กเหมือนตัวนอกด้วย ในเก๊ะหน้ามีช่องเปิดให้ปล่อยลมแอร์มาผ่านด้วยครับ เจ๋งดี

ผมสูง190หนัก85 นั่งในเบาะหน้าโอเคเลยครับ แต่พอมานั่งในตำแหน่งเบาะหลัง เนื่องด้วยเสาcมันโค้งตามหลังคา หัวจะติดเลยครับ ผมว่าขนาดด้านหลังดีกว่า Mazda2นิดเดียว แม็กลายที่ให้มาเห่ยไปหน่อย  ข้อเสียจริงๆที่ผมไม่ชอบเลยคือ กินน้ำมันครับ เพราะตอนหลังรุ่นน้องเปลี่ยนมาใช้ Rio เหมือนก้น กินใช้ได้เลยครับ กับเกียร์ครับ ราคาขนาดนี้น่าจะลองให้เกียร์จังหวะเยอะกว่านี้ ส่วนตัวผมขับแต่เกียร์ธรรมดาด้วยเลย ในราคาระดับนั้นเพิ่มอีกนิดเดียวได้รถc seqเลยครับ ตอนนั้นถ้าให้เลือกจริงๆ ผมไปเอา fiesta ตัวท็อปดีกว่า

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 23:39:14 »
หน้าตามันหล่อจริงๆ ใหัตายเหอะ kia rio ผมไม่อยู่ไทย
แต่เคยยุให้ที่บ้านซื้อ(ทำไม)  ;D

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 23:48:25 »
ถามคุณบอยคุง ริโอได้คืนภาษี 1 แสน แสดงว่า ผลิตในไทยใช่มั้ยครับ ?

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 23:57:38 »
ประกอบในไทยครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 00:08:37 »
ผมโคตรชอบเลย Rio เสียดายไม่ทันได้ซื้อตอนมีภาษี

สวยเวอร์ๆ

ออฟไลน์ tae23

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 12:31:06 »
ขอบคุณมากครับ ทุกท่าน จากกระแสที่เว็บ และ ที่บ้าน ตอนนี้ คงรอ สวิฟ ต่อไปครับ ^_^

เมื่อวาน ลอง เอาไปให้ ที่บ้าน ดู ดูยังไม่ทันระเอียดเลย ถามว่า ยี่ห้ออะไร พอบอก Kia เท่านั้นล่ะ  คุณแม่ กระผม เอากระดาษใบนั้น

ทิ้ง ถังขยะเลย Y_Y  แกว่าของเกาหลี หรือ อุอุ    (สงสัยโรค ไม่ชอบของใช้ จาก เกาหลี จะเป็นกันทั้งบ้าน ผมไม่ชอบ ของ ซัมซัง อิอิ)

ยอมรับครับว่าใบโบชัว รถไม่น่าซื้อใช้จริงๆ  แต่ ตัว จริงผมชอบนะ  สวยถูกใจ แต่ นะ  ทุกท่านเชียร์สวิฟ ก็รอ ต่อไปดีกว่า

รอมา 7 เดือน แล้ว โอ้ว

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 20:22:07 »
เป็นอีกหนึ่งรุ่นที่ได้รับสิทธิ์คืนภาษีรถคันแรก 1 แสนบาทเต็มๆ
แต่ส่วนใหญ่คนไม่รู้ หรือรู้แต่ไม่สนใจ

เท่าที่เห็นมา และลองสัมผัส ผมว่ามันดู Premium
มากกว่า b-segment คันอื่นที่ขายอยู่ตอนนี้
ในแง่ของวัสดุและการดีไซน์

ส่วนเรื่องการขับขี่ยังไม่เคยลองครับ
แต่ได้เงินคืนของ Swift ก็ดีกว่าครับ
ถ้ามันได้คืนทั้งคู่ (ในตอนนี้) ค่อยว่ากันอีกที