ผู้เขียน หัวข้อ: รถที่ควรจะมีซันรูฟที่สุดคือรถ SUV แต่ในไทยกลับไม่มีสักคัน  (อ่าน 9340 ครั้ง)

เป็นเรื่องที่ผม งง มาก

ซันรูฟ/มูนรูฟ ที่ใส่มาในรถที่ขายในเมืองไทย ส่วนมากอยู่ใน C-seg อย่าง มาสด้า3 ,โฟกัส,พัลซ่า
และอยู่ใน เทียน่า กับ แอคคอร์ดตัวท็อป

ผมมองว่าคนซื้อรถพวกนี้ ส่วนมากใช้งานในเมืองเป็นส่วนใหญ่  มันจะมีโอกาสได้ใช้ซันรูฟที่ไหน ในกรุงเทพ หรือแม้แต่ในตัวเมืองจังหวัดต่างๆมันก็ร้อน รถติด มีแต่ควันท่อไอเสีย
โอกาสได้ใช้จริงๆน้อยมาก

ต่างจากรถ SUV ที่ส่วนมากคนที่ซื้อรถประเภทนี้ ก็คือคนที่ซื้อเป็นรถครอบครัว ไปเที่ยวเขาเที่ยวป่า  ออกต่างจังหวัดชนบท หรือคนที่อยู่ชานเมืองต่างๆในประเทศ  (คนซื้อใช้ในเมืองอย่างเดียวก็มี)

โอกาสที่รถ SUV จะใช้ซันรูฟมันมีสูงกว่ารถเก๋งมากๆๆๆๆๆๆ

แต่ทำไมไม่มีค่ายรถไหนเอามาใส่ 

คิดดูถ้า CRV , Captiva ,CX5  มีซันรูฟ มันจะน่าใช้ขึ้นกว่านี้มากๆๆๆ มากกว่ารถเก๋งมีซันรูฟอีก เพื่อนๆว่าจริงไหม 

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
ไม่น่าเกี่ยวนะ  ประมาณว่าทำไมรถเปิดประทุนถึงเป็นรถสปอร์ทน่าจะเหตุผลเดียวกันครับ รถ SUV ที่ไปทำเป็นเปิดประทุนอย่าง Murano เจ๊งไปเลย

รถที่มีพวกนี้ไม่ได้ใช้แต่ในเมืองเค้าคำนึงว่าขับไปเที่ยวด้วย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ตอบไว้กระทู้มะกี๊

ไม่มี Sunroof รถก็ยังคง วิ่งได้ ทรงตัวดี ปลอดภัย ไม่เกิดอุบัติเหตุ

ประหยัดน้ำมันเ่ท่าเดิม ไม่ได้เมื่อเท้า เมื่อยหลัง เมื่อยไหล่ แอร์เย็นเป็นปรกติ

sunroof จึงจัดเป็นอุปกรณ์ "เสริม"

ผู้ผลิต ระดับ Mass คงเล็งเห็นแล้วว่า กลุ่มลูกค้าที่เลือกอุปกรณ์ฟุ่มเฟือยเหล่านี้

ไม่เกี่ยงเรื่องราคา จึงติดตั้งให้กับรถยนต์รุ่นท็อป

ทั้งยังเป็นสิ่งที่สร้างความภาคภูมิใจของผู้เป็นเจ้าของอีกด้วย

เช่นเดียวกับ กุญแจอัจฉริยะ กระจกพับไฟฟ้า อะไรทำนองนั้น

.....

ฉะนั้น 2 ผู้ผลิตน่าจะวิจัยแล้วว่า กลุ่มคนที่เลือก SUV

เลือกเพราะมันเป็นรถที่ คุ้มค่า กว่า D-Segment เพราะมันทำอะไร

ได้มากกว่า ฉะนั้น ซันรูฟ จึงไม่ได้สร้างความคุ้มค่า ให้กับครอบครัว เท่าไร

ออพชั่นนี้สำหรับอากาศเมืองไทย เหมาะจะไปใส่รถที่คนซื้อ ใช้อารมณ์ ความรู้สึกซื้อ ความชอบส่วนตัว ซะส่วนใหญ่

ไม่งั้นลองหันกลับไปคบ Escape 3.0 ดู ผมก็เคยอยากได้ฮะ เพราะมันมีซันรูฟฟฟฟฟฟฟ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
จขกท ลืม Escape ไปแล้วหรือไงครับ
มือ 1 ยังมีขายอยู่ 999,000
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ chaiman2

• Newbie
  • *
ซันรูฟน่าจะเรียกความสนใจได้เฉพาะกลุ่มนะครับ
คนส่วนใหญ่ซื้อรถเพื่อใช้งานอาจไม่ได้นึกถึง โดยเฉพาะเมื่อราคาแพงขึ้นอีกเป็นแสนเพื่อหลังคาตัวนี้

ออฟไลน์ Ruksadindan

CX5 ไม่มีหรอกเหรอครับ

ออฟไลน์ Tan Int

Tucson ครับ หลังคาแก้วเลยทีเดียว ยิ่งกว่า Sunroof อีก
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ beerrl

มีครับ suv ที่ราคาต่ำกว่า 2 ล้านบาท ที่ขายในเมืองไทยที่มี sunroof คือ
ford escape
Hyundai Tucson 4WD เบนซิน ตัว top ตัวนี้หลังคากระจกเลย

โดยส่วนตัว sunroof ไม่ได้มีผลกับผมในการเลือกซื้อรถเลย ถ้าต้องจ่ายเงินเพิ่มจากเดิม เพราะ เมืองไทยเป็นเมืองร้อน ยิ่งถ้าขับในกรุงเทพตลอด จะหาที่ตรงไหนเปิดรับอากาศบริสุทธิ

Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Ruksadindan

ยิ่งถ้าขับในกรุงเทพตลอด จะหาที่ตรงไหนเปิดรับอากาศบริสุทธิ

บางขุนเทียนพอได้ป่ะครับ

ออฟไลน์ hong_G

• Sr. Member
  • I aM HoNG
ยิ่งถ้าขับในกรุงเทพตลอด จะหาที่ตรงไหนเปิดรับอากาศบริสุทธิ

บางขุนเทียนพอได้ป่ะครับ

แถวบ้านผมเอง ถ้าซัก 8-10 ปีก่อนยังพอไหว...แต่ตอนนี้ รถเยอะ รถติดกว่าเดิม โรงงานเยอะขึ้น ไม่ไหวอะครับ

ออฟไลน์ ichok

ถ้าการใช้งานผมว่าก็ไม่เสมอไปนะ ทุกวันนี้ถนนตามสถานที่ท่องเที่ยวป่าเขาถ้าเราไม่ได้ลุยจริงๆผมว่าแค่รถเก๋งก็เที่ยวไม่หมดแล้วครับ อยากเปิดซันรุฟขับชิวๆบนเขารับอากาศเย็นๆรถเก๋งขึ้นได้สบายไม่จำเป็นต้องsuv และเรื่องของsunroof. ความคิดผมมองว่านอกเหนือจากการใช้งานมันสามารถทำให้รถดูสวยขึ้นและจะสวยถ้าอยู่บนรถเก๋งเตี้ยๆคนมองจากภายนอกเห็นหลังคาได้ แต่suvมันสูงมันมองไม่เห็นความสวยมั๊งครับ

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
cx5 มีแน่นอน

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
มีครับ suv ที่ราคาต่ำกว่า 2 ล้านบาท ที่ขายในเมืองไทยที่มี sunroof คือ
ford escape
Hyundai Tucson 4WD เบนซิน ตัว top ตัวนี้หลังคากระจกเลย

โดยส่วนตัว sunroof ไม่ได้มีผลกับผมในการเลือกซื้อรถเลย ถ้าต้องจ่ายเงินเพิ่มจากเดิม เพราะ เมืองไทยเป็นเมืองร้อน ยิ่งถ้าขับในกรุงเทพตลอด จะหาที่ตรงไหนเปิดรับอากาศบริสุทธิ

ตามนี้ครับ ที่บ้านใช้อยู่ก็เปิดบ่อย แต่ผมว่าในกทมไม่มีความจำเป็นเลย เพราะความปลอดภัยต่างกับรถไม่มีซันรูฟด้วย

ออฟไลน์ Freekick042

เห็นภาพแบบหนังแอคชั่น เปิดซันรูปในSUVแล้วยกปืนminigunออกมา แต่D secมันไม่มีที่ใส่ปืน

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
อย่าลืมว่า คนที่ขับรถประเภทนี้ จะมีแต่ในเมืองน่ะครับ

ผมใช้รถที่มี moonroof มา 2 คันแล้ว ขับชานเมือง หรือ ตจว. ช่วงเย็นค่ำ แค่นี้ก็คุ้มครับ

ถ้าขับขึ้นเหนือ ขึ้นเขานี้ เปิดตลอด รับรถ และตัดการทำงานคอมฯ เอาประหยัดได้ด้วย

ขนาด Sylphy ที่ใช้อยู่ ถ้ามีตัว MR ผมก็จะเอา แต่ Nissan Thai ดังทำสเป็กได้ ง.ง. จริง

ดันเอาไปใส่กับ Pulsar แทนซ่ะงั้น

ออฟไลน์ Thuvachit

• Jr. Member
  • **
อย่างที่ข้างบนตอบแหละครับ

แต่คิดได้อีกแง่ว่า ถ้ามันใส่ใน C, D segment มันก็โชว์หรูได้
ใครเดินผ่านไปมาก็มองเห็นว่าเนี่ยตัว TOP มี sun roof
แต่ถ้าไปใส่ใน Fortuner, Pajero sport ใครจะมองเห็นล่ะครับ

อยู่สูงซะขนาดนั้น

เขาเลยใส่ rack หลังคาแทน ตัวต่ำไม่มี rack หลังคา
คนมองเห็น

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมว่าอยู่ที่ความชอบนะ

ความรู้สึกลึกๆของผม มีดีกว่าไม่มีนะ

ว่าแต่ CX-5 มีรึเปล่า

ออฟไลน์ Bangkok Infinity X12

• Full Member
โดยส่วนตัว ผมคิดว่า ถ้ามีหรือไม่มี Sunroof หรือเป็นรถเปิดประทุน(Convertible) การใช้งานก็ไม่ได้ต่างอะไรเลย อันนี้ก็ขึ้นอยู่กับความชอบซะมากกว่า แต่ผมว่ามันเหมาะสำหรับ การเดินทางในป่าหรือในช่วงที่มีอากาศเย็น สะอาด ไม่มีฝุ่นควันมากกว่า แต่ก็ยังไม่มีความจำเป็นเท่าไหร่นัก เอาแค่กรุงเทพในบ้านเรา อากาศก็ร้อน แถมยังมีควันหมอกฝุ่นเต็มๆเลย ระบบจัดการขยะ โรงงานก็ไม่มีประสิทธิภาพ แถมเหม็นเน่าอีกต่างหาก
คนเราซื้อรถได้ ควรดูที่ความเร็ว การควบคุม คุณภาพ รอบด้านครับ

ออฟไลน์ 6162002

ผมว่าไม่เกี่ยวครับ เพราะ SUV คือรถที่เน้นความอเนกประสงค์ คุ้มค่า  ซึ่งซันรูฟมันไม่เข้าแก๊ป

ไม่เหมือนรถหรูๆ ที่ซื้อเพราะความหรู  ถึงควรจะอัดอะไรก็ได้เข้าไปเยอะๆ ให้ดูมีคุณค่าครับ

แต่ถ้าอยากได้ SUV มีซันรูปจริงๆ ก็ Tucson ซึ่งมันก็เห็นกันอยู่แล้วว่ารุ่นซันรูฟมันไม่ได้ขายดีอะไร แม้แต่ในต่างประเทศ