ผู้เขียน หัวข้อ: คู่ขนานลอยฟ้า (ตลิ่งชัน) เปลี่ยนไป  (อ่าน 3800 ครั้ง)

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
คู่ขนานลอยฟ้า (ตลิ่งชัน) เปลี่ยนไป
« เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 00:41:47 »
ปกติกลับบ้านจากที่ทำงานผมจะใช้เส้นทางสาธร-ราชพฤกษ์เป็นหลัง เพราะกลับบ้านดึก รถก็ไม่ติดแล้ว แต่วันนี้กลับผิดเวลา แต่ว่าเร็วกว่าเดิม เลยเปลี่ยนเส้นทาง มาทางราชดำเนินแล้วขึ้นทางยกระดับตลิ่งชัน พอขึ้นมาก็พบกับความเปลี่ยนแปลง คือมันกลายเป็นสามช่องจราจรไปแล้ว ตอนแรกก็คิดว่าดี รถน่าจะไหลลื่น แต่เปล่าเลย ในขณะที่ผมวิ่งเลนกลาง เจอกระบะสองคันแซงผ่านทั้งซ้ายและขวาพร้อมๆกันด้วยความเร็วเกินร้อย (ผมวิ่งร้อยตามมาตรวัด) มันเกิดอาการเสียววาบทันที เพราะจากเดิมที่แม้จะสองเลน แต่ว่าก็เป็นเลนกว้างๆ ตอนนี้เพิ่มเป็นสาม แต่เป็นเลนแบบพอดีคัน ส่วนตัวผมว่ามันจะอันตรายขึ้นนะ คนขับต้องใช้สมาธิพอสมควรในการที่จะควบคุมรถให้อยู่ในเลน คนที่ใช้เส้นทางนี้เป็นประจำคิดว่ายังไงกันบ้างครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
Re: คู่ขนานลอยฟ้า (ตลิ่งชัน) เปลี่ยนไป
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 01:15:17 »
วันนี้ก็ขับตามlexus RX270 คันอย่างใหญ่แล้วขับเร็วเลนขวา เห็นเบรคเอี้ยดหลายรอบเลย อยากขับเร็วแต่กลัวเลนกลาง555  เลนซ้ายก็ไม่มีรถแต่กลางเค้าไม่หลบ(เน้นขับตรงเลน ;D) สำหรับผมขับยากขึ้นมากครับ จะแซงทีต้องกดอย่างไวแซงให้ขาด ค่อยๆไปนี้โคตรเสียวเลยครับ เหมือนวัดใจกับเลนกลาง ;D แล้วเวลาผมขับไม่ซ้ายสุดก็ขวาสุดครับ ขับกลางไม่ไหวอันตราย รีบๆแซงๆให้พ้นๆไปทีละคัน

ออฟไลน์ peterpat

• Sr. Member
Re: คู่ขนานลอยฟ้า (ตลิ่งชัน) เปลี่ยนไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 02:02:18 »
ขอบ่นหน่อยเห้ออะ ทำเป็น 3 เลนแล้ว เลนเล็กเกิ้น!!!!
ตอนรถติดๆก็มีข้อดี วิ่ง 3 เลน แล้วระบายรถไปตลิ่งชัน ราชพฤกษ์ได้เร็วจริง
แต่ตอนช่วงเวลาอื่นที่รถไม่ติดนี่ขับแล้วหวาดเสียรถจะชนกันตาย ยิ่งเจอบางคันขับกินเลน

ขอบ่นอีกนิดนึง ถนนบรมฯ ให้คุ่ขนานก็เหมือนกัน มีบางช่วงเลนซ้ายจะบีบให้ขนาดเลนเล็กลงมากๆๆๆๆ
แล้วเวลารถใหญ่วิ่งเลนซ้ายแล้วจะเบียดมาเลนกลางเกือยครึ่งเลน อันตราเช่นกันครับ ยิ่งตอนดึกๆขับมาเร็วๆ
เมื่อก่อนไม่เห็นเป็นเลยครับ พอทำถนนใหม่ดีเส้นใหม่ทำไมมันต้องตีให้กินเลนซ้ายบางช่วงด้วยไม่เข้าใจเลยจิงๆ  >:( ??? ???

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 07:01:11 »
supercar วิ่งทีคงเต็มเลน -"-
อันตรายมากๆ 3 เลนเล็กๆ แบบนี้

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 07:44:03 »
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,32159.msg522995.html#msg522995
ลองดูกระทู้นี้เพิ่มเติมครับ เห็นมีหลายความเห็นอยู่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 13:31:17 »
ไม่ไหวครับ  ขับยากมาก ยิ่งคนที่วิ่งริม ชนคันกั้นปูนได้ง่ายๆเลย

นึกแล้วสงสารมือใหม่ หรือคนที่มีปัญหาสายตานิดหน่อย ขนาดผมขับสักพักตาลายเลยครับ :'(