ผู้เขียน หัวข้อ: รถมือสองยุโรปแนะนำค่ายไหนดีคับ  (อ่าน 8363 ครั้ง)

ออฟไลน์ bojbkk

• Newbie
  • *
รถมือสองยุโรปแนะนำค่ายไหนดีคับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 01:06:06 »
รถมือสองยุโรปแนะนำค่ายไหนดีคับงบไม่เกิน8แสนช่วยหน่อยครับ

Stroke8

• บุคคลทั่วไป
Re: รถมือสองยุโรปแนะนำค่ายไหนดีคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 02:03:39 »
Mercedes Benz?
BMW?
Volvo?
SAAB?
Peugeot?
Citroen?
Jaguar?
Alfa Romeo?
Audi?
Fiat?
Skoda?
Volkswagen?
Seat?
Ford?
Renault?

เลือกมาซักยี่ห้อครับ

ออฟไลน์ Zephyrs

• Sr. Member
Re: รถมือสองยุโรปแนะนำค่ายไหนดีคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 03:17:49 »
ใช้ยาวๆเลือก Benz ไม่ก็ BMW ไว้อันดับต้นๆเลยครับ

Benz มีภาษีดีกว่าตรงวัสดุภายในอาจจะไปช้ากว่าหน่อย อะไหล่มีเยอะกว่านิดนึงและราคาเจ็บน้อยกว่า (ไม่นับกรณีที่เป็นระบบไฟฟ้านะ ผมว่าอันนั้นพอๆไม่ก็แพงกว่าBMW)
ข้อเสียของ Benz คือ การขับขี่อาจจะไม่ดีเท่า BMW (คือนิ่ง แต่ความสนุกมันน้อยกว่า BMW) แลกกับความนุ่มและนิ่งในกรณีวิ่งทางไกล (หักซ้ายขวาอันนั้น BMWดีกว่า)

ถ้าไม่เกิน 800k (รวมค่าซ่อมแล้ว) น่าจะได้พวก Benz ยุคช่วง W123 W124 W126 W202 (ไม่นับ W140 นะครับ รายนั้นท่าทาง ค่าเก็บงานจะแพงเกือบๆค่ารถ)
BMW อาจจะได้พวก E46 E39 ลงไป (ถ้ารวมค่าซ่อมด้วยนะ) ซึ่งสองค่ายนี้ในช่วงนั้นๆ จะแบ่งฟีลลิ่งการขับได้ชัดเจนมากๆ บีเอ็มคือไว้ขับจริงๆ ส่วนเบนซ์ก็ไว้นั่งหลัง

ต้องเลือกแล้วล่ะครับ

ปล ไม่ใช่ผมอคติกับรถค่ายอื่นนะครับ เพียงแต่ถ้างบ 800k แล้วจะเอารถที่สามารถซื้อได้ แล้วซ่อมจบในช่วงราคานี้ ที่เป็นมือ 2 ได้ ผมว่าคงไม่พ้นสองยี่ห้อนี้อะครับ

ออฟไลน์ Bimmer Boy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 09:03:52 »
ใช้E46 มาสองปีไม่รู้สึกผิดหวังเลยครับ ช่วงล่างดี ขับสนุก เบรคมั่นใจ ซื้อมาใล่เก็บงานทุกอย่าง ของเหลว ช่วงล่าง แอร์ มีจุกจิกบ้างเช่น น้ำเข้าแต่ซ่อมกับอู่ที่รู้จริงก็จบทุกอย่าง ตอนนี้ใช้อย่างเดียว ตอนเช้าติดเครื่องแล้วไปเลย ก่อนหน้านี้มีซีวิค fd กับคันนี้ต้องเลือกขายคันนึง ผมขายซีวิคไปอย่างไม่ลังเลเลยครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 10:31:00 »
รถมือสองยุโรปแนะนำค่ายไหนดีคับงบไม่เกิน8แสนช่วยหน่อยครับ

ดีของคุณอยู่ตรงไหนครับ ?

ขับดี ? อันนี้ต้องลองเอง บางคนชอบรถขับเคลื่อนล้อหลัง บางคนชอบขับสี่ บางคนชอบขับล้อหน้า ต่าง ๆ กันไปครับ
สวย ? ก็ต้องดูเอง
อะไหล่หาง่าย ราคาถูก ? อย่างนี้ต้อง BENZ, BMW, VOLKSWAGEN ครับ เทียบกับยี่ห้ออื่น ๆ สามยี่ห้อนี้ราคาถูกกว่าเขาจริง ๆ รถขายเยอะ อะไหล่ทำเยอะ ก็ย่อมถูกกว่า แต่อะไหล่แท้เบิกห้าง ไม่หนีกันครับ อะไหล่แท้เบิกร้านอะไหล่ก็แล้วแต่ร้านขาย
ทน ? ก็อยู่ที่คนขายว่าดูแลมาดีแค่ไหน รถส่วนใหญ่ พอ ๆ กันครับ เว้นอยู่บางยี่ห้อ บางรุ่น ที่มันจุกจิกตั้งแต่เกิด ไม่ขอเมนท์ครับ เดี๋ยวโดนแฟน ๆ ยี่ห้อนั้น ๆ ว่าเอา แต่ที่แน่ ๆ BENZ, BMW, VW วิ่งกันเป็นล้านโลได้อยู่แล้วครับถ้าดูแลเป็นโดยไม่ต้องซ่อมหนัก

จะให้แนะนำ งบ 8 แสน BMW E46 , BENZ W202 203 ต่ำกว่างบ เหลือเป็นค่าบูรณะ รถเก่า ยังงัยก็ต้องซ่อมครับ เจ้าของดูแลมาดี เราก็ซ่อมน้อยใช้นาน

ค่อย ๆ ดู อย่าใจร้อน จะได้รถดีครับ

ออฟไลน์ boybkk

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 12:56:56 »
focus 2.0

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 13:23:04 »
ถ้าหาแหล่งซ่อมถูกๆ หรือหารถสภาพดีๆได้ Audi มือสองถูกมากครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 16:53:28 »
ดูจากงบไป  E46 ตายกเลยครับ

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 18:23:04 »
ถ้าBenz เล่น w210 E230 นุ่ม ขับสบายๆ น้ำมันไม่กิน

ออฟไลน์ artzzz001

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 20:41:44 »
focus 2.0

แหวกกระทู้มากครับ5555

เข้าเรื่อง!

เป็นผมจะมองไปยี่ห้อ BMW ครับ (มีอคติกับ Benz เก่ามือ2นิดหน่อย)

ส่วนยี่ห้ออื่นถ้าไม่มีอู่ที่ไว้ใจและชำนาญยี่ห้อนั้นๆ อย่าเลยดีกว่าครับ

ตอนผมเด็กที่บ้านมี ซีตรองคันนึง ตอนนั้นเท่ห์มาก สตาทรถแล้วตูดยก(ตอนเด็กไม่เคยคิดว่ามันเป็นรถครับคิดว่าเป็นยานอวกาศ ;D)
แต่ก็ต้องขายไปเพราะขนาดอู่ที่ชำนาญซีตรองยังซ่อมไม่จบไม่สิ้นเลยครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 21:02:58 »
Benz BMW นี่แหละครับ เรื่อง Maintainance หายห่วง อะไหล่หาง่าย อู่นอกเยอะ
ถ้าอยากเล่นยี่ห้อแปลกๆ อาจจะต้องมีความรู้ และ มีเวลา หน่อยครับ

ขึ้นกับว่าชอบแบบไหน ถ้าชอบนุ่มๆ โช้คนิ่มๆ เน้นขับชิลๆ ทางตรง ก็ไป MB ครับ W202 W203 W210
ถ้าชอบแบบ เฟิร์มๆแน่นๆหนึบๆสาดโค้งได้ ขับแล้วดูดลงพื้น อยากเล่นบู้บ้าง ก็เล่น BMW ครับ พวก E39 E46
จุกจิกบ้าง แต่ หาที่ซ่อมไม่ยากครับ ขอมีอู่ประจำที่ไว้ใจได้ เน้นหาคันที่สภาพดีๆ

จากประสบการที่ได้ขับ E200 W212 ช่วงล่าง Elegance บอกได้เลยว่า ถึงแม้เครื่องจะค่อนข้างแรงมาก แรงบิดมาไว และ ต่อเนื่อง แถมเจอ 7G tronic plus เข้าไปอีก
แต่การเข้าโค้ง ยังไม่มั่นใจเท่าที่ควร และ มันไม่มีอารมรู้สึกอยากขับเร็วเลยแม้แต่นิดเดียวครับ

ต่างกับตอนขับ E39 คันเก่าๆ ถึงแม้จะอืดกว่าชัดเจน ทั้งต้นทั้งปลาย แต่ ขับสนุกกว่า เยอะมากๆ

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 21:29:33 »
Benz BMW นี่แหละครับ เรื่อง Maintainance หายห่วง อะไหล่หาง่าย อู่นอกเยอะ
ถ้าอยากเล่นยี่ห้อแปลกๆ อาจจะต้องมีความรู้ และ มีเวลา หน่อยครับ

ขึ้นกับว่าชอบแบบไหน ถ้าชอบนุ่มๆ โช้คนิ่มๆ เน้นขับชิลๆ ทางตรง ก็ไป MB ครับ W202 W203 W210
ถ้าชอบแบบ เฟิร์มๆแน่นๆหนึบๆสาดโค้งได้ ขับแล้วดูดลงพื้น อยากเล่นบู้บ้าง ก็เล่น BMW ครับ พวก E39 E46
จุกจิกบ้าง แต่ หาที่ซ่อมไม่ยากครับ ขอมีอู่ประจำที่ไว้ใจได้ เน้นหาคันที่สภาพดีๆ

จากประสบการที่ได้ขับ E200 W212 ช่วงล่าง Elegance บอกได้เลยว่า ถึงแม้เครื่องจะค่อนข้างแรงมาก แรงบิดมาไว และ ต่อเนื่อง แถมเจอ 7G tronic plus เข้าไปอีก
แต่การเข้าโค้ง ยังไม่มั่นใจเท่าที่ควร และ มันไม่มีอารมรู้สึกอยากขับเร็วเลยแม้แต่นิดเดียวครับ

ต่างกับตอนขับ E39 คันเก่าๆ ถึงแม้จะอืดกว่าชัดเจน ทั้งต้นทั้งปลาย แต่ ขับสนุกกว่า เยอะมากๆ
รู้สึกเหมือนผมเลย E200 w212 Elegance เครื่องแรงแต่เหมือนรถมันเบาๆ ดูไม่มั่นใจ ขับw124ที่บ้านยังดูมั่นใจกว่าจริงๆ

ออฟไลน์ popo

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 21:43:16 »
focus 2.0

ถ้าไม่ติดเรื่องขนาด ก็focusตามท่านนี้
ปัญหาน้อยกว่า Mb Bm Vv เเน่ครับ

ออฟไลน์ boybkk

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 22:13:43 »
focus 2.0

แหวกกระทู้มากครับ5555

เข้าเรื่อง!

เป็นผมจะมองไปยี่ห้อ BMW ครับ (มีอคติกับ Benz เก่ามือ2นิดหน่อย)

ส่วนยี่ห้ออื่นถ้าไม่มีอู่ที่ไว้ใจและชำนาญยี่ห้อนั้นๆ อย่าเลยดีกว่าครับ

ตอนผมเด็กที่บ้านมี ซีตรองคันนึง ตอนนั้นเท่ห์มาก สตาทรถแล้วตูดยก(ตอนเด็กไม่เคยคิดว่ามันเป็นรถครับคิดว่าเป็นยานอวกาศ ;D)
แต่ก็ต้องขายไปเพราะขนาดอู่ที่ชำนาญซีตรองยังซ่อมไม่จบไม่สิ้นเลยครับ
ตอบจิงๆคับfocus2.0ได้รถไม่เกินปียังไม่มีอะไรมาก
คันนี้ผมเคยขับแล้วในงบนี้มันดีสุดแล้วคับน้องๆbm
เทียบกับE90ปีแรกๆวิ่งมา6-7หมื่นโล
ช่วงล่างขับแล้วยังชอบfocusมากกว่ามั่นใจกว่า
เครื่องfocusขับสนุกกว่าเยอะประหยัดด้วย
ถ้าไปเทียบกับbenz C ตาถั่ว focusสมรถนะก็ยังเหนือกว่าทุกด้าน
อยู่ที่จะยึดติดแบรนด์หรือไม่แค่นั้น
อย่างเซพsonic ผมไปลองขับมาว่าจะให้น้องเลือกรุ่นนี้รอ1.6อยู่
ขับแล้วช่วงล่างหนักแน่นมั่นใจกว่าcamryตัวก่อนปัจจุบันอีกคับ