ผู้เขียน หัวข้อ: Benz กับ BMW เลือกอะไรดีครับ  (อ่าน 16431 ครั้ง)

ออฟไลน์ zuntos

• Jr. Member
  • **
Re: Benz กับ BMW เลือกอะไรดีครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 22:06:31 »
ถ้าคุณแฟน บอกว่า cls สวย ก็จัดเลยครับ
ก็เป็นโอกาส อันดีในการขอเบียด งบประมาณ ฝั่งคุณแฟนมา ลงฝั่งคุณสามีนะครับ

ของผมน่าจะจบที่ ML250 ครับ ที่เหลือก็คงต้องไปทดลองขับที่ศูนย์

ทีนี้เหลือของแฟนล่ะครับ แฟนบอกอะไรก็ได้แล้วแต่ตัวเอง จัดอะไรให้ดีครับ แนว Sedan ไม่ก็ Coupe

ออฟไลน์ guyver

• **
Re: Benz กับ BMW เลือกอะไรดีครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 22:37:18 »
คล้ายๆครอบครัวผมเลยครับ
ผมขับ 525d  กระฉับกระเฉง ขับสนุกดี ขับคนเดียวเป็นหลัก ใช้ติดต่อธุรกิจ
ส่วนแฟนให้ขับ ML250cdi  ขับง่าย ไม่ซับซ้อน พวงมาลัยเบา คันใหญ่ ให้ขับรับส่งลูก และใช้เดินทางต่างจังหวัดก็ไปได้ทั้งครอบครัว

ลองปรึกษากันดูน่ะครับว่าแบบนี้น่าสนใจไหม

• **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 23:29:27 »
ผมขับ 525d  กระฉับกระเฉง ขับสนุกดี ขับคนเดียวเป็นหลัก ใช้ติดต่อธุรกิจ
ส่วนแฟนให้ขับ ML250cdi  ขับง่าย ไม่ซับซ้อน พวงมาลัยเบา คันใหญ่ ให้ขับรับส่งลูก และใช้เดินทางต่างจังหวัดก็ไปได้ทั้งครอบครัว

ลองปรึกษากันดูน่ะครับว่าแบบนี้น่าสนใจไหม

สลับกับของผมเลยครับ

แฟนชอบรถสไตล์ น่ารักๆ คิกขุอาโนเนะ ภาษาผู้หญิง ไว้ไปไหนมาไหนกับลูกสาว

ส่วนผมกลับชอบแนว แมนๆ บึกบึน สูงใหญ่ ขับสบาย มองเห็นทางชัดเจน เผื่อลุยนิดหน่อย

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 07:05:26 »
คหสต

ฝ่ายชาย เอา ระดับ E-Class หรือ F10 ครับ
ชอบขับขี่ ชอบช่วงล่างดีๆ ขับมันส์ๆ ไป Series5
ชอบนุ่มๆ ภายในนิ้ง มีตราดาว ไป E Class

ฝ่ายหญิง ขอแนะนำว่า เอารถขับง่ายๆ สะดวกสบาย อเนกประสงค์
ขอแนะนำ B-Class ล่ะกันครับ
หรือถ้าไม่เกี่ยงรถยี่ห้ออื่น Captiva ก็น่าใช้นะครับ ปลอดภัย ทัศนวิสัยดี ระบบช่วยเหลือครบ

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 08:25:14 »
ถ้าจะประกอบธุรกิจ ส่วนตัว (ในฐานะเจ้าของธุรกิจ)

ตัดงบลง อย่างละ ครึ่ง ครับ เอาเงินก้อนส่วนนี้ ทำเป็น ฝากประจำ เพื่อ นำไปไว้ทำ OD แบงค์
สภาพเศรษฐกิจปัจจุบัน ไม่ดีอย่างที่คิด มันคลอนแคลนมากๆ
ถ้าการเมือง ยังไม่นิ่ง โอกาสเศรษฐกิจจะทรุด มีสูงมาก

รถไม่ใช่ปัจจัยหลัก
ปัจจัยหลักคือ
1. เงินลงทุน
2. เงินหมุนเวียน
3. เงินที่ใช้เลี้ยงพนักงาน "เวลาขายของไม่ได้" เพราะมันเป็น Fixed Cost อย่าลืมว่า "คุณไม่ได้จ้างแค่พนักงาน แต่คุณต้องดูแลถึง ครอบครัวของเขาด้วย เขาอาจจะเป็นคนเดียวที่ทำงานเลี้ยงครอบครัว ถ้าคุณให้เขาออก แล้วครอบครัวเขาหล่ะ???"

ถ้าหาเงินหมุนไม่ทัน มันอันตรายมากๆ
ผมเคยมีเงินเย็น เก็บไว้ 5แสน สำหรับเตรียมจ่ายประกันชีวิต 3ปี แต่มีเหตุฉุกเฉิน ทำรากฟันเทียมคุณแม่ 11 ซี่เป็นเงิน 5แสนบาท  ทำให้ผมในตอนนี้ต้องใช้เงินกระเบียดกระเสียนมาก

ปัจจุบันสภาพเศรษฐกิจ ทำให้ยอดขายผมตกลงมา 60% ตอนนี้ ต้องควักทุน(กำไรสะสมของหลายๆปีที่ทำมา) มาจ่ายเป็นเงินเดือนพนักงาน และค่าใช้จ่ายอื่นๆอีก

ผมเตือนไว้ด้วยความหวังดี

คนทำธุรกิจส่วนตัว ไม่ได้ทำคนเดียว แต่คุณต้องมีพนักงาน คุณต้องดูแลถึงครอบครัวของเขา เงินสำรองมีความสำคัญมากกกกกนะครับ

ระยะเวลา 2 ปีไวเหมือนโกหกครับ
แต่ถ้าใช้เงินที่บ้าน เงินพ่อแม่ ก็ว่ากันไป ถือว่าไม่เดือดร้อน แต่ถ้าไม่มีเงินจากที่บ้านเลย คิดดีๆครับ

ยินดีล่วงหน้าสำหรับรถใหม่  ;D

• **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 13:06:54 »
ถ้าจะประกอบธุรกิจ ส่วนตัว (ในฐานะเจ้าของธุรกิจ)

ตัดงบลง อย่างละ ครึ่ง ครับ เอาเงินก้อนส่วนนี้ ทำเป็น ฝากประจำ เพื่อ นำไปไว้ทำ OD แบงค์
สภาพเศรษฐกิจปัจจุบัน ไม่ดีอย่างที่คิด มันคลอนแคลนมากๆ
ถ้าการเมือง ยังไม่นิ่ง โอกาสเศรษฐกิจจะทรุด มีสูงมาก

รถไม่ใช่ปัจจัยหลัก
ปัจจัยหลักคือ
1. เงินลงทุน
2. เงินหมุนเวียน
3. เงินที่ใช้เลี้ยงพนักงาน "เวลาขายของไม่ได้" เพราะมันเป็น Fixed Cost อย่าลืมว่า "คุณไม่ได้จ้างแค่พนักงาน แต่คุณต้องดูแลถึง ครอบครัวของเขาด้วย เขาอาจจะเป็นคนเดียวที่ทำงานเลี้ยงครอบครัว ถ้าคุณให้เขาออก แล้วครอบครัวเขาหล่ะ???"

ถ้าหาเงินหมุนไม่ทัน มันอันตรายมากๆ
ผมเคยมีเงินเย็น เก็บไว้ 5แสน สำหรับเตรียมจ่ายประกันชีวิต 3ปี แต่มีเหตุฉุกเฉิน ทำรากฟันเทียมคุณแม่ 11 ซี่เป็นเงิน 5แสนบาท  ทำให้ผมในตอนนี้ต้องใช้เงินกระเบียดกระเสียนมาก

ปัจจุบันสภาพเศรษฐกิจ ทำให้ยอดขายผมตกลงมา 60% ตอนนี้ ต้องควักทุน(กำไรสะสมของหลายๆปีที่ทำมา) มาจ่ายเป็นเงินเดือนพนักงาน และค่าใช้จ่ายอื่นๆอีก

ผมเตือนไว้ด้วยความหวังดี

คนทำธุรกิจส่วนตัว ไม่ได้ทำคนเดียว แต่คุณต้องมีพนักงาน คุณต้องดูแลถึงครอบครัวของเขา เงินสำรองมีความสำคัญมากกกกกนะครับ

ระยะเวลา 2 ปีไวเหมือนโกหกครับ
แต่ถ้าใช้เงินที่บ้าน เงินพ่อแม่ ก็ว่ากันไป ถือว่าไม่เดือดร้อน แต่ถ้าไม่มีเงินจากที่บ้านเลย คิดดีๆครับ

ยินดีล่วงหน้าสำหรับรถใหม่  ;D

เรื่องเงินทุนสำหรับประกอบธุรกิจ ผมเตรียมไว้งบไว้พร้อมหมดแล้วครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆครับ  ;D

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 16:01:11 »

สลับกับของผมเลยครับ

แฟนชอบรถสไตล์ น่ารักๆ คิกขุอาโนเนะ ภาษาผู้หญิง ไว้ไปไหนมาไหนกับลูกสาว

ส่วนผมกลับชอบแนว แมนๆ บึกบึน สูงใหญ่ ขับสบาย มองเห็นทางชัดเจน เผื่อลุยนิดหน่อย

ถ้ามาเคสนี้ คันแรกเป็น ML และถ้าอยากได้ ตัว c 180 coupe ก็ไม่เกินงบมันอาจจะใกล้เปลี่ยนรุ่น แต่ผมว่ามันยังดูสวยมากๆ ลุคดูเป็นผู้หญิงเก่ง working women
ถ้าแต่เอาให้สวยๆ เก๋ๆไปเลย แต่เกินงบไปหน่อย ก็ e class coupe facelift ไปเลย ผู้หญิงขับลุคจะดูมีฐานะ จะดูเป็นผู้ใหญ่กว่า

ยินดีกับรถใหม่ด้วยนะครับ ถ่ายรูปสวยๆมาให้สมาชิกชมกันด้วยนะครับ

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 16:35:12 »
ของคุณผู้ชายเลือกที่ใจปรารถนา แต่รถส่งนักเรียนขอแนะนำ volvo เท่านั้นครับ แต่ละคันข้างบนเลือกรถให้ตัวเองทั้งนั้น ไม่มีสำหรับลูกเลย ถ้าเป็นผมนะครับ
1.สำหรับตัวเองขอ series 5
2.สำหรับภรรยา+ลูก ขอ xc 60 หรือ s 80
 2 คันนี้จบทุกคำตอบครับ

• **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 18:02:21 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ มติออกมาแล้วครับ

-ฝ่ายชาย - ML250 AMG

-ฝ่ายหญิง - มีตัวเลือกให้ทางเค้าเลือกดังนี้ครับ

1.MINI Paceman John Cooper Works
2.Mercedes Ben C Coupe AMG
3.BMW 320d Sport Line
4.Volkswagen Scirocco
5.Mercedes Benz CLA

สุดท้ายเค้าจิ้มไปที่ MINI Paceman John Cooper Works ครับติดตรงไม่รู้จะมีรถหรือเปล่าเพราะไม่รู้อะไรที่เกี่ยวกับ mini เลยจริงๆครับ สุดท้ายคงต้องไปดูที่ศูนย์ครับ ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่แสดงความเห็นด้วยครับ ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 11:25:56 »
เอาใจผมนะครับ

ช E coupe facelift > F10

ญ F30 > CLA > Mini CTM 

โดยส่วนตัวแล้วผมก็ชอบ SUV นะครับ แต่ถ้ามาเทียบกับ Coupe ผมไม่ลังเลเลยแหละ

• **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 17:20:51 »
เอาใจผมนะครับ

ช E coupe facelift > F10

ญ F30 > CLA > Mini CTM 

โดยส่วนตัวแล้วผมก็ชอบ SUV นะครับ แต่ถ้ามาเทียบกับ Coupe ผมไม่ลังเลเลยแหละ

จริงๆแล้วผมก็มอง E coupe อยู่ครับติดตรงที่อยากได้รถครอบครัวสักคันเลยโฟกัสไปยัง ML250 ครับ แต่ติดตรงที่รอรถนานมาก

ส่วนรถของแฟน fail ครับเพราะว่าทางศูนย์ไม่ได้นำเข้าตัว Paceman JCW  เลยมอง F30 / C Coupe / CLA / Sicrocco แทนครับ

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 22:12:02 »
ก่อนหน้านี้ใช้ fortuner อยากจะแบ่งรถเป็น 2 คัน เลยตัดสินใจขายแล้วมาซื้อ vios กับ mazda2 [ของแฟน] แทน

ช่วง2 อาทิตย์แรก รู้สึกตัดสินใจผิดพลาดอย่างแรง ในทุกๆเรื่อง โดนถากถาง รู้สึกตัวเองกะโหลกกะลา

ทันที รถเล็ก อึดอัด เริ่มอยากขายทิ้ง แต่พอกลับมาคิดตรงที่ว่า จุดประสงค์เราขาย fortuner ทำไม

เริ่มอดทน เริ่มเฉยๆ เริ่มปรับสภาพกับรถคันใหม่ เออแหะ ก็โอเคนี่หว่า ไปไหนมาไหนคล่องตัวดีแหะ จะเลี้ยวจะจอด

เข้าท่าดี ทุกอย่างง่ายไปหมด เติม 500 วิ่งได้ ทั้งวัน เสียอย่างเดียวช่วงล่างห่วยไปนิด เมื่อเทียบกับรถของแฟน แต่ตอนนี้เริ่มชอบขึ้นมาหน่อยนึงแล้วครับ  ;D

พี่สุดๆ มาเลย ผมจำได้จากกระทู้นี้ http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,17763.msg491057.html#msg491057 พี่ยังบอกว่าเพิ่งขาย Fortuner  แล้วมาออก Vios กับ Mazda 2 ใช้กับแฟน เมื่อเดือนเมษาที่ผ่านมานี่เอง ผ่านมาไม่กี่เดือน พี่สามารถมาออก ML250 กับ Mini Paceman ได้ นี่หาเงินเก่งมากๆ เลยครับ นับถือในความสามรถเลย  รถได้มาเมื่อไหร่ ขอชมเป็นขวัญตานะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2013, 22:13:56 โดย AuNaraKa »

• **
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 19:43:23 »
ก่อนหน้านี้ใช้ fortuner อยากจะแบ่งรถเป็น 2 คัน เลยตัดสินใจขายแล้วมาซื้อ vios กับ mazda2 [ของแฟน] แทน

ช่วง2 อาทิตย์แรก รู้สึกตัดสินใจผิดพลาดอย่างแรง ในทุกๆเรื่อง โดนถากถาง รู้สึกตัวเองกะโหลกกะลา

ทันที รถเล็ก อึดอัด เริ่มอยากขายทิ้ง แต่พอกลับมาคิดตรงที่ว่า จุดประสงค์เราขาย fortuner ทำไม

เริ่มอดทน เริ่มเฉยๆ เริ่มปรับสภาพกับรถคันใหม่ เออแหะ ก็โอเคนี่หว่า ไปไหนมาไหนคล่องตัวดีแหะ จะเลี้ยวจะจอด

เข้าท่าดี ทุกอย่างง่ายไปหมด เติม 500 วิ่งได้ ทั้งวัน เสียอย่างเดียวช่วงล่างห่วยไปนิด เมื่อเทียบกับรถของแฟน แต่ตอนนี้เริ่มชอบขึ้นมาหน่อยนึงแล้วครับ  ;D

พี่สุดๆ มาเลย ผมจำได้จากกระทู้นี้ http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,17763.msg491057.html#msg491057 พี่ยังบอกว่าเพิ่งขาย Fortuner  แล้วมาออก Vios กับ Mazda 2 ใช้กับแฟน เมื่อเดือนเมษาที่ผ่านมานี่เอง ผ่านมาไม่กี่เดือน พี่สามารถมาออก ML250 กับ Mini Paceman ได้ นี่หาเงินเก่งมากๆ เลยครับ นับถือในความสามรถเลย  รถได้มาเมื่อไหร่ ขอชมเป็นขวัญตานะครับ

ส่วนตัวไม่มีปัญญาจะซื้อรถด้วยเงินเดือนผมหรอกครับ บุญโชคช่วยขายที่ได้ครับ

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 20:33:25 »

ส่วนตัวไม่มีปัญญาจะซื้อรถด้วยเงินเดือนผมหรอกครับ บุญโชคช่วยขายที่ได้ครับ

โหดีจังเลยครับ อย่างนี้ต้องให้รางวัลชีวิต น่าจะออกอะไรที่ดีกว่า ML250 นะครับ ลองดูเป็นพวก Cayenne ดีไหมครับ

• **
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 21:59:05 »

โหดีจังเลยครับ อย่างนี้ต้องให้รางวัลชีวิต น่าจะออกอะไรที่ดีกว่า ML250 นะครับ ลองดูเป็นพวก Cayenne ดีไหมครับ
งบที่ตั้งไว้ ผมพยายามไม่ให้เกิน 8 ล้านตามที่บอกไว้ตั้งแต่แรกแล้วครับ เพราะว่าที่เหลือคือ 1.ซื้อที่เก็บไว้ กับ 2.เก็บเงินไว้ทำธุรกิจส่วนตัวครับ ถ้าไปคาเยน ผมคิดว่าค่าดูแลคงเกินความสามารถผมแน่ๆครับ